TM: รบกวน เซียน หรือ ผู้ใช้ผ้าพันคอ Alexander Mcqueen ทุกท่านเข้ามาแชร์ประสบการณ์ และฟันธงให้หน่อยน่ะครับ ว่าจากช็อปในอังกฤษ กับจากร้าน Multibrand in Japan ทำไมเป็นแบบนี้ครับ - Blogs - Siam Brandname Forum

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             

summer

TM: รบกวน เซียน หรือ ผู้ใช้ผ้าพันคอ Alexander Mcqueen ทุกท่านเข้ามาแชร์ประสบการณ์ และฟันธงให้หน่อยน่ะครับ ว่าจากช็อปในอังกฤษ กับจากร้าน Multibrand in Japan ทำไมเป็นแบบนี้ครับ

Rate this Entry
Quote Originally Posted by summer View Post
สวัสดีครับ ชาวเอสบีเอ็นทุกท่าน
วันนี้ขอใช้พื้นที่ห้องนี้ หาความรู้เพิ่มหน่อยน่ะครับ จาก พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกท่านที่เคยใช้ ผ้าพันคอ แมคควีนของจริงหรือปลอม ว่า ผืนที่มาจากญี่ปุ่นจากร้านMultibrandนี้เป็นของจริงรึเปล่า เพราะว่าอีกผืนซื้อมาจากช็อปที่อังกฤษแท้แน่นอนครับ

เริ่มกันเลยน่ะครับ ผืนที่ซื้อจากอังกฤษจะเป็นพื้นสีเทากระโหลกขาว ส่วนที่ซื้อจากญี่ปุ่นจะผื้นสีขาวกระโหลกฟ้าน่ะครับ

ผืนด้านบนเป็นแท็กของผืนที่ซื้อจากอังกฤษ และผืนที่ซื้อจากญี่ปุ่นอยู่ด้านล่างครับ
ลักษณะที่ผมเห็นต่างกันก็คือ

1.ลักษณะ Front บน tag ทีแตกต่างกัน

1.1Front Alexander Mcqueen ตรงตัว E ครับ คือผืนด้านบนจะเป็นมีขีดตรงกลางของตัว E แต่ผืนด้านล่างเป็นแค่จุด จุดเดียวครับ และลักษณะของผืนจากอังกฤษจะมี front ที่หนาและคมชัดมากกว่าครับ ของจากญี่ปุ่นจะบางๆครับ และถ้าพลิก tag นี้ ลองลูบด้านหลังรู้สึกว่าผืนจากอังกฤษจะถักทอแน่นและนุ่มกว่าครับ

1.2. ด้ายที่ใช้เย็บ tag ติดกับตัวผ้าก็สีต่างกันคือ ผืนบนด้ายสีเดียวกับแท็ก แต่ผืนล่างด้ายสีขาวซึ่งก็อาจจะเป็นเพราะพื้นผ้าสีขาวรึเปล่าก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แต่ผืนสีแดงก็มีด้ายสีเดียวกับ tag ครับ

1.3.สีของ tag ก็ไม่เหมือนกันครับ คือมันต่างกันแต่ไม่รู้ว่าจะเปรียบกับสีอะไรครับ รบกวนดูจากรูป (แต่ก็ไม่แน่ใจว่าชัดไม)

2.บริเวณที่ติด tag ของผ้าพันคอ

2.1Tag ของผืนจากช็อปอังกฤษอยู่ด้านบนมุมซ้ายมือครับ

2.2แต่ผืนที่ซื้อมาจากญี่ปุ่นติด tag ที่มุมล่างขวามือครับ

3. ฝีเย็บของด้ายที่ชายผ้าพันคอรอบผืน

3.1 จากรูปจะเห็นว่าผืนจากอังกฤษสีเทานั้นจะเย็บที่ปลายจริงๆและเย็บสลับไปสลับมาเหมือนม้วนปลายแล้วเย็บทับติดไปเลย คือลักษณะเย็บเป็นลายซิกแซก

3.2 แต่ผืนจากญี่ปุ่น เหมือนพอติดผ้าแล้วก็พับมาเล็กๆทบนึง จากนั้นก็เย็บตรงๆ เหมือนการเย็บฝีเข็มของกระเป๋าหลุยส์น่ะครับ และฝีเข็มเล็กๆ ซึ่งต่างจากผื่นที่ซื้อมาจากชอปในอังกฤษเลยครับ

4. บริเวณที่เริ่มปั๊มลายนับจากชายผ้าพันคอ

4.1ผืนจากช็อปอังกฤษวัดได้ 1.2 นิ้ว ทั้งด้านบนและด้านข้าง

4.2 ผืนจากญี่ปุ่น ลายผ้าเริ่มทอด้านบนวัดได้ 2.5 นิ้ว ด้านข้างวัดได้ 2 นิ้ว ต่างกันมากเลยครับ

รูปเมื่อเทียบกัน ระหว่างผืนจากอังกฤษและผืนจากญี่ปุ่น จะเห็นว่าลายไม่ซ้อนกันพอดี

ผืนจากอังกฤษเทียบกับผืนจากอังกฤษลายจะซ้อนกันพอดีครับ

5. ลายหัวกระโหลก ต่างกันทุกหัวเลยครับ ไม่ว่าจะหัวเล็กหรือหัวใหญ่ ในรูปหัวใหญ่น่ะครับจะได้เห็นชัด ต่างกันทุกๆส่วนในหัวกระโหลกเลยครับ โดยเฉพาะฟันน่ะครับ

5.1 ผืนจากอังกฤษ เริ่มจากบนหัวจะมีริ้วสามอัน สองอันเอียงประมาณ 45 องศาลงมาฝั่งซ้าย อีกอันเอียงไปด้านขวา ริ้วข้างตาทั้งสองฝั่งจะแคบๆ จมูกจะแคบๆ มีคิ้วข้างจมูกฝั่งขวา ฟันจะใหญ่ ข้างล่างปากจะมีริ้วแคบๆ กรามด้านซ้ายจะมีพื้นที่เชื่อมกับส่วนด้านบน แต่ด้านขวาไม่เชื่อม ดังรูป

5.2 อันนี้เป็นผืนจากญี่ปุ่นน่ะครับ ต่างกันทุกส่วนบนใบหน้าของหัวกระโหลกดังที่ได้กล่าวมา ลองดูครับ ตามรูปเลย

จากที่สังเกตมา ลักษณะเนื้อผ้าจากอังกฤษจะหยาบและหนากว่าครับ จากญี่ปุ่นดูบางและนิ่มมากๆครับ แต่ผมก็ไม่กล้าฟันธงครับ เดียวชื่อร้านที่ญี่ปุ่นจะมาบอกอีกทีน่ะครับ พอดีฝากเพื่อนซื้อมาครับผม

Categories
Hi End

Comments