สอบถามความเห็นเพื่อนๆค่ะ แม่ค้าแจ้งสภาพใหม่มาก แต่ได้มาแล้วด้านในลอกค่ะ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11
    anjay21's Avatar
    anjay21 is offline Trusted Member Master Brandname
    anjay21's Bank Account
    • Bank Account 1: 256X0X9X1X
    • Bank Account 2: 045X4X0X3X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Arrow สอบถามความเห็นเพื่อนๆค่ะ แม่ค้าแจ้งสภาพใหม่มาก แต่ได้มาแล้วด้านในลอกค่ะ

ขอตั้งกระทู้สอบถามความเห็นของเพื่อนๆเกี่ยวกับกรณีนี้ค่ะ
    ประเด็นคือ ในกรณีแบบนี้ ผู้ซื้อและผู้ขายควรตกลงกันอย่างไรคะ ลูกค้าควรรับข้อเสนอของแม่ค้าหรือไม่ ในเมื่อ
    ผู้ขายคิดว่ารองเท้าสภาพดี (เก็บไว้สักพักแล้วแต่ไม่ได้แจ้งในตอนแรก) รับคืนแต่ไม่เต็มจำนวน
    ผู้ซื้อคิดว่ารองเท้าสภาพใหม่มาก(ตามที่ผู้ขายแจ้ง) จึงรับไม่ได้กับสภาพเก่าเก็บ และคิดว่าผู้ขายควรรับคืนเต็มจำนวนค่ะ

ข้อเท็จจริงนะคะ
    ตัดสินใจซื้อรองเท้าคู่หนึ่งมา 1400 บาท จาก log-in laura&tommy (หรือ log-in sarunnapa ไม่แน่ใจ login ค่ะ เพราะตอนจะซื้อรองเท้าติดต่อไปที่เบอร์ของ login laura&tommy แต่ต่อมาติดต่อ login sarunnapa เพื่อซื้ออย่างอื่นแต่ปรากฏว่าเป็นเบอร์เดียวกันค่ะ)
    แม่ค้าบอกว่าสภาพใหม่มาก ใส่ไม่เกิน 5 ครั้ง
    จึงเชื่อว่า รองเท้าใช้แล้วแต่ยังใหม่ จากรูปที่แม่ค้าลงขาย จะเห็นว่าด้านในไม่ลอกค่ะ
    แต่พอได้มาแล้ว ลองใส่แล้วพบว่า ด้านในลอกออกมาทั้ง 2 ข้าง ตามรูป
    ก่อนลองใส่ ก็ไม่ได้สังเกตนะคะว่าด้านในลอกมั้ย ลองใส่แล้วจึงพบว่าด้านในมันลอกออกมา
    สำรวจดูหนังด้านในรองเท้าแล้ว คิดว่าน่าจะเสื่อมลงเนื่องจากเก่าเก็บ หากสัมผัสโดน หนังบริเวณนั้นจะลอกร่อนออกมาค่ะ
    เมื่อได้รับแจ้ง แม่ค้าจึงรับคืน ที่ 1000 บาท (บทสนทนาใน sms ตามรูป)
    แต่ลูกค้าเห็นว่าไม่ยุติธรรมเพราะรองเท้าเก่าเก็บ ไม่ได้สภาพใหม่เหมือนที่แม่ค้าแจ้ง ควรคืนเงินทั้งหมด

ขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยค่ะว่าควรตกลงกันอย่างไรดีคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Last edited by anjay21; 02-03-14 at 15:15.

Angie is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Default Re: สอบถามความเห็นเพื่อนๆค่ะ แม่ค้าแจ้งสภาพใหม่มาก แต่ได้มาแล้วด้านในลอกค่ะ

Nine West เราพอเก่าแล้วก็ลอกแบบนี้เหมือนกัน แต่พอลอกเราก็ไม่ใส่เลยนะ เพราะมันใส่ไม่ได้จริงๆมันจะลอกติดเท้ามาเยอะมาก
    Thanks anjay21 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

penninny's Avatar
    penninny is offline Trusted Member Master Brandname
    penninny's Bank Account
    • Bank Account 1: 001X9X0X3X

Default Re: สอบถามความเห็นเพื่อนๆค่ะ แม่ค้าแจ้งสภาพใหม่มาก แต่ได้มาแล้วด้านในลอกค่ะ

ดูของที่ได้รับไม่เหมือนรูปที่ลงขายนะครับ โดยเฉพาะด้านข้าง เคยขาย Ferragamo ตามสภาพ1000บาทเอง ผมว่าเอามาอ้างไม่ค่อยถูกว่าราคามือหนึ่งแพง ควรเอารูปสภาพตามจริงมาบอกกันดีกว่าครับ สภาพไม่ตรงก็ควรรับคืนครับ
    Thanks anjay21 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like AO Kanokkarn ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

oy_benjawan's Avatar
    oy_benjawan is offline Trusted Member Master Brandname
    oy_benjawan's Bank Account
    • Bank Account 1: 218X3X7X6X
    • Bank Account 2: 730X7X2X1X

พื้นด้านในรองเท้าน่าจะหมดสภาพแล้วค่ะ ถ้าเป็นเรา สภาพเหมือนใหม่ คือไม่น่าจะมีตำหนิเยอะขนาดนี้ค่ะ
    Like AO Kanokkarn ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

แม่มดpotter is offline Trusted Member Brandname Fan
    แม่มดpotter's Bank Account
    • Bank Account 1: 612X0X9X4X

น่าจะถ่าย ข้างใน ให้ ล/ค ดูข้างใน นะคะ เพราะ มันลอกแบบนี้ ล/ค เหน ตอนแรก คงไม่เอา แน่ ตามความคิดเรา

anjay21's Avatar
    anjay21 is offline Trusted Member Master Brandname
    anjay21's Bank Account
    • Bank Account 1: 256X0X9X1X
    • Bank Account 2: 045X4X0X3X

รับผิดชอบต่อชุมชน

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ ที่มาลงกระทู้เพราะอยากทราบความเห็นเพื่อนๆจริงๆค่ะ
    ในรูปที่แม่ค้าลงขาย ด้านในไม่มีตำหนิค่ะ ประกอบกับตอนที่ sms คุยกัน แม่ค้าบอกว่าสภาพใหม่มาก
    จึงเชื่อว่าอาจใช้มาแล้ว แต่สภาพใหม่ค่ะ ไม่นึกว่าจะเก่าเก็บ(บอกได้จากสภาพรองเท้าที่ลอกค่ะ)
    ตอนของอยู่ที่แม่ค้า แม่ค้าอาจไม่ทราบตำหนิก็ได้ค่ะ และลูกค้าก็มาพบตำหนิตอนที่ลองใส่แล้ว
    ตอนนี้ตกลงกันได้แล้ว โดยแม่ค้าให้สาบานว่าเราไม่ได้โกหกเรื่องสภาพสินค้า และจะคืนเงินเต็มจำนวน
    ซึ่งเรายินดีสาบาน และขอตั้งกระทู้นี้ทิ้งไว้เพื่อขอความเห็นจากเพื่อนๆในกรณีแบบนี้เผื่อเกิดเหตุการณ์แบบเดียวกันนี้อีก และ
    เตือนแม่ค้า/ลูกค้า ให้บอกรายละเอียดให้ครบถ้วน ขอรูปเพิ่มเยอะๆค่ะ
    Last edited by anjay21; 02-03-14 at 15:35.
    Like Twinkle Star ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

mypooh is offline Citizen Member Master Brandname

เราเป็นคนนึงที่รองเท้่าเยอะมากๆ และจะมี 2 brands หลักคือ ninewest และ charls and keith
    ในฐานะแม่ค้า เคยเกิดเหตุการณ์คล้ายกันคือ ถ่ายรูปลงขาย สวยงาม (เพราะใส่แค่ไม่กี่ครั้ง) ผ่านไปมีลูกค้ามาขอรับ เราจะทำความสะอาดก่อนส่ง ปรากฏ แค่เช็ด ด้านในมันร่อนออกมา เลยต้องแจ้งลูกค้า ถ่ายรูปและโอนเงินคืนคะ ...แต่ถ้าเราไม่ได้ทำความสะอาดและแพคส่งเลย คาดว่าลูกค้าคงเจอเหตุการณ์นี้คะ

ในฐานะลูกค้า เคยได้ ninewest มาคู่ละ 1000 จากในนี้
    ตอนได้มาเราทำควาสสะอาดก่อนใส่ไม่มีปัญหา ใส่ไปเที่ยว คาดว่าคงร้อนและเหงื่อออก ลอกติดเท้ามาเลย
    กลับมาถ่ายรูปให้แม่ค้าดู ... เค้าเข้าใจคืนเงินให้เต็มจำนวนคะ
    ต่างคน ต่างไม่คาดว่าจะเจอเหตุการณ์นี้ แต่เข้าใจกันคะ

ขอให้เข้าใจกันได้ด้วยดีนะคะ ^^
    ปล. เราเคยดูกระทู้แม่ค้าท่านนี้บ่อยๆ ยังคิดเลยว่าถ้าเท้าเท่าเราคงสอยไปหลายคู่เบยยยย

Maggula's Avatar
    Maggula is offline Citizen Member Master Brandname

มองอีกมุมหนึ่ง มันก็เป็นไปได้ค่ะที่ตอนแม่ค้าเอารองเท้ามาถ่ายรูปขาย สภาพมันยังดี แต่ที่จริงคือมันเสื่อมสภาพแล้ว เพียงแค่ไม่มีการใส่ ไม่มีอะไรไปรบกวนมัน มันเลยยังเกาะตัวอยู่เหมือนสภาพปกติ แต่พอผ่านการขนส่ง เจอความร้อน แล้วพอลูกค้าได้รับของ ลองใส่ดู เท้าเสียดสีกับพื้นด้านใน มันก็ลอกออกหมดเลย ซึ่งลักษณะนี้เป็นอาการปกติของกระเป๋า รองเท้าที่ทำจากหนังเทียม (PU Leather) ค่ะ รองเท้ากระเป๋าของเราเป็นบ่อย ยิ่งพวกที่ไม่ได้ใช้เลย เก็บไว้ในตู้อย่างเดียว เปิดตู้มาดูทีไร ก็เห้ฯว่าสภาพมันยังดีเหมือนเดิม แต่ถ้ามาใส่ปุ๊บ หลุดติดเท้าขึ้นมาเลย แล้วพอหลุดนิดนึง มันจะลามไปเรื่อย จนกว่าจะลอกทั้งหมดค่ะ

กรณีนี้ เรามองว่า อาจเป็นไปได้ที่ตอนเแม่ค้าเอามาถ่ายรูป มันยังดีอยู่ ยังไงก็ขอให้ตกลงกันได้ด้วยดีค่ะ
    Like แม่มดpotter ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Tukta Janes's Avatar
    Tukta Janes is offline Trusted Member Master Brandname
    Tukta Janes's Bank Account
    • Bank Account 1: 871X0X3X8X

จากประสบการณ์ส่วนตัว รองเท้าเก็บไว้ไม่ได้เอามาใส่ พอจะใส่อีกที รุ่ยตามรูปภาพเลยค่ะ เราว่าแม่ค้าควรรับผิดชอบค่ะ เพราะไม่มีใครมีความสามารถในการทำให่รองเท้ารุ่ยได้ขนาดนี้ หากไม่เก่า

ห้องเครื่องสำอางค์ >>> http://sbntown.com/forum/forumdisplay.php?43-3
    มือถือและอุปกรณ์, คอมพิวเตอร์ >>> http://sbntown.com/forum/forumdisplay.php?44-5
    ฝากได้แต่ลิ้งค์ ห้ามลงรูปและรายละเอียด http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1081521
    กฎ 8 ข้อใหม่บังคับใช้แล้ว http://siambrandname.com/forum/showt...post1065817041
    แบรนด์อะไร ห้องไหน >>> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=210924

natty20 is offline Trusted Member Master Brandname
    natty20's Bank Account
    • Bank Account 1: 038X6X6X7X

แม่ค้าจ่ายคืนเถอะค่ะสงสาร ใจเขาใจเรา

Page 1 of 2 12 LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ