สัญลักษณ์บนป้ายเสื้อผ้า บอกอะไรได้บ้าง ? กระทู้นี้มีคำตอบค่ะ - Blogs - Siam Brandname Forum

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             

ogazzang

สัญลักษณ์บนป้ายเสื้อผ้า บอกอะไรได้บ้าง ? กระทู้นี้มีคำตอบค่ะ

Rating: 2 votes, 3.50 average.
Quote Originally Posted by ogazzang View Post
สืบเนื่องจากแพรถักผ้าพันคอให้คุณแฟน แล้วกังวลเรื่องการซัก กลัวจะผิดวิธีเพราะที่ไหมที่ใช้ถัก

มีสัญลักษณ์วุ่นวาย เยอะแยะไปหมด งง จริงๆค่ะ

วันนี้แพรเลยมานั่งหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต เห็นว่าน่าสนใจดี แล้วคงมีหลายคนที่สงสัยอยู่

ก็เลยนำมาลงกระทู้ที่ sbn ให้เพื่อนๆไว้เป็นความรู้กันค่ะ

ส่วนข้อมูลนั้น แพรได้รวบรวมเองจากหลายๆเว็บน่ะคะ

หมายถึง การซักด้วยมือเท่านั้นค่ะ

หมายถึง การซักด้วยวิธีปกติ และก็ปั่นแห้งด้วยวิธีปกติได้เลยค่ะ

หมายถึง มีใยสังเคราะห์ผสมอยู่ด้วยค่ะ ต้องซักและปั่นแห้งแบบระวังหน่อยค่ะ

หมายถึง ผ้าขนสัตว์ค่ะ ต้องซักและปั่นแห้งแบบระวังมากสุดๆเลยค่ะ

หมายถึง สามารถใช้นำยาฟอกผ้าขาวที่มีคลอรีนเป็นส่วนประกอบได้ค่ะ

หมายถึง ห้ามใช้น้ำยาฟอกผ้าขาวที่มีคลอรีนเป็นส่วนประกอบค่ะ (ตอนแรกแพรคิดว่าระวังของแหลมทิ่มซะอีก ฮ่าๆ)

หมายถึง เสื้อผ้านี้สามารถซักแห้งได้กับตัวทำละลายทุกชนิดค่ะ

หมายถึง เสื้อผ้านี้ควรใช้น้ำยาซักแห้ง ที่มีส่วนผสมของสาร Perchlorethylene ค่ะ

หมายถึง ห้ามซักแห้งโดยเด็ดขาดค่ะ

หมายถึง การอบผ้า ต้องอบในเครื่องความร้อนสูงค่ะ

หวังว่าจะเป็นข้อมูลเล็กๆน้อยๆไว้รักษาเสื้อผ้าน่ะคะ จะได้อยู่กับเรานานๆ ถ้าเรารักษาอย่างถูกวิธี

ขอบคุณข้อมูลจาก www.gwfash.com , www.teenee.com และ www.dekdee.com ค่ะ

^^

Comments

1. ogazzang's Avatar
    มีต่อค่ะ

หมายถึง การอบผ้า ด้วยเครื่องอบความร้อนต่ำค่ะ

หมายถึง ห้ามอบหรือปั่นแห้ง เด็ดขาดค่ะ

หมายถึง ห้ามบิดผ้า หรือใช้เครื่องปั่นแห้งค่ะ

หมายถึง การตากผ้าแบบแนวราบค่ะ โดยวางราบกับพื้นให้แห้งเองค่ะ
  2. ogazzang's Avatar
    หมายถึง การตากผ้าแบบพาดไว้กับราวตากผ้าค่ะ แล้วใช้ไม้หนีบผ้าหนีบไว้ค่ะ

หมายถึง การตากผ้าโดยใช้ไม้แขวนเสื้อค่ะ

หมายถึง การรีดผ้า ต้องรีดด้วยอุณหภูมิสูงๆค่ะ ส่วนมากเป็นพวกผ้าฝ้าย ผ้าลินินค่ะ

หมายถึง การรีดผ้าด้วยอุณหภูมิปานกลางค่ะ ส่วนมากเป็นพวกผ้าขนสัตว์ หรือผ้าที่ผสมโพลิเอสเตอร์ค่ะ
  3. ogazzang's Avatar
    หมายถึง การรีดด้วยอุณหภูมิต่ำค่ะ เป็นพวกผ้าไนลอน ผ้าอะไครลิคค่ะ

หมายถึง ห้ามใช้เตารีดรีดผ้าเด็ดขาดค่ะ เพราะจะทำให้ใยผ้าเสียหายได้ค่ะ
  4. Siambrandname Webmaster's Avatar
    ขอบคุณครับ ที่เข้ามาใช้บล๊อกของระบบชุมชนแห่งนี้ครับ

เราพัฒนาระบบบล๊อกขึ้นมาเพื่อสนับสนุนการใช้งานของเพื่อนสมาชิก ในการจัดเก็บความรู้ เรื่องราว ต่างๆ ที่เพื่อนสมาชิก สนใจ
    ไม่ว่า ที่เกี่ยวข้องกับสินค้าแฟชั่นต่างๆ หรือ เรื่องอื่นๆ ที่เพื่อน และอยากจัดเก็บเรื่องราวเหล่านั้นไว้

หากมีข้อปรับปรุงอะไร สามารถแจ้งได้ใน กระทู้นี้ครับ
    แจ้งปัญหา และเสนอแนะ แนวทางแก้ไขปรับปรุง ระบบ Blog

และเพื่อประโยชน์ในการจัดเก็บและสื่อสารเผยแพร่เรื่องราวที่เพื่อนสมาชิกได้จัดเก็บไว้
    เพื่อนสมาชิกสามารถเลือก category ของ blog เพื่อเผยแพร่ไปยังส่วนหน้าเว็บที่เหมาะสม
    หรือเลือกสร้างขึ้นมาใหม่ได้ด้วยเพื่อให้ สดวกต่อกลุ่มความรู้ที่เพื่อนสมาชิกต้องการจัดเก็บ

สามารถอ่านรายละเอียดการใช้งานระบบบล๊อกเพิ่มเติมได้ในกระทู้
    ชวนเพื่อนสมาชิก SBN มาใช้บล๊อก & ใหม่!!! แนะนำวิธีคลิกเก็บกระทู้ของตัวเองลงบล็อคได้แบบอัตโนมัติ แค่คลิกเดียว!!

ขอบคุณครับ
  5. SuperZiGAR's Avatar
    ขอบคุณมากค๊าพี่แพร
    ซีนอ่านแล้วได้รับความรู้ไปแบบเต็มๆ