เพื่อนๆ คิดยังไงกับคนชอบใช้ของปลอม - Page 4

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 4 of 6 FirstFirst ... 23456 LastLast
Results 31 to 40 of 53

Thread: เพื่อนๆ คิดยังไงกับคนชอบใช้ของปลอม

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    DenMark's Bank Account
    • Bank Account 1: 803X0X7X6X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Quote Originally Posted by dek_aus View Post
    ชอบคำพูด ของพี่อะครับ

ชื่อไรครับ

ขอเบอร์โทรหน่อยได้มะ
    191 เลยครับ

ป.ล. เห็นด้วยนะคับ น้องๆ ที่ยังไม่มีรายได้ไม่ควรจะใช้ของแพงเกินไปนะคับ สงสารพ่อแม่คับ

ถึงพ่อแม่ไม่ลำบากจะให้ แต่ไว้ทำงานเก็บเงินซื้อเองจะดีกว่าคับ หรือรอซื้อบ้างตามโอกาสพิเศษนะคับ

เด็กบางคนขนาดต้องกู้หนี้ยืมสินไปซื้อ หรือเอาตัวเข้าแลกเลย อันนี้ไม่ไหวนะคับ
    ให้คนยอมรับที่ความสามารถ ที่ตัวน้องๆ ดีกว่า ให้คนอื่นยอมรับข้าวของที่ใช้ครับ
    Last edited by DenMark; 05-11-08 at 06:05.

my_mim's Avatar
    my_mim is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Red face ช่างเค้าเถอะ

ส่วนตัวแล้วก็คิดว่าช่างเค้าเถอะ

อย่างคนมีกำลังซื้อเค้าก็ซื้อของแท้

แต่คนไม่มีกำลังเค้าก็ซื้อไม่ได้ใช่ม่ะ

คุณจขกท.คงเจ็บใจอ่ะดิ

ซื้อมาแพงแต่ดันเจอะกันพอดี อย่าคิดมากนะ

srichardson's Avatar
    srichardson is offline Registered Member SBN Exclusive Master Brandname

Quote Originally Posted by dek_aus View Post
    กลัวแต่น้องๆ ที่ยังหารายได้ไม่ได้
    อยากให้ใช้วิจารณญาณ ในเรื่องนี้
    ใช้ยี่ห้อล่างๆ หน่อย ให้พอเหมาะ ก็โอเคครับ

บางครั้ง การอวดมั่งอวดมี ตั้งแต่เด็ก จะเป็นภัยแก่ตัวเอง

คนที่ใช้แบรนด์ระดับนี้(พูดในเรื่องของแท้นะครับ) ผมคิดว่า เค้าไม่ได้เดือดร้อน กับเรื่องแค่นี้อยู่แล้ว

คือบางครั้งเค้าไม่ต้องอวด ไม่ต้องบอก ว่าเค้าเป็นใคร หน้าที่การงาน มีรถ มีบ้านราคาเท่าไหร่ เค้ารัก และพอใจ ในสิ่งที่ใช้ ในสิ่งที่ชอบ
    เท่านั้น ไม่ต้องการไปอวดเบ่งอะไรกับใคร

ฝากไว้นิด....
    คนมีไม่อวด คนอวดไม่มี
    Quote Originally Posted by DenMark View Post
    191 เลยครับ

ป.ล. เห็นด้วยนะคับ น้องๆ ที่ยังไม่มีรายได้ไม่ควรจะใช้ของแพงเกินไปนะคับ สงสารพ่อแม่คับ

ถึงพ่อแม่ไม่ลำบากจะให้ แต่ไว้ทำงานเก็บเงินซื้อเองจะดีกว่าคับ หรือรอซื้อบ้างตามโอกาสพิเศษนะคับ

เด็กบางคนขนาดต้องกู้หนี้ยืมสินไปซื้อ หรือเอาตัวเข้าแลกเลย อันนี้ไม่ไหวนะคับ
    ให้คนยอมรับที่ความสามารถ ที่ตัวน้องๆ ดีกว่า ให้คนอื่นยอมรับข้าวของที่ใช้ครับ
    ปั้ดธ่อ..น้องนพเค้าก้ออาจจะเอาตังค์ที่พ่อแม่ส่งไปเรียนไปซื้อ "บาลองหนังยับ" ก็ได้ จริงไม่จ้ะน้องเด่น หุๆๆๆ

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

nickbee's Avatar
    nickbee is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    nickbee's Bank Account
    • Bank Account 1: 247X4X0X1X

ให้ความรู้แก่ชุมชน

Bangkok, Thailand

Talking

สำหรับคนใช้ของปลอมก็ธรรมดานะครับ

(แต่ไม่ชอบพวกแอ๊บอะครับเป็นของแท้แบบนี้)

ปล..การซื้อกระเป๋าก็ต้องอยู่ในรายได้ที่ตัวเองได้ครับ + เก็บออมเพื่อกระเป๋า

อย่างนิคอยากได้อะไรก็จะเก็บไปเรื่อยๆๆ (ตั้งเป้าหมาย)หรือ

บางที่คุณแม่ทนไม่ไหวก็จะซื้อให้ในโอกาศที่ทำตัวเป็นเด็กดี + เรียนได้ดี +

แต่ต้องเอาเงินตัวเองช่วยด้วยเพราะคุณแม่จะไม่ออกให้ทั้งหมดเช่น 50/50 60/40 แบบนี้ครับ

Kingyo's Avatar
    Kingyo is offline Trusted Member Brandname Fan
    Kingyo's Bank Account
    • Bank Account 1: 425X2X3X2X

ส่วนตัวเราเฉยๆค่ะ ใครใคร่ใช้อะไรก็ใช้ไปค่ะ

เพราะเพื่อนเรารวยกว่าเรามากๆๆๆๆๆ บ้านเป็นเจ้าของอู่ Taxi แล้วก็ค้าขายอย่างอื่นด้วยหลายอย่าง

มีรถสองคัน เบนซ์กับโตโยต้าอะไรไม่รู้อ่ะค่ะ ลืม แต่รุ่นแพงสุด

เค้าใช้ของปลอมหมดเลยค่ะ กระเป๋า แว่นกันแดด นาฬิกา เสื้อผ้า บลาๆ แล้วก๊อบงานโรงเกลือทั้งนั้นเลยนะไม่ใช่เกรดดีๆ

เพราะเค้าบอกของจริงมันแพงเกิน งานมิลเล่อร์ก็แพงเกิน ซื้องานโรงเกลือนี่หละ ถูกดี เบื่อก็เปลี่ยน ไม่ต้องคิดมาก

----------

ส่วนเราเนี่ย ฐานะพอมีพอกินไม่ถึงกับรวยเว่อร์

อยากได้กระเป๋าก็เก็บเงินซื้อเอง มีพ่อแม่ซื้อให้หรือช่วยออกบางโอกาส

มันอยู่ที่ความชอบหรือคนจะคิดด้วยล่ะค่ะ

เราคิดว่า ของแท้ซื้อมาคุ้มนะ ใช้ได้นาน ทนทาน เราไม่ชอบเปลี่ยนกระเป๋าบ่อยค่ะ

ส่วนเพื่อน ชอบเปลี่ยนกระเป๋ามาก บางทีเดือนสองเดือนก็เปลี่ยนแล้ว

นานจิตตังนะ

แต่ตราบใดที่ไม่แอ๊บว่าเป็นของแท้ก็โอเคค่ะ

SUI's Avatar
    SUI is offline Citizen Member Master Brandname

ส่วนตัวสุ่ยคิดว่า การใช้ของปลอมมันเป็นเรื่องน่าเสียดาย
    ถ้าหากเอาเงินที่ซื้อของปลอมไปซื้อ ของจริงแต่เป็นแบรนด์ที่ด้อยลงมาหน่อย
    รับรองคุณจะสามารถยืดอก และใช้มันได้อย่างภาคภูมิใจมากกว่านี้(หรือที่ใช้อยู่ก็ภูมิใจแล้ว...?)
    อีกอย่าง ได้ของที่มีคุณภาพด้วย ภาพลักษณ์ ก็ดูดี

แต่ก็อีกล่ะ นานาจิตตัง / ความพอใจ และความภูมิใจของคนเรามีขอบเขตที่ต่างกัน
    มาตรฐาน และคุณภาพ อาจเป็นเรื่องรองลงมาสำหรับเค้าเหล่านั้นก็เป็นได้....

ratkatu's Avatar
    ratkatu is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    ratkatu's Bank Account
    • Bank Account 1: 357X0X4X5X

nonthaburi thailand

Talking

Quote Originally Posted by DenMark View Post
    เด่นว่าแล้วแต่มุมมองคนครับ

บางคนก็ไม่ได้ใส่ใจเรื่องของลิขสิทธิ์ของสินค้ายี่ห้อเหล่านี้มากนัก อ่ะครับ

เหมือนที่บางคนใช้โปรแกรมคอมฯ ปลอม mp3 หนัง ละเมิดลิขสิทธิ์ ชอบโหลดเพลง หนัง ตามเวปนั่นแหละครับ
    ก็คิดว่าไม่เป็นไรหรอก ไม่ต้องซื้อแผ่นจริงก็ได้

แต่ที่เด่นไม่ชอบคือคนที่หลอกตัวเองครับ ใช้ปลอม แล้วแอ๊บจริง ทำท่าเย่อหยิ่ง จิกคนอื่นด้วยหางตา <<< คือสงสารเค้าอ่ะคับ หลอกแม้กระทั่งตัวเอง

ถูกใจ....ใช่เลย

cherry_k's Avatar
    cherry_k is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    cherry_k's Bank Account
    • Bank Account 1: 854X1X7X0X
    • Bank Account 2: 528X0X0X9X

บอกตรงๆเลยค่ะ แม่สามีเราก็ใช้กระเป๋าปลอมเหมือนกันค่ะ เค้าภูมิใจอีกตะหากว่าใช้ของปลอม ไปเลือกซื้อเองที่โรงเกลือเลยค่ะ แถมยังซื้อมาให้เราอีก เคยซื้อเอามาขายพวกพนักงานที่บริษัทด้วยค่ะ ตอนไปโรงเกลือซื้อกระเป๋ากลับมาทีเป็นหมื่นเลยค่ะ ยังงัยมันก็เป็นความสุขของเค้า ไม่มีขัดใจค่ะ ไม่ใช่ว่าของแท้ไม่มีนะคะ มีค่ะ แต่ไม่ใช้ จะใช้เฉพาะเวลาออกงานเท่านั้นเองค่ะ แล้วก็เก็บไว้ในตู้ เค้าบอกว่ามันเป็นของฟุ่มเฟือยค่ะ เสียดายเงินหลายหมื่น เอาเงินไปทำทุนดีกว่า

อันนี้เป็นมุมมองของผู้ใหญ่นะคะ ส่วนตัวเรารู้สึกเฉยๆค่ะ คิดว่าคนที่เค้าไม่มีกำลังซื้อของแท้ เค้าก็อยากใช้เหมือนกันนิ แต่ไม่มีกำลังจะซื้อ แล้วยิ่งตอนนี้ของปลอมเกลื่อนเมืองมากขนาดนี้ ขนาดเดินตามตลาดนัดยังมีให้เห็นเลย ไม่ค่อยมีลายอื่นให้เลือก ก็ต้องเลือกลายนี้ อันนี้เฉยๆจริงค่ะ

แต่คิดมากตรงพวกที่ซื้อของเกรด mirror มากกว่าค่ะ เพราะพวกนี้ราคาแพงมากๆ เห็นแล้วเสียดายเงินแทนเค้าละคะ ยิ่งถ้าเป็นพวกซื้อบ่อยๆด้วยแล้ว สามใบราคารวมกันได้ของแท้ใบนึงเลย

เก็บตัว จำศีล ท่องไว้ เก็บตัว จำศีล

mukkie is offline Registered Member Master Brandname

Smile

คนเราให้คุณค่าของ "ของ" ต่างกันค่ะ

มีเงิน 50,000 บาท

คนที่ 1 บอกจะไปซื้อทอง แล้วที่เหลือเอาไปซื้อกระเป๋าก๊อปมาใช้......มีความสุข
    ถ้าเป็นมุก มุกก็เอาไปซื้อกระเป๋ามานอนกอด....................ก็มีความสุข

ใช่มั้ยคะ?

jiji_ch's Avatar
    jiji_ch is offline Trusted Member Brandname Fan
    jiji_ch's Bank Account
    • Bank Account 1: 404X1X5X8X

Quote Originally Posted by oohio View Post
    no comment ค่ะ คนอื่นใช้อะไรยังไง เราไม่สนใจ อย่าเอามาหลอกขายในเวบฯ ว่าเป็นของจริงทั้ง ๆ ที่เป็นของปลอมเหมือนน้องกบว่าละกัน ใครจะใช้อะไรเราไม่ใส่ใจ เราไม่ใช้ ไม่ซื้อของปลอมซะอย่าง เป็นพอค่ะ
    เห็นด้วยว่าอย่ามาขายของปลอมในนี้
    จิอยู่หาดใหญ่ค่ะ
    ที่หาดใหญ่คนมีอันจะกินค่อนข้างเยอะแต่ส่วนมากจะชอบไปสิงคโปร์บ้าง ฮ่องกงบ้างเพื่อไปซื้อ LV GUCCI ROLEX ประเภทก๊อปเกรดเออ่ะค่ะเพราะในหาดใหญ่ส่วนมากจะเน้นก๊อปเกรดเอถ้าใช้ของจริงก้อไม่ค่อยกล้าบอกกันเพราะเดี๋ยวคนจะหาว่าเว่อร์ หัวสูง ใช้เงินเกินตัวทั้งๆที่ไม่ได้เดือดร้อนเงินใครแต่สังคมที่นี่ไม่เหมือน คน กทม อ่ะค่ะที่ต้องใช้ของจริงจะดูดีกว่า
    มันคงแล้วแต่พื้นที่มากกว่า
    (แต่ที่หาดใหญ่ของก๊อป เกรด AAA สวมงามมากมายจิงอ่า ถ้าต่อเก่งหน่อยก้อพันก่าบาทเองค่าดูแทบไม่ออกเคยซื้อเหมือนกาน อิอิ)

Page 4 of 6 FirstFirst ... 23456 LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ