เห็นเพื่อนๆถามกันมาเยอะ...วิธีดูแว่น ray ban แท้-ปลอม ดูอย่างไร.

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 17
    pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member Brandname Fan
    pepsi5510's Bank Account
    • Bank Account 1: 753X2X0X0X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    เสียสละเพื่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default เห็นเพื่อนๆถามกันมาเยอะ...วิธีดูแว่น ray ban แท้-ปลอม ดูอย่างไร.

ต้องขอออกตัวนะครับ...ข้อมูลดีๆนี้จากคุณ Huskymafia จาก OCZ
    http://www.easyopticshop.com

ผมนํามาแบ่งปันเพื่อนๆใน siambrandname เป็นข้อมูลความรู้ดีๆครับ.เพื่อเราจะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของเก๊หรือของปลอมครับ.

เนื่องจากตอนนี้มีคนนำ Ray Ban Wayfarer มา ขาย-ประมูล แต่ไม่แน่ใจว่าเจตนานำมาหลอกขาย หรือว่าผู้ขายไม่รู้จริงๆ เพราะมันมีของปลอมเกรดที่เหมือนมาก แถมพ่อค้าส่งยังบอกว่าเป็นของจริงอีก (ของปลอมส่วนใหญ่จะมาจาก แคนาดา, ออสเตรเลีย, และอเมริกา แถบเอเชียไม่ต้องพูดถึงครับถ้าไม่ได้ซื้อใน Shop หรือร้านแว่นที่เชื่อถือได้ ปลอมแน่นอน)

ของที่เห็นในรูปข้างบนปลอมทั้งหมดครับ ส่วนใหญ่จะนำมาหลอกขายกัน ในราคา 3-4 พันปลายๆ

ขอให้ความรู้กันไว้ตรงนี้เลยนะครับ เจ้าของลิขสิทธิ์ Ray Ban ปัจจุบัน คือ luxottica Italy (ไม่ใช่ ดีทแฮล์ม อย่างที่หลายคนเข้าใจ ดีทแฮล์ม เป็นเพียงตัวแทนจำหน่ายเท่านั้นครับ) ทาง luxottica ได้กำหนดขายราคาไว้เป็นมาตรฐานนะครับ และปลายปี 08 luxottica ได้ปรับราคา Ray Ban ทุกรุ่น ขึ้น 30-35% ณ ปัจจุบันถ้าเห็นราคา Ray Ban Wayfarer ราคาถูกผิดปกติ (ลองเปรียบเทียบราคาหลายๆ ร้านดูครับ ผมขออนุญาตเอาราคากลางออก เพราะมีคนหาว่าผมต้องการปั่นราคาครับ) ก็คิดได้ 4 อย่างครับ
    1. เป็น OLD STOCK ก่อนปรับราคา (แต่ของมันจะยังเหลืออยู่หรือ?)
    2. ของขโมยมา
    3. คนขายรวยจัดใช้เงินไม่ทันขายของไม่เอากำไร
    4. ไม่มีไรมากก็แค่ของปลอมหลอกขายครับ

ผมเชื่อว่าคนที่เอาของปลอมมาขายส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าของตัวเองปลอมนะครับ เพราะของเหมือนมากมีรายละเอียดเหมือนของจริงทุกประการ มาพร้อมอุปกรณ์ครบอีกตังหาก ส่วนใหญ่ซื้อมาจากฝั่งอเมริกา คงคิดว่าฝรั่งน่าเชื่อถือคงไม่หลอกขาย (อยากบอกว่าฝรั่งนี่ตัวดีเลยครับ) แล้วฝรั่งมันยังยืนยันว่าเป็นของจริงอีก ตัวข้างบนที่ผมซื้อมามันก็ยืนยันหนักแน่นว่าของจริง ทั้งที่ของปลอมชัดๆ

ผมอยากจะเตือนผู้ชื้อที่ตั้งใจจะซื้อของจริง อย่าเห็นแก่ของราคาถูก ท่านอาจได้ของปลอมในราคาที่เกือบจะซื้อของจริงได้เลยครับ และโปรดระวังประโยคคลาสสิคประโยคนี้ด้วยครับ "ของแท้ 100% ถ้าไม่แท้ยินดีคืนเงิน ฯลฯ" แนะนำว่า ถ้าสงสัยให้นำไปตรวจสอบที่ Shop Ray Ban เลยครับ อย่านำไปให้พวกร้านแว่นที่ขายหลายๆยี่ห้อรวมกันตรวจสอบนะครับ ผมเคยเอาตัวของปลอมข้างบนไปให้ร้านแว่นชื่อดังที่มีโฆษณาทางทีวี และมีสาขาอยู่มากมายดูให้ (ร้านนี้มีสาขาพอ ๆกะเซเว่นเลย) ได้รับคำตอบว่า "ไม่แน่ใจค่ะแต่น่าจะเป็นของจริงนะค่ะ"

เพื่อที่ว่าคนที่ตั้งใจจะซื้อของจริงจะได้ทราบว่ามันของปลอมมาปนอยู่ในตลาด

อ่านมาตั้งนานบางคนอาจสงสัยว่าที่ผมพูดเรื่องจริงหรือเปล่า งั้นเรามาดูวิธีสังเกตแว่นของแท้กันครับ

จริงๆรายละเอียดมีมากกว่า 10 จุดครับ ผมเอามาเฉพาะที่สามารถดูในภาพได้ละกัน

รุ่น RB 2140 ORIGINAL WAYFARER

ข้อ 1. ลองดูกันที่ราคาก่อนเลยครับ ถ้าถูกผิดปกติ ให้สงสัยว่า ปลอม 80% ที่เหลืออีก 20% เป็นไปได้ว่า Old Stock ก่อนปรับราคา (ลองเปรียบเทียบราคาหลายๆร้านดูครับ) ส่วนใหญ่คนขายจะเขียนเรื่องราวชวนเชื่อสารพัด ว่าเอาของมาจากที่นั่นที่นี่ มีคนรู้จักเป็นคนวงในหรือหลังโรงงาน บางคนเป็นรูปของจริงแต่ส่งของปลอมให้ลูกค้าก็มี อย่าให้ความโลภอยากได้ของถูก เข้ามาครอบงำครับ โดนของปลอมกันมาเยอะลองค้นกระทู้เก่าๆดูได้ครับ ส่วนเรื่องราคาต้องเรทเท่าไรนั้นผมรบกวนให้ลองเปรียบเทียบกันเองครับ เพราะบอกไปก็มีคนหาว่ามาปั่นราคา แต่ถ้าเป็นราคาใน Shop Ray Ban บ้านเรา รุ่น 2140 ฮิตที่สุดในตระกูล WAYFARER ก็ประมาณ 9,500++ ถ้าเป็นราคาจากเว๊ปเรแบนอเมริกาก็ 139 x 35 = 4,865 (ยังไม่รวมค่าขนส่งมาไทย) อ้างอิงจาก http://www.ray-ban.com/usa/store/sunglasses?filter

ข้อ 2. เลนส์ RAY BAN มีเลนส์มากกว่า 15 รุ่นครับ ทุกรุ่นจะมีเลเซอร์ RB สลักไว้แต่ลักษณะจะไม่เหมือนกันนะครับในแต่ละเลนส์ (ถ้าเป็นตัวที่ผลิตก่อนปี 1999 จะสลักเป็น BL) RB 2140 จะใช้เลนส์ G-15 3N ครับ ลักษณะเลนส์จะเป็นสีเทา ถ้าโดนแสงนีออนจะออกสีเขียว แต่ของปลอมเขียวตั้งแต่ยังไม่โดนแสงนีออนครับ เลนส์รุ่นนี้จะสลัก RB แบบฝังลงในเนื้อเลนส์ ลักษณะจะเหมือนเอาคัตเตอร์มากรีดเลนส์ มันจะมองไม่ค่อยเห็นครับ ของปลอมจะเห็นชัดมาก ลองดูในรูปครับ

รุ่น RB 4105 FOLDING WAYFARER

ข้อ 1-2 เหมือน ตัว RB 2140 ครับ

ข้อ 3. เวลาพับของปลอมจะพับไม่สนิทครับ คนขายของปลอมจะเนียนไม่ถ่ายมุมนี้ให้ดูครับ ดูในรูปเอาครับ

ของแท้จากศูนย์มีอะไรให้มาบ้าง

• กล่องกระดาษสีเทา พร้อม Barcode
    • กล่องหนังสำหรับใส่แว่น จะต้องเป็นแบบ Soft case เท่านั้น มีหลายแบบ
    • ผ้าเช็ดเลนส์ ต้องมีสีเทา
    • คู่มือการใช้งาน สีดำ
    • รุ่นพิเศษเช่น 3025 จะมี note เล่มเล็ก THE ICONS แนบไปด้วย
      2140 Original Wayfarer จะมี note เล่มเล็ก COLORIZE แนบไปด้วย
    • ป้ายราคาจากบริษัทตัวแทนจำหน่าย

การกันรังสี UV ของเลนส์ Ray-Ban แท้ ต้องกัน UV ได้ 100% (400nm)
    สามารถทดสอบได้

• Fake Ray-Ban = No UV-Ban คือมันไม่กันรังสีเลย อันตรายมาก
      ให้สังเกตที่แถบสีในรูป มันไม่ลดลงเลย หมายความว่า มันไม่กัน UV เลย
      อันตรายยังไง คือเวลาเราใส่แว่นกรองแสง ม่านตาจะขยายเพื่อรับแสง
      แล้วถ้าม่านตาขยาย แต่เลนส์ไม่กันยูวี เราก็รับรังสียูวีเต็มๆ
    • Ray-Ban แท้ต้องกัน UV ได้ 100% Ray-Ban = UV-Ban
      ให้สังเกตที่แถบสี มันตัดออกไม่เหลือเลย หมายความว่า มันกัน UV 100%

Ray-Ban ของแท้ผลิตที่ไหนบ้าง

• ถ้าเป็นของเก่า แท้ๆ ต้อง made in usa By B&L (10 ปีที่แล้ว)
    • ของใหม่แท้ๆ made in italy By Luxottica โดย Luxottica ซื้อมาจาก B&L
      เมื่อ 28 เมษายน 1999 โดยให้บริษัท ดีทแฮล์ม เป็นตัวแทนจำหน่ายในประเทศไทย
      ปัจจุบัน Oakley ก็ถูกซื้อโดย Luxottica แล้ว ทำให้ราคา Ray-Ban ในตอนนี้แพงขึ้นมาก

รุ่นพิเศษ Japan Model จะผลิตในญี่ปุ่น และเป็นกรอบพลาสติกเท่านั้น ผลิต
    ขายเฉพาะในเอเชีย โดยออกแบบแป้นจมูกให้สูงขึ้น เหมาะกับดั้งคนเอเชีย
    รุ่นนี้จะไม่มีคู่มือมาให้ และไม่สกรีนที่ขาแว่นว่า made in อะไร
    Last edited by pepsi5510; 04-08-10 at 06:21.
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72
    Thanks somjui, blissy, sichan ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

zen's Avatar
    zen is offline Trusted Member Brandname Fan
    zen's Bank Account
    • Bank Account 1: 234X1X2X1X
    • Bank Account 2: 732X4X0X2X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

รออ่านความรู้ต่อน่ะค่ะ
    หนักนิด..เบาหน่อย..อภัยให้กัน

tongtato is offline Registered Member Newbie Brandname

หมดแร้วหรอคะ กำลังอ่านเพลิน ๆ เลย

เป็นประโยชน์มาก ๆ ขอบคุณค่ะ

on0808 is offline Banned User Master Brandname

ผมซื้อในดิวตี้ฟรีมาประมาณ5200 ใส่มาเพื่อนถามว่าของปลอมหรือของจริง เราก็บอกของจริง เพื่อนก็บอกว่า มันแยกไม่เห็นจะออกเลย
    ไอเราก็เซงๆ ไม่ได้เซงที่ซื้อของจริงแต่เซงที่คนปลอมเยอะมากกว่า แย่ๆ

OakleySeller is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    OakleySeller's Bank Account
    • Bank Account 1: 464X0X6X9X
    • Bank Account 2: 293X3X2X2X

ส่วนใหญ่คนขายของปลอมในเวปนั้นก็ไม่รู้หรอกครับว่าเป็นของปลอม มีเยอะจนกลายเป็นพื้นที่ขายของปลอมที่คนขายรู้สึกว่าเป็นของจริง

คนขายของจริงก็อยู่ไม่ได้(จะไปสู้ราคาของปลอมไหวได้ไง) จะโผลงออกไปว่าของปลอมก็จะโดนมองว่าโจมตีคนขายคนอื่น เพราะในสายตาคนซื้อก็เหมือน ๆ กัน

สุดท้ายของจริงก็กระเด็นออกจากเวปหมดเหลือเป็นพื้นที่ของปลอมเต็มรูปแบบ
    Like wnonach ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

noinoi5's Avatar
    noinoi5 is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    noinoi5's Bank Account
    • Bank Account 1: 216X0X4X1X

รับผิดชอบต่อชุมชน

คิดถึงคุณเป๊ปซี่มากค่ะ
    มากี่ครั้ง ก็มีอะไรดี ดี ที่เป็นประโยชน์มาให้อ่านกีน....

ขอบคุณนะคะ และจะติดตามอ่านต่อไป...
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

*marui*'s Avatar
    *marui* is offline Trusted Member Brandname Fan
    *marui*'s Bank Account
    • Bank Account 1: 218X1X8X0X

ขอบคุณมากค่า เห็นหลายร้านมากๆ ราคาถูกกว่าห้างกว่าครึ่ง ชักไม่กล้าซื้อแล้วแฮะ

missqoo is offline Registered Member Newbie Brandname

กำลังอยากได้พอดีเลยคะ พอเห็นว่ามันปลอมเกลื่อนเยอะขนาดนี้เริ่มไม่อยากได้เลยอะคะ ><

SUI's Avatar
    SUI is offline Citizen Member Master Brandname

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะครับ
    As a shepherd carries a lamb,
    I have carried you close to my heart.

s's Avatar
    s is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    s's Bank Account
    • Bank Account 1: 883X0X3X2X
    • Bank Account 2: 938X0X4X2X
    • Bank Account 3: 401X1X3X9X
    • Bank Account 4: 614X0X4X3X
    • Bank Account 5: 776X0X2X8X

ให้ความรู้แก่ชุมชน

Blog Entries
    4

(อ่านจบแล้วลบได้)ประกาศข้อตกลงทั่วไป www.siambrandname.com

www.siambrandname.com ไม่ยินดี ไม่ยินยอม ไม่สนับสนน ให้มีการใช้ ระบบใดๆ ในชุมชนแห่งนี้ เพื่อการกระทำผิดต่อกฎหมายและศิลธรรมที่ดีงามของประเทศนี้ที่เราอาศัยร่วมกัน ทั้งนี้หากสมาชิกเข้ามาใช้งาน ชุมชนแห่งนี้ แสดงว่า รับรู้ เข้าใจ และยอมรับ ในประกาศนี้ และยินดี ปฎิบัติตามประกาศนี้ร่วมกัน

www.siambrandname.com เป็นสื่อกลางในการซื้อขายแลกเปลี่ยนเท่านั้น ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง กับการทำผิดกฏหมายของสมาชิกคนใด และจะไม่ร่วมรับผิดชอบใดๆ กับสมาชิกผู้ที่ทำผิดกฏหมาย ในทุกกรณี

Page 1 of 2 12 LastLast