ปลอมเหมือนมาก มาจับผิดและเปรียบเทียบ ระหว่าง ของจริง-ของปลอม ของนาฬิกา cartier santos 100 กันครับ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 10 of 30
    macmark is offline Registered Member Newbie Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    เสียสละเพื่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default ปลอมเหมือนมาก มาจับผิดและเปรียบเทียบ ระหว่าง ของจริง-ของปลอม ของนาฬิกา cartier santos 100 กันครับ

สวัสดีครับ สาว ๆ ห้องสยามแบรนด์เนม

ผมมาจากสยามนาฬิกานะครับ มาเตือนสาว ๆ ที่ชอบหรือสะสมนาฬิกาแบรนด์เนมทั้งหลายให้ระวังกลุ่มมิจฉาชีพ ตอนนี้มีนาฬิกา cartier santos 100 ปลอมระบาดเยอะมากนะครับ และที่ร้ายคือ ปลอมได้เหมือนมาก จนคนที่เล่นนาฬิกาอย่างผมยังดูแทบไม่ออก เดชะบุญว่าที่บ้านผมเป็น VIP ร้าน cartier ทางผู้จัดการร้าน เลยเช็คให้ ( ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย ) ปรากฏว่า เช็คแล้ว เป็นของปลอม และผมได้นำนาฬิกาปลอมนี้ไปคืนร้านที่ซื้อมา แต่กว่าจะได้เงินคืนก็มีการยึกยักไปตามเรื่อง จนผมเกือบจะฟิวส์ขาดโทรหาลุงผมที่ สตช. (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ) ซะแล้ว ดีที่คนขายยังพอมีความฉลาด รีบเอาเงินมาคืนซะก่อนเลยเลิกแล้วต่อกัน ไม่ติดใจเอาความ เพราะไม่เช่นนั้น นอกจาก จะโดนข้อหา ฉ้อโกงแล้วยังจะโดนกฏหมายลิขสิทธิ์ไปด้วย ( ผมเก็บหลักฐานการซื้อขายไว้หมดครับ )

Marking ที่สังเกตได้ระหว่าง ของแท้กับ ของปลอม

+++ รุ่นนี้ คือ cartier santos 100 size XL Ref. W20073X8 +++

-ตรวจสอบที่ฝาด้านหลังนะครับ

1.เรือนที่เป็นของจริง สังเกต คำว่า SWISS MADE จะอยู่บรรทัดบนสุดของวรรคล่าง 4 บรรทัด แต่ของปลอมจะไม่มีคำว่า SWISS MADE เลยครับ ( ของปลอมจะมีแค่ 3 บรรทัด )

2.สังเกตตรงบรรทัดที่ 3 ที่เขียนว่า กันน้ำได้ 100 m ของจริง font จะเป็น 100 m ( m เล็ก ) แต่ของปลอม font จะเป็น 100 M ( M ใหญ่ )

3.ของจริงไม่ว่าออกจากชอปไหนทั่วโลกจะประทับตราแหล่งที่มาในใบการันตี อันนี้ที่ช็อปยืนยันครับ ( ของปลอม ก็ยังมีการปลอมใบการันตี ด้วยเหมือนกัน แต่ของปลอมจะไม่ประทับตราแหล่งที่มา )

4.ไม้ตายสุดท้าย อยู่ที่ตัวเครื่องข้างใน อันนี้ผมขอปิดเป็นความลับนะครับ เพราะเดี๊ยวของปลอมมันจะไปทำเลียนแบบอีก อีกอย่าง ถ้าใช้ศัพท์เทคนิกนาฬิกา เดี๊ยวสาว ๆ จะงงกัน
    -แนะนำว่า ควรเปิดเช็คเครื่องฝาหลังโดยช่างของ cartier ไปเลย สละเวลาสักนิดเข้าช็อป เพราะช่างพวกนี้เขามีความรู้ความชำนาญ เขาเห็นทุกวัน เขารู้ได้ทันทีว่า มีจุดผิดสังเกตตรงไหน

-อย่าไว้ใจว่า เป็นร้านรับฝากหิ้วหรือขายของมือสองแล้วจะแท้ หรือเห็นเป็นร้านนาฬิกาใหญ่โตเปิดมานาน อย่าหลงเชื่อคำพูดที่ว่า " ของฝากหิ้วจากเมืองนอก " หรือ คำว่า " เจ้าของเก่าร้อนเงิน "

- SA ร้านแจ้งผมว่า รุ่นนี้ มีคนโดนของปลอมบ่อย บ่อยซะจนเขาเจอ case นี้ที่มาเช็คในช็อป เฉลี่ยปลอม 3-4 ราย/ เดือน และเกือบครึ่งต่อครึ่งที่ไม่ได้เงินคืนจากคนขาย

-มิจฉาชีพกลุ่มนี้จะอ้างเสมอว่า ที่ช็อปจะบลั๊ฟว่า ของข้างนอกเป็นของปลอมเสมอ ซึ่ง " ไม่จริงครับ " ที่ช้อปทุกช็อปของสินค้าแบรนด์เนมเขามีจรรยาบรรณพอ แท้เขาก็บอกแท้ ปลอมเขาก็บอกปลอม ผมเอานาฬิกา cartier ของแฟนไปเช็ค ขนาดเก่าหลายปีแล้ว จนมีคราบความชื้นที่หน้าปัด แต่ช่างเขาก็ยังบอกว่า ของแท้แน่นอนครับ อยู่ดี

ด้วยความที่ผมชอบรุ่นนี้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ก็เลยสอยจากช็อปไปเลย 1 เรือน สบายใจกว่ากัน อิอิ

+++++++ สาว ๆ ต้องระวังให้ดีนะครับ ผมไม่อยากให้ใครตกเป็นเหยื่อแบบผม และจะมีสักกี่รายที่เอะใจ เอาไปตรวจเครื่องและได้เงินคืนแบบผม++++++++

ขอบคุณ คุณ ple 15 มากครับ ที่สอนวิธีโพสต์รูปให้ผม

Last edited by macmark; 31-03-10 at 22:55.
    Thanks Nelly Sweet, Siambrandname Webmaster, supertaan, wann, fairytail.pretty, swoosh, BirdBizBijoux, bugsbunniez, tatatag, zeptem, TK, am_rabbitt, gade2195, PO ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like fantino, fb_shop ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

pachcha's Avatar
    pachcha is offline Trusted Member Master Brandname
    pachcha's Bank Account
    • Bank Account 1: 333X0X9X9X
    • Bank Account 2: 777X0X9X5X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

มีประโยชน์มากสำหรับเพื่อนๆที่่ชื่นชอบนาฬิกา
    เดี๋ยวนี้ของปลอมระบาดกันมากจริงๆ ต้องระวัง

ขอบคุณมากๆค่ะ ^^

the_best_handbag is offline Trusted Member Brandname Fan
    the_best_handbag's Bank Account
    • Bank Account 1: 391X0X9X9X

ขอบคุณ ความรู้ดีๆค่าา ^^

bouquet1234's Avatar
    bouquet1234 is offline Trusted Member Brandname Fan
    bouquet1234's Bank Account
    • Bank Account 1: 748X4X2X3X
    • Bank Account 2: 165X2X4X0X

ชอบแหวนคาร์เทียร์มากๆ ไม่รุจามีปลอมเหมือนอย่างนาลิกาป่าวอะ พี่เสื้อพี่โคดเท่ !!! อิอิ เข้ากะนาลิกามากๆค่า
    Thank you SBN ka
    ไม่เคยขายของปลอมจริงแท้แน่นอนทุกอย่าง
    แหวน กวาง Matina เราทำจากสร้อย
    จึงปรับขนาดไม่ได้แต่แก้ไซด์ได้ที่ร้านแหวน
    เราโชว์รูปของปลอมลงกระทู้เราด้วยเพื่อให้เห็น
    ว่าของปลอมเป็นอย่างไร
    ของจริงของเราเป็นอย่างไร
    *ด้านล่างน่ะปลอม -*- T^T

pichamon's Avatar
    pichamon is offline Trusted Member Brandname Fan
    pichamon's Bank Account
    • Bank Account 1: 523X2X9X2X

นาฬิกาเท่มากมาย

เสื้อก็เท่ห์นะคะ

แต่คนคอมเม้นท์ไม่ได้เพราะไม่เห็น อิอิอิ
    ไม่ใช่ไฮโซ ไม่ได้โก้หรู แค่อยู่ ๆ ก็สนใจ ..LV..

gade2195 is offline Trusted Member Brandname Fan
    gade2195's Bank Account
    • Bank Account 1: 933X0X2X6X
    • Bank Account 2: 401X2X5X9X

สวัสดีค่ะ

ขอแชร์ประสบการณ์เรื่องน้องcartier santos 100 size XLนะคะเนื่องโดนมาเเหมือนกัน คือเกดสนใจเรือนนี้มากแล้วพอมีพี่คนนึงลงขายใน SBN เลยโทรคุยเพื่อต่อลองราคาและนัดพบดูสินค้า พอได้ดูของน้องนาฬิกาแล้วก็เกิดอาการยิ่งลงแดงอยากได้มากกว่าเดิม ใส่แล้วดูโอมากๆ ดูไปดูมาก็เลยมาดูที่ใบwarrantyค่ะ พบว่าไม่มี stamp จาก shop Cartier เกดก็เลยเริ่มไม่มั่นใจ ตอนนั้นไม่ได้กลัวปลอมนะคะ แต่กลัวว่าshop จะไม่รับประกันซ่อมให้ พี่คนขายน่ารักมากๆบอกว่าให้เอาไปให้ที่ shop เช็คเลย เกดกับพี่เลยมุ่งหน้าไปใหที่shopเช็ค สรุปว่า shop บอกว่าถ้าไม่มี stamp เค้าไม่รับประกันให้นะคะเพราะเค้าไม่รู้ว่าเราซื้อมาตั้งแต่วันไหน ทาง shop จะรับประกันแค่ 2 ปีเท่านั้น ไหนๆก้ออยู่ที่ shop แล้วเลยเอานาฬิกาให้ shop ช่วยดูค่ะ SAบอกว่าช่างใหญ่ดูให้แล้วบอกว่า "น่าจะเป็นของแท้" ค่ะ ที่ช่างบอกว่าน่าจะเพราะว่าช่างใหญ่ดูแค่จากภายนอกแต่ยังไม่ได้เปิดเครื่องค่ะ ค่าเปิดเครื่อง 4100-4200 บาท นะคะ แพงมากๆๆๆๆๆเพราะว่าทาง shop เค้าจะเปลี่ยนพวก seal ให้ด้วยและจะรับประกันให้ 1 ปีค่ะ เกดก็ครุ่นคิดว่าจะลงทุนเปิดเครื่องดีมั้ย พี่คนขายก็บอกว่าเค้าจะช่วยออกค่าเปิดให้ครึ่งนึงแต่จริงๆแล้วไม่ต้องเปิดก้ได้เพราะแท้แน่นอน SAก็บอกว่าปรกติแล้วถ้าปลอม ช่างจะบอกเลยจากภายนอกว่าปลอม แต่นี้ช่างเค้าบอกว่าน่าจะแท้ก็คงแท้ค่ะ น้องSAหวังดีไม่อยากให้เกดเสียเงินเยอะอะคะ เกดเลยตัดสินใจซื้อค่ะ เนื่องจากเป็นคนชอบสีแดงน้อง SAคนสวยก็เลยแนะนำว่ามีสายหนังจรเข้สีแดงสวยมากๆๆๆอยู่ ซึ่งสายพวกนี้นานๆทีจะมีคะ ถ้าสั่งก็ไม่ต่ำกว่า 3 เดือน ราคาสายประมาณ 10000 นิดๆนะคะ ดังนั้นเกดเลยตัดสินใจเอาสายด้วย คุณพี่คนขายนาฬิกาก็ cheer บอกว่าให้shop เปลี่ยนสายไปเลย เนื่องจากเป็นคนแพ้โรคเชียร์ก็เลยให้ shop เปลี่ยนสายให้ ผ่านไปสัก 5 นาทีได้มั้งน้อง SA เดินมาแจ้งว่าช่างบอกว่าสายหนังสีดำที่มากับตัวนาฬิกาเป็นของปลอมค่ะ ช่างได้เช็คเลข serial บนสายปรากฏว่าเป็น Serial ของสายสีน้ำตาลค่ะ แบบว่า oh My God จริงๆนะคะ งงไปเลย น้อง SA ยังมีปลอบใจว่าบางทีอาจโดนปลอมแค่สายแต่ตัวเครื่องจริง เกดเริ่มหวั่นๆเลยตัดสินใจสั่งเปิดเครื่องไปเลยค่ะ ก็อย่างที่คิดเครื่องก็ปลอมค่ะ งงและเซ็งมากๆว่าเป็นไปได้ยังไง สรุปว่าช่างบอกว่าตัวเรือนเป็นของจริง แต่สายและเครื่องปลอม แบบโดนตัดต่อมาอะค่ะ เนื่องจากเซ็งจัด งงด้วยเลยตัดใจซื้อจาก shop มาเลยค่ะ ราคาก็ 200,000 นิดๆ ดีกว่าซื้อของปลอมที่ราคา 130,000 บาท นะคะ

บทเรียนครั้งนี้สอนว่าต้องเปิดเครื่องเช็คทุกครั้งที่จะซื้อนาฬิกามือ 2 อยากเตือนเพื่อนว่าเสี่ยงจริงๆกับการซื้อนาฬิกามือ 2 จากเวป

PS น้อง SA ที่ Shop ชื้อน้องนัทนะคะ น่ารักและดูแลดีมากๆ ส่วนพี่คนขายนาฬิกาก็โดนทาง worldwidewatch.com หลอกมาอีกทีเหมือนกัน พี่เค้าเอาใบเสร็จและรับประกันจากทางร้านมาให้เกดดูด้วยค่ะ
    Thanks supertaan, lalabye, dadymy, macmark, PO ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

PO is offline Trusted Member Brandname Fan
    PO's Bank Account
    • Bank Account 1: 130x0x0x1x

ขอบคุณคุณmacmark นะคะ
    อุตส่าข้ามเวปมาเตือน น่ารักมากๆ จิ้มขอบคุณไปหนึ่งที ^^
    ปล.นาฬิกางามมากๆ

ขอบคุณคุณเกดด้วยค่ะ ที่เล่าปสกให้ทราบกัน อ่านแล้ว ใจหายแว้บบบ
    ว่าแล้วน้องคาเทียร์เราล่ะ สงสัยต้องเอาไปเปิดเครื่องมั่งแล้ว นอยขึ้นมาเลย T_T
    ... po po po...
    Thanks macmark ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bann is offline Registered Member Newbie Brandname

Quote Originally Posted by macmark View Post

สวัสดีครับ สาว ๆ ห้องสยามแบรนด์เนม

ผมมาจากสยามนาฬิกานะครับ มาเตือนสาว ๆ ที่ชอบหรือสะสมนาฬิกาแบรนด์เนมทั้งหลายให้ระวังกลุ่มมิจฉาชีพ ตอนนี้มีนาฬิกา cartier santos 100 ปลอมระบาดเยอะมากนะครับ และที่ร้ายคือ ปลอมได้เหมือนมาก จนคนที่เล่นนาฬิกาอย่างผมยังดูแทบไม่ออก เดชะบุญว่าที่บ้านผมเป็น VIP ร้าน cartier ทางผู้จัดการร้าน เลยเช็คให้ ( ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย ) ปรากฏว่า เช็คแล้ว เป็นของปลอม และผมได้นำนาฬิกาปลอมนี้ไปคืนร้านที่ซื้อมา แต่กว่าจะได้เงินคืนก็มีการยึกยักไปตามเรื่อง จนผมเกือบจะฟิวส์ขาดโทรหาลุงผมที่ สตช. (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ) ซะแล้ว ดีที่คนขายยังพอมีความฉลาด รีบเอาเงินมาคืนซะก่อนเลยเลิกแล้วต่อกัน ไม่ติดใจเอาความ เพราะไม่เช่นนั้น นอกจาก จะโดนข้อหา ฉ้อโกงแล้วยังจะโดนกฏหมายลิขสิทธิ์ไปด้วย ( ผมเก็บหลักฐานการซื้อขายไว้หมดครับ )

Marking ที่สังเกตได้ระหว่าง ของแท้กับ ของปลอม

+++ รุ่นนี้ คือ cartier santos 100 size XL Ref. W20073X8 +++

-ตรวจสอบที่ฝาด้านหลังนะครับ

1.เรือนที่เป็นของจริง สังเกต คำว่า SWISS MADE จะอยู่บรรทัดบนสุดของวรรคล่าง 4 บรรทัด แต่ของปลอมจะไม่มีคำว่า SWISS MADE เลยครับ ( ของปลอมจะมีแค่ 3 บรรทัด )

2.สังเกตตรงบรรทัดที่ 3 ที่เขียนว่า กันน้ำได้ 100 m ของจริง font จะเป็น 100 m ( m เล็ก ) แต่ของปลอม font จะเป็น 100 M ( M ใหญ่ )

3.ของจริงไม่ว่าออกจากชอปไหนทั่วโลกจะประทับตราแหล่งที่มาในใบการันตี อันนี้ที่ช็อปยืนยันครับ ( ของปลอม ก็ยังมีการปลอมใบการันตี ด้วยเหมือนกัน แต่ของปลอมจะไม่ประทับตราแหล่งที่มา )

4.ไม้ตายสุดท้าย อยู่ที่ตัวเครื่องข้างใน อันนี้ผมขอปิดเป็นความลับนะครับ เพราะเดี๊ยวของปลอมมันจะไปทำเลียนแบบอีก อีกอย่าง ถ้าใช้ศัพท์เทคนิกนาฬิกา เดี๊ยวสาว ๆ จะงงกัน
    -แนะนำว่า ควรเปิดเช็คเครื่องฝาหลังโดยช่างของ cartier ไปเลย สละเวลาสักนิดเข้าช็อป เพราะช่างพวกนี้เขามีความรู้ความชำนาญ เขาเห็นทุกวัน เขารู้ได้ทันทีว่า มีจุดผิดสังเกตตรงไหน

-อย่าไว้ใจว่า เป็นร้านรับฝากหิ้วหรือขายของมือสองแล้วจะแท้ หรือเห็นเป็นร้านนาฬิกาใหญ่โตเปิดมานาน อย่าหลงเชื่อคำพูดที่ว่า " ของฝากหิ้วจากเมืองนอก " หรือ คำว่า " เจ้าของเก่าร้อนเงิน "

- SA ร้านแจ้งผมว่า รุ่นนี้ มีคนโดนของปลอมบ่อย บ่อยซะจนเขาเจอ case นี้ที่มาเช็คในช็อป เฉลี่ยปลอม 3-4 ราย/ เดือน และเกือบครึ่งต่อครึ่งที่ไม่ได้เงินคืนจากคนขาย

-มิจฉาชีพกลุ่มนี้จะอ้างเสมอว่า ที่ช็อปจะบลั๊ฟว่า ของข้างนอกเป็นของปลอมเสมอ ซึ่ง " ไม่จริงครับ " ที่ช้อปทุกช็อปของสินค้าแบรนด์เนมเขามีจรรยาบรรณพอ แท้เขาก็บอกแท้ ปลอมเขาก็บอกปลอม ผมเอานาฬิกา cartier ของแฟนไปเช็ค ขนาดเก่าหลายปีแล้ว จนมีคราบความชื้นที่หน้าปัด แต่ช่างเขาก็ยังบอกว่า ของแท้แน่นอนครับ อยู่ดี

ด้วยความที่ผมชอบรุ่นนี้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ก็เลยสอยจากช็อปไปเลย 1 เรือน สบายใจกว่ากัน อิอิ

+++++++ สาว ๆ ต้องระวังให้ดีนะครับ ผมไม่อยากให้ใครตกเป็นเหยื่อแบบผม และจะมีสักกี่รายที่เอะใจ เอาไปตรวจเครื่องและได้เงินคืนแบบผม++++++++

ขอบคุณ คุณ ple 15 มากครับ ที่สอนวิธีโพสต์รูปให้ผม

รูปผมตอนใส่นาฬิกาในชุดทำงานคร้าบบบบบ เท่ไหมคร้าบบบบบบบ

ด้านหลังฝาไม่จำเป็นจะต้องมีคำว่า SWISS MADE หรือ m เล็ก หรือ M ใหญ่ ของจริงมีทั้ง 2 แบบ ครับผม

ภาพของจริงที่ฝาหลังไม่มีคำว่า swiss made หรือ m เล็ก หรือ M ใหญ่

http://www.timekeeperforum.com/showt...-Santos-100-XL

jan00009's Avatar
    jan00009 is offline Trusted Member Master Brandname
    jan00009's Bank Account
    • Bank Account 1: 704X3X7X5X

Blog Entries
    5

เข้ามาอ่านเก็บความรู้ ขอบคุณนะค่ะ

macmark is offline Registered Member Newbie Brandname

ยังมี marking อื่นที่ผมไม่ได้ลงไว้นอกเหนือจาก 2 เรื่องนี้ในการจับของปลอม ( เป็นไม้ตายหรือไพ่ใบสุดท้ายครับ )
    Quote Originally Posted by bann View Post
    ด้านหลังฝาไม่จำเป็นจะต้องมีคำว่า SWISS MADE หรือ m เล็ก หรือ M ใหญ่ ของจริงมีทั้ง 2 แบบ ครับผม

ภาพของจริงที่ฝาหลังไม่มีคำว่า swiss made หรือ m เล็ก หรือ M ใหญ่

http://www.timekeeperforum.com/showt...-Santos-100-XL
    Last edited by macmark; 30-03-10 at 10:45.

Page 1 of 3 123 LastLast