วันนี้เอาประสบการณ์จากการขายนาฟิกา มากว่า 5 ปี มาบอกเล่าให้ฟังกันค่ะ เพื่อใครได้เอาไปใช้ในการประกอบการซื้อนาฟิกา Burberry กันค่ะ

*ต้องขอบอกก่อนน่ะค่ะ ว่าพี่ชายปูนเป็นคนถ่ายทอดมาอีกทีนึง พี่ชายปูนเคยเปิดร้านขายนาฬิกาอยู่ที่อเมริกาค่ะ ก็เลยอยากแชร์ความรู้ให้กันค่ะ ใครมีข้อมูลเพิ่มเติม เอามาแบ่งกันบ้างน่ะค่ะ

วิธีดูนาฟิกา Burberry

1. ต้องดูที่ Code 5 ตัว ข้างหลังนาฟิกา Code 5 ตัวนี้จะสลักอยู่ที่ฝาหลังของนาฟิกา Burberry ทุกเรือน ตามรูปด้านล่างเลยน่ะค่ะ ส่วนใหญ่จะอยู่เหนือรหัสรุ่นของ Burberryค่ะ

2. ตัวหนังสือบนฝาหลังของนาฟิกาBurberry จะเป็นตัวพิมพ์ตัวใหญ่ทุกตัว และจะมีคำว่า "SWISS MADE" อยู่บนฝาหลังของนาฟิกา (ใช้รูปด้านบนประกอบค่ะ)

3. ในหน้าปัดจะมีคำว่า "SWISS MADE" อยู่ เคยได้ยินเพื่อนบอกว่า ถ้าไม่มีจะเป็นรุ่นที่ผลิตในญี่ปุ่น เพื่อเอาไว้ขายในเอเชีย ทุกรุ่นที่ขายในเมกา กับ ยุโรป จะมีคำนี้อยู่ที่หน้าปัดทั้งหมด ดูจากรูปด้านล่างน่ะค่ะ

4. ดูจากคุณภาพวัสดุที่ใช้ นาฟิกาBurberry ถือเป็นแบรนด์ราคาปานกลาง ที่มีการผลิต และใช้วัสดุค่อนข้างดี เคยเห็นนาฟิกาของปลอมจะใช้วัสดุไม่ค่อยดีค่ะ สามารถดูออกได้โดยง่ายค่ะ หรือจะลองเอาเปรียบเทียบใน Shop ก็จะดีค่ะ สังเกตุได้ไม่ยาก

5. ตอนนี้มีข้อมูลใหม่เพิ่มค่ะ คือตอนนี้เห็นนาฟิกา Burberry มือสองที่ขายตามร้านค้า หรือในเว็บ หลายเรือน ตัวเรือนของแท้ แต่สายไม่ใช่ค่ะ คือเอาสายของปลอมมาใส่แทน ให้เพื่อนๆระวังด้วยค่ะ วิธีเช็คง่ายๆ เบื้องต้นก็ให้เอารุ่นที่อยู่ด้านหลังเครื่องไป search ใน google หารูปดูค่ะ แล้วมาเปรียบเทียบดูค่ะ ว่าเหมือนกันมั้ย

6. สุดท้าย ถ้ายังกังวลอยู่ว่า จะจริงหรือแท้ ให้ช่างเปิดเครื่องดู ก็จะเป็นอันรู้กัน

"ถ้าอยากดูรูปนาฟิกาBurberry ที่ปูนเคยขาย เพื่อจะเอาไปเปรียบเทียบก็เข้าไปดูในกระทู้เก่าของปูนใน SBN ได้น่ะค่ะ นาฟิกาที่ปูนขายทุกเรือนการันตีแท้ค่ะ ซื้อมาจากShop ทุกเรือน พี่ชายปูนขายมากว่าพันเรือนแล้วค่ะ"

หวังว่าบทความนี้จะมีประโยชน์กับเพื่อนๆน่ะค่ะ ถ้ามีความรู้อะไรเพิ่มเติม มาแลกเปลี่ยนกันน่ะค่ะ จะได้มีความรู้มากขึ้น

ขอบคุณ SBN สำหรับพื้นที่เล็กๆค่ะ