สำหรับผู้ที่รักแฟชั่นย้อนยุค มาดูแหล่งตลาดนัด-ร้านของวินเทจทั่วโลกกัน Vintage Market in da world by Lazy Vintage ~

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10
    sonne is offline Junior Member Newbie Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default สำหรับผู้ที่รักแฟชั่นย้อนยุค มาดูแหล่งตลาดนัด-ร้านของวินเทจทั่วโลกกัน Vintage Market in da world by Lazy Vintage ~

แฟชั่นย้อนยุค ชนิดที่เรียกว่า ย้อนแท้ๆของจริง จะเป็นเสื้อผ้าหรือของที่ผลิตในยุคๆนั้นค่ะ
    หรือที่เราได้ยินกันบ่อยๆว่า "เสื้อผ้าวินเทจ" ..ไม่ใช่"แนววินเทจ" แต่เป็นวินเทจจริงๆเลย
    โดยส่วนใหญ่เสื้อผ้าวินเทจมักจะเป็นของ 2nd-hand หรือ used แล้วค่ะ (ยุค 20-80 ค่ะ)
    เพราะสาวๆในสมัยก่อนนั้น เวลาจะซื้อเสื้อผ้ากัน ก็มักจะเดินไปร้านตัดเสื้อ
    เสื้อผ้าในสมัยนั้นจึงเป็นแบบ Tailor made ซะส่วนใหญ่
    แต่ละแบบก็จะแทบไม่ซ้ำกันเลย ตามRequest ของลูกค้าค่ะ
    สเน่ห์ของงของวินเทจทุกตัวจึงมีเรื่องราว มีการสร้างสรรค์มาอย่างประณีต
    ทำให้ เราสนุกได้ไม่รุ้เบื่อ โดยเฉพาะสาวๆที่รักการ mix and match
    บางทีจับนี่ผสมนั่น ทำให้เป็นสไตล์ของตัวเองค่ะ^^

ร้านขายของวินเทจแต่ละร้านมีความแตกต่างกันอยู่เหมือนกันค่ะ
    บางร้านสดใส บางร้านหรูหรา บางร้านลันล้า อยู่ที่สไตล์ของเจ้าของร้านด้วยค่ะว่าชอบแบบไหนแต่งตัวแบบไหน
    สาวกของวินเทจ เวลาได้เดินเข้าไปในแหล่งหรือร้านของวินเทจจะเตรียมกรี๊ดเลยค่ะ
    เพราะคิดในใจแล้วว่า จะต้องควานหาไอเท่มเจ๋งๆไว้ครอบครองซักตัวให้ได้ >,<!
    อาจจะเป็นเฟอร์นิเจอร์ เซรามิค accessories หรือเสื้อผ้าก็ได้ค่ะ
    ว่าแล้ว ..ไปเดินตลาดวินเทจทั่วโลกกันดีก่า เย้วว ~~

Let's see and enjoy
    รวบรวมคร่าวๆ by LAZY VINTAGE ,BKK , THAILAND ~

ตลาดนัดของวินเทจที่อังกฤษค่ะ(Pop-up Market)
    ในต่างประเทศเค้าจะเอาของสะสมส่วนตัวหรือมรดกตกทอดจากบรรพบุรุษมาขายค่ะ ต่างจากของคนไทย เรานิยมรับมาขาย เค้าเก็บของกันอย่างดีมั่กๆค่ะ ราคาก็ใช่ย่อย อย่างต่ำ 10-15 pound เลยทีเดียวค่ะ
    ส่วนตัวไม่เคยไปแต่อยากไปมากๆ มีพี่ที่เคยไปเล่าให้ฟัง สาวกของวินเทจไม่ควรพลาดค่ะ >,<
    ปล.ครายมีแหล่งในดวงใจที่ไหนแนะนำบอกต่อด้วยคร้า
    vintage pop-up market in The Boiler House on Brick Lane on August 14, 2009 in London, England

Vintage Pop-Up Market Brick Lane,London ,England

ตลาดนัดของเก่า ของวินเทจ ยังมีเฟอร์นิเจอร์ด้วยค่ะ
    ไม้เนื้อดีๆหายากแล้ว น่าสอยไปสักตัว

มาดูแบบที่เป็นร้านบ้างค่ะ สีแจ่มสุดๆ >,<
    Butterfly Girl Vintage Shop,Brentford
    ลองเข้าไปดูที่ www.butterfly-girl.com ได้ค่ะ

Vintage Shop , Eshet Chail Tcharnechovski
    จากชื่อคิดว่าน่าจะเป็นร้านวินเทจในประเทศรัสเซียค่ะ ถ้าได้ไปต้องได้สอยกลับมาซักหลายๆ items แน่ >O<

ย้ายกันมาประเทศฝรั่งเศส ศูนย์กลางแฟชั่น ก็มีร้านวินเทจค้ะ
    ลุควินเทจเค้าออกแนวผู้ดีๆ ต่างจากอังกฤษที่ดูสนุกขี้เล่นเหมือนกันเนอะ
    Vintage Shopau Palais Royal

อีกร้านในปารีสค่ะ เป็นวินเทจช่อปที่ดูขลังจัง
    vintage boutique Coiffeur paris

Free ‘P’ Star paris ร้านนี้ 60's ดูรูปถัดไปค้ะ

Fripes Star paris
    ให้อารมณ์ 60's มั่กๆ ทั้งสีเสื้อผ้าและชื่อร้านค่ะ

Vintage stores in Florence offer a reasonably priced alternative to expensive boutiques.
    วินเทจช่อปที่เมืองฟลอเรนซ์ อิตาลี เมืองโรแมนติก ชุดก็ดูเข้ากันกับเมืองเน้ออ คำโปรยใต้ภาพบอกว่าราคาสมเหตุสมผลค่ะ(อยากรุ้จังว่าเท่าไหร่อะ)

Vintage Shop downtown Seattle ,USA
    ข้ามทวีปมาอเมริกา ร้านวินเทจแนว Luxury Vintage, Rare Vintage หายาก งานผ้าปักละเอียด และหรูหรา ราคาคงไม่ใช่ย่อยอะค้า

The Girl Can’t Help It ,melbourne ,Australia
    ชาวออสซี่ก็มีร้านวินเทจค่ะ เคยได้ยินมาว่าที่ออสเตรเลียก็มีตลาดนัดของวินเทจใช่ย่อย

Polly Sue's
    บรรยากาศบางร้านดูวินเทจย้อนยุคจิงค่ะ เหมือนถอดออกมาจากสมัยกระนู้นเลย

Shoshanim Dizengoff
    Sooo cuteeeeee ร้านวินเทจร้านนี้ แม่ค้ากรี๊ดดดค่ะ
    เล็กๆน่ารัก เค้าบอกใต้ภาพว่าเห็นเล็กๆยังงี้ ของดีอัดแน่นนะคร้า

Jones & Co. (519-252-644. Everything from jewelry and glassware, to loafers, boleros, neckties and pillbox hats, are on display in this kitschy little store.

ร้านของคนไทยก็มีค้ะ ตามแหล่ง JJ ,Union mall เพียบบ
    cc: sanook.com

ร้านวินเทจส่วนมากจะจัดหนัก จัดแน่นค่ะ เพราะแบบมันหลากหลายมากกกกก ไว้ให้คนเล่นของย้อนยุคได้ค้นหาชิ้นที่เป็นเนื้อคู่ <3
    จะว่าไปยากที่จะจัดระเบียบ ...อย่างที่ร้านเราก็พยายามจัดอยู่ค่ะ แต่ตีกันทุ้กกกที Y.y

หมวกวินเทจ rare items ในเมืองไทยเหมือนกันค่ะ หาสวยๆเก๋ๆยากค้ะ
    ประเทศเราเมืองร้อนด้วย จะมีไม่เยอะเท่าเมืองหนาวเนอะ

จัดหนักค่ะร้านนี้ ได้อยู่เปนชม.แน่ๆ

สีสันน่าร้ากกกกน่าคุ้ยจังรุย >,,,<

Last edited by sonne; 16-12-10 at 02:01. Reason: edit picture
    Thanks pairberry, Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like NINI, Dom, Mayu, zazzy_kimz, BudsaBa, Kathy P, sweet_poison ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

Blog Entries
    8

ขอบคุณสำหรับการรวบรวมความรู้ที่ให้ในกระทู้นี้ครับ รู้สึกชอบครับ แต่เพื่อความสุจริตใจในการให้ข้อมูลขอให้เจ้าของกระทู้ นำลิงค์ร้านค้าออกจากในเนื้อหาจะทำให้การให้ข้อมูลนี้เป็นประโยชน์ในห้องดังกล่าวยิ่งขึ้น แต่หากเจ้าของกระทู้เกี่ยวข้องโดยตรงกับร้านค้าทางเราขอแนะนำให้อ่านกฎของชุมชนแห่งนี้และประกาศหน้าห้องอย่างละเอียดครับ เพื่อใช้พื้นที่ส่วนต่างๆ ได้ถูกต้องตามวัตถุประสงค์ ซึ่งจะไม่เป็นการเอาเปรียบเพื่อนสมาชิกคนอื่นๆ ครับ

หากไม่ใช่ผู้เกี่ยวข้องกับร้านค้าโดยตรง ขอให้เจ้าของกระทู้นะข้อมูลและลิงค์ร้านค้าออกจากกระทู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

sonne is offline Junior Member Newbie Brandname

Default ต้องขอโทดด้วยนะคร้า ^^;

ต้องขอโทษด้วยนะค้า เราเป็นเจ้าของร้านเองค่ะ อ่านกฏระเบียบไม่ดีเอง
    ยังงัยเดี๋ยวเราจะลบลิงค์ออกนะค้า
    ขอบคุณค่า ^^;

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

8

Quote Originally Posted by sonne View Post
    ต้องขอโทษด้วยนะค้า เราเป็นเจ้าของร้านเองค่ะ อ่านกฏระเบียบไม่ดีเอง
    ยังงัยเดี๋ยวเราจะลบลิงค์ออกนะค้า
    ขอบคุณค่า ^^;
    ไม่เป็นไรครับ หากแก้ไขลิงค์ร้านค้าออกแล้วสามารถให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ได้ครับ เพื่อความเท่าเทียมในการอาศัยร่วมกันในชุมชนแห่งนี้ และประโยชน์ในระยะยาวของสมาชิกทุกคนครับ และห้ามมีเจตนาเสนอซื้อเสนอขายโดยตรงในกระทู้พูดคุย และโดยเฉพาะในห้องนี้ซึ่งเปรียบเหมือน ห้องสมุดของชุมชน ทางเราต้องการรักษาไว้ให้เป็นพื้นที่สาธารณะที่เพื่อนสมาชิกสุจริตใจในการให้ข้อมูล โดยไม่มีอคติที่เกี่ยวข้องกับผลประโยชน์ในการค้าขายใดของตนครับ

สมาชิกใหม่สามารถหาความรู้เพิ่มเติมในการอาศัยในชุมชนแห่งนี้ได้จาก กระทู้แนะนำสำหรับสมาชิกใหม่และ เก่า ที่ควรรู้ ก่อนใช้ชุมชนแห่งนี้เพื่ออาศัยอยู่ร่วมกัน

ขอบคุณสมาชิกที่เคารพต่อข้อตกลงในการอาศัยอยู่ร่วมกัน
    Last edited by Siambrandname Webmaster; 16-12-10 at 02:38.

kim-juu's Avatar
    kim-juu is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    kim-juu's Bank Account
    • Bank Account 1: 002X7X8X5X

ดูแล้วเพลินมากๆ เลยค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

pazzy's Avatar
    pazzy is offline Trusted Member Master Brandname
    pazzy's Bank Account
    • Bank Account 1: 490X0X5X4X

ชอบจังเลยค่ะ...
    SUPERMAN IT NOT EASY...2 B ME ....

pazzy's Avatar
    pazzy is offline Trusted Member Master Brandname
    pazzy's Bank Account
    • Bank Account 1: 490X0X5X4X

ชอบจังเลยค่ะ...
    SUPERMAN IT NOT EASY...2 B ME ....

PO is offline Trusted Member Brandname Fan
    PO's Bank Account
    • Bank Account 1: 130x0x0x1x

ชอบพวกบรรยากาศมารเกตที่ขายของวินเทจจังเลย แนวดี

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค้า ^^
    ... po po po...

ammniee is offline Registered Member Newbie Brandname

1

อยากแต่งร้าน แนวนี้บ้างจัง แนวดีค่า

Dom's Avatar
    Dom is offline Trusted Member Newbie Brandname
    Dom's Bank Account
    • Bank Account 1: 758X6X7X5X

Bangkok, Thailand

like this kind of style jung loey