มาบอกวิธีดู Lady Dior ของแท้ค่ะ (รวบรวมมาจากประสบการณ์ขาย Lady Dior กว่าหลายสิบใบ)

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 55
    theIIIdEmpire's Avatar
    theIIIdEmpire is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    theIIIdEmpire's Bank Account
    • Bank Account 1: 136X6X1X8X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    เสียสละเพื่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Blog Entries
    1

Smile มาบอกวิธีดู Lady Dior ของแท้ค่ะ (รวบรวมมาจากประสบการณ์ขาย Lady Dior กว่าหลายสิบใบ)

Update 19 พฤศจิกายน 2558 - แก้ไขลิงค์รูปที่หาย
    Update 12 กรกฎาคม 2557 - เพิ่มข้อมูลกระเป๋าปี 2012

ขอออกตัวก่อนนะคะ ว่าเราไม่ใช่เซียน Dior เพราะไม่มีความรู้เกี่ยวกับ line อื่นๆของดิออร์เลยค่ะ
    ดังนั้นบทความนี้ขอเน้นแต่ "LADY DIOR" นะคะ

เกิดแรงบันดาลใจจาก... ลูกค้าเราไปโดนแม่ค้าท่านอื่นหลอกให้ซื้อของปลอมในราคาของจริง ไม่ก็กระเป๋าเป็นของแท้ก็จริงแต่หลอกว่าเป็นรุ่นใหม่จะได้อัพราคาได้เยอะๆ เป็นต้น

ข้อมูลต่อไปนี้ รวบรวมจากประสบการณ์ที่ได้หยิบจับ Lady Dior มาหลายใบแล้ว *ข้อมูลที่ใช้อ้างอิง มาจากกระเป๋าปี 1997-ปี 2013* (ขอขอบคุณ คุณแนน: mulberrymulberry, Dior Website, TPF และ Google ค่ะ)

1. ขนาด

เอาแต่ไซส์ยอดนิยมนะคะ
    10" = W24 x H20 x D11 cm หรือถ้านับช่อง ก็ W5xH5 ช่อง
    12" = W32 x H25 x D11 cm หรือถ้านับช่อง ก็ W7xH6 ช่อง

2. วัสดุ

Lady Dior ทำจากวัสดุหลายแบบมาค่ะ lambskin, calfskin, suede, denim, exotic leather (lizard or alligator), horsehair หรือ fabric (satin, nylon, organza) ฯลฯ

3. หูจับ

ก็มีทั้งแบบที่เป็น หนังหุ้ม, ผ้าหุ้ม, อะคริลิค

ซึ่งการดูเบื้องต้นแบบง่ายๆเลย ก็ตรงหูจับนี่แหละค่ะ หูจับเลดี้ดิออร์เป็นอะไรที่มีเอกลักษณ์มาก จะ copy เกรดไหน ก็ยังไม่เคยเห็นทำได้เหมือนเลยค่ะ

หูจับจะมีลักษณะโค้งเป็นครึ่งวงกลม และนูน โดยที่เราจะเห็นด้ายเย็บที่ริมขอบนอกเท่านั้น ขอบด้านในจะไม่มีนะคะ

Credit: Dior Official Website

4. ผ้าบุ

ผ้าบุข้างในเลดี้ดิออร์จะเป็นผ้าทอลายโลโก้ดิออร์ ซึ่งเวลาถ่ายรูปออกมาจะไม่ขึ้นเงานะคะ (ถ้าเงาๆ จะเป็นของปลอมค่ะ)

- ลาย cannage quilted ซึ่งจะเป็นลายของเลดี้ดิออร์รุ่นเก่า

- ลาย CD logo pattern เป็นลายของรุ่นใหม่ๆแล้ว ถ้าจากที่เคยเห็นจะเป็นผ้าบุลายนี้ตั้งแต่ช่วงปี 2003 เป็นต้นมาค่ะ

- แบบไม่มีลายอะไรเลย เคยเจอในรุ่นที่หนังข้างนอกพิมพ์ลาย logo Dior ทั้งใบค่ะ

- ลาย cannage quilted ถูกนำกลับมาใช้อีกรอบ ในช่วงปลายปี 2012 เป็นต้นมา

วิธีสังเกต ไม่ให้โดนเอาของเก่ามาเล่าใหม่คือ ป้ายแท๊กของรุ่นใหม่ จะเป็นสีเหลี่ยมขอบแหลมแล้ว ไม่ใช่ป้ายสี่เหลี่ยมขอบมนค่ะ

รุ่นใหม่ๆ ช่วงปลายปี 2012 เป็นต้นมา อย่างหนังแกะ ขอบกระเป๋าจะไม่เหมือนรุ่นเก่าค่ะ

3. ป้ายแท๊กด้านใน

ป้ายของ Lady Dior จะมีลักษณะเป็นสีเหลี่ยมผืนผ้า อยู่ตรงกลางกระเป๋า มีทั้งแบบเย็บเฉพาะขอบบน (เห็นในรุ่นเก่าๆ) และเย็บริมทั้ง 4 ด้าน และส่วนใหญ่ตัวหนังสือจะพิมพ์ตามสีของอะไหล่ ถ้าอะไหล่ทอง-ก็จะตัวหนังสือสีทอง อะไหล่เงิน-ก็จะตัวหนังสือสีเงิน

ป้ายที่เย็บขอบบนด้านเดียว

กระเป๋า Lady Dior มีทั้งที่ MADE IN ITALY และ MADE IN SPAIN (หายาก) นะคะ

ตัวเลข 4 ตัวหลังจะบอกถึง เดือน-ปี ที่กระเป๋าถูกผลิตค่ะ
    ตำแหน่งที่ 1 และ 3 จะหมายถึง เดือน
    ตำแหน่งที่ 2 และ 4 จะหมายถึง ปี

เพิ่มเติมนิดส์ เท่าที่สังเกต ดิออร์จะนำกระเป๋าออกขายหลังจากผลิต 1-2 เดือนนะคะ
    ยกตัวอย่าง Lady Dior Cruise 2011 Limited ออกขายเดือน 12/2010 แต่ date code เค้าคือ 01-MA-1100 = 10/2010

Ex: June 2005

DateCode เริ่มใช้ช่วงหลังปี 1997 เป็นต้นมา ถ้าไม่มีก็แปลว่ารุ่นวินเทจค่ะ

ป้ายรุ่นใหม่ คำว่า "Christian Dior PARIS MADE IN ITALY" จะอยู่ด้านเดียวกันค่ะ

หรือบางที ก็ไม่มีคำว่า "MADE IN ITALY" ด้วยซ้ำ

4. ซิป

หนึ่งในตำแหน่งที่นิยมใช้ดูว่าของจริงหรือปลอมค่ะ ก็คือใต้ท้องซิป เท่าที่เคยเจอนะคะ

5. ปุ่มใต้กระเป๋า

มีทั้งแบบปุ่มใต้กระเป๋าเป็นหน้าตัด ปลายแหลม หรือแม้แต่ไม่มีปุ่มใต้กระเป๋า

หน้าตัด

ปลายแหลมมน

ปลายแหลมเรียว

ปลายแหลมเรียว ปลายปี 2012

ไม่มีปุ่ม มักเจอในกระเป๋าปี 1997 หรือพวกผ้าไนลอนรุ่นวินเทจ

หวังว่าข้อมูลข้างบนนี้จะเป็นประโยชน์สำหรับคนที่กำลังคิดจะซื้อ Lady Dior นะคะ
    ถ้าผิดพลาดประการใด หรือใครต้องการเพิ่มเติมข้อมูล ยินดีนะคะ ^_^
    Last edited by theIIIdEmpire; 19-11-15 at 19:12.
    Just wanna say "1000 THANXXX" to SBN and my all lovely customers
    心から「本当にありがとうね!」

*** วิธีดู Lady Dior ของแท้ค่ะ ***

modellofts's Avatar
    modellofts is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

land of impenetrable terrain, smoldering volcanoes and savage wildlife

โห..ขอบคุณมากมายค่ะ เป็นประโยชน์มากค่ะ รีบวิ่งไปเอาใบที่มีมาเทียบด่วนเลยค่ะ
    เรามีใบนึงมั่นใจว่าแท้ซื้อเองจากช๊อป แต่มีอีกใบที่ trade กับคนในนี้มา พอมานั่งดูไปเทียบไปก้เพิ่งรู้ว่าคนขายบอกว่าเป็นสีของปี 2009 แต่พอดูรหัสเลขสี่ตัวคือ 0023 งี้มันก้ เดือนสองปี 2003 นินา..โดนโกหกมาซะงั้น T T
    แม้แต่ใบที่ซื้อมาเองก้มีประโยชน์ค่ะ เพิ่งรู้ว่าเป๋าเราผลิตเดือนไหนปีไหน
    เห็นใจคนที่โดนให้ซื้อของปลอมราคาจริง กับคนโดนอั๊บราคาจังค่ะ

angigi is offline Senior Member Brandname Fan

สุโค่ยมากๆๆคะ.........................^^

kim-juu's Avatar
    kim-juu is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    kim-juu's Bank Account
    • Bank Account 1: 002X7X8X5X

ขอบคุณคุณ จขกท มากๆนะคะ

smittenpink's Avatar
    smittenpink is offline Trusted Member Brandname Fan
    smittenpink's Bank Account
    • Bank Account 1: 008X1X7X8X

กำลังสนใจจะซื้ออยู่พอดีเลยค่ะ
    ขอบคุณมากนะคะ มีประโยชน์มากมายค่ะ^^

prez_nan's Avatar
    prez_nan is offline Trusted Member Brandname Fan
    prez_nan's Bank Account
    • Bank Account 1: 157X0X9X6X

ท่านเซียนตัวจริงมาเอง เป็นประโยชน์มาก ๆ สำหรับผู้ที่อยากเป็นเจ้าของนะคะ

ขอบคุณมากนะคะ
    I BELIEVE WHATEVER IS IN STORE FOR US WILL BE FOR US!!!!

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    AnnAnnAntz's Bank Account
    • Bank Account 1: 006X3X5X5X

Blog Entries
    2

ช่วงนี้เห็นราคา Lady Dior แรงมากๆ

ขอบคุณ คุณ theIIIdEmpire นะคะ ... เป็นประโยชน์มากๆๆเลยค่ะ
    if u luv something badly, set it's free
    if it's belong to u, it's yours...

jun_ko's Avatar
    jun_ko is offline Trusted Member Newbie Brandname
    jun_ko's Bank Account
    • Bank Account 1: 043X9X4X4X

อยากได้อยู่พอดีเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลคะ
    ค่าของคนอยู่ทีการกระทำ นะจ๊ะ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member Master Brandname
    wawe's Bank Account
    • Bank Account 1: 424X0X7X4X

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ นะคะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

Rungfa Ja's Avatar
    Rungfa Ja is offline Trusted Member Brandname Fan
    Rungfa Ja's Bank Account
    • Bank Account 1: 892X0X1X3X
    • Bank Account 2: 613X0X7X6X
    • Bank Account 3: 457X2X3X0X
    • Bank Account 4: 516X0X6X4X

โอ้ว เป็นพระคุณมากมาย ที่บอกกล่าว ขอบคุณมากๆเลยค่ะ พอดีเจอคนในนี้เขาpost รีวิวพอดี เลยรู้เลยว่าปลอมชัวร์

Page 1 of 6 123 ... LastLast