วันนี้เอาเทคนิค..การถ่ายรูปสินค้า brandname ให้ดูเหมือนมืออาชีพครับ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 60
    pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member Brandname Fan
    pepsi5510's Bank Account
    • Bank Account 1: 753X2X0X0X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    เสียสละเพื่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default วันนี้เอาเทคนิค..การถ่ายรูปสินค้า brandname ให้ดูเหมือนมืออาชีพครับ

เทคนิคการถ่ายรูป ไม่จําเป็นต้องใช้อุปกรณ์แพงๆครับ..แค่กล้องราคาถูกๆ โป๊ะไฟทั่วไป ก็ทําได้แล้ว...บอกตรงๆว่าออกมาแบบมืออาชีพ และสินค้าที่เราจะลงขายจะสวยงามและได้รายละเอียด เหมือนดูจากของตัวจริงเลยครับ.....

เรามาติดตามกันเลยดีกว่าครับ.

ไม่จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์ราคาแพง ก็สามารถ มีแสงในการถ่ายภาพได้ ในราคาไม่ถึง 20บาทครับ เพราะคุณสมบัติของ แสง ก็คือแสง แม้มาจากแหล่งกำเนิดแสงที่ต่างกัน หากเรามีการควบคุม และประยุกต์ใช้ ก็สามารถ นำมาใช้สร้างสรรค์ผลงานเล็กๆ ได้ และยังได้เรียนรู้ กับการจัดแสง ด้วยตนเองครับ

ภาพนี้ถ่ายโดยใช้ flash หัวกล้องยิงตรงใส่ นาฬิกาเลยนะครับ ผลออกมาอย่างที่เห็นครับ ภาพเห็นรายละเอียด แต่ขาดมิติ ดูแบน แสงแบบนี้เรียกว่าแสงที่ยิงเข้าทางข้างหน้าของวัตถุครับ

ผมคิดในใจ เอ้ ถ้าเราจะเล่นทิศทางแสง โดยไม่ใช้ flash แยก เราจะทำอย่างไร กับ อุปกรณ์อะไรได้บ้าง ปิ้ง ในสมองนึกขึ้นได้ มาลองใช้โคมไฟอ่านหนังสือดีกว่า เลยไปซื้อหลอด ใส้ 100watt จาก ปากซอยบ้านมาครับ 18บาท แหล่งกำเนิดแสง หน้าที่ก็คือให้แสงแก่เราในการถ่ายภาพ ไม่สำคัญว่าราคาเท่าไร ซึ่งแสงบางอย่างฟรี อย่างเช่นแสงจากธรรมชาติ แต่ตัวแปร เยอะมาก ซึ่งมีข้อจำกัดในเรื่องของทิศทางของแสง และเรื่องของ เงาสะท้อนที่จะถ่ายกับวัตถุที่มีเงาสะท้อนครับ
    จึงเป็นที่มาว่า ทำไม ต้องมีสตูดิโอ ซึ่งควบคุมและจัดแสง ได้ง่าย แต่ราคาค่อนข้างสูง แต่ถ้าเป็นวัตถุขนาดเล็ก ก็จะมี เต็นท์ ถ่ายสินค้า ซึ่งก็มีราคาสูงเช่นกัน

ผมจึงมาค้นของในลังเจอกับอุปกรณ์ บังคับแสงทิศทางของแสง อิอิ เรียกซะหรูเชียว จริงๆ ก็คือโคมไฟเก่านั่นเองครับ มันปลดประจำการไปตั้งนานแล้ว ตั้งแต่เรามีคอมพิวเตอร์ เราเองก็เริ่มลืม สิ่งที่เคยทำให้เราอ่านหนังสือที่เป็นกระดาษครับ ได้กลับมาใช้อีกครับ ทำให้คิดถึงวันเก่าๆ
    อุปกรณ์ ประกอบฉากชิ้นสำคัญต่อไป หาได้ทั่วไปเลยครับ ก็คือ กระดาษ a4 นั่นเอง กับแก้วกาแฟ 5 5 5 ดูเอาเองนะครับ ว่าแก้วกาแฟใช้ทำอะไร ใครจะใช้อย่างอื่นแทนก็ได้นะครับ ซึ่งในกระทู้นี้ผมจะเน้นของที่ง่าย และหาได้ใกล้ตัวเลยนะครับ เพราะเชื่อมั่นว่า ง่ายที่สุด คือ ดีที่สุด ผมทำได้ ใครก็ทำได้ครับ

เรามีตัววัตถุคือ นาฬิกาแล้ว มีโคมไฟ พร้อมหลอดไฟแล้ว มีฉากแล้ว สิ่งที่ขาดไม่ได้อีกอย่าง ก็คือขาตั้งกล้องครับ ผมใช้ขาตั้งกล้องถูกๆ อันละ 200 เอง จริงจริงจะไม่ใช้ก็ได้นะครับ เพียงแต่ ผมถ่ายคนเดียวเลย ต้องใช้ เดี๋ยวจะบอกว่าทำไมต้องใช้ครับ
    ลองสังเกตุดูนะครับ ภาพที่ได้จากการส่องแสงของโคม ซึ่งเราเรียกแสงแบบนี้ว่าแสงต่อเนื่อง โดยยิงมุม เฉียงเข้าหาตัวแบบ จากด้านบน ขวา เยื้องมาทางด้านหน้า เรียกว่า shortlight ทำให้แบบ ดูมีมิติมากขึ้นกว่า ยิงตรง boardlight แต่แสงจะแข็ง และเกิดเงาที่ กระดาษอย่างชัดเจนครับ ที่สำคัญภาพเหลืองจริงจริงมาแก้ปัญหากันครับ

เอาล่ะครับ มาตั้ง white balance กัน ก็เลือก ทังสเตน เลยนะครับ หรือไม่ก็ custom whitebalance กับภาพถ่ายกระดาษขาวเปล่าเปล่า ภายใต้แสงหลอดไฟ หลอดที่เพื่อนๆใช้ถ่าย ภาพที่ได้จะได้ white balance ที่ถูกต้องครับ แต่แสงก็ยังแข็ง และเงาตกทอดลงบนตัวกระดาษ ก็ยังคมอยู่ดีครับ

เราจะจัดการกันอย่างไร สำหรับแสงที่แข็ง จนทำให้เกิด เงาที่ กระดาษ a4 ล่ะครับ มาทำความเข้าใจกันนิดนึงนะครับ
    แสงนุ่มจะทำให้เราสามารถ ลดเงาที่เกิดขึ้นได้นะครับ และทำให้ subject ที่โดนแสงโดนตรงที่เคยขาดรายละเอียดจะมีรายละเอียดกลับมาครับ แล้วทำอย่างไรจะทำให้เกิดแสงนุ่ม

คือว่า แสงนุ่ม เกิดจาก
    1.แหล่งกำเหนิดแสง มีขนาด ใหญ่ เมื่อเทียบกับวัตถุที่จะถ่าย บางท่านนึกถึงดวงอาทิตย์ เพราะมีขนาดใหญ่มาก ใหญ่กว่าโลกเราอีก แต่วันที่ฟ้าโปร่ง ทำไม คนยืนกลางแดด จึงมีเงาเข้ม ใต้ตา ใต้คาง หรือแม้แต่ตอนเย็น ที่ฟ้าเปิด เงาก็ยังแข็งอยู่ดี แต่เราลองสังเกตุดูนะครับ มองขึ้นไปแล้วดวงอาทิตย์ เหลือดวงนิดเดียวเลย เมื่อเทียบกับตัวเรา เพราะฉะนั้นก็คือว่า มีขนาดใหญ่ที่หมายถึงคือ ใหญ่กว่าวัตถุแบบ เห็นได้ประจักษ์เลยครับ

2.แหล่งกำเนิดแสงอยู่ใกล้กับวัตถุ ยกตัวอย่างถ้าในสตูดิโอ อยากให้แสงนุ่มขึ้น นอกจากจะใช้ softbox ที่ใหญ่กว่าตัวแบบเยอะๆ แล้ว ก็ต้องขยับเข้ามาใกล้ตัวแบบมากขึ้นครับ ยิ่งใกล้ยิ่งนุ่ม แต่เป็นดวงอาทิตย์ นี่เราดึงมาใกล้ไม่ได้ ก็ต้องหาตัวกระจายแสงทีทำให้นุ่มมาอยู่ใกล้แบบ เช่น ผ้าใบ สีขาวขุ่น ขนาดใหญ่ ข้ามหัวตัวแบบ เหมือนถ่ายรถยนต์ครับ softbox ใหญ่ กว่าตัวรถยนต์อีก และอยู่ใกล้ตัวรถมากมาก ในขณะที่ต้องไม่บัง เฟรมนะครับ

คราวนี้มาดู สิ่งที่เราถ่ายกันบ้างครับ ว่าจะใช้อะไรในการทำให้นุ่ม ผมบอกแล้วนะครับ ว่าใช้ของใกล้ตัว และ ง่ายที่สุดคือดีที่สุด ผมทำได้ ใครก็ทำได้ที่ผมทำคือ ใช้ถุงพลาสติก ทำให้แสงนุ่มขึ้นโดยทำให้แสง ฟุ้งกระเจิง ทำให้ขยายแหล่งกำเนิดแสงจากโคมไฟ ให้ใหญ่ขึ้น เท่าขนาดของถุง ซึ่งเมื่อเทียบกับ นาฬิกาแล้ว ใหญ่กว่ามากเลยครับ แล้วผมก็ขยับถุงเข้ามาใกล้กับ นาฬิกาให้มากที่สุด โดยที่ไม่บังเฟรมที่จะถ่ายนะครับ

นี่คือที่ผมติดข้างใว้ว่าทำไมผมต้องใช้ขาตั้ง เพราะผมต้องใช้มืออีกข้างถือ ถุงพลาสติกนี่เอง และตั้งเวลาถ่ายเราลองมาเปรียบเทียบดู ระหว่าง สองภาพนี้นะครับ ภาพที่ใช้ ถุงพลาสติก กับภาพที่ไม่ได้ใช้ ภาพนี้ไม่ได้ใช้ถุงพลาสติก นะครับ สังเกตุดูเงาที่วัตถุนะครับ แข็ง และมีขอบคม รายละเอียดตรงขอบหน้าปัดสีส้มด้านขวาตัวเรือน รายละเอียดหาย เนื่องจากโดนแสงกระทบโดยตรงครับ

แล้วมาดูอีกภาพครับ ภาพนี้ใช้ถุงพลาสติกครับ ในที่นีถ้าใครมีอุปกรณ์อื่นที่ เป็นสีขาวขุ่น โปร่งแสง นะครับ เช่น กระจกฝ้า แผ่นกระดาษไขเขียนแบบ แผ่นพลาสติกขุ่นสีขาว กระดาษสา ผ้าม่านสีขาวบาง ผ้าขั้นกระทิของคุณแม่ ม่านห้องน้ำ และอีกมากมาย ก็แล้วแต่ความถนัดเลยนะครับ พอดีผมหาไม่ได้ และอยากให้ง่าย ก็ใช้ถุงนี่ล่ะ แต่ละวังมันไปโดนหลอดไฟละครับ เดี๋ยวมีวาบ เพราะมันร้อนมาก อิอิ

คราวนี้ลองดูนะครับ ส่วนของเงาที่ตกกระทบบนฉาก ลดความเข้มลง ความคมที่ขอบเงา หายไป ดูนุ่มนวลขึ้น รายละเอียดที่ตัวขอบหน้าปัดสีส้มด้านขวา กลับมาแล้วครับ เห็นชัดขึ้น

เทียบให้ดู ระหว่าง ใช้ flash หัวกล้องถ่าย กับ การจัดไฟโคมถ่าย แล้วใช้ถุงพลาสติกสีขาวขุ่นบัง ครับ

ขอขอบคุณกล้อง Pixpros ครับ

ลองใช้กันดูนะครับใช้ได้กับทุกๆสินค้า

ขอบคุณข้อมูลคุณ kanate ด้วยครับ..

ภาพ rolex ถ่ายจากกรรมวิธีคุณ kanate จาก http://www.thaiseoboard.com/index.php?topic=66795.0 ครับ

Last edited by pepsi5510; 13-09-09 at 07:02.
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72
    Thanks Rocketman, fb_shop, nuchy1711, soyujang, Brandnamelism_, Maxsir, supertaan, srirat, Major&Minor, Bank_cannotpost_cancled, PinkieLonely, Nelly Sweet, Nida, quinxes, madam-neat, iDnOuSe4, แม่ลูกสอง ก็สวยได้, paag, jeanscater, lengleng, loveseat, josungavm8, BirdBizBijoux, Siambrandname Webmaster, แป้งค่ะ ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like Minip, nuchy1711, ppp062, Major&Minor, gargoy153, HS-TAE ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

PaNgiE is offline Trusted Member Master Brandname
    PaNgiE's Bank Account
    • Bank Account 1: 931X1X8X5X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

โห มืออาชีพจริงๆค่ะ ออกมาสวยปิ๊งเลย ไว้จะลองวิธีนี้ดูนะคะ

HS-TAE's Avatar
    HS-TAE is offline Trusted Member Brandname Fan
    HS-TAE's Bank Account
    • Bank Account 1: 026X9X6X2X

Smile

ชอบ ๆ เจ๋งดีคับ .... เดี๋ยวลองไปทำมั่งดีก่า

ขอบคุณก๊าบบบบ
    My wish list:
    Louis Vuitton Damier canvas Brooklyn MM
    Louis Vuitton Damier graphite canvas Keepall 45
    Louis Vuitton Damier canvas Brazza wallet -- 03 Oct. 09
    Balenciaga Massenger Bag in BLCK color -- 25 Mar. 10
    Rolex Submariner Blue Dial

guccibaby's Avatar
    guccibaby is offline Trusted Member Brandname Fan
    guccibaby's Bank Account
    • Bank Account 1: 305X9X4X7X

Smile

โห ภาพสวยจริงๆด้วยค่ะ
    ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณมากนะค่ะ
    └( ̄▽ ̄*) ❤ (¯▽¯;)

BiQuE's Avatar
    BiQuE is offline Trusted Member Brandname Fan
    BiQuE's Bank Account
    • Bank Account 1: 049X2X7X2X
    • Bank Account 2: 142X6X8X1X

Bangkok Thailand
    Blog Entries
    1

Wink

งั้น ถ้าเราเพิ่มโคมไฟอีกดวง ก็จะช่วยแสงอีกด้าน เนอะ

แล้ว ถ้าเราเอาผ้าโปร่งบางๆมาครอบที่โคมไฟล่ะครับ จะได้ไม่ต้องคอยถือ...

ไว้ต้องลอง...ขอบคุณมากๆที่แนะนำนะครับ

chanok's Avatar
    chanok is offline Registered Member Brandname Fan

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ นะคะ ..

เด๋วต้องกลับไปลองดูบ้างแล้วล่ะ

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    Ohh's Bank Account
    • Bank Account 1: 788X0X7X8X
    • Bank Account 2: 053X2X6X9X

รับผิดชอบต่อชุมชน

H๐Me 's Honn !!

ว้าววววว

เป็นวิธีที่ง่าย ใช้ของใกล้ตัวมากก และราคาไม่แพงจริงๆค่ะ

ขอยืมวิธีนี้ไปใช้มั่งนะคะ ขอบคุณที่มาแนะนำค่า
    U r.. my L i F e

โอ๋

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member Master Brandname
    mol199's Bank Account
    • Bank Account 1: 001X3X6X8X
    • Bank Account 2: 120X0X0X3X
    • Bank Account 3: 497X0X2X2X

ปกติเวลาถ่ายภาพก็จะใช้กระดาษ A4 มาทำเป็น Background เหมือนกันค่ะ เพราะคิดแค่ว่าอยากให้ Background ดูสะอาด ขาวๆ สวยๆ

แต่ไม่เคยนึกถึงเรื่องการจัดแสง การหักเหของแสง และอุปกรณ์เสริม อย่างถุงพลาสติก หรือ กระดาษสีขาวขุ่น ว่าจะช่วยทำให้แสง soft ลงได้ เลยค่ะ

ขอบคุณ คุณ เป็บซี่ สำหรับข้อมูลและเทคนิคดีๆ ที่แสนจะประหยัด นี้ด้วยค่ะ
    *¤°•°• --» (¯`v´¯) «-- •°•°¤*
    ท่องไว้ .... เก่าไม่ไป ใหม่ก็ต้องไม่มา ....

WiWiaN_LV_BN's Avatar
    WiWiaN_LV_BN is offline Registered Member Brandname Fan

Thumbs up

แค่มีวัสดุในครัวเรือนก้อโปรได้แล้ว อย่างงี้นี่เอง ต้นกำเนิดตากล้องมือโปร
    ClassicChic "C H A N E L"

Kittypiggybent's Avatar
    Kittypiggybent is offline Trusted Member Brandname Fan
    Kittypiggybent's Bank Account
    • Bank Account 1: 594X3X9X3X

สวยเลย ใช้วัสดุใกล้ตัวด้วย หาไม่ยาก

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันนะคะ
    Thanks nuchy1711 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Page 1 of 6 123 ... LastLast