ใครมีประสบการณ์กับการขายทองร้านออโรร่าบ้างไหมคะ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 23

Thread: ใครมีประสบการณ์กับการขายทองร้านออโรร่าบ้างไหมคะ

Threaded View

Hui Hui's Avatar
    Hui Hui is offline Trusted Member Brandname Fan
    Hui Hui's Bank Account
    • Bank Account 1: 246X0X2X4X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Sukhmvit soi 16

Angry ใครมีประสบการณ์กับการขายทองร้านออโรร่าบ้างไหมคะ

ก็แค่มาเล่าสู่กันฟังนะคะ ใครมีประสบการณ์กับการขายทองร้านออโรร่าบ้างไหมคะ
    พอดีช่วงนี้กระแสลงทุนทองกำลังแรง ก็เป็นคนหนึ่งที่ได้มีการทำธุรกรรมในการซื้อขายทองคำ
    ซึ่งเป็นทองคำแท่งเลยไม่ค่อยรู้เรื่องทองรูปพรรณเท่าไหร่
    เคยได้ยินมาว่าทองรูปพรรณตอนซื้อก็โดนโขกค่ากำเหน็จ ว่าลายนี้ทำยากต้องเท่านั้นเท่านี้
    อ่ะ ถ้าอยากได้ถูกเอาเส้นอื่นสิ เอาลายอื่น สิ เอ้าก็ชอบเส้นนี้ ก็ต้องยอมจ่าย

ตอนไปขายสิคะเป็นเรื่อง พอดีเราได้ซื้อทองเส้นละ 2 บาท เอาไว้เมื่อนนานมาแล้ว
    เส้นหนึ่งเป็นสร้อยคอซื้อร้านทองทองใบที่มาบุญครอง
    อีกเส้นเป็นสร้อยข้อมือที่ร้านทองออโรร่าคารฟูร์สาขาพระราม 4
    ตอนเอาไปขายก็จะรู้ว่าซื้อร้านไหนต้องให้ขายกลับร้านนั้นใช่ไหมคะไม่งั้นโดนหักอ่วมแน่

ก็โอเคเมื้อวานเอาสร้อยคอไปขายที่มาบุญครองก่อน 2 บาท เจ้าของร้านก็ตรวจดูทอง
    เอาแว่นขยายส่องไปส่องมา ร้านทองเค้าจะมีตราประทับ พอเห็นว่าเป็นของเค้าก็
    ชั่งน้ำหนัก บวกลบคูณหาร หักนั่นหักนี่ ได้เงินมา 29100 นะคะ
    เจอหักค่าเสื่อมไปนิดหน่อยพอรับได้

พอไปร้านทองออโรร่าที่คาร์ฟูร์ พระราม 4
    เค้าก็เอาทองไปส่องดู เห็นเป็นตราร้านเค้าก็โอเคชั่งน้ำหนัก บวกลบคูณหาร หักนั่นหักนี่อีก
    กดเครื่องคิดเลขแล้ว ส่งให้ดูได้มา 27800 บาท
    เราก็งง ทำไมได้แค่เนี่ย ราคาทองเมื่อวานบ่าย
    ตลาดโลกปิดราคาก็คือไม่มีการขยับแล้ว เพราะตลาดปิดเสาร์ อาทิตย์
    แล้วนั่งรถจากมาบุญครองมาไม่ถึง 30 นาที หายไปเป็นพันเลย
    พอเราถามว่าทำไมได้น้อย เค้าก็ว่าได้ราคานี้แหละ เราก็เลยบอกว่าเมื่อกี้เพิ่งไปขายทอง
    ที่ร้านทองทองใบมา 2 บาทได้ 29100 บาท ทำไมห่างกันเยอะนักล่ะ
    เด็กก็ถึงจะอ้าปากบอกว่าก็พี่มีใบรับประกันทองของทางร้านไหมล่ะคะ
    เราก็งง ใบอะไรอ่ะ ทองก็ซื้อมานานแล้วจำไม่ได้ว่ามีใบอะไรด้วยเหรอ แต่ซื้อร้านนี้แน่ ๆ
    เด็กที่ร้านก็บอกว่า ค่ะ
    ถ้ามีใบรับประกันของทางร้านมาด้วยก็ได้เต๊ม แต่ถ้าไม่มี
    ทางร้านหัก 5 เปอร์เซนต์จากราคาทองที่ได้

งงเป็นไก่ตาแตกเลยค่ะ

ทองที่เราเอามาก็เป็นทองของร้านนี้ เห็นตราเค้าก็รู้ แต่ว่าเค้าใช้เล่ห์เหลี่ยมในรับคืนแบบนี้
    เสียความรู้สึกมาก ๆ เลยค่ะ เราโดนหักค่าเสื่อมทอง แล้วก็มาหักค่าไม่มีใบรับประกันอีก
    แล้วไอ้ใบรับกระกันเนี่ย ขอบอกว่าเป็นแต่เศษกระดาษบาง ๆ ใบเล็ก ๆ
    เขียนว่าซื้อทองไปเท่าไหร่คล้าย ๆ ใบเสร็จรับเงินน่ะคะ ไม่ใช่บีตรอะไรที่มันดูดีหรืออะไรเลย

เด็กที่ร้านยังบอกอีกว่าก็เวลาซื้อเค้าจะใส่เอาไว้ในถุงพลาสติกแดง ๆ ที่ใส่ทองไปด้วย
    เราก็โอ้แม่เจ้าฉันไม่เห็นรู้เรื่องเลย
    เค้ายังบอกอีกว่า กลับบ้านไปหาดูก่อนแล้วกัน อย่าเพิ่งขายเลยทางร้านไม่อยากเอาเปรียบหรอกนะคะ
    พูดออกมาได้เต็มปากเต็มคำเลยค่ะ

ข้อสังเกตุนะคะ

1. ตอนที่บอกราคาเราครั้งแรก ว่าได้ 27,800 บาทไม่ยอมชี้แจงเรื่องใบรับประกัน ถ้าเป็นคนอื่นที่
    ไม่รู้เรื่องหรือถ้าเราไม่ไปขายร้านอื่นมาก่อนเราย่อมไม่รู้แน่นอนว่าเราต้องได้เท่าไหร่

2. ทองก็เป็นทองของที่ร้านเค้า ตราประทับก็มี เป็นของร้านเค้าแน่ ๆ ทำไมต้องมีใบรับประกันอีกล่ะคะ
    ขนาดร้านทองใหญ่ ที่เยาวราชอย่าง ฮั้วเซ่งเฮง โต๊ะกัง
    ยังไม่มีการหักแบบนี้เลย เห็นว่าเป็นตราร้านก็จะรับซื้อคืนโดยไม่มีการหักแบบนี้
    เท่ากับการออกใบรับประกันของร้านนี้มีจุดประสงค์เพื่ออะไรกันคะ 5 เปอร์เซนต์ ไม่น้อยนะคะ

ขอเปรียบเทียบให้เพื่อน ๆ ดูค่ะ

ตอนนี้ทองแท่งรับซื้อราคาบาทละ14850 บาท ณ วันที่ 31/1/2009
    ทองรูปพรรณบาทละ 14,632 บาท [หักค่าเสื่อมออกแล้ว]
    ถ้าเอาทองไปขาย เส้นละ 10 บาท 2 เส้นที่ร้านทองใหญ่ๆ ทั่วไป คุณจะได้
    ราคาทอง 14,632 * ทอง 20 บาท = 287,240 บาท

287,240 บาท นี่เป็นราคาที่ควรได้ค่ะ บวกลบนิดหน่อยไม่มาก

แต่ร้านออโรร่า ถ้าเอาทองไปขาย เส้นละ 10 บาท 2 เสิน ไม่มีใบรับประกัน
    คุณจะโดน
    ราคาทอง 14,632 * ทอง 20 บาท = 287,240 บาท หัก 5 เปอร์เซนค์ของยอดที่เราควรได้
    เท่ากับ 287,240 - 5% = 14,632 บาทค่ะ
    ร้านมีกำไรเพื่มทันที เกือบหมื่นห้า เป็นค่าใบรับประกันแผ่นบาง ๆ ทีคุณแอบสอดเอาไว้ในถุงทองนะคะ

แบบนี้เค้าเรียกว่าเอาเปรียบกันไหมคะ

เคยได้ยินมาว่าเวลาซื้อทองอย่าซื้อทองร้านเล็ก ๆ เพราะว่าทองจะเอาไปขายไม่ได้ราคา
    แล้วร้านบางร้านเค้าจะไม่รับซื้อทองจากร้านเล็ก ๆ ด้วย ตอนนี้ซึ้งแล้วค่ะ
    ถึงเราจะโดนไปไม่มาก ประมาณพันกว่าบาท แต่เราก็เสียความรู้สึกอย่างแรง
    แล้วก็เลยมานั่งนึก เค้าทำอย่างนี้มานานแล้ว(เด็กทื่ร้านบอก) แสดงว่า ปี ๆ หนึ่ง
    เค้าได้เงินจากตรงนี้ไปเท่าไหร่เนี่ย ร้านนี้เค้ามีสาขาอยู่ตามห้างคาร์ฟูร์ โลตัสเลยล่ะค่ะ
    ถ้าเพื่อน ๆ จะซื้อทองร้านนี้โปรดเก็บและเช็คให้ดีเรื่องใบรับประกันด้วยค่ะ ไม่งั้นจะเป็นแบบเรานะ

ใครมีประสบการณ์ขายทองมาเล่าให้กันฟังบ้างนะคะ
    ปล. อย่าซื้อทองใส่เลยค่ะ อันตรายแล้วตอนนี้คิดว่าทองรูปพรรณไม่ใช่การลงทุนที่ดีค่ะ
    Last edited by Hui Hui; 01-02-09 at 10:16.

กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ