รบกวนด้วยค่ะลูกค้ารับของไปแล้ว2เดือนที่ผ่านมาเค้าเพิ่งมาบอกว่าของมาตำหนิจะขอคืนเงินค่ะ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10

Thread: รบกวนด้วยค่ะลูกค้ารับของไปแล้ว2เดือนที่ผ่านมาเค้าเพิ่งมาบอกว่าของมาตำหนิจะขอคืนเงินค่ะ

kiki.eushop is offline Trusted Member Brandname Fan
    kiki.eushop's Bank Account
    • Bank Account 1: 762X1X7X1X
    • Bank Account 2: 040X6X5X6X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default รบกวนด้วยค่ะลูกค้ารับของไปแล้ว2เดือนที่ผ่านมาเค้าเพิ่งมาบอกว่าของมาตำหนิจะขอคืนเงินค่ะ

ตอนนี้ทางนั้นเค้าเงียบไปแล้วค่ะ เพราะทางเรามีหลักฐานที่ว่าเค้าเอากระเป๋าไปถือ
    ในวันตรุษจีนจะด้วยเหตุใดไม่รับทราบ ทราบเพียงแต่ว่า เค้าได้หยิบจับไปใช้เรียบร้อย
    และมาอ้างกับเราว่าเพิ่งเปิดดูของ วันที่ 4 มีนา และเจอตำหนิจะขอคืนเงิน
    แสดงว่า เค้าไม่ซื่อตรงและไม่ซื่อสัตย์ไม่โปรงใส ด้วยค่ะ และได้มีการข่มขู่ต่างๆนาๆ
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องนี้ขอให้จบลงด้วยดี ถึงจะไม่จบแต่ทางเราก็มีหลักฐาน รูปถ่ายกระเป๋า
    และรูปถ่ายของเค้าตอนที่นำกระเป๋าใบนั้นไปถือแล้ว ซึ่งแสดงว่าทางเรา บริสุทธิใจและไม่ผิด

ขอให้เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์ ในการซื้อขายกัน หากลูกค้า อยู่ตวจ แม้จะนัดรับก็ควรจะถ่ายรูปกระเป๋าทุกมุมเก็บไว้เพื่อเป็นประโยชน์ต่อตัวท่านเอง มิฉะนั้น จะเจอลูกค้า หัวหมอ เหมือนดิฉันค่ะ ขอเตือนทุกๆท่าน ณ ที่นี้ด้วยค่ะ แต่กรณีของดิฉันพี่สาวเป็นทนายมีพวกเยอะช่วยกันสืบเสาะคนๆนี้จนเจอข้อมูลทุกอย่าง เลยโชคดีไปค่ะ เพราะเค้าแน่น กฏหมายต่อให้เจอ พวก หัวหมอมากกแค่ไหน ก็สู้ไม่ได้ค่ะ ศึกษาไว้บ้างก้ได้นะค่ะทุกคน กฏหมายหน่ะค่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านที่มาแสดงความคิดเห็นและแสดงความเป็นห่วงกี้นะค่ะ เริ่มรักที่นี้แล้วล่ะค่ะ วันนี้กี้ ซึ้งกับคำว่า คนดีตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ เพราะกี้ทำแต่ความดีมาตลอดไม่เคยคดโกงใครค้าขายอย่างตรงไปตรงมาเชื่อเถอะค่ะ ความดี ต่อให้เจอสิ่งเลวร้ายแค่ไหนหากเรามีสติ ต่อให้หนักหนาแค่ไหนก็ทำอะไรเราไม่ได้ค่ะ จำไว้นะค่ะ มีสติ อย่าโวยวายค่ะ
    Last edited by kiki.eushop; 06-03-13 at 16:39.
    Like Gzpiyanee ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Villysassy is offline Registered Member Newbie Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Default Re: รบกวนด้วยค่ะลูกค้ารับของไปแล้ว2เดือนที่ผ่านมาเค้าเพิ่งมาบอกว่าของมาตำหนิจะขอคืนเงินค่ะ

ถ้าตามกฎสากลทั่วไป การพบตำหนิหรือคืนของต้องภายใน7วันค่ะ แต่จริงๆแล้วแค่วันสองวันก็ควรรีบตรวจสอบก่อนส่งคืนแล้ว
    การกล่าวว่าสองเดือนแล้วแต่ไม่เคยเปิดดูเลย เป็นได้แค่การกล่าวอ้างค่ะ คือพูดลอยๆไม่มีน้ำหนักอะไรและไม่สามารถตรวจสอบได้
    เนื่องจากการซื้อไม่มีข้อโต้แย้งอะไร ให้ถือว่าสินค้านั้นมีสภาพสมบูรณ์และยอมรับได้ทั้งสองฝ่ายถือว่าเป็นการซื้อขายโดยสมบูรณ์ปราศจากข้อโต้แย้ง

ถ้าจะอ้างว่าไม่ได้ดู แล้วรอยมันมีอยู่แล้วจริง >คุณคนที่ซื้อกระเป๋าไปต้องยอมรับว่า นั่นเป็นสิ่งที่คุณยอมรับไว้เองโดยปราศจากข้อโต้แย้ง เพราะคุณไม่ได้ตรวจสอบกระเป๋าเอง ถ้าจะต้องเสียโอกาสหรือได้ของมีตำหนิไป ก็เป็นความผิดของคุณเอง ไม่ใช่ความผิดแม่ค้า

แต่แม่ค้าก็ควรที่จะตรวจสอบก่อนและลงตำหนิให้ชัดๆก่อนให้ลูกค้าทราบ ไม่ใช่ว่าให้ลูกค้าไปเห็นเอง ทั้งนี้การลงตำหนิหรือตรวจสอบกระเป๋าให้ชัดๆเป็นการเซฟทั้งตัวแม่ค้าเอง(เพื่อกันลูกค้าโมเม) และตัวลูกค้าเอง(เพื่อกันแม่ค้าย้อมแมว) เข้าใจว่าคงสนิทกันประมาณนึงเลยอาจจะลูกเกรงใจรับคืนหลายๆครั้งเข้าลูกค้าเลยย่ามใจ.......
    อีกประการคือ การพูดว่าพราด้างานชุ่ย ถ้าของจริงไม่นับเป็นงานหรอกค่ะ เข้าใจว่าพราด้ามีข้อร้องเรียนประมาณนึงกับกระเป๋ารุ่นฮิต แต่ส่วนมากมาตรฐานของเขาก็อยู่ในระดับที่เป็นแบรนด์เนม แต่ประเด็นไม่ได้เกี่ยวกับว่างานชุ่ยหรือไม่ชุ่ย แต่เป็นเพราะการสื่อสารที่ไม่ตรงกันแต่แรกของแม่ค้าและลูกค้ามากกว่า
    เราว่าแม่ค้าค่อนข้างใจดีค่ะเพราะเห็นว่ายอมให้คืนหลายใบทั้งๆที่เค้าเอากระเป๋ากลับบ้านไปแล้ว เป็นเราจะให้เช็คต่อหน้าเลยว่ามีตำหนิอะไรไหม แล้วพอกลับบ้านไปแล้วอย่ามาโมเมว่าขอเงินคืน เพราะคุณตรวจไปแล้วไม่รับผิดชอบ
    มีเยอะที่ลูกค้าในนี้ "ซื้อด้วยความหน้ามืดตามัว พอCFแล้วต้องซื้อจริงๆงัดมุกโมเมมาอ้างว่ากระเป๋ามีตำหนินู่นนี่นั้น" เห็นแล้วเพลียจริงๆค่ะ

1)คุณลูกค้าคะ คุณเอาไปดองไว้ขนาดนี้แล้วจะมาขอคืน สองเดือนนะคะไม่ใช่สองวัน ถ้าจะบอกว่าไม่หยิบมาใช้เลยหรือไม่ได้ตรวจดู "นั่นมันความผิดของคุณ คุณไม่ทำเอง ช่วยไม่ได้ค่ะ" แล้วคุณจะมาเรียกร้องอะไรได้ ถ้าคนเราเป็นแบบนี้มากๆเข้า โลกไม่ปั่นป่วนหมดเหรอคะ เกิดดิฉันซื้อรถมาใช้แต่จอดทิ้งไว้สามเดือนบอกว่าไม่ขับเลย ไปขายคืนโชว์รูมเขาจะให้คืนเหรอ หรือซื้อเตียงมาบอกนี่ไม่ได้นอนเลย คืนได้ไหม มันจะดีเหรอคะ "ท่าจะบ้า"
    2)จะเจอตอนไหน แต่ตอนรับกระเป๋าไปกระเป๋ามีสภาพสมบูรณ์แม่ค้าก็หมดความรับผิดชอบแล้วค่ะ
    3)อันนี้ไม่ทราบเจตนาค่ะ แต่คิดว่าคงย่ามใจ..... คืนได้บ่อยๆเลยเคยตัว.....

เป็นคนแรงๆนะคะ พูดอะไรไม่ดีไปบ้างขออภัย ของมันขึ้นเพราะเคยเจอกรณีแบบนี้มาเลยค่ะ ซื้อไปแล้วเกือบเดือน บอกว่ามีตำหนิตั้งแต่ซื้อมาเลยเพราะหนูไม่ได้ใช้ซักนิดเลยพี่บลาๆขอเงินคืนได้ไหมบลาๆ เราก็บอกเหรอ พี่มีรูปทุกมุมเลยนะ ตอนพี่โพสอ่ะรูปมันเยอะเลยโพสแค่ไม่กี่รูป มันไปมีอยู่หลืบไหนล่ะ พี่จะได้ไปดูรูปต้นฉบับ
    พี่ถ่ายไว้เยอะ บอกมาเลย ทีนี้ก็บอกว่าแป๊บนะคะ เดี๋ยวไปดูก่อน (เราก็งงว่าตอนมึงเห็นอ่ะ มึงจำไมได้เลยเหรอ) ซักพักหายไปเลย โทรไปก็ไม่รับ

สงสัยมันร้อนเงิน..... หลังจากนั้นไม่นาน เห็นมาโพสขาย และบอกว่ากระเป๋าไม่มีตำหนิซะด้วย เห็นแล้วเพลีย
    Last edited by Villysassy; 04-03-13 at 16:22.
    Thanks Blue Sapphire, fosill, Gzpiyanee ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like Ruthenium01, charanya p, kiki.eushop, scissors n' sizes, Noopun, theIIIdEmpire, risako, srirat ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

srirat is offline Trusted Member Master Brandname
    srirat's Bank Account
    • Bank Account 1: 950X0X9X7X
    • Bank Account 2: 401X0X3X4X

Default Re: รบกวนด้วยค่ะลูกค้ารับของไปแล้ว2เดือนที่ผ่านมาเค้าเพิ่งมาบอกว่าของมาตำหนิจะขอคืนเงินค่ะ

2 เดือนนี่นานไปนะคะที่จะรับคืน ถ้าอยากช่วยก็อาจจะช่วยโพสขายต่อให้ค่ะ

ก่อนส่งของแม่ค้าต้องตรวจสบหรือถ่ายรปไว้ให้หมด
    ส่วนตอนรับของลูกค้าควรควรตรวจดูให้ละเอียด เวลารับของก็ไม่ต้องรีบ ตรวจดูให้ดีๆ
    แต่ส่วนใหญ่จะอารามดีใจได้ของที่อยากได้ ไม่ได้ตรวจสอบให้ละเอียด แล้วมาเจอทีหลัง
    Like Gzpiyanee ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

titled's Avatar
    titled is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    titled's Bank Account
    • Bank Account 1: 491X0X3X2X

รับผิดชอบต่อชุมชน

สำหรับผม 3-7วัน ก็ไม่รับคืนแล้ว อันนี้ก็แล้วแต่จขกท
    เลยว่าจะทำยังไง 2เดือนเนี่ยนานเกินไป
    ถ้าอยากรับคืนก็หักสัก2000เป็นค่าเสียเวลาครับ
    เป็นกำลังใจให้เรืี่องจบด้วยดี

Last edited by titled; 04-03-13 at 19:08.
    Like srirat ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

kiki.eushop is offline Trusted Member Brandname Fan

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ
    Last edited by kiki.eushop; 06-03-13 at 16:40.

Major&Minor is offline Registered Member Newbie Brandname

ฟังจากน้องกี้เล่ามาแล้ว รู้สึกว่าลูกค้าไม่ตรงไปตรงมาเลย แถมมีข่มขู่ด้วย คงเห็นว่าแม่ค้าพูดง่าย รับคืนง่าย
    ปกติคนซื้อของ พอได้รับแล้วก็จะเอามานั่งชื่นชม บางคนอาจจะถือเรื่องฤกษ์ยามวันใช้กระเป๋าใหม่ แต่อย่างน้อยก็ต้องเอามานั่งดูก่อนแหละ
    คงไม่เก็บเอาไว้เป็นเดือนสองเดือนแล้วถึงเอาออกมาดูหรอก เอาไปใช้จนเยินแล้ว เบื่อแล้ว จะมาขอคืนล่ะไม่ว่า
    ซื้อของไป2เดือนแล้ว ขนาดที่ shop ยังไม่ให้คืนเลย

แต่ก็ยังไม่อยากฟังความข้างเดียว เอารูปมายืนยันเลยดีกว่า ว่าสภาพตอนส่งเป็นยังไง แล้วตอนนี้เป็นยังไง
    Like risako ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

คือเรานัดรับกันค่ะ กี้เลยคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา แต่ตอนนนั้นลูกน้องเค้าที่มาเอาของ
    รีบขึ้นคถทัวร์ เลยไม่ได้ดูของ แต่พอวันรุ่งขึ้น ทางเค้าแจ้งมาว่า ใบ Prada saffiano lago 25"
    มีตำหนิ กี้ก็โอเค ส่งมาและตอนนี่คืนเงินเรียบร้อย

หนึ่งเดือนกว่าผ่านไป.....เค้ามารับของล๊อตใหม่จากกี้ และก็มาแจ้งว่าใบสีบรอนซ์
    ที่ซื้อไปเมื่อเดือนกว่าๆ เกือบสองเดือนมีตำหนิขอคืน
    มันเป็นไปได้หรอค่ะ ที่ของส่งไปล๊อตเดียวกัน จะไม่ตรวจขนาดอีกใบ
    คุณยังแจ้งเรามาเลยว่ามีตำหนิ แล้วใบอื่นๆ คุณมาพูดได่ไงว่าไม่ตรวจ
    จริงมั้ยค่ะ และนี่ก็นานมากแล้ว เป็นเดือนๆ เค้าซื้อไปขายหนะค่ะ
    กี้เลยตั้งข้อสันนิฐานดังนี้ค่ะ
    1. เค้าอาจไม่ทราบจิงๆและไม่ได้ตรวจจริงๆว่าของมีตำหนิหรือไม่
    แต่... เค้าอาจจะเก็บไม่ดี อาจวางขายไม่ดี ไปกระแทกหรือขขูดอะไรเข้า
    จนเกิดรอย ทั้งๆ ที่ตัวเค้าเองไม่รู่ตัว
    2. ลูกค้าอาจซื้อไปและทำอะไรพลาดจนเกิดรอยและเอามาคืนเค้าโดยที่เค้าก็ไม่ทราบว่ามีรอย
    4.รอย อาจจะ เกิดจากกี้เอง แต่....!!!!!! ทำไมไม่เข็คล่ะค่ะ เพราะถ้าเช็คเหมือนใบฟ้าล๊อตเดียวกับ
    ใบทอง กี้คืนเงินแน่ถ้าภายใน1-3 วัน

กี้จะเอารูปมาลงให้นะค่ะ แต่ขอถึงบ้านก่อนสักเย็ยๆ พอดีวันนี้ออกมาสอบค่ะ
    Last edited by kiki.eushop; 05-03-13 at 09:51.

risako's Avatar
    risako is offline Trusted Member Brandname Fan
    risako's Bank Account
    • Bank Account 1: 738X3X6X2X

เรื่องนี้เห็นใจแม่ค้านะค่ะ เพราะสองเดือนนี่นานเกินไปเนอะ
    Last edited by risako; 05-03-13 at 11:09.

winki's Avatar
    winki is offline Trusted Member Master Brandname
    winki's Bank Account
    • Bank Account 1: 112X4X3X5X

2 เดือนมันนานเกินไปค่ะ เป็นเราก็ไม่รับคืน
    ลูกค้าควรตรวจเช็คให้ดีตั้งแต่ได้รับของไปนะคะ
     ♥♥  ♥♥  ♥♥ 

Ruthenium01 is offline Registered Member Newbie Brandname

คนได้ของไม่เปิดดูเลยเป็นเรื่องน่าเหลือเชื่อ แถมเอาใบตั้ง2เดือน แค่วางบนหัวนอนเฉยๆ ตอนกลางคืนเกิดเผลอไปเตะเข้าก้เป็นรอยได้แระคะ>_< น๊านนนเกินค่อยมาแจ้ง แม่ค้าเจอแบบนี้แย่เลยเนอะ เป็นกำลังใจให้แม่ค้าอีกคนคะ^__^
    The happiest people don't have the best of everything, they just make the best of everything.

แม่ค้าไม่ซื่อสัตย์ ไร้ความรับผิดชอบ ระวังยูสนี้นะคะ>>lovelybijoux (happydress99@hotmail.com) ชื่อแม่ค้า ไอริณ ศิริวรรณยา เกิด18/8/21 link detail >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2607687
    Like madam-neat ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ