ใครมีประสบการณ์กับการขายทองร้านออโรร่าบ้างไหมคะ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 23

Thread: ใครมีประสบการณ์กับการขายทองร้านออโรร่าบ้างไหมคะ

Hybrid View

Hui Hui's Avatar
    Hui Hui is offline Trusted Member Brandname Fan
    Hui Hui's Bank Account
    • Bank Account 1: 246X0X2X4X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Sukhmvit soi 16

Angry ใครมีประสบการณ์กับการขายทองร้านออโรร่าบ้างไหมคะ

ก็แค่มาเล่าสู่กันฟังนะคะ ใครมีประสบการณ์กับการขายทองร้านออโรร่าบ้างไหมคะ
    พอดีช่วงนี้กระแสลงทุนทองกำลังแรง ก็เป็นคนหนึ่งที่ได้มีการทำธุรกรรมในการซื้อขายทองคำ
    ซึ่งเป็นทองคำแท่งเลยไม่ค่อยรู้เรื่องทองรูปพรรณเท่าไหร่
    เคยได้ยินมาว่าทองรูปพรรณตอนซื้อก็โดนโขกค่ากำเหน็จ ว่าลายนี้ทำยากต้องเท่านั้นเท่านี้
    อ่ะ ถ้าอยากได้ถูกเอาเส้นอื่นสิ เอาลายอื่น สิ เอ้าก็ชอบเส้นนี้ ก็ต้องยอมจ่าย

ตอนไปขายสิคะเป็นเรื่อง พอดีเราได้ซื้อทองเส้นละ 2 บาท เอาไว้เมื่อนนานมาแล้ว
    เส้นหนึ่งเป็นสร้อยคอซื้อร้านทองทองใบที่มาบุญครอง
    อีกเส้นเป็นสร้อยข้อมือที่ร้านทองออโรร่าคารฟูร์สาขาพระราม 4
    ตอนเอาไปขายก็จะรู้ว่าซื้อร้านไหนต้องให้ขายกลับร้านนั้นใช่ไหมคะไม่งั้นโดนหักอ่วมแน่

ก็โอเคเมื้อวานเอาสร้อยคอไปขายที่มาบุญครองก่อน 2 บาท เจ้าของร้านก็ตรวจดูทอง
    เอาแว่นขยายส่องไปส่องมา ร้านทองเค้าจะมีตราประทับ พอเห็นว่าเป็นของเค้าก็
    ชั่งน้ำหนัก บวกลบคูณหาร หักนั่นหักนี่ ได้เงินมา 29100 นะคะ
    เจอหักค่าเสื่อมไปนิดหน่อยพอรับได้

พอไปร้านทองออโรร่าที่คาร์ฟูร์ พระราม 4
    เค้าก็เอาทองไปส่องดู เห็นเป็นตราร้านเค้าก็โอเคชั่งน้ำหนัก บวกลบคูณหาร หักนั่นหักนี่อีก
    กดเครื่องคิดเลขแล้ว ส่งให้ดูได้มา 27800 บาท
    เราก็งง ทำไมได้แค่เนี่ย ราคาทองเมื่อวานบ่าย
    ตลาดโลกปิดราคาก็คือไม่มีการขยับแล้ว เพราะตลาดปิดเสาร์ อาทิตย์
    แล้วนั่งรถจากมาบุญครองมาไม่ถึง 30 นาที หายไปเป็นพันเลย
    พอเราถามว่าทำไมได้น้อย เค้าก็ว่าได้ราคานี้แหละ เราก็เลยบอกว่าเมื่อกี้เพิ่งไปขายทอง
    ที่ร้านทองทองใบมา 2 บาทได้ 29100 บาท ทำไมห่างกันเยอะนักล่ะ
    เด็กก็ถึงจะอ้าปากบอกว่าก็พี่มีใบรับประกันทองของทางร้านไหมล่ะคะ
    เราก็งง ใบอะไรอ่ะ ทองก็ซื้อมานานแล้วจำไม่ได้ว่ามีใบอะไรด้วยเหรอ แต่ซื้อร้านนี้แน่ ๆ
    เด็กที่ร้านก็บอกว่า ค่ะ
    ถ้ามีใบรับประกันของทางร้านมาด้วยก็ได้เต๊ม แต่ถ้าไม่มี
    ทางร้านหัก 5 เปอร์เซนต์จากราคาทองที่ได้

งงเป็นไก่ตาแตกเลยค่ะ

ทองที่เราเอามาก็เป็นทองของร้านนี้ เห็นตราเค้าก็รู้ แต่ว่าเค้าใช้เล่ห์เหลี่ยมในรับคืนแบบนี้
    เสียความรู้สึกมาก ๆ เลยค่ะ เราโดนหักค่าเสื่อมทอง แล้วก็มาหักค่าไม่มีใบรับประกันอีก
    แล้วไอ้ใบรับกระกันเนี่ย ขอบอกว่าเป็นแต่เศษกระดาษบาง ๆ ใบเล็ก ๆ
    เขียนว่าซื้อทองไปเท่าไหร่คล้าย ๆ ใบเสร็จรับเงินน่ะคะ ไม่ใช่บีตรอะไรที่มันดูดีหรืออะไรเลย

เด็กที่ร้านยังบอกอีกว่าก็เวลาซื้อเค้าจะใส่เอาไว้ในถุงพลาสติกแดง ๆ ที่ใส่ทองไปด้วย
    เราก็โอ้แม่เจ้าฉันไม่เห็นรู้เรื่องเลย
    เค้ายังบอกอีกว่า กลับบ้านไปหาดูก่อนแล้วกัน อย่าเพิ่งขายเลยทางร้านไม่อยากเอาเปรียบหรอกนะคะ
    พูดออกมาได้เต็มปากเต็มคำเลยค่ะ

ข้อสังเกตุนะคะ

1. ตอนที่บอกราคาเราครั้งแรก ว่าได้ 27,800 บาทไม่ยอมชี้แจงเรื่องใบรับประกัน ถ้าเป็นคนอื่นที่
    ไม่รู้เรื่องหรือถ้าเราไม่ไปขายร้านอื่นมาก่อนเราย่อมไม่รู้แน่นอนว่าเราต้องได้เท่าไหร่

2. ทองก็เป็นทองของที่ร้านเค้า ตราประทับก็มี เป็นของร้านเค้าแน่ ๆ ทำไมต้องมีใบรับประกันอีกล่ะคะ
    ขนาดร้านทองใหญ่ ที่เยาวราชอย่าง ฮั้วเซ่งเฮง โต๊ะกัง
    ยังไม่มีการหักแบบนี้เลย เห็นว่าเป็นตราร้านก็จะรับซื้อคืนโดยไม่มีการหักแบบนี้
    เท่ากับการออกใบรับประกันของร้านนี้มีจุดประสงค์เพื่ออะไรกันคะ 5 เปอร์เซนต์ ไม่น้อยนะคะ

ขอเปรียบเทียบให้เพื่อน ๆ ดูค่ะ

ตอนนี้ทองแท่งรับซื้อราคาบาทละ14850 บาท ณ วันที่ 31/1/2009
    ทองรูปพรรณบาทละ 14,632 บาท [หักค่าเสื่อมออกแล้ว]
    ถ้าเอาทองไปขาย เส้นละ 10 บาท 2 เส้นที่ร้านทองใหญ่ๆ ทั่วไป คุณจะได้
    ราคาทอง 14,632 * ทอง 20 บาท = 287,240 บาท

287,240 บาท นี่เป็นราคาที่ควรได้ค่ะ บวกลบนิดหน่อยไม่มาก

แต่ร้านออโรร่า ถ้าเอาทองไปขาย เส้นละ 10 บาท 2 เสิน ไม่มีใบรับประกัน
    คุณจะโดน
    ราคาทอง 14,632 * ทอง 20 บาท = 287,240 บาท หัก 5 เปอร์เซนค์ของยอดที่เราควรได้
    เท่ากับ 287,240 - 5% = 14,632 บาทค่ะ
    ร้านมีกำไรเพื่มทันที เกือบหมื่นห้า เป็นค่าใบรับประกันแผ่นบาง ๆ ทีคุณแอบสอดเอาไว้ในถุงทองนะคะ

แบบนี้เค้าเรียกว่าเอาเปรียบกันไหมคะ

เคยได้ยินมาว่าเวลาซื้อทองอย่าซื้อทองร้านเล็ก ๆ เพราะว่าทองจะเอาไปขายไม่ได้ราคา
    แล้วร้านบางร้านเค้าจะไม่รับซื้อทองจากร้านเล็ก ๆ ด้วย ตอนนี้ซึ้งแล้วค่ะ
    ถึงเราจะโดนไปไม่มาก ประมาณพันกว่าบาท แต่เราก็เสียความรู้สึกอย่างแรง
    แล้วก็เลยมานั่งนึก เค้าทำอย่างนี้มานานแล้ว(เด็กทื่ร้านบอก) แสดงว่า ปี ๆ หนึ่ง
    เค้าได้เงินจากตรงนี้ไปเท่าไหร่เนี่ย ร้านนี้เค้ามีสาขาอยู่ตามห้างคาร์ฟูร์ โลตัสเลยล่ะค่ะ
    ถ้าเพื่อน ๆ จะซื้อทองร้านนี้โปรดเก็บและเช็คให้ดีเรื่องใบรับประกันด้วยค่ะ ไม่งั้นจะเป็นแบบเรานะ

ใครมีประสบการณ์ขายทองมาเล่าให้กันฟังบ้างนะคะ
    ปล. อย่าซื้อทองใส่เลยค่ะ อันตรายแล้วตอนนี้คิดว่าทองรูปพรรณไม่ใช่การลงทุนที่ดีค่ะ
    Last edited by Hui Hui; 01-02-09 at 10:16.

PREANG is offline Trusted Member Brandname Fan
    PREANG's Bank Account
    • Bank Account 1: 040X4X2X6X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

เข้าใจความรู้สึกของจขกท.นะคะ
    แต่ว่าบางทีร้านทองออโร่รามีสาขาเยอะ ซึ่งบางที่เป็นเฟรนไชย์
    อาจจะทำให้ทางร้านต้องการใบรับประกัน
    เพราะมีสาขามาก เจ้าของก็ไม่ใช่คนเดียวกันด้วย
    ดังนั้นทางร้านอาจจะมีกฎท่ีแตกต่างกันไปก็ได้

ส่วนการซื้อทองจากร้านใหญ่ย่อมได้ราคาที่ดีกว่า เพราะว่าร้านทองเล็กๆจะต้องไปตัดทองจากร้านใหญ่ๆมาอีกทีค่ะ

ยังไงจขกท.อย่าคิดมากนะคะ เดี๋ยวจะเครียดมากเกินไป หน้าแก่นะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

Ryu's Avatar
    Ryu is offline Trusted Member Master Brandname
    Ryu's Bank Account
    • Bank Account 1: 222X1X4X2X

ช่ายครับร้านทอง ออร่า เวลาซื้อทองเค้าจะให้ใบรับประกันมาด้วย ใส่ไว้ในถุงใบเล็กๆสีแดงมากับทองนั่นแหละครับ
    ผมก็เพิ่งจะเริ่มซื้อขายจากร้านนี้ตอนที่ร้านทองเยาวราชคนเยอะมากๆ เพราะไม่อยากไปต่อคิวแย่ง ร้านนี้ดีตรงที่ว่าสาขาเยอะ ซื้อง่าย ขายคล่องอะครับ

เมื่อวานก็เอาไปขายก็ได้ราคาตามหน้าร้านครับ เพราะว่าตั้งแต่ซื้อมายังไม่ได้เอาออกมาจากถุงเรย ใบเสร็จ ใบประกันครบ ของคุณ Hui Hui ปัญหาน่าจะเป็นเพราะว่าการให้ข้อมูลของทางร้านไม่เคลียร์ อีกอย่างเค้าก็คงเอาเรื่องใบประกันมาหากำไรด้วย เพราะคงมีหลายคนที่ไม่ได้สนใจ หรือทำหาย (โดยเฉพาะคนที่ซื้อไปใส่)

แต่ทองรูปพรรณเนี่ย ช่างไม่น่าเก็งกำไรเรยจริงๆให้ตายเถอะ ได้กำไรมาจึ๋งนึงเดียว

princess's Avatar
    princess is offline Registered Member SBN Exclusive Master Brandname

อย่างงี้แหละค่ะ เราซื้อทองมาใส่ก็เหมือนซื้อกระเป๋ามาใช้ อย่าลืมว่าเราใช้แล้วค่าเสื่อม น้ำหนักหายต้องมีน่ะค่ะ ถ้าจะเอาราคาเต็มก้ซื้อไปอย่าใส่เลยค่ะ อย่าลืมว่าของมีมูลค่า ขายแล้วราคา แลกเปลี่ยนง่าย เราก้ได้กำไรเป็นการใส่ไงค่ะ อย่าเครียดคิดแต่กำไรเป็นเงินค่ะ

แต่เรื่องใบรับประกันนี้ไม่ไหว มาหักแบบนี้

ลองดูร้านทองดีดียังมีอีกเยอะค่ะ

ถ้าลงทุนทองแท่งดีกว่าน่ะ ตอนนี้กะลังจะมีgold futureด้วย ลองดูค่ะ (คล้ายๆการพนันมีได้เสียตลอดสถานะของสัญญา ถ้าไงควรศึกษาให้ดีก่อนจะโดนไปเล่นน่ะค่ะ)
    ChaneL

orn's Avatar
    orn is offline Trusted Member Brandname Fan
    orn's Bank Account
    • Bank Account 1: 312X7X9X0X

ถ้าซื้อเก็งกำไรเราจะไปซื้อที่ ฮั่วเส่งเฮง (เยาวราช)

เค้าจะหักออก 50 บาท ต่อน้ำหนักทอง 1 บาท

เพื่อนๆ ซื้อกันที่ไหนค๊ะ ????

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    Ohh's Bank Account
    • Bank Account 1: 788X0X7X8X
    • Bank Account 2: 053X2X6X9X

รับผิดชอบต่อชุมชน

H๐Me 's Honn !!

Quote Originally Posted by orn View Post
    ถ้าซื้อเก็งกำไรเราจะไปซื้อที่ ฮั่วเส่งเฮง (เยาวราช)

เค้าจะหักออก 50 บาท ต่อน้ำหนักทอง 1 บาท

เพื่อนๆ ซื้อกันที่ไหนค๊ะ ????

^
    ^
    ^

เราก็เน้นซื้อ-ขายกะที่ร้านนี้ เหมือนกันคะ ให้ราคาดี บริการก็ดีมากด้วย
    U r.. my L i F e

โอ๋

guess_ka is offline Citizen Member Brandname Fan

ซื้อขายทอง ต้องร้านฮั่วอย่างเดียวเลยค่ะ

กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ