***ระวัง!!! CHANEL Sunglasses ของปลอมระบาดหนัก*** เตือนภัย...วิธีการดูแว่นชาแนลของจริงและของปลอม สามารถใช้หลักการเดียวกันตรวจสอบได้ทุกรุ่นค่ะ***

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10

Threaded View

Zulee is offline Trusted Member Master Brandname
    Zulee's Bank Account
    • Bank Account 1: 219X1X3X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default ***ระวัง!!! CHANEL Sunglasses ของปลอมระบาดหนัก*** เตือนภัย...วิธีการดูแว่นชาแนลของจริงและของปลอม สามารถใช้หลักการเดียวกันตรวจสอบได้ทุกรุ่นค่ะ***

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ SBN

ซู่หลีเป็นแม่ค้าคนนึ่งใน SBN ที่ขาย CHANEL SUNGLASSES และมีลูกค้าเอาแว่นชาแนลที่ซื้อมาจากแม่ค้าคนนึงใน SBN แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นของจริงหรือของปลอม ลูกค้าเลยนำมาให้ซู่หลีช่วยดูให้ค่ะ ซึ่งสรุปได้เลยว่าเป็นของปลอมค่ะ ซู่หลีจะใช้หลักของตัวอักษรเป็นหลักค่ะ เพราะสินค้า Hi-End ทุกแบรนด์จะให้ความสำคัญกับเรื่องโลโก้และ Font เป็นที่สุด ไม่ว่าตัวอักษรที่เล็กเท่าที่อยู่บนขาแว่น หรือใหญ่เท่าแผ่นป้ายโฆษณา คำว่า CHANEL จะต้องเหมือนกันไม่ผิดเพี้ยน ในเรื่องของ Font และสัดส่วนของตัวอักษรทุกตัว

แว่นตาชาแนลที่นำมาใช้ในการเตือนภัยครั้งนี้ เป็นคนละรุ่นกันนะคะ ***วิธีการดูที่ตัวอีกษร E สามารถใช้ได้กับทุกรุ่นที่ผลิตขึ้นตั้งแต่ปี 2009 เป็นต้นไปค่ะ รุ่นเก่าๆ ก็จะมีความแตกต่างกันไปค่ะ เพราะ CHANEL รุ่นเก่าจะมีเทคโนโลยีในการผลิตที่ต่างกันออกไปค่ะ ซึ่ง CHANEL จะพัฒนาวิธีการผลิตอยู่เสมอๆ จนตัวอักษร E มีลักษณะที่เหมือนกันหมดได้ในทุกจุดที่มีคำว่า CHANEL ค่ะ***

ของจริง เป็น CHANEL CH5141h เป็นของพี่สะใภ้ที่ซื้อจากซู่หลีไปเองค่ะ เลยมีร่องรอยการใช้งานที่ขาแว่นค่ะ แต่ยังชัดเจนเพียงพอในการนำมาเปรียบเทียบค่ะ
    ของปลอม เป็น CHANEL CH5113 เป็นของลูกค้าที่เอามาให้ซู่หลีตรวจดูค่ะ ซู่หลีเลยเอากลับบ้านมาตรวจเช็คให้แน่ใจก่อน แล้วค่อยโทรไปบอกว่าจริงหรือปลอมค่ะ

-----------------------------------

-----------------------------------

***จุดสังเกตที่สำคัญที่สุด คือตัวอักษร E ค่ะ ของจริงขาล่างจะยาวสุด ขาบนจะสั้นกว่าขาล่างสุด และขาตรงกลางจะต้องสั้นกว่าขาบนและล่าง ดังนั้นขาตรงกลางจะเป็นขาที่สั้นที่สุดค่ะ

หลังจากที่ซู่หลีแจ้งไปที่ลูกค้า ลูกค้าก็โทรหาคนที่ขายแว่นปลอมให้ค่ะ คนขายได้ขอโทษและอ้างว่าไม่รู้มาก่อนว่าเป็นของปลอม เค้าซื้อมาจากคนอื่นประมาณ 4,xxx บาท แต่ยังโชคดีที่ลูกค้าของซู่หลีได้รับเงินคืนผ่านทางโอนเงินครบทุกบาททุกสตางค์หลังจากที่โทรไปแจ้งแม่ค้าคนนั้นภายใน 24 ชม.ค่ะ แต่คนขายยังลอยนวลค่ะ เพราะลูกค้าซู่หลีเค้าเมมเบอร์โทรศัพท์ของแม่ค้าคนนั้นไว้ แต่จำชื่อ ACCOUNT ที่ใช้ใน SBN ไม่ได้ค่ะ แล้วแม่ค้าเค้าก็ไม่ยอมบอกชื่อ ACCOUNT ลูกค้าซู่หลีเห็นว่าโอนเงินคืนครบ ก็ไม่อยากเอาเรื่องเอาราวอะไรค่ะ แต่ก็ถามคนขายว่าจะให้ส่งคืนยังไง แม่ค้าคนนั้นบอกว่าถ้าผ่านไปแถวบ้านของลูกค้าท่านนี้ เค้าจะแวะไปเอาสินค้าคืนเอง แว่นตาอันนี้ก็เลยยังอยู่ที่ซู่หลีค่ะ เลยพอดีได้นำเรื่องนี้มาแบ่งปันกันค่ะ UPDATED on 12 APR 2011-->ลูกค้าส่งอีเมลล์ที่อยู่ของลูกค้ามาให้ซู่หลีแล้วค่ะ ลูกค้าบอกว่าคนขายจะมาเอาไปคืนให้กับคนที่เค้าซื้อมา แม่ค้าเค้าบอกว่าเค้าซื้อมาจากหลังการบินไทยค่ะ

***สุดท้ายนี้ซู่หลีหวังว่า Forum นี้จะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆ ในการเลือกซื้อสินค้า ถ้ามีคำถามเพิ่มเติม ติดต่อซู่หลีทาง PM ได้เลยค่ะ ส่วนถ้าเพื่อนๆ ท่านใดสามารถเพิ่มเติมเนื้อหา เพื่อให้ Forum นี้มีความสมบูรณ์ยิ่งขึ้น สามารถเพิ่มเติมได้เลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ พวกเราต้องช่วยกันรักษา SBN แห่งนี้ให้เป็น Authentic ตลอดไปนะค๊าๆๆๆ

ขอขอบคุณ SBN มากๆค่ะ
    ซู่หลี
    www.pilatesbyzulee.com
    Last edited by Zulee; 21-04-11 at 06:12.
    Thanks puiisz, kengchan, pmam, miojung, Rum raisin, iczii, Wiarathis, zumo_kik, aomelie, somethingsweet, siambranding, Airi, MickeyBerry, BirdBizBijoux, iamyimmy, SuperZiGAR, minitong, Icejaa, maichink, PipE PTT, Dom, Moopum, madlyfish, me-pat ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like maechaya, junnie_junnie, pmam, xzin, kuromijung, aMMa82, beaubow, chrisnaphat, honeyp, SuperZiGAR, mumoo, b.e._mos, kim_mint, apinya40, xtrastrong ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด