Review: Hermes Necktie

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 37
    pukiko is offline Trusted Member Brandname Fan
    pukiko's Bank Account
    • Bank Account 1: 130X1X9X9X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default Review: Hermes Necktie

สวัสดีค่ะสมาชิก SBN ทุกท่านที่เข้าชม

เนื่องจากเกิดข้อสงสัยในความแท้ไม่แท้ของเน็คไทจากกระทู้ด้านล่าง
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=118191

ทางผู้ขายอยากให้ผู้ซื้อและผู้ที่สนใจทุกท่านได้รับข้อมูลเพิ่มเติมที่เกิดจากประสบการณ์การใช้สินค้ายี่ห้อดังกล่าว จึงได้ตัดสินใจเขียน review กระทู้นี้ขึ้น วัตถุประสงค์การเขียนกระทู้นี้เพียงเพื่อให้เป็นข้อมูลประกอบการพิจารณาในตัวสินค้า
    อยากให้ทุกท่านมาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันตามสบายนะคะ
    อย่าลืมหาน้ำ หาขนม มาเตรียมไว้นะจ้ะ เพราะรูปเยอะมาก ๆ ถ้าโหลดช้าก็ขออภัย แต่อยากให้ได้รับข้อมูลที่ชัดเจนที่สุดค่ะ

pukiko is offline Trusted Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Default ตัวอย่างของใหม่แกะกล่อง

สองเส้นนี้ใหม่พร้อมป้าย ยังไม่ได้งาน เป็นเน็คไทผ้าพิมพ์ และผ้าทอลายในตัวชื่อรุ่นว่า Faconnee H

เริ่มด้วยผ้าพิมพ์ 5377 OA เป็น Collection Spring/Summer 2008
    ป้ายกระดาษโลโก้ Hermes ตามรูป

ด้านหลังของป้ายกระดาษจะมีรายละเอียด ชื่อรุ่น หน้ากว้างเน็คไท (9.1 cms) และรายอะเลียดอื่น ๆ ของเน็คไทตามรูปค่ะ

ป้ายโลโก้ที่ปลายด้านเล็กของเน็คไท เพิ่มเติมรายละเอียดให้สังเกตลอนของเนื้อผ้าจะไปในทิศทาง 5 และ 11 นาฬิกา อีกรูปเป็นรูปตัวอย่างจาก Catalog ของ Hermes เอามาเทียบให้ดูกับตัวเน็คไทค่ะ

เน็คไท Hermes ผ้าพิมพ์จะพับและเย็บด้วยมือ สังเกตวิธีการพับทบกันและสอดกันตามรูป ซึ่งเน็คไทยี่ห้ออื่น ๆ จะพับเก็บปลายแล้วเย็บติดกันเลย อีกข้อสังเกตคือด้ายที่เย็บจะเหลือเป็นห่วงไว้สำหรับการปรับความตึงของเน็คไท เนื่องจากหลังการใช้ไประยะหนึ่ง ด้ายอาจจะหลวม สามารถดึงให้ตึงได้จากห่วงนี้ค่ะ อาจจะพบทั้งสองปลายหรือด้านใดด้านหนึ่ง

ผ้าซับหลังของเน็คไท Hermes ผ้าพิมพ์ ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นสีพื้นสีเดียวกับสีพื้นหลังของลายเน็คไท แต่จะมีบางดีไซน์ที่อาจมีลายเพิ่มเติม แต่เนื้อผ้าจะเป็นผ้าชนิดเดียวกับตัวเน็คไท กรณี Vintage ซับหลังอาจจะเป็นสีครีม ๆ ขาว ๆ

อันนี้เปิด Catalog เทียบให้ดูค่ะ

Default ต่อมาเป็นรุ่น Faconnee H

ป้ายกระดาษเหมือนกับเส้นแรก

ด้านหลังก็เป็นชื่อรุ่นและสี พร้อมเลขรุ่น “038189T 11” แต่ไม่ได้ระบุหน้ากว้าง ไม่แน่ใจว่า 0604 เป็นเดือนปีที่ผลิตเน็คไทหรือเปล่า เพราะเส้นนี้ซื้อมานานแล้วค่ะ เก็บจนลืม ถ้ามีผู้ใดทราบรายละเอียดนี้ช่วยแบ่งปันข้อมูลกันได้ค่ะ

ผ้าซับหลังจะเป็นผ้าชนิดเดียวกันทั้งเน็คไทค่ะ

ลักษณะการพับทบ สอด และเย็บเหมือนกับเส้นแรก รวมทั้งห่วงปรับความตึงของด้ายก็มีให้เห็นเช่นเดียวกัน

ตัวอย่างสีสันต่าง ๆ บางส่วนจาก Catalog ของรุ่น Faconnee H

สังเกตชื่อรุ่นและรหัสสี เหมือนกับหลังป้ายกระดาษ (เลขที่หลังตัว T คือรหัสสีของเน็คไทค่ะ)

บางส่วนของ Faconnee H ที่มีค่ะ สังเกตป้ายโลโก้ด้านหลังจะแตกต่างจากเน็คไทผ้าพิมพ์นะคะ (จะมีรายละเอียดเพิ่มเติมต่อไปนะคะ)

สังเกตที่เนื้อผ้า ตัว H จะเป็นสีเดียวกับตัวผ้า เนื้อผ้าจะนุ่มและละเอียดมากค่ะ

Thanks sodamind ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Default เปรียบเทียบเน็คไทจริงกับภาพจาก Catalog Hermes

ต่อไปนี้เป็นตัวอย่างเน็คไทจริงที่มี วางคู่เทียบกับรูปจาก Catalog ให้ดูค่ะ

รุ่นนี้เป็นผ้าทอ Basket weave

สังเกตผ้าซับหลังในรูปจาก Catalog นะคะว่าจะแตกต่างจากเน็คไทผ้าพิมพ์ คือจะเป็นผ้าไหมทอตัว H

Thanks sodamind ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Default Heavy Silk Necktie

อีกตัวอย่างเป็นเน็คไทผ้าทอ Heavy Silk

รูปนี้จาก Catalog ผ้าซับหลังจะเป็นผ้าที่มีลายตัว H เช่นเดียวกันค่ะ (ไม่เหมือนกับผ้าพิมพ์นะคะ)

รูปโลโก้จาก Catalog เป็นโลโก้ที่จะปรากฏบนปลายด้านเล็กของเน็คไท Heavy Silk ส่วนโลโก้นี้จะเป็นการทอลงบนเนื้อผ้าเน็คไทเลยค่ะ ไม่ใช่การพิมพ์ ดังนั้นรูปจึงไม่คมชัดเท่ากับเน็คไทผ้าพิมพ์นะคะ

ตัวอย่างป้ายโลโก้ด้านหลังและโลโก้ที่ปลายเล็กของ Heavy Silk Necktie บางส่วนที่มีอยู่ สังเกตว่าป้ายโลโก้ด้านหลังจะเหมือนกับรุ่น Faconnee H แต่ไม่เหมือนกับรุ่นผ้าพิมพ์นะคะ ส่วนโลโก้ที่ปลายเล็ก รุ่นก่อนหน้านี้จะไม่ได้ใช้ด้ายสีส้มทอลายโลโก้เหมือนกับรุ่นปัจจุบันนะคะ (ลายตัว H บนพื้นฟ้าเป็นรุ่นเก่ากว่าเส้นอื่นค่ะ)

ผ้าซับหลังของเน็คไท Heavy Silk จะเป็นผ้าไหมทอลายตัว H จับดูเนื้อผ้าจะนิ่ม ๆ ค่ะ ส่วนการพับทบและสอดจะไม่ปรากฏบนเน็คไท Heavy Silk นะคะ คาดว่าอาจทำให้เน็คไทมีความหนามากเกินไปสำหรับ Heavy Silk ซึ่งตัวผ้าหนากว่ารุ่นผ้าพิมพ์และ Faconnee H อยู่แล้ว เคยอ่านเจอมาว่าเน็คไท Heavy Silk ของ Hermes จะพยายามทำให้มีน้ำหนักเบากว่าเน็คไทผ้าทอยี่ห้ออื่น ๆ เพื่อความเบาสบายของผู้สวมใส่

ถ้าเป็นรุ่นเก่าจะไม่มีเลขรุ่นที่ปลายเล็กด้านหลัง แต่ปัจจุบันจะมีเลขรุ่นทอบนเนื้อผ้าเช่นเดียวกับโลโก้บนปลายเล็กค่ะ

Default Scarf & Vintage Necktie

ต่อมาขอเป็น Scarf Tie นะคะ เป็นรุ่นพิเศษและราคาแพงกว่ารุ่นทั่วไป ณ เวลาที่เขียน review นี้ Shop ที่ Paragon ขายอยู่เส้นละหมี่นกว่าค่ะ (อืมมมมม จะแพงไปไหนเนี่ย)
    ตัวอย่างค่ะ

ป้ายของ Scarf Tie จะเป็นป้ายลักษณะเดียวกับ Heavy Silk ค่ะ ถึงแม้ Scarf Tie จะเป็นผ้าพิมพ์ ทิศทางของลอนผ้าอาจจะไม่วิ่งในทิศทาง 5 และ 11 นาฬิกาเสมอไปค่ะ

ขอแอบมี Vintage สักเส้น ป้ายจะเป็นอย่างนี้นะคะ เกลี้ยง ๆ ค่ะ ไม่ค่อยมีรายละเอียดอะไร

โลโก้ปลายเล็กยังไม่มีเครื่องหมาย Copyright ด้านหลังคำว่า “PARIS” ค่ะ แต่ก็เป็นของแท้เช่นเดียวกัน

รายละเอียดอื่นๆ เรื่องห่วงของด้าย, วิธีการพับทบ, การเย็บ และส่วนที่ปลายเล็กด้านหลังที่เป็น design code จะมีลักษณะเช่นเดียวกันกับรุ่นปัจจุบัน

Default References

Catalog ที่ใช้ในการถ่ายรูป และหนังสือบางเล่ม ขอบคุณ SA ท่านนี้สำหรับ Catalog นะคะ

PREANG is offline Trusted Member Brandname Fan
    PREANG's Bank Account
    • Bank Account 1: 040X4X2X6X

ความรู้แน่นเอี๊ยด
    สุดยอดเลยค่ะ
    อ่านแล้วได้อะไรเยอะเลย

Default แท้และปลอม

ต่อไปนี้จะเป็นการเปรียบเทียบของแท้ของปลอมให้เห็นกันจะ ๆ ขอออกตัวก่อนนะคะว่าไม่ได้มีความนิยมใช้ของก๊อป แต่ได้มาจากเพื่อนที่ไม่ได้มีความรู้เรื่องของแท้ แล้วพอดีว่ามีของแท้ลายเดียวกันเลยเอามาเปรียบเทียบให้ดูค่ะ

ก่อนอื่นขอให้จำกันแม่น ๆ ว่า “ขวาร้ายซ้ายดี” (เส้นด้านขวาของปลอม เส้นด้านซ้ายของแท้ค่ะ)

รูปป้ายด้านหลังค่ะ ของปลอมเอามาปนกันจนงงกันไปเลย ป้ายเลียนแบบรุ่น Heavy Silk, Faconnee H และ Scarf Tie แต่เป็น design ของผ้าพิมพ์ (งงมั้ยล่ะ)

อีกประเด็นของความสับสน ผ้าซับหลังเอาของรุ่น Heavy Silk มาใช้บนลายผ้าพิมพ์อีกเช่นกัน

สังเกตลอนเนื้อผ้า ของแท้ด้านซ้ายวิ่งตามแนว 5 และ11 นาฬิกา ของปลอมด้านขวามาเร็วกว่า วิ่งตอน 9 โมงกว่า ๆ วิ่งไปบ่าย 3 กว่า ๆ ความละเอียดของผ้าและลายพิมพ์มองด้วยตาใกล้ ๆ ก็เห็นค่ะ ของปลอมจะมองดูเงามากกว่าความเงาปกติของผ้าไหม คาดว่าเป็นผ้าโพลีเอสเตอร์ที่มีราคาถูกกว่ากันมาก

โลโก้ที่ปลายเล็ก ความละเอียดของลายพิมพ์ และขนาด แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง (ม้าของปลอมหิวโซ ผอมเพรียว คนก็หัวลีบ) และจากรูปนี้ชัดเจนเรื่องทิศทางของลอนผ้าค่ะ

Design code ที่ปลายเล็กด้านหลัง ตามรูปค่ะ ไม่ต้องชี้แจงกันมากมาย ขอเพิ่มข้อมูลไว้ให้ว่า 7932 MA จริง ๆ แล้วต้องเป็นรูปห่านค่ะ (ไว้จะมาเพิ่มรูปให้ทีหลัง)

มาเพิ่มรูปให้ค่ะ 7932 MA ที่แท้จริงหน้าตาเป็นอย่างนี้นะคะ

Last edited by pukiko; 27-01-09 at 00:20. Reason: Add picture

Default อีกหนึ่งตัวอย่าง

ตัวอย่างอีกหนึ่งเส้นค่ะ

ป้ายโลโก้ด้านหลัง คำอธิบายเหมือนกับเส้นก่อนหน้านี้ค่ะ

ผ้าซับหลังก็เช่นเดียวกัน

อันแน่! มีพัฒนาการ ลอนผ้าวิ่งไปเวลาเดียวกันแล้วที่ 5 และ 11 นาฬิกา แต่อย่างไรก็ตาม ความละเอียดและสัดส่วนของลาย ยังสอบตกค่ะ แผงคอม้า ตาม้าและก้อนเมฆ แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง (คนและม้าก็ดูผอมเพรียวกว่าของแท้ค่ะ)

โลโก้ที่ปลายเล็กก็เห็น ๆ ค่ะ ความละเอียดสอบตก Copyright หลัง “PARIS” จาก C กลายเป็น S ลายก็กลับหัว สรุปเส้นนี้ผ่านเรื่องลอนผ้าอย่างเดียวค่ะ

Design code ยังคงเป็น 7932 MA เหมือนเส้นก่อน Font ก็ไม่เหมือนค่ะ เส้นล่างเป็นเส้นที่เป็นของแท้นะคะ

อันนี้ต้องการให้เปรียบเทียบ ป้ายโลโก้ด้านหลัง และผ้าซับหลังนะคะ

ป้ายโลโก้ของแท้ Heavy Silk ด้านซ้าย เทียบกับของปลอมด้านขวา ของปลอมเป็นผ้าพิมพ์แต่ใช้ป้ายคล้ายกับของแท้ Heavy Silk

ด้านหลังของป้ายโลโก้ ของปลอมจะปักด้วยด้ายขาวเป็นแผงหนาทั้งป้าย ในขณะที่ของแท้จะเป็นแผงด้ายเฉพาะที่ส่วนรอยปักซึ่งเป็นการปักด้วยด้ายเส้นเดียว สังเกตได้ว่าจะมีด้ายเส้นนึงวิ่งพาดด้านบนของรอยปัก แต่ของปลอมเป็นด้ายแผง ๆ อธิบายไม่ค่อยถูก ดูภาพประกอบชัดเจนกว่าค่ะ (สีแดงของแท้ สีน้ำเงินของปลอมค่ะ)

ส่วนป้ายโลโก้ของเน็คไทผ้าพิมพ์จะไม่มีคำว่า “Made in France” กับ “100% SOIE” ซึ่งสองคำนี้จะอยู่กับ Design code ที่ปลายเล็กด้านหลัง

ป้ายของแท้ของเน็คไทผ้าพิมพ์ก็จะปักด้วยด้ายเส้นเดียว มีด้ายวิ่งพาดบนรอยปัก รูปนี้เห็นด้ายที่วิ่งพาดชัดเจน

จบแล้วค่ะของการเปรียบเทียบแท้และปลอม ซึ่งปัจจุบันของปลอมอาจจะมีการพัฒนาให้ใกล้เคียงกับของจริงมากขึ้น แต่ไม่ทราบว่ามีรายละเอียดอย่างไร ถ้าสมาชิกท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม มาแบ่งปันข้อมูลกันนะคะ หรือหากว่ามีของอยู่แต่สงสัยว่าแท้หรือไม่แท้ ก็ลองนำรูปมาช่วยกันดูได้ค่ะ

Page 1 of 4 123 ... LastLast