ถ้าเป็นนาฬิการุ่นผลิตปีแรกๆ เช่น นาฬิกาที่ stamp ที่สายเป็นอักษร Z, A และ B จะไม่มีการ engrave Hermes ที่ buckle ค่ะ จะเป็นแบบที่คุณ paully-me พูดถึงค่ะ ต้องลองดูปีการผลิตประกอบกันนะคะ ถ้าไม่เป็นแบบที่แนนบอกข้างต้นก็คือไปเปลี่ยน buckle มาหรือเปลี่ยนสายมาค่ะ จริงๆ ต้องดูที่ตัวนาฬิกาด้วยเหมือนกันค่ะ แนนจะดูที่ serial ที่ฝาหลังนาฬิกาด้วยค่ะ เนื่องจากมีหลายเรือน และก็ขายไปหลายเรือน เลยพอจะรู้ช่วงปีการผลิตของ serial ค่ะ

Quote Originally Posted by paully-me View Post
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆค่ะ รบกวนถามนิดนึงค่ะปกติตัวข้อเงินหรือทองคล้องสายทุกรุ่นต้องมีปั้มคำว่าHermes ไหมค่ะหรือว่าบางรุ่นมีบางรุ่นไม่มี
พอดีได้มาจากพี่น้องsbnนี่ล่ะค่ะโดยรวมก้อดูของแท้ทุกอย่างแต่ติดใจแค่เอาเจ้าหัวข้อเกี่ยวนี่ล่ะค่ะช่วยไขข้อข้องใจทีน่ะค่ะมีรูปให้ดูค่ะจะได้นึกภาพออก
(เพราะตัวเองเคยมีเรือนนึงซื้อจากช้อปแต่ขายไปก้อเลยอยากกลับมาใหม่แต่เรือนนี้หัวมันเกลี้ยงไม่มีปั้มคำว่าhermesเลยไปไม่เป็นเลยค่ะช่วยทีน่ะค่ะแล้วด้านหลังมีปั้มฺB swiss และก้อมีปั้มตัวVที่สายดูดีๆน่ะค่ะหมายความว่าไรค่ะสรุปแล้วใช่หัวมันหรือถูกเปลี่ยนมาค่ะ)ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ เผื่อจะได้เป็นความรู้ให้กับคนอื่นต่อน่ะค่ะ Many thanks ka...