my nudie

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 10 of 21

Thread: my nudie

aumm is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    aumm's Bank Account
    • Bank Account 1: 738X3X4X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Blog Entries
    1

Talking my nudie

ขออนุญาติคัดลอกมาจาก

credit : sunnyboyz, nongnhum, และคนอื่นๆนะครับ

Nudie jeans

เริ่มจากประวัติเรื่องราวความเป็นมาของ Nudie คล่าวๆกันก่อนครับ Nudie Jeans เป็นแบรนด์เสื้อผ้าจากสวีเดนเป็นอีกบริษัทเสริมของ Svenska Jeans AB โดย Maria Erixsson อดีตลูกจ้างและเป็น AD ของ Lee ยุโรป Nudie เองก่อตั้งอย่างเป็นทางการในปี 2001 ใช้เวลาประมาณ3-4ปี ในการขึ้นมาเป็นท๊อปแบรนด์ที่ชื่นชอบของคนทั้งหลาย โดยเฉพาะปี 2004 รายได้ของบริษัทเติมโตขึ้นถึง 70% แบรนด์ Nudie เริ่มต้นด้วยการมียีนส์แค่ 4 รุ่นเท่านั้นจนปัจจุบันได้เพิ่มขึ้นเป็น 11 รุ่น Nudie เชียวชาญในด้านวัตถุดิบและการฟอก denim jeans แต่สินค้าของแบรนด์ก็รวมไปถึงเสื้อผ้าและเครื่องประดับอย่างอื่นอีกมากมาย อย่างไรก็ตามช่วงปี 2003 ยอดขายของ Nudie กว่า 70% มาจาก Denim Jeans ปัจจุบันบริษัท Nudie ขึ้นมาอยู่เคียงคู่กับ Acne Jeans, WESC และ J. Lindeberg เหล่าบริษัทเสื้อผ้าที่ประสพความสำเร็จในสวีเดน โดยบริษัท Nudie เองได้ส่งขายปลีกมากกว่า 20 ประเทศ

รุ่นของ Nudie
    Nudie ตอนนี้มีทั้งหมด 13 รุ่นนะครับ นับ LAB ด้วย
    1. Average Joe ชื่อเรียกย่อ AJ กระบอกตรง กระเป๋าไม่ต่ำ
    2. Bootcut Barry ชื่อเรียกย่อ BB
    3. Even Steven ชื่อเรียกย่อ ES กระบอกเล็กครับ
    4. Flare Glenn ชื่อเรียกย่อ FG
    5. Grim Tim ชื่อเรียกย่อ GT เดฟเท่า TF ต่างที่ต้นขาใหญ่กว่า กระเป๋าหลังไม่ต่ำ
    6. Narrow Boot ชื่อเรียกย่อ NB
    7. Regular Ralf ชื่อเรียกย่อ RR ขาตรง ปลายม้า
    8. Slim Jim ชื่อเรียกย่อ SJ กระบอกตรง ปลายขาม้านิดๆ กระเป๋าหลังต่ำ
    9. Straight Sven ชื่อเรียกย่อ SS
    10. Super Slim Kim ชื่อเรียกย่อ SSK เดฟมาก
    11. Thin Finn ชื่อเรียกย่อ TF เดฟ กระเป๋าต่ำ
    12. Tight Long John ชื่อเรียกย่อ TLJ เดฟมาก ผู้หญิงเลือกใส่รุ่นนี้เยอะ
    13. Lab

ส่วนแบบ ผ้านั้นก้จะมีหลายแบบเช่นกันครับแต่ผมจะพูดถึงหลักๆนะครับ
    1. Dry, Dry Stretch สีน้ำเงินธรรมดาๆครับ
    2. Dry Comfort สีจะประมาณ Dry Stretch แต่มองแล้วเหมือนมีด้ายขาวแซม ด้ายกระเป๋าหลังเป็น
    3. Dry Greycast สีน้ำเงินออกเขียวคล้ำๆ จะออกแนวสนิมๆ
    4. Dry Dirt Organic
    5. Dry Japan ผ้าออกเขียวๆแต่สีตกเป็นสีน้ำเงิน
    6. Dry Selvage สีน้ำเงินธรรมดาๆครับ แต่มีริม
    7. Organic Dry Organic จะพูดต่อจากหัวข้อนี้อีกทีนะครับ แบบ เจาะลึก
    8. Dry Black สีดำครับ
    9. Dry Black Selvage สีดำออกๆเทา มีริม
    10. Dry Black Coated สีดำใส่แล้วออกเงาๆเป็นมันๆ ใส่นานๆเหมือนหนัง
    11. Dry Grey Coated สีเทาครับ ใส่แล้วออกเงาๆเป็นมันๆ
    12. Ultra indigo Coated ตัวนี้จะ น้ำเงินเข้มออกดำๆเขียวๆ ใส่แล้วออกเงาๆเป็นมันๆ
    ** Thin Finn Ultra Indigo Coated ใส่แล้วขึ้นริ้ว ซื้อมาแรกๆดูผ่านๆเหมือน Dry Black Coated สีออกน้ำเงินเข้มมาก ใส่ไปเรื่อยๆจะน้ำเงินขึ้นเรื่อยๆ>> pic1 | pic2 | pic3

รุ่นที่เดินด้ายขาวทั้งตัวTight Long John Organic Rinse
    Slim Jim White Denim
    Slim Jim Ecru Black
    Average Joe Old Scarped Indigo
    Grim TIm Old Scarped Indigo
    Slim Jim Blondie Stretch
    Grim Tim Blondie Stretch
    Narrow Boot Blondie Stretch

Dry = ผ้าดิบ
    Selvage = มีริม
    Coated = ใส่แล้วเป็นมันๆเงาๆ
    Organic = วัสดุเป็นมิตรสิ่งแวดล้อม

มาว่ากันถึงเรื่อง Organic นะครับ
    ตาม ปกติแล้วเนี่ย เป็นที่รู้กันว่ายีนส์ หรือเดนิม จะทำมาจาก Cotton หรือฝ้าย นั่นเอง ซึ่งในการปลูกฝ้ายเนี่ย ได้ทำร้ายโลกของเราทีละเล็กน้อย ไม่ว่าจะเป็นการสิ้นเปลืองทรัพยากรน้ำ (ใช้ถึง 7000 - 29000 ลิตร ต่อเสื้อผ้า 1 กิโลกรัม) รวมไปถึงการใช้สารพิษต่างๆ และการใช้ยาฆ่าแมลง คุณรู้หรือไม่ว่า ไร่ฝ้ายรวมกันทั้งโลกนั้น ใช้ยาฆ่าแมลงเป็น 25% ของการใช้ทั้งโลก!
    เพราะฉะนั้น ชาวนูดดี้ เค้าก็เลยเล็งเห็นว่า เราต้องเริ่มทำอะไรสักอย่าง เพื่อโลกของเราแล้ว ก็เลยริเริ่มพัฒนา ยีนส์ออร์แกนิก ตามหลังผักผลไม้ต่างๆมาติดๆ ซึ่งยีนส์นี้ผลิตมาจากฝ้ายออร์แกนิก 100% และส่วนผสมของด้ายดิบหลายชนิด ฝ้ายออร์แกนิกที่พวกเค้าเลือกมาใช้นั้น มาจากซัพพลายเออร์ 3 เจ้าหลักด้วยกัน
    ทุกขั้นตอนในการผลิตยีนส์ออร์แกนิกนี้ ล้วนแล้วแต่ทำตามขั้นตอนปฏิบัติอย่างเคร่งครัด ฝ้าย ที่ใช้ นำมาจากไร่ฝ้ายออร์แกนิก การปั่นฝ้าย การย้อมสี ต้องทำตามขั้นตอนที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม รวมถึงการใช้วัตถุดิบที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมด้วย เช่นแป้งที่ใช้ลงแป้งในยีนส์ และการใช้คราม ยกเลิกการใช้ส่วนผสมรุนแรงหรือสารเคมีต่างๆ เพื่อซื่อสัตย์ต่อเป้าหมายที่พวกเค้าวางเอาไว้ว่าบริสุทธิ์ 100%
    ส่วนการฟอกยีนส์ก็จะเป็นการฟอกโดยใช้วิธีธรรมชาติ ไม่ใช้สารเคมีที่เป็นอันตราย บางตัวก็ใช้เอนไซม์ และน้ำตาล แทนที่การใช้คลอรีน
    ข้อแตกต่างระหว่างยีนส์ออร์แกนิกต่างๆ ของนูดดี้

Dry Dirt Organic
    เป็น ผ้ายีนส์ออร์แกนิกจากอิตาลี จะดูดิบๆ และวินเทจ ขั้นตอนการทำผ้าตัวนี้จะค่อนข้างเป็นแบบดั้งเดิม เกือบๆจะแฮนด์เมคเลย (ทำผ้านะคะ ไม่ใช่ยีนส์) สีครามของมันก็เลยจะดูเข้มและลึก มีมิติ

Aged Organic Dry
    เป็นยีนส์ 12.5 ออนซ์ ผลิตผ้าจากตุรกี จะมีสีที่เป็นเอกลักษณ์มากๆ ครามทำมาจากพืชผัก

Organic Dry
    เป็นยีนส์ 13.5 ออนซ์ จากตุรกีเหมือนกัน ซึ่งทำมาจากฝ้ายออร์แกนิก 100% ย้อมสีด้วยมือ แบบเดียวกับกรรมวิธีโบราณของญี่ปุ่น

Organic Eco Wash
    ยีนส์ 12.5 ออนซ์ ทำในตุรกีเหมือนกัน จากฝ้ายออร์แกนิก 100% ทอโดยวิธีพื้นบ้าน และฟอกโดยไม่ใช้สารเคมีเลย

Organic Rinsed
    เป็น เดนิมจากอิตาลี ทำมาจากฝ้ายออร์แกนิก 98% ผสมกับ elasten 2% เพื่อความยืดหยุ่น และกรรมวิธีในการทำ ได้ผ่านการล้างน้ำมาแล้ว เพื่อความยืดหยุ่นอย่างเต็มที่

Organic Dry Ecru Embo
    ผ้า เดนิมน้ำหนักเบา 10.5 ออนซ์ ผลิตในตุรกี ทำมาจากฝ้ายออร์แกนิก 98% ผสมกับ elasten 2% ใช้ด้ายสีน้ำตาลอ่อนในการตัดเย็บ ผ้าที่ใช้เป็นกระเป๋า ทั้งหมดเป็นออร์แกนิก 100% กระดุมเหล็กทั้งหมดทำมาจาก ทองแดงล้วนๆ

Organic Eco Bright Wash
    ผ้า เดนิม 11.5 ออนซ์ ทำในตุรกี ผ้าที่ใช้เป็นกระเป๋า เป็นออร์แกนิก 100% และป้ายยี่ห้อทำมาจากหนังแท้ กระดุมและหมุดเหล็กทำมาจากทองแดง ฟอกโดยวิธีธรรมชาติ และไม่ใช้สารเคมีอันตราย

Organic Dry Navy Embo
    ผ้าเดนิม 11.5 ออนซ์ ทำในตุรกี ตัดเย็บด้วยด้ายสีน้ำเงินเข้ม ผ้าที่ใช้เป็นกระเป๋า เป็นออร์แกนิก 100% และป้ายยี่ห้อทำมาจากหนังแท้

Organic Light Eco Wash
    เป็นเดนิมจากอิตาลี ทำมาจากฝ้ายออร์แกนิก 98% ผสมกับ elasten 2% ผ่านการล้างน้ำมาแล้วเช่นกัน ใช้กรรมวิธีการทอผ้าและย้อมสีแบบโบราณ

จบเรื่อง Organic ครับ

มาต่อด้วยเรื่อง indigo นะครับindigo จิงๆคือสีคับ แต่จะไม่ใช่สีที่เป็นทางการแบบสีแดงสีน้ำเงิน จะเป็นชื่อสีที่จะรู้จักกันในพวกผู้ผลิตเสื้อผ้า สีจะออกไปทางสีน้าเงิน
    สี indigo เมื่อก่อนจะเป็นการรวมเอาพืชหลายๆชนิดมาผ่านกรรมวิธีจนได้สีน้ำเงินเข้มๆ แต่เดี๋ยวนี้กางเกงยีน 99.99% เป็น indigo แบบใหม่คือ synthetic indigo
    พูดง่ายๆคือ indigo แบบสังเคราะห์ ถ้าจะหาแบบที่ทำมาจากพีชจะเรียกว่า natural indigo ราคาก็จะแพงมากๆ ประมาณ 15000++ คับ
    พวก premium jeans ของยี่ปุ่นก็จะมีรุ่น natural indigo ประมาณยี่ห้อละ 1-2 รุ่นเท่านั้น
    สำหรับ nudie ก็จะมีอยู่รุ่นเดียวคือ Regular ralf dry viggie indigo คับ

ความรู้อื่นๆเพิ่มเติม

คนที่ต้นขาใหญ่มากๆหรือคนที่อ้วนตัวใหญ่ๆนะครับแนะนำ Slim Jim กับ Even Steven 2 รุ่นนี้เหมาะมากครับ
    จะเป้นทรงกระบอกออกม้านิดๆนะครับ

ส่วนผุ้ที่ต้องการแบบเดฟๆ เรยก้มีทั้งหมด 3 รุ่นที่แนะนำ มี tight long john , Grimtim และ Thinfinn
    3 ทรงนี้จะออกเดฟนะครับ จริงๆแล้วคนขาใหญ่อยากเดฟก็ได้นะ แต่ว่า ต้องไปลองใส่ดูที่ร้านนะครับท่านอาจจะชอบหรือไม่ชอบก็ได้

Nudie ขาเดฟ รุ่นหลังๆมานี้จะผสมผ้ายืด 2% หมดนะครับ
    เมื่อก่อนจะไม่ยืดครับ ผ้ามันจะแข็งและมันจะบาดขาตรงหลังเข่าทำให้เป็นแผล จึงเลยผสมผ้ายืด 2% เพื่อความสะดวกสบายครับ

เรียงลำดับจาก เดฟ มาก >> เดฟ น้อยนะครับ
    High kai>>>>>tight long john >>>>>Super Slim Kim >>>>> Thinfinn >>>>> Grimtim >>>>> Slimjim

รุ่นที่เป็นกระดุมจะมีRegular Ralf, Straight Sven, Grim Tim, Average Joe และ Even Steven
    นอกนั้นจะเป็นซิปทั้งหมดนะครับ

เรื่อง สีตก ริ้ว
    เรื่องสีตก นั้น ถ้าบอกว่าเป็นผ้า Dry ละก็ ตกหมดครับอยุ่ที่ว่าจะตกมากตกน้อยแล้วแต่ นะครับ
    ส่วน ริ้วคือ รอยที่เราใส่ไว้ก่อนซักนั่นแหละที่ยับๆหน่ะครับพอซักแล้วสีที่เคลือบกางเกงยีนส์จะตก
    ครับ แล้วจะเห็นร่องรอยที่เราทำไว้ = ริ้ว
    ระยะเวลาควรจะ6เดือนขึ้นไปครับเพราะถ้าไม่ลุยจริงๆ มันจะไม่ได้ผลออกมาแบบที่ต้องการแต่ก็แล้วแต่ชนิดของผ้าด้วยครับ
    ผ้าที่ต่างกันเวลาซักก็จะออกมาต่างกันครับ ส่วนรอยที่กระเป๋า หลัง คือใส่วัสดุสิ่งของอะไรไปก็ได้ในกระเป๋าพอใส่ไปซักพักจะขึ้น fade ออกมา

เรื่อง ออนซ์
    จำนวนออนซ์คือความหนาของผ้าครับ ซึ่งยีนส์ญี่ปุ่นจะมีความหนามากกว่าทางยุโรปครับยีนส์ยุโรปทั่วๆไปพวกnudie ก็ประมาน 12.5 ครับ
    แต่ก็จะมีบางรุ่นบางแบรนด์เช่น Levi 505 ปี67 จะหนา14.5 ครับ ส่วนของยี่ปุ่นนี่14.5ถือว่าทั่วไปครับทั้ง Skull หรือ Samurai
    อย่างพวก Evisu ก็หนาถึง19ออนซ์เลยก็มีครับ

เรื่องความทน
    แต่ละตัวคุณภาพการผลิตน่ะเท่ากันครับ แต่ผ้าแต่ละรุ่นเนี่ยไม่ได้เท่ากันนะครับ ผ้าแต่ละแบบก็มีความทนทานที่แตกต่างกันไป
    ขึ้นอยู่กับความหนาของผ้า ที่มาของผ้า เช่น ตุรกี อิตาลี ญี่ปุ่น ฯลฯ คุณภาพก็ไม่เท่าเทียมกัน จึงอยุ่ที่การสวมใส่ลุยแค่ไหน
    มากกว่า แล้วที่ใส่แล้วมี ขุยๆ นั่นไม่เป็นไรครับ เป็นกันหมด แล้ว

เรื่องการทำความสะอาด
    ถ้าเลอะไม่อยากซักให้ แช่ในน้ำเย็นทิ้งไว้เฉยๆ ไม่ต้องไปขยี้ ทิ้งไว้ 15-30 นาที แล้วไป พาดราวตากให้แห้งแล้วใส่ต่อได้เรยครับ
    แต่ถ้าเอะแบบมากๆๆ แนะนำให้ไป ซักแห้งครับแช่ในน้ำเย็น จะทำให้ หด นิสนึงใส่อีกแป็ปก็กลับมาเหมือนเดิม
    ส่วนเวลาซักจริงๆ ตอนซักกลับด้านเอาด้านในออกมาด้านนอกนะครับแล้วผงซักฟอกนั้น อย่า!!ใส่พวกสารฟอกขาวนะครับ

ส่วนราคานะครับผมไม่ค่อยทราบมากเท่าไหร่
    0819852880<<<เบอร์ Pronto Siam
    026131532<<<เบอร์ Adjective Central world
    ส่วนคนที่รับ pre - order ใน S4S ก็ดูในหน้าแรกของเวปอ่ะครับ มีหลาย

**วิธีการวัดเอวและเลือกไซ้สำหรับ Nudie Jeans

พอดีมีคนถามก็เลยเอามาโพสเลยเผื่อท่านอื่นๆ อันนี้เป็นแนวทางของผมเอง อาจจะไม่เหมือนท่านอื่นๆก้ได้นะคับ

วิธีการวัดเอวและเลือกไซ้สำหรับ Nudie Jeans

กางเกงแต่ละยี่ห้อนั้นไซ้ก็จะแตกต่างกัน คำถาม classic เรื่องไซ้ของ Nudie ก้จะประมานว่า "ผมใส่กางเกงเอว 30 จะใส่ Nudie ไซ้อะไร"
    ซึ่งกางเกงเอว 30 ที่คุณใส่นั้นก็ไม่ได้บอกว่ายี่ห้อไร ถ้า 30 Levi's กับ 30 Diesel นี่คนละเรื่องเลยนะคับ
    การวัดจึงค่อนข้างแน่นอนกว่า วิธีคร่าวๆนะคับ

เอวคือตรงประมานสะดือ ซึ่งส่วนมากก้จะไม่ได้ใส่กางเกงตรงช่วงนั้นอยู่แล้ว เพราะฉนั้นเราต้องวัดเอวจิง
    วัดเอวจิง คือวัดตรงที่เราใส่กางเกง (หมายถึงถ้าใส่ที่สะโพก ก็วัดที่สะโพก) วัดได้เท่าไหร่อันนั้นคือเอวจิง

ถ้าชอบหลวมๆก็ลด 1 size
    ถ้าชอบพอดีๆก็ลด 2 size
    ถ้าชอบฟิตมากก็ลด 3 size
    ถ้าชอบโคตรฟิตก็ลด 4 size (แต่ลด 4 size นี่จะทำได้บางรุ่นเท่านั้น รุ่นที่ผ้ายืดๆ)

ข้างบนนี้คือโดยประมานเพราะแต่ละทรงเอวก็จะไม่เท่ากัน +/- ประมาน 1-1.5
    ถึงจะเป็นรุ่นเดียวกันแต่คนละผ้า บางทีก็จะไม่เท่ากัน +/- ประมาน 0.5
    ถ้าเอวต่ำให้ +1 ถ้าเอวสูงไม่เดฟให้ -1 size
    Last edited by aumm; 07-09-09 at 19:32.

aumm is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

1

my Nudie

Grim TIm Dry Dirt Organic

Slim Jim Dry Japan ผ้าออกเขียวๆแต่สีตกเป็นสีน้ำเงิน

Grim TIm Dry Selvage

Last edited by aumm; 07-09-09 at 19:35.

1

Talking

รูปด้านล่างคือการเอาฝาขวดน้ำมาใส่เพื่อให้เป็นรอยวงกลมเเปลกดีคับ

Last edited by aumm; 07-09-09 at 19:36.

1

book คับ

Last edited by aumm; 07-09-09 at 19:37.

1

Talking

วิธีการผลิตคับ

http://www.youtube.com/watch?v=Psg5cGNePhI

่jacklable is offline Registered Member Yeh! Im a new member!

เยี่ยมครับ

joby's Avatar
    joby is offline Trusted Member Brandname Fan
    joby's Bank Account
    • Bank Account 1: 111X9X4X9X

ขอบคุณค่ะ เอาความรู้มาบอกเพียบ มี tlj อยู่สองต้วน้องซื้อมาฝากค่ะ งงมากว่าทำไมมันแพงมากมาย พอดูรายละเอียดก็รู้สึกคุ้มค่า ใส่แล้วชอบมากค่ะ
    หยุด ตรงนี้ ที่เธอ

ruamlem is offline Registered Member Newbie Brandname

ขอบคุณ สำหรับข้อมูลคะ

thisday's Avatar
    thisday is offline Trusted Member Brandname Fan
    thisday's Bank Account
    • Bank Account 1: 082X2X3X6X

Talking

ข้อมูลแน่นปึ๊กจริงๆขอคารวะ เพิ่งรู้จักยี่ห้อนี้ ราคาแรงน่าดู (พูดตรงๆอย่าว่าผมนะ ผมว่ามันไม่สวยเลย ไม่มีจุดเด่น ไม่มีลูกเล่นอะไร ให้รู้สึกว่าน่าเล่นเลย ชอบดีเซล กับลีวายส์มากกว่า อิอิ แต่ใครขายก็เข้าไปดูตลอด แปลกใจตัวเองเหมือนกัน)
    *คำเตือน การ QUOTE ข้อความ อาจทำให้กระทู้ยาวโดยไม่จำเป็น ไม่ควร QUOTE เกินความเห็นละ 2 ข้อความ โปรดอ่านคำเตือนบนลายเซ็นต์ก่อน QUOTE ทุกครั้ง

bugonin is offline Trusted Member Newbie Brandname
    bugonin's Bank Account
    • Bank Account 1: 026X9X5X3X

ใส่ให้ดูด้วยสิ จขกท 555

Page 1 of 3 123 LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ