***ระวัง!!! CHANEL Sunglasses ของปลอมระบาดหนัก*** เตือนภัย...วิธีการดูแว่นชาแนลของจริงและของปลอม สามารถใช้หลักการเดียวกันตรวจสอบได้ทุกรุ่นค่ะ***

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10
    Zulee is offline Trusted Member Master Brandname
    Zulee's Bank Account
    • Bank Account 1: 219X1X3X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default ***ระวัง!!! CHANEL Sunglasses ของปลอมระบาดหนัก*** เตือนภัย...วิธีการดูแว่นชาแนลของจริงและของปลอม สามารถใช้หลักการเดียวกันตรวจสอบได้ทุกรุ่นค่ะ***

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ SBN

ซู่หลีเป็นแม่ค้าคนนึ่งใน SBN ที่ขาย CHANEL SUNGLASSES และมีลูกค้าเอาแว่นชาแนลที่ซื้อมาจากแม่ค้าคนนึงใน SBN แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นของจริงหรือของปลอม ลูกค้าเลยนำมาให้ซู่หลีช่วยดูให้ค่ะ ซึ่งสรุปได้เลยว่าเป็นของปลอมค่ะ ซู่หลีจะใช้หลักของตัวอักษรเป็นหลักค่ะ เพราะสินค้า Hi-End ทุกแบรนด์จะให้ความสำคัญกับเรื่องโลโก้และ Font เป็นที่สุด ไม่ว่าตัวอักษรที่เล็กเท่าที่อยู่บนขาแว่น หรือใหญ่เท่าแผ่นป้ายโฆษณา คำว่า CHANEL จะต้องเหมือนกันไม่ผิดเพี้ยน ในเรื่องของ Font และสัดส่วนของตัวอักษรทุกตัว

แว่นตาชาแนลที่นำมาใช้ในการเตือนภัยครั้งนี้ เป็นคนละรุ่นกันนะคะ ***วิธีการดูที่ตัวอีกษร E สามารถใช้ได้กับทุกรุ่นที่ผลิตขึ้นตั้งแต่ปี 2009 เป็นต้นไปค่ะ รุ่นเก่าๆ ก็จะมีความแตกต่างกันไปค่ะ เพราะ CHANEL รุ่นเก่าจะมีเทคโนโลยีในการผลิตที่ต่างกันออกไปค่ะ ซึ่ง CHANEL จะพัฒนาวิธีการผลิตอยู่เสมอๆ จนตัวอักษร E มีลักษณะที่เหมือนกันหมดได้ในทุกจุดที่มีคำว่า CHANEL ค่ะ***

ของจริง เป็น CHANEL CH5141h เป็นของพี่สะใภ้ที่ซื้อจากซู่หลีไปเองค่ะ เลยมีร่องรอยการใช้งานที่ขาแว่นค่ะ แต่ยังชัดเจนเพียงพอในการนำมาเปรียบเทียบค่ะ
    ของปลอม เป็น CHANEL CH5113 เป็นของลูกค้าที่เอามาให้ซู่หลีตรวจดูค่ะ ซู่หลีเลยเอากลับบ้านมาตรวจเช็คให้แน่ใจก่อน แล้วค่อยโทรไปบอกว่าจริงหรือปลอมค่ะ

-----------------------------------

-----------------------------------

***จุดสังเกตที่สำคัญที่สุด คือตัวอักษร E ค่ะ ของจริงขาล่างจะยาวสุด ขาบนจะสั้นกว่าขาล่างสุด และขาตรงกลางจะต้องสั้นกว่าขาบนและล่าง ดังนั้นขาตรงกลางจะเป็นขาที่สั้นที่สุดค่ะ

หลังจากที่ซู่หลีแจ้งไปที่ลูกค้า ลูกค้าก็โทรหาคนที่ขายแว่นปลอมให้ค่ะ คนขายได้ขอโทษและอ้างว่าไม่รู้มาก่อนว่าเป็นของปลอม เค้าซื้อมาจากคนอื่นประมาณ 4,xxx บาท แต่ยังโชคดีที่ลูกค้าของซู่หลีได้รับเงินคืนผ่านทางโอนเงินครบทุกบาททุกสตางค์หลังจากที่โทรไปแจ้งแม่ค้าคนนั้นภายใน 24 ชม.ค่ะ แต่คนขายยังลอยนวลค่ะ เพราะลูกค้าซู่หลีเค้าเมมเบอร์โทรศัพท์ของแม่ค้าคนนั้นไว้ แต่จำชื่อ ACCOUNT ที่ใช้ใน SBN ไม่ได้ค่ะ แล้วแม่ค้าเค้าก็ไม่ยอมบอกชื่อ ACCOUNT ลูกค้าซู่หลีเห็นว่าโอนเงินคืนครบ ก็ไม่อยากเอาเรื่องเอาราวอะไรค่ะ แต่ก็ถามคนขายว่าจะให้ส่งคืนยังไง แม่ค้าคนนั้นบอกว่าถ้าผ่านไปแถวบ้านของลูกค้าท่านนี้ เค้าจะแวะไปเอาสินค้าคืนเอง แว่นตาอันนี้ก็เลยยังอยู่ที่ซู่หลีค่ะ เลยพอดีได้นำเรื่องนี้มาแบ่งปันกันค่ะ UPDATED on 12 APR 2011-->ลูกค้าส่งอีเมลล์ที่อยู่ของลูกค้ามาให้ซู่หลีแล้วค่ะ ลูกค้าบอกว่าคนขายจะมาเอาไปคืนให้กับคนที่เค้าซื้อมา แม่ค้าเค้าบอกว่าเค้าซื้อมาจากหลังการบินไทยค่ะ

***สุดท้ายนี้ซู่หลีหวังว่า Forum นี้จะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆ ในการเลือกซื้อสินค้า ถ้ามีคำถามเพิ่มเติม ติดต่อซู่หลีทาง PM ได้เลยค่ะ ส่วนถ้าเพื่อนๆ ท่านใดสามารถเพิ่มเติมเนื้อหา เพื่อให้ Forum นี้มีความสมบูรณ์ยิ่งขึ้น สามารถเพิ่มเติมได้เลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ พวกเราต้องช่วยกันรักษา SBN แห่งนี้ให้เป็น Authentic ตลอดไปนะค๊าๆๆๆ

ขอขอบคุณ SBN มากๆค่ะ
    ซู่หลี
    www.pilatesbyzulee.com
    Last edited by Zulee; 21-04-11 at 06:12.
    Thanks puiisz, kengchan, pmam, miojung, Rum raisin, iczii, Wiarathis, zumo_kik, aomelie, somethingsweet, siambranding, Airi, MickeyBerry, BirdBizBijoux, iamyimmy, SuperZiGAR, minitong, Icejaa, maichink, PipE PTT, Dom, Moopum, madlyfish, me-pat ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like maechaya, junnie_junnie, pmam, xzin, kuromijung, aMMa82, beaubow, chrisnaphat, honeyp, SuperZiGAR, mumoo, b.e._mos, kim_mint, apinya40, xtrastrong ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

madlyfish is offline Trusted Member Brandname Fan
    madlyfish's Bank Account
    • Bank Account 1: 610X0X1X7X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Phichit, Thailand

เรียนคุณซู่หลี

ได้อ่านบทความแล้ว เป็นวิธีดูที่เป็นประโยชน์มาเลยค่ะ

เราเป็นอีกคนนึงค่ะ ที่ดูไม่เป็น ศึกษามาตั้งแต่กระทู้คุณแอน จนถึงกระทู้คุณซู่หลีค่ะ

ได้ทราบรายละเอียดอะไรๆ อีกเยอะเลยค่ะ

และอยากจะรบกวนคุณซู่หลี ช่วยไขข้อสงสัยเรื่อง

ข้อความที่พิมพ์ที่ขาแว่น ด้านขวา ค่ะ MADE IN ITALY B CE

เป็นไปได้ไหมคะ ตรงตัวอักษร B จะสามารถเปลี่ยนเป็นตัว C ได้

หรือรบกวนคุณซู่หลีที่ลิงค์นี้ค่ะ
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1494400

ขอบคุณคุณซู่หลีอีกครั้งค่ะ

รัตน์กาญจน์

SuperZiGAR is offline Banned User Brandname Fan
    SuperZiGAR's Bank Account
    • Bank Account 1: 248X1X6X9X
    • Bank Account 2: 095X7X7X2X

Blog Entries
    1

คุณซู่หลี อธิบายได้ชัดเจนมากค๊า
    ขอบคุณจริงๆ

lucky-me's Avatar
    lucky-me is offline Trusted Member Brandname Fan
    lucky-me's Bank Account
    • Bank Account 1: 289X0X1X0X

ขอบคุณคุณซูหลีมากค่ะ ขออนุญาตแนะนำนะคะ ลองsearch เบอร์คนขายดูดีมั๊ยคะ ว่า log in อะไร เผื่อว่าของชิ้นอื่นที่ขายเค้าเป็นของจริงหมด ก้ออาจจะแปลว่าเค้าพลาดโดนหลอกมาเหมือนกัน แต่ถ้าเค้ามีหลายกระทู้แล้วมีของปลอมปนด้วยเสมอๆ เราคงต้องหาวิธีจัดการเพราะเค้าาจจะเข้ามาเนียนๆขายของปลอมให้เพื่อนๆีก้อได้

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ (เห้นกระทู้รีบไปหยิบกล่องแว่นมาดูเลย หุ หุ

kim-juu's Avatar
    kim-juu is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    kim-juu's Bank Account
    • Bank Account 1: 002X7X8X5X

รับผิดชอบต่อชุมชน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆ นะคะ

Zulee is offline Trusted Member Master Brandname

Default ***เอารูปภาพของปลอมที่ขายในเว็บไซด์ต่างประเทศ แต่อ้างว่าเป็นของจริงมาให้ดูค่ะ***

สวัสดีเพื่อนๆ SBN กันอีกครั้งนะคะ

เนื่องจากซู่หลีพยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับตัวอักษร C และ B ให้คุณ Madlyfish อยู่ค่ะ เลยเข้าไปในเว็บไซด์ที่ขายสินค้า Brandname ของต่างประเทศดู ก็ดันไปเจอคนขายที่ขายของปลอมหลายคนเลยค่ะ ซึ่งคนขายอ้างว่าเป็นของจริงแล้วเอามาให้ลูกค้าที่สนใจ BIZ ราคาค่ะ แต่ซู่หลีเอารูปมาให้ดูได้แค่คนเดียวค่ะ เพราะคนอื่นเค้ามีระบบห้าม COPY รูปกันไว้ค่ะ เลยยังไม่ทันได้เรื่องเกี่ยวกับตัวอักษร C หรือ B ก็อดไม่ได้ที่จะต้องเอารูปของปลอมพวกนี้มาให้เพื่อนๆ ดูกันก่อนค่ะ เพราะยอมรับเลยว่าของปลอมมันระบาดหนักจริงๆค่ะ ระบาดไปทั่วโลกเลยค่ะ ขนาดเว็บไซด์ต่างประเทศที่ซู่หลีเข้าไปเช็คดูอันนี้ เค้าใช้ระบบ PAYPAL มาช่วยแก้ปัญหาเรื่องสินค้าที่ไม่ตรงกับที่คนขายกล่าวอ้าง ผู้ซื้อสามารถขอเงิน Refund คืนได้ในระยะเวลาที่ทาง PAYPAL กำหนดไว้ค่ะ แต่ก็ยังแก้ปัญหาเรื่องนี้ไม่ได้ซักที ซึ่งเราก็ไม่รู้ว่าคนขายอาจจะทราบหรือเปล่าว่าเป็นของปลอม เพราะถ้าทราบก็ไม่น่าถ่ายซะละเอียดขนาดนี้ หรือถ้ารู้ว่าปลอม คนขายเองก็ดูไม่เป็น ส่วนผู้ซื้อที่ดูไม่เป็น ถึงจะมีระบบ PAYPAL ก็คงไม่ช่วยอะไรค่ะ เพราะของปลอมสมัยนี้ทำได้เนี๊ยบมากๆ ทั้งในเรื่องของคุณภาพของแว่น การยิงเลเซอร์ที่เลนส์ และการแสตมป์ตัวอักษรที่ขาแว่นที่ดูสะอาดและชัดเจน ผู้ซื้อที่ไม่ทราบความแตกต่างระหว่างของจริงกับของปลอมก็คงเชื่อว่าเป็นของจริงค่ะ

ขาโบว์เป็น Collection ปี 2010 ค่ะ

ตำแหน่งที่ 1 Care Paper ขาสามขาของตัว E เท่ากันเลยค่ะ ปลอมค่ะ!!!
    ตำแหน่งที่ 2 การันตีการ์ดขาสามขาของตัว E เท่ากันอีกค่ะ ปลอมค่ะ!!!
    ตำแหน่งที่ 3 และ 4 คำว่า CHANEL ที่เลนส์ทั้งสองข้างชัดมากค่ะ ปลอมค่ะ!!!
    ***ของจริงนี่ต้องซูมแล้วซูมอีก ถ่ายแล้วถ่ายอีกกว่าจะเห็นคำว่า CHANEL ชัดๆได้ ลองดูจากรูปข้างล่างนะคะ เป็นรูปที่ถ่ายจากแว่นชาแนลของจริงค่ะ จะเห็นว่ามองไม่เห็นคำว่า CHANEL ที่มุมทั้งสองของเลนส์เลย ถ้าเวลาซู่หลีต้องการถ่ายคำว่าชาแนลตรงเลนส์เนี่ย ซู่หลีต้องใช้แสงช่วยโดยหันให้ถูกมุมให้แสงช่วย ถึงจะถ่ายได้ค่ะ***

รูปภาพจากสินค้าที่ซู่หลีถ่ายแล้วเอาลงขายใน SBN ค่ะ

***Collection ปี 2009 ค่ะ จะเห็นได้เลยว่าต้องใช้แสงกระทบ มุมกล้องช่วยสุดๆ ไม่งั้นไม่เห็นค่ะ***

ขอขอบคุณ SBN สำหรับพื้นที่ดีๆ แบบนี้ และขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาในกระทู้และให้กำลังใจกันมากๆ เลยนะคะ ถ้า Zulee มีอะไรเพิ่มเติมจะเอามาอัพเดทให้เพื่อนๆได้ทราบกันอีกนะคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่าๆๆๆๆ ^^
    Last edited by Zulee; 21-04-11 at 06:14.

ขอบคุณ คุณ Kim-Juu สำหรับคำแนะนำดีๆ มากเลยค่ะ จะลองบอกลูกค้าดูนะคะ แต่ไม่รู้ว่าลูกค้าจะให้เบอร์หรือเปล่าค่ะ เพราะลูกค้าเค้าไม่อยากเอาเรื่องกับน้องคนที่ขายให้เค้าอ่ะค่ะ เพราะลูกค้าเค้าบอกว่าคนขายเค้าก็ขอโทษพร้อมคืนเงินครบแล้วค่ะ

แต่ถ้าซู่หลีได้เบอร์มาจะลอง Search ดูนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Last edited by Zulee; 18-04-11 at 14:14.

madlyfish is offline Trusted Member Brandname Fan
    madlyfish's Bank Account
    • Bank Account 1: 610X0X1X7X

Phichit, Thailand

สวัสดีค่ะ คุณซู่หลี
    ได้ทำการถ่ายภาพมาเพิ่มแล้วนะคะ ถ่ายรูปไม่เก่งค่ะ
    ขาแว่นด้านขวา

ขาแว่นด้านซ้าย

ได้ชัดสุดแค่นี้ค่ะ

โค้ดเลนส์ด้านขวา

สัญลักษณ์ chanal ที่เลนส์ ซ้ายและขวา ได้ชัดสุดแค่นี้ค่ะ ถ่ายยากมากๆ

Last edited by madlyfish; 18-04-11 at 16:53.

Default ถึงคุณ Madlyfish

วิธีการดูที่ตัว E สามารถใช้ได้กับทุกรุ่นที่ผลิตขึ้นตั้งแต่ปลายปี 2009 เป็นต้นไปค่ะ รุ่นมุกนี่อยู่ใน Colletion ปีที่แล้ว ก็ใช้วิธีการดูตัว E ได้ ซึ่งที่ดูมาจากรูปที่ถ่ายให้ ค่อนข้างมั่นใจว่าแท้ค่ะ แต่เดี๋ยวขอเช็คกับเพื่อนทางอิตาลี่ที่อยู่ในวงการแว่นแฟชั่นมานานอีกที แล้วจะแจ้งให้ทราบนะคะ
    Last edited by Zulee; 21-04-11 at 06:05.
    Thanks globalberry, madlyfish ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

maxiam is offline Trusted Member Master Brandname
    maxiam's Bank Account
    • Bank Account 1: 694X0X1X4X

กำลังมองหาแว่นใหม่พอดีเลยค่ะ ขอบคุณความรู้ดีๆนี้นะค่ะ