หาข้อตกลงร่วมกัน เพื่อสร้างกฎให้ห้องนี้เป็นห้อง "ขายขาดทุน"ที่แท้จริงของเพื่อนสมาชิก SBN

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 57

Thread: หาข้อตกลงร่วมกัน เพื่อสร้างกฎให้ห้องนี้เป็นห้อง "ขายขาดทุน"ที่แท้จริงของเพื่อนสมาชิก SBN

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Blog Entries
    8

Default หาข้อตกลงร่วมกัน เพื่อสร้างกฎให้ห้องนี้เป็นห้อง "ขายขาดทุน"ที่แท้จริงของเพื่อนสมาชิก SBN

Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ต้องขอโทษเพื่อนสมาชิกครับ ที่ไม่ได้เข้ามาำทำงานในห้องนี้สองวัน
    กำลังไปจัดการ กับการประมูลแบนเนอร์ของระบบชุมชน
    เพื่อแก้ปัญหา เราจำเป็นต้องปิดเว็บเป็นการถาวร หากสถานการณ์ยังคงเป็นอย่างนี้ต่อไป

ในกระทู้ ระเบียบวิธีการประมูลและราคาเริ่มต้นของ SBNTown Banner
    จึงไม่ได้เข้ามาทำงานในห้องนี้เลยครับ ขอโทษเพื่อนสมาชิกทุกคนครับ

ในห้องนี้เพือนสมาชิกตั้งกระทู้กันจะครบ 100 กระทู้แล้ว
    พอครบ 100 กระทู้ มาหาข้อสรุปกันนะครับ ว่าเป็นอย่างไร และปิืดห้องชั่วคราวเพื่อหาข้อสรุปก่อนนะครับ

ห้องนี้ต้อง ค่อยๆ สร้างครับ เพื่อให้ได้ห้องที่เป็นเพื่อประโยชน์สูงสุดของเพื่อนสมาชิกที่มีความชอบเหมือนๆกันทุกคนจริงๆ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนมากครับ ที่มาร่วมเสนอแนะความคิดเห็น
    อย่าลืมนะครับ ห้องนี้ ครบ 100 กระทู้เมื่อไร เราจะมาหาข้อสรุปในช่วงแรกกันครับ

ขอบคุณมากครับ
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ครบร้อยกระทู้แล้วขอปิดห้องนี้ชั่วคราวไม่ให้ตั้งกระทู้ใหม่ก่อนนะครับให้ปรึกษาหารือ กันในกระทู้นี้ให้เรียบร้อยก่อนแล้วได้ข้อตกลงอย่างไรจะเปิดห้องนี้ให้ใช้ต่อครับ

เพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็น อย่างไร แสดงความคิดเห็นกันได้เลยครับเพื่อนที่ทดลองใช้ห้องตั้งกระทู้แล้วหรือยังไม่ตั้งมาร่วมแสดงความเห็นได้ทุกคนครับ เพื่อ กำหนดข้อตกลงร่วมกันครับ ทางเราจะสนับสนุน ระบบและเครื่องมือที่ทางเรารับผิดชอบให้ได้ครับ

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติม ครบรฃ100 กระทู้ร่วมหาข้อตกลง
    ---------

จากกระทู้ที่ได้ชี้แจง การเปิดห้องใหม่ห้องนี้

ทางเราขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนที่ยินดีให้ความร่วมมือในการสร้างห้องใหม่ห้องนี้ร่วมกัน
    และขอบคุณ คุณ KAT ที่ได้ส่ง PM

Quote Originally Posted by KAT
    แคท.....

........
    ขอบคุณค่า

ป.ล.สอบถามอีกเรื่องหนึ่งคือ ที่ทาง wm เคยบอกว่าจะมีห้องแลก-เปลี่ยนด้วย ไม่ทราบว่ายังมีโครงการนี้อยู่หรือป่าวคะ ^^
    นี้มาเพื่อเตือนเราถึงสัญญาที่ได้ให้ไว้กับเพื่อนสมาชิกในชุมชน

เราทราบดีว่า การเปิดห้องนี้ขึ้น จะมีผู้ที่มาฉกฉวยโอกาส นำสินค้ามาขายและหากำไร
    และโกหก ทรยศต่อความไว้เนื้อเชื่อใจของเพื่อนสมาชิก โดยการกล่าวอ้างว่า สินค้าที่ตนนำมาขายนั้น ขายขาดทุน

และทางเราทราบดีว่ายากมากที่ทางเราจะพัฒนาระบบหรือเครื่องมือใดๆ
    มายืนยันว่า สินค้าที่สมาชิกนำมาขายในห้องนี้ ไม่ได้ค้ากำไร แ่ต่ทางเราก็ตัดสินใจเปิดห้องนี้ขึ้นมา

เพราะเราเชื่อว่า ไม่มีเครื่องมือใดๆ ที่จะทำให้ห้องนี้เป็นจริงได้ไปกว่า

สำนึกที่ดีของเพื่อนสมาชิก ทุกคนที่จะร่วมสร้่างห้องนี้ให้เป็นจริง
    สำนึกที่ดี ที่จะไม่ฉกฉวย โอกาส จากความไว้เนื้อเชื่อใจกันของเพื่อนสมาชิก หาผลประโยชน์ใส่ตน

และที่สำคัญคือความซื่อสัตย์ที่จะรักษาสัญญาต่อกันของเพื่อนสมาชิกเท่านั้นที่จะทำให้ห้องนี้เป็นจริงได้

ทางเราอยากขอความร่วมมือของเพื่อนสมาชิก ร่วมแสดงความคิดเห็นในกระทู้แห่งนี้
    ปรึกษาหารือ ข้อตกลงร่วมกัน สำหรับ การใช้ห้องแห่งนี้

เพื่อไว้เป็นข้อตกลงที่จะกลายเป็นสัญญาต่อกันสำหรับสมาชิกที่จะัใช้ห้องนี้
    เพื่อให้เป็น ห้อง ห้องสมบัติผลัดกันชม "ขายขาดทุน"ที่แท้จริงของเพื่อนสมาชิก SBN

และเพื่อทางเราจะได้นำไปพัฒนา เป็นกฎ ระบบและเครื่องมือในลำดับต่อไป

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนที่คำนึงถึงอนาคตของชุมชนแห่งนี้ที่เราอาศัยร่วมกัน
    Last edited by Siambrandname Webmaster; 13-07-10 at 13:48.

makeberry's Avatar
    makeberry is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    makeberry's Bank Account
    • Bank Account 1: 076X0X5X9X
    • Bank Account 2: 570X0X2X9X
    • Bank Account 3: 622X0X0X9X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

คุณ WM ขออนุญาตเสนอกฎคนแรกเลยค่ะ

1. ขอให้มี JTP เหมือนเดิมค่ะ เพราะเมื่อกี๊เพิ่งเจอคนเอารูปจากเว็บมาลงขาย แล้วยังมีหน้าม้าตามมาเชียร์อีก เฮ้อออออออออออ เซ็ง !!!

2. กฎของห้องนี้ ขอให้เพิ่มที่ขอให้สมาชิกตั้งราคาขายแบบ "ขาดทุนจริงๆ" ไม่ใช่ขาดทุนกำไร
    ซึ่งหากพบว่าสมาชิกคนใดละเมิดเค้าจะไม่สามารถเข้ามาขายห้องนี้ได้อย่างน้อยก็ 3 เดือนค่ะ

ตอนนี้นึกได้ 2 ข้อค่ะ ถ้านึกได้เพิ่มจะมา edit ใหม่นะคะ

ปล.คุณ wm คะ สำนึกที่ดีมีไว้ใช้กับคนที่ดีค่ะ คงใช้กับคนทุกคนไม่ได้ค่ะ แต่คนดีๆก็ยังมีอีกเยอะค่ะ อย่าเพิ่งท้อนะคะ

บ้านหลังนี้พวกเราจะร่วมกันดูแลค่ะ ^__________^

I always fall in love with my nel hah ... how can I break away from her ><"

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

8

ขอบคุณครับ ที่มาเสนอข้อตกลง ยังไม่มีใครมากันเลย

ข้อ 1 JTP จะนำมาลงหลังได้ข้อตกลงที่ชัดเจนจากกระทู้นี้ครับ

ส่วนกฎข้อสองที่คุณ makeberry บอกไว้ ว่างด 3เดือน ของเราตั้งไว้คือ แบนเลยครับ

เพราะความผิดที่แท้จริงที่มาขายไม่ใช่เขาต้องการกำไรครับ แต่เป็นการทำลายความเชื่อใจทั้งหมดที่มี ซึ่งเป็นต้นทุนที่สำคัญที่สุดในการสร้างห้องๆ นี้ให้เป็นจริงให้ได้ครับ

ตอนนี้มีกฎที่ทางเรา เท่าที่คิดไว้อีกอย่างคือไม่ให้ลงขายเสื้อผ้าครับ รวมรองเท้าด้วยเพราะ ดูจากจำนวนกระทู้แล้วห้องจะรกแน่ๆ
    แล้วก็เพื่อนๆ จะตรวจสอบยาก จะมีผู้ไม่หวังดีปลอมปนเข้ามาค้ากำไร และทำลายความไว้เนื้อเชื่อใจที่สร้างกันมาครับ

ห้องนี้จึงยากมากๆ ครับ ที่จะทำให้สำเร็จได้ เพราะยังคิดไม่ออกเลยครับ ว่าเครื่องมือแบบใดที่จะสร้างได้ในเวลาอันสั้นแล้วนำมาใช้ระบุราคาได้ว่าก่อนหน้านี้สินค้าชิ้นนี้เคยขายไปไหมราคาเท่าไร

และตอนนี้หากห้องนี้ทดลองเปิดแล้ว เพื่อนสมาชิกไม่ร่วมสร้าง เข้ามาใช้อย่างเดียวคงพังครับ
    อาจให้ทางเราต้องปิดได้ จนกว่าจะหาเครื่องมือที่เหมาะสมได้ก่อนครับ

ขอบคุณมากนะครับ ที่มาเสนอแนวความคิด จะเข้ามาคุยในกระทู้นี้อยู่เืรื่อยๆครับ เพราะห้องนี้สร้างยากจริงๆ ครับ
    (ตอนนี้ก็ดูท่าจะเริ่มรกแล้วครับ ต้องไปแจ้งเพื่อนสมาชิกให้มาหารือกันในกระทู้นี้ก่อนครับไม่อย่างนั้นห้องพังแน่ครับ)

onlinetheshop is offline Junior Member Yeh! Im a new member!

น่าจะให้ทุกกระทู้ที่ลงขายแจ้งราคาขายเต็มที่ขายจริงก่อนทุกครั้งที่ขายนะค่ะ

KAT's Avatar
    KAT is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    KAT's Bank Account
    • Bank Account 1: 085X0X0X3X
    • Bank Account 2: 702X6X4X1X
    • Bank Account 3: 289X0X1X6X

ตามความคิดของแคทตั้งแต่ต้นนะคะ ด้วยความที่บางทีไม่ได้อยากขาย เพราะความรักความชอบ แต่อยากเอามาแลกกันใช้มากกว่า
    อีกอย่างคือไม่อยากเสียเงินซื้อๆๆๆๆ มาแล้วเก็บ คิดว่าการแลกเปลี่ยนกันสำหรับคนชอบสิ่งเดียวกันก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีมากทางหนึ่ง

ขอเสนอกฎเบื้องต้นที่คิดได้ ณ เวลานี้นะคะ

1. JTP ตามมาตราฐานยังคงต้องมีเหมือนเดิม และอาจเพิ่มเติมบางข้อในอนาคต

2. ห้องนี้อยากให้เป็นสำหรับ "แลก" เท่านั้น รู้สึกไม่ค่อยเห็นด้วยที่มีการซื้อ-ขาย
    เพราะถ้าเป็นเช่นนั้น ก็ไม่ได้ต่างอะไรกับห้องซื้อ-ขายทั่วไป เปลืองพื้นที่, ผิดจุดประสงค์
    คนคงไปดูห้องซื้อ-ขาย ตามปกติเหมือนเดิมมากกว่า

3. อยากให้เจ้าของกระทู้ post แจ้งลงไปเลยว่า สินค้าที่นำมาแลก อยากแลกกับอะไร
    เช่น แลกกับกระเป๋า แลกกับมือถือ แลกกับรถยนต์ หรืออื่นๆ ตามที่อยากได้

4. ต้องระบุราคาของสินค้าที่นำมาแลกกำกับเอาไว้ด้วย (และต้องเป็นราคาต่ำกว่าที่ซื้อมา)

5. สินค้าที่นำมาลงในห้องนี้ได้ คือ กระเป๋า, นาฬิกา หรืออะไรที่ทาง wm เห็นสมควร
    แต่ไม่ควรเป็นเสื้อผ้าอย่างแน่นอน

6. หากห้องนี้จะเป็นภาระทาง wm ในช่วงนี้ก็เก็บใส่แฟ้มไว้ก่อน เด๋วพร้อมค่อยเปิดแฟ้มใหม่ก็ได้ค่ะ กลัวเหนื่อยเกินไป แหะๆ
    หยุดสนับสนุนการใช้หนังและขนสัตว์แท้ >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2974190
    เตือนภัย 12 ประการ ซื้อของไม่ให้ถูกโกง >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1213461
    Brand's Position แบรนด์ไหนลงขายห้องไหน >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=210924
    รายชื่อคนขี้โกงที่ติด BLACK LIST !!! ใน SBN >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=336521

Hishop is offline Junior Member Yeh! Im a new member!

เห็นด้วยกับคุณ Kat ค่ะ

aungsumc's Avatar
    aungsumc is offline Trusted Member Master Brandname
    aungsumc's Bank Account
    • Bank Account 1: 073X2X2X3X

เห็นด้วยกับความคิดของคุณ KAT คะ อยากให้เป็นห้องแลกเปลี่ยนอย่างเดียวจะดีกว่าค่ะ แล้วให้มีแต่การลงราคาเพื่อเสนอแลกเปลี่ยนไว้พอค่ะ แต่ถ้าอยากขายก็ให้ไปลงห้องขายทั่วไปตามปกติจะดีกว่าคะ จะได้ไม่ต้องมาคอยระแวงว่าแม่ค้าเค้ามาขายขาดทุนจริงหรือไม่จริง หรือยังมาหากำไรกันอีก จะทำให้เสียความรู้สึกกันเปล่าๆค่ะ อยากให้ WM รับไว้พิจารณาด้วยนะค๊า
    Last edited by aungsumc; 08-07-10 at 02:37.
    I Love My Cat. His Name is "Chao Meaw".
    Thank You Siambrandname Forever,
    Aungsuma C.

8

ที่คุณ KAT เสนอน่าสนใจครับเพื่อนๆ คนอื่นคิดเห็นอย่างไรครับ

ส่วนตัวผมจะขอเสนอแบบยืนยันขอแค่ขอเดียวครับว่า
    หากทำผิดกฎห้องนี้ คือมาขายเพื่อหวังเอากำไรแต่หลอกเพื่อนสมาชิกว่า ขาดทุน
    มีโทษ สถานเดียวครับ คือ แบน จากชุมชนทันที

เพราะความผิดของการฝ่าฝืนกฎของห้องนี้ คือ ทำลายความไว้เนื้อเชื่อใจทั้งหมดที่สมาชิกในชุมชนร่วมสร้างขึ้นมา
    และห้องอื่นที่ให้ทำกำไร ก็มีเยอะแล้วครับ ห้องนี้น่าจะเว้นไว้สักห้อง ให้เป็น พื้นที่ ค้าขายเขตปลอดกำไร กันไปเลยครับ

แต่ยังรอรับฟังเพื่อนสมาชิกครับ วันนี้ รอฟังได้เท่านี้ ครับ หมดแรงแล้ว ขอตัวไปนอนก่อนนะครับพรุ่งนี้ จะเข้ามาใหม่ครับ

ห้องนี้สร้างยากเย็นจริงๆ ครับ แต่ยังไม่ต้องปิดก่อนนะครับ คุณ KAT มีคุณ makeberry คุณ Hishop มาช่วยสร้างแล้ว

แล้วยังมีเพื่อนสมาชิกที่มาทดลองใช้ มาอ่านแอบลุ้นอีกตั้งหลายคนเลยครับ อย่าเพิ่งท้อครับ
    มันไม่ยากหรอกครับแค่ทุกคนที่ใช้ห้องนี้ ซื่อสัตย์และรักษาสัญญาที่ให้ไว้ได้ห้องนี้ก็เกิดขึ้นได้แล้วครับ

ขอลาไปนอนก่อนนะครับ ขอบคุณทุกคน ที่ได้ให้โอกาส ให้เราได้ทำงานร่วมกันครับ

lovelylove is offline Trusted Member Brandname Fan
    lovelylove's Bank Account
    • Bank Account 1: 252X1X4X8X

เห็นด้วยกับคุณ KAT ค่ะ ห้องนี้น่าจะมีไว้สำหรับแลกเท่านั้น

8

กำลังพิมพ์ โพสเสร็จเรียบร้อยมีคุณ aungsumc เข้ามาช่วยอีกคนแล้ว คุณ KAT ห้องนี้ไม่ต้องเก็บเข้าแฟ้มแล้ว มีเพื่อนหลายคนช่วยลุ้นกันอยู่ครับ
    ขอบคุณ KAT ที่เป็นห่วงกลัวทางเราทำงานหนักเกินไป มีเพื่อนช่วยกันหลายคนไม่หนักแล้วครับ

สวัสดีครับ aungsumc รับไว้พิจารณาครับ แล้วที่ผมเสนอในความเห็นที่ 7 รับพิจารณาด้วยไหมครับ

ลาจริงๆ แล้วครับ สำหรับวันนี้

Page 1 of 6 123 ... LastLast

Comments from Facebook

กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ