ขอสักครั้งเถอะคับ ขอถามความเห็นหน่อยนะคับ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 5 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 41
    DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    DenMark's Bank Account
    • Bank Account 1: 803X0X7X6X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default ขอสักครั้งเถอะคับ ขอถามความเห็นหน่อยนะคับ

สวัสดี พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนนะครับ เด่นขอออกตัวก่อนนะคับว่าปกติเด่นจะไม่ชอบพูด หรือแสดงความเห็นเรื่องประเด็นการซื้อ-ขาย เลยนะคับ แต่แบบวันนี้ขอสักหน่อยเถอะคับ

เด่นขอถามว่า...... ถ้าทั้งๆ ที่เราทราบว่าเราจองหรือซื้อของหน้าเวปไม่ทัน แต่เราอยากได้ของสิ่งนั้น อืมมมม เด่นคิดว่าเค้าคงจะอยากได้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นะคับ ถึงขนาดว่า pm ไปเสนอราคาแก่คนขายที่สูงกว่าที่ลงประกาศไว้ โดยไม่สนใจว่าตัวเองจะมาก่อนหรือหลัง เด่นขอถามพี่ๆ เพื่อนๆ ว่าเป็นการกระทำที่สมควรจะกระทำไหมครับ?

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ มากนะค๊าบบบบบ ที่แวะเข้ามาอ่านและมาช่วยแสดงความคิดเห็นคับ

OReO is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Default RE: ขอสักครั้งเถอะคับ ขอถามความเห็นหน่อยนะคับ

เคยเจอเหตุการณ์แบบเดียวกันค่ะ แต่โชคดีที่เจอแม่ค้าน่ารักค่ะ
    เค้าปฏิเสธคนที่เสนอราคาสูงกว่าไปค่ะ เพราะตกลงขายกับอ้อแล้ว

ส่วนเรื่องสมควรกระทำหรือไม่นั้น ความคิดเห็นส่วนตัวแล้วคิดว่าไม่สมควรค่ะ
    ถ้าอยากได้จริงๆ ควรจะลงชื่อต่อคิวไว้ดีกว่า แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับผุ้ขายด้วยค่ะ
    ว่ากำหนดการขายไว้อย่างไร

srichardson's Avatar
    srichardson is offline Registered Member SBN Exclusive Master Brandname

Default RE: ขอสักครั้งเถอะคับ ขอถามความเห็นหน่อยนะคับ

โธ่ๆๆๆๆๆ น้องเด่น ใครทำน้องเด่นเนี้ย เดียวพี่จัดการให้ แฮะๆๆ โดยความเห็นแล้วพี่ว่าเสียมารยาทเป็นที่สุด แล้วคนขายเค้าขายให้มั้ยอ่ะเนี้ย แต่พี่ก้อเคยโดย คนขายถามบอกว่าพี่จะให้นู๋ทำยังงัยเค้าเสนอราคามาเท่านี้ พี่ก้อเลยปล่อยให้เค้าไป นี่ของพี่ยังดีที่คนขายอุตส่าห์โทรมาบอกก่อนอ่ะ ใจเย็นๆน่าน้องเด่น อะไรที่มันจะเป็นของเรามันก็ต้องเป็นวันยังค่ำแหล่ะ

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

nOonz is offline Registered Member Brandname Fan

เคยเจอเหมือนกานคร่ะ โดนตัดหน้าปายเรยอ่า แร้วแม่ค้าก้อใจร้ายด้วยค่ะ แง๊แง๊ อุดส่าโทปายนัดกันดิบดีเรยค่ะ ทามกานด้าย

คิดว่าไม่สมควรอย่างยิ่งค่ะ แต่ก้อแร้วแต่แม่ค้าอ่ะค่ะ มันเป็นสิทธิของเค้าอ่ะเนอะ - -

Guest

ผมว่าเรื่องแบบนี้มัน เฮ้อ...ห้ามยากอ่ะครับ คนซื้อถ้าอยากได้มากกกกกกกกกกกกกกกก็คงทำทุกทาง เช่นให้ราคาเพิ่ม สู้ราคา ขอแซงคิว เพื่อจะให้ได้เป็นเจ้าของสิ่งนั้น เพราะของสิ่งนั้นเป็นของที่ตามหามานานแสนนานตั้งแต่ชาติปางก่อน ส่วนถ้าคนขายร้อนเงิน และเห็นแก่เงินมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก็อาจจะยอมขายให้กับคนซื้อที่ยอมจ่ายมาก ดั่งกำลังเปิดประมูลกันในอีเบย์ มันคงต้องขึ้นอยู่กับความซื่อสัตย์ และความน่ารักของคนขายแหล่ะครับ ถ้าไม่ขายซะอย่างใครจะทำมายยยย...

SchoKoLaDe is offline Citizen Member Brandname Fan

จริงๆแล้วเรื่องนี้ไนซ์ว่ามันก็เปน market mechanism อ่ะค่ะ
    ถ้ามีคนอยากได้มากกว่า ราคาก็คงสูงขึ้นเป็นธรรมดา
    คนที่ขายของก็คงจะอยากได้ราคาที่สูงที่สุด

แต่ถ้ามองเรื่องมารยาทมันก็ไม่ควรมากๆอ่ะค่ะ
    ยิ่งถ้าตกลงขายกันไปแล้วด้วย
    เพราะถึงมันจะเป็นเรื่องปกติในตลาด
    แต่มันก็คือการผิดสัญญาดีๆนี่เองค่ะ
    ถ้าไนซ์เองเจอแบบนี้ ก็คงรู้สึกไม่ดีกับคนขายไปเลยเหมือนกัน

ไนซ์ว่าถ้าเป็นตลาดอื่น การกระทำแบบนี้คงไม่แปลกเท่าไหร่
    แต่สำหรับที่นี่ ไนซ์คิดว่าเราอยู่กันเปนครอบครัว
    เรื่องกำไร ผลประโยชน์ คงเป็นเรื่องรองมาจากความรู้สึกดีๆระหว่างเพื่อนๆใช่มั๊ยคะ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    due's Bank Account
    • Bank Account 1: 208X4X2X9X
    • Bank Account 2: 948X0X7X4X

เรื่องแบบนี้ในทางธุรกิจก็ผิดจริยธรรมค่ะ ทำไม่ได้เด็ดขาด ตกลงราคาและขายให้คนนึงไปแล้ว แล้วจะไปขายให้คนที่เสนอราคามากกว่าทีหลังเนี่ย น่าเกลียดม๊ากค่ะ อีกหน่อยก็จะไม่มีใครอยากค้าขายด้วยอีกแล้วค่ะ
    *****เก้าอี้ จะมีประโยชน์ ก็ต่อเมื่อมันว่าง *****
    พุทธทาสภิกขุ

joyseason's Avatar
    joyseason is offline Trusted Member Brandname Fan
    joyseason's Bank Account
    • Bank Account 1: 380X2X2X1X

ไม่น่าทำแบบนั้นอ่ะ.....
    ~~Don't let love to hurt yourself...!!!~~

nikio's Avatar
    nikio is offline Trusted Member Master Brandname
    nikio's Bank Account
    • Bank Account 1: 046X0X4X5X
    • Bank Account 2: 613X0X0X3X

พูดจิงๆว่า มันก็เป็นเรื่องของคนขาย เค้าก็มีสิทธิ์จะทำ
    แต่ถ้าวางมัดจำไปแล้ว...นี่ผิดกฎหมายกันไปเลย...
    ปล.เคยดูในทีวี รายการ คนหัวหมอ
    แต่ตามมารยาทก็ไม่ควรอะคะ....

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    wannit's Bank Account
    • Bank Account 1: 524X0X8X1X

โฮะๆๆๆๆ แล้วคนขายเค้าขายให้ป่าวอ่ะ

พี่เคยโดนขนาดว่าโอนเงินค่ามัดจำ ให้ไปแล้ว 10000 บาท เพราะเงินอยู่ในธนาคารแล้วมันติดเสาร์ อาทิตย์ กะว่าจะโอนให้วันจันทร์เต็มจำนวน แล้วให้ส่ง ems ให้เรา เชื่อป่าวว่า เค้าสามารถขายเป๋าใบนั้นให้คนอื่น แบบที่เงินเราอยู่ที่เค้า 10000 บาท เซ็งเลย เค้าให้เหตุผลว่า คนนั้นให้มากกว่า 1000 บาท เราเลยต้องปล่อย ใครอยากได้ให้มันไป หาใหม่ดีฝ่า ไม่ง้อ

Page 1 of 5 123 ... LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ