วิธีเลือกซื้อ rolex datejust lady แบบคร่าวๆ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 10 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 100

Thread: วิธีเลือกซื้อ rolex datejust lady แบบคร่าวๆ

bert_phantana's Avatar
    bert_phantana is offline Trusted Member Brandname Fan
    bert_phantana's Bank Account
    • Bank Account 1: 751X5X9X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    เสียสละเพื่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Smile วิธีเลือกซื้อ rolex datejust lady แบบคร่าวๆ

วิธีดู และเลือกซื้อ rolex datejust lady แบบคร่าวๆ
    บางคนไม่เข้าใจว่าทำไมหน้าตาเหมือนกัน แต่อันนี้ ถูก อันนี้แพง วันนี้ผมมีคำตอบมาให้ครับ

อย่างแรกก่อนที่เราจะเลือกซื้อ เราต้องดูงบในกระเป๋าตังก่อน

ผมจะแบ่งระดับราคาตามนี้
    - rolex หูรู ราคาจะถูกกว่า เนื่องจากว่าเป็นปีเก่า ราคาจะถูก
    ขึ้นอยู่กับสภาพ และอายุ (ถ้าบนหน้าปัดมีเพชรก็จะแพงขึ้นมาอีก)
    ผมไม่มั่นใจว่าผลิตกันมาตั้งแต่ปีไหน แต่ปีสุดท้ายที่ผมเห็นเป็นหูรู จะประมาณปี 1994-1995

- rolex หูตัน รุ่นนี้ราคาจะแพงขึ้นมาอีกหน่อย เริ่มจาก 7หมื่น จนไปถึงแสนต้นๆ

ส่วนปีที่เริ่มทำเป็นหูตัน ผมไม่มั่นใจนัก เพราะตัวปีเก่าที่สุดที่ผมเคยเห็นเป็นหูตันมันเป็นปี1998

เท่านี้เราก็พอจะมีวิธีการเลือกแบบคร่าวๆกันแล้ว
    คราวนี้เรามาดูกันว่า สาย2กษัตริย์ ที่เราเห็นอยู่เนี่ยมันเป็นทองกี่ K
    เพราะทอง 14k เรามักจะพบได้ใน rolexหูรู ปีเก่ามากๆ
    ราคาจะถูกลงไปอีกถ้าเป็นทอง 14k แน่นอนว่ากระจกหน้าปัด ต้องเป็นพลาสติก (เซลลูลอยด์)
    ราคาจะไปอยู่แถวๆ 5หมื่น ถึง 6หมื่น (เวลาซื้ออย่าให้เกินกว่านี้นะครับ แพงเกิน)

จำไว้นิดนึงนะครับ ว่ากระจกหน้าปัดของrolex นั้นเอามาเปลี่ยนกันไม่ได้
    เช่น เราไม่ชอบหน้าปัดพลาสติก อยากได้ แซฟไฟร์ มัน เอามาใส่กันไม่ได้นะครับ
    ต้องระวังเวลาเราเลือกซื้อนิดนึง นะครับ เช่น เราเห็นว่ามันเป็นหน้าปัดแซฟไฟร์
    แต่สายเป็น 14k ราคาดีซะด้วย ให้รู้ไว้เลยนะครับว่าสายเดิมได้ถูกถอดออกไปแล้วครับ
    หรือไม่ก็นาฬิกาเรือนนี้เจ้าของซื้อมามีแต่หัว แล้วเอาสายรุ่นเก่าๆมาใส่ เพราะราคาถูก
    ซึ่งจะไม่ตรงรุ่น

มาต่อกันถึงปีที่ผลิตกันครับ บางคนบอกว่าเราจะรู้ได้ยังไงว่านาฬิกาเรือนนี้ผลิตปีไหน
    ในกรณีที่ไม่มีใบเซอร์
    ให้เราถอดสายออกมาดูครับ (จ้างร้านนาฬิกาถอดออกให้ แล้วเราจดซีเรียลเอา) มันจะสลักไว้บนตัวเรือน ด้านฝั่งเลข6นาฬิกา ให้เราดูตัวอักษร
    ภาษาอังกฤษตัวแรกครับมันจะบอกปีที่ผลิต เลขต่อท้ายหมายถึงเรือนที่เท่าไร
    ถ้าไม่มีอักษรภาษาอังกฤษ หมายถึงว่าเก่ากว่าปี 1987

R = 1987-1988
    L = 1988-1990
    E = 1990-1991
    X = 1991
    N = 1992
    C = 1992-1993
    S = 1993-1994
    W = 1994-1996
    T = 1996-1997
    U = 1997 ตั้งแต่ เดือน สิงหาคม
    A = 1998 ตั้งแต่เดือน พฤษจิกา ถึง ธันวา ปี 2000
    P = 2001ตั้งแต่เดือน มกรา ถึง ตุลา ปี 2002
    K = 2002 ตั้งแต่เดือน ตุลา ถึง ตุลา ปี 2003
    Y = 2003 ตั้งแต่เดือน ตุลา ถึง ตุลา ปี 2004
    F = 2004 ตั้งแต่เดือน ตุลา ถึง เมษาปี 2006
    D = 2006 ตั้งแต่เดือนเมษา ถึง พฤษภา 2007
    Z = 2007
    M = 2008
    V = 2009

คราวนี้เรามาดูปีของสายกันมั่ง

L =1987
    M =1988
    N = 1989
    O = 1990
    P =1991
    Q = 1992
    R =1993
    S = 1994
    T หรือ W = 1995
    V = 1996
    Z =1997-1998
    X = 1999
    AB=2000
    DE=2001
    DT=2002
    AD=2003
    CL=2004
    MA=2005
    OP=2006
    EO=2007
    PJ=2008

ตัวเลขต่อท้ายภาษาอังกฤษ บอกเดือนที่ผลิต ในรูปเป็น DE-7 = ปี 2001 เดือน 7

*ถ้าปีของตัวเรือนเก่าหรือใหม่กว่าปีของสาย อณุญาติให้แค่ 1ปีเท่านั้น เพราะถ้าเกินกว่านี้
    ให้สงสัยไว้ก่อนเลยว่าของเคยถูกเปลี่ยนมา เนื่องจากสายเก่าพังหรือบานพับพังจนซ่อมไม่ได้แล้วเลยเอาของอีกเรือนมาใส่แทน แต่เป็นของแท้ เพราะถ้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์ทั้งเส้นโดนเป็นแสนแน่ครับ
    (ของศูนย์จะมีอักษร S เพิ่มเข้ามา S = service เช่น S-PJ )*

ตัวอย่างเช่น นาฬิกา ซีรี่ F =ปี 2004 สายต้องเป็น AD หรือ CL หรือ MA เท่านั้น

อีกจุดที่ไม่ควรข้ามไปคือ คอ ของสายครับ

สาย jubilee สองกษัตริย์ ทอง18k เบอร์ที่คอของสายจะมี 468B และ 468
    ส่วนสาย jubilee ที่เป็นสแตนเลสทั้งเส้น คอของสายจะเป็น 568B และ 568
    ผมคาดว่า B ที่ต่อท้ายตัวเลขจะหมายถึงรุ่นหูตัน ถ้าไม่มีจะเป็นของหูรู แต่อย่าเพิ่งเชื่อผมนะครับเพราะผมก็ไม่ได้แม่นเรื่องตัว B นัก ยกเว้นเลขน่ะต้องตามนี้เท่านั้นครับ
    เช่นถ้าคุณไปเจอคอ 568 อยู่บนสาย2กษัตริย์ แถมเจ้าคอ568 ก็ยังดันเป็น2กษัตริย์อีก ให้คุณรู้ไว้เลยว่า คออันนั้นมันได้ผ่านการดัดแปลงมาแล้วโดยเอาทองมะแปะไว้ด้านบนแล้วเชื่อมทับใหม่
    ลองเอาแว่นขยายส่องดูคุณจะเห็นรอยเชื่อมที่ปูดออกมา ผิดสังเกตครับ

แต่ที่สำคัญ คอของหูรู กับหูตัน มันเอามาใส่แทนกันไม่ได้ ต้องทำการดัดแปลงพอสมควรถึงจะใส่กันได้ ในกรณีที่ของเดิมพังหรือหาย
    ก็เลยเอารุ่นอื่นมาใส่แทน เพราะเบิกใหม่ข้างละ 6000 ครับ สำหรับ 468Bผมเคยลองเช็คราคาจากที่ศูนย์
    เพราะของเดิมมันคลอนนิดๆ (ไม่ไหวแพงเกิน) ช่างเค้าเลยบอกว่าจริงๆชิ้นนี้มักไม่ค่อยพังมันเอามาแต่งให้กระชับได้
    เดี๋ยวผมจะลองทำให้ดูก่อนจะได้ไม่เสียตัง แหะๆ (ค่อยคุยกันรู้เรื่องหน่อย) สุดท้ายออกมาดีมากมายเลย
    *หมายเลขคอ ที่ผมเอามาลง ใช้ได้กับ rolex lady 69173 สาย jubilee เท่านั้นนะครับ เพราะสายแบบอื่นจะเป็นเบอร์อื่นๆ*

มาว่ากันต่อครับ
    บางคนทำใจไม่ได้ สายกับตัวเรือนคนละปีกัน จริงๆแล้วมันก็เป็นของแท้ อย่าไปกังวลครับ
    เวลาซื้อก็ต่อราคาลงมาอีกหน่อย ซัก6-7พัน (อันนี้สายไม่ตรงปีนี่ลดลงหน่อยได้ไหม)
    แทงใจดำแน่นอน ผมว่า 80% ของร้านค้าต้องยอมลดให้ (เว้นแต่ว่าเจอพวกโหดๆหรือไม่รู้จริงๆ)
    ได้ของถูก แถมแท้ เพียงแต่ปีของสายไม่ตรงแค่นั้นเอง
    คิดซะว่าซื้อมาใส่ ไม่ได้เอามาสะสมยังไงมันก็แท้เอาเข้าศูนย์ได้ไม่หน้าแตก
    แต่ก็มีร้านค้าหลายแห่ง ขายราคาเวอร์เกินจริง สายดันไม่ตรงปีอีก ต่อก็ไม่ลดซักบาท
    อย่างนี้เราก็ไม่ต้องไปเสียเวลาครับ

*นาฬิกาตั้งแต่ปี 2002 จนปัจจุบัน บนกระจกจะมีโลโก้รูปมงกุฎสลักไว้ตรงเลข6นาฬิกา
    หรือภาษาชาวบ้านเรียก กระจกเลเซอร์ ถ้าไม่มี ให้ถอยห่างเลยครับ เพราะว่านาฬิกาเรือนนั้น
    หน้าปัดเคยแตกมา หรือ เป็นรอยลึก แล้วเจ้าของไม่ลงทุน ซื้อกระจกของปลอมมาใส่แทน
    ราคากระจกแบบนี้ของแท้อยู่แถวๆ 7-8พัน++ ครับ เวลามองให้ตะแคงนิดนึงให้โดนแสง
    เพราะค่อนข้างมองยาก ถ้าไม่ตั้งใจหาจะมองไม่เห็นครับ โดยมากผมจะเห็นใน rolex ซีรี่ 7 และ 17
    แต่ใน ซีรี่ 6 ผมยังไม่เคยเห็น ผมไม่ค่อยมั่นใจว่ามันมีในซีรี่ 6 รึป่าว ใครมีข้อมูลช่วยบอกผมด้วยครับ

(ของศูนย์จะมีอักษร S เพิ่มเข้ามา S = service)

บอกไว้อีกนิดนึงครับ rolex boy size ราคามักจะถูกกว่า lady นะครับ สบายกระเป๋าด้วย
    ขอให้มีความสุขกับการเลือกซื้อนะครับ ที่สำคัญอย่าลืมล้างเครื่องและเปลี่ยนซีลยาง
    ทุกๆ5ปีนะครับ นาฬิกาจะได้อยู่กับเรานานๆ
    Last edited by bert_phantana; 13-01-11 at 01:37.
    Thanks ootoonoo, geena, sugarmanjoe, karmkung, tao_, Nok3848, POPPINN, srirat, taezii, sichan, Ubbibb, OAT, SeXy_RoSe, sodamind, kwangtung, jan00009, kook, vapee, A-slim, katch007, AnnAnnAntz, gift_ka ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like Albatross ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

bert_phantana is offline Trusted Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

ถ้าสงสัยอะไรเพิ่มเติม ลอง PM รูป มาให้ผมดูก็ได้ครับ
    เผื่อว่าผมจะพอช่วยได้บ้าง

am_pleja is offline Registered Member Brandname Fan

รบกวนอยากให้เมล์ข้อมูลมาที่อีเมล์ให้หน่อยค่ะจะได้เก็บไว้เป็นความรู้ในการเลือกซื้อ
    am_pleja@hotmail.com
    ขอบคุณมากค่ะ

Quote Originally Posted by am_pleja View Post
    รบกวนอยากให้เมล์ข้อมูลมาที่อีเมล์ให้หน่อยค่ะจะได้เก็บไว้เป็นความรู้ในการเลือกซื้อ
    ต้องขอโทษจริงๆครับ
    จริงๆบทความนี้ผมยังทำไม่เสร็จเลยครับ นึกอะไรออกผมก็พิมพ์เพิ่มไปเรื่อยๆ
    รบกวนเข้ามาอ่านดูในนี้จะสะดวกกว่านะครับ เพราะว่าผมไม่มีต้นฉบับเก็บไว้

piyapohn's Avatar
    piyapohn is offline Registered Member Brandname Fan

ได้ความรู้มากเลยค่า ขอบคุณมากๆเลยนะคะ
    แอม

guccibaby's Avatar
    guccibaby is offline Trusted Member Brandname Fan
    guccibaby's Bank Account
    • Bank Account 1: 305X9X4X7X

ให้ความรู้แก่ชุมชน

ได้ความรู้เพียบเลย ขอบคุณมากนะค่ะ
    └( ̄▽ ̄*) ❤ (¯▽¯;)

Seaweed_Moji's Avatar
    Seaweed_Moji is offline Registered Member Brandname Fan

ว้าววว แจ๋วมั่กๆๆ ขอบคุณนะคร้า

Seaweed_Moji's Avatar
    Seaweed_Moji is offline Registered Member Brandname Fan

Quote Originally Posted by am_pleja View Post
    ตะเองก็ก้อบ เซฟๆๆ เอาสิจ๊ะ ทำไมต้องเมล ไม่เกตอ่า -*-

khunoate is offline Registered Member Newbie Brandname

ท่องไว้ FDZMV ถ้าไม่ใช่ ก็จะเป็นรุ่นเก่ามากก ครับ

enuwin's Avatar
    enuwin is offline Registered Member Brandname Fan

ได้ประโยชน์มากเรยค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ
    Like nubeebee ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Page 1 of 10 123 ... LastLast