การเปลี่ยนขนาดรูป หลายๆรูปพร้อมกัน อย่างรวดเร็วด้วย ACDSee - Blogs - Siam Brandname Forum

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ webmaster's blog

การเปลี่ยนขนาดรูป หลายๆรูปพร้อมกัน อย่างรวดเร็วด้วย ACDSee

Rate this Entry
ตัวอย่างที่ผมทำให้ดูนี่ ผมใช้โปรแกรม ACDSee Photo Manager Pro 8.1.99 หากคุณใช้เวอร์ชั่นอื่นรูปแบบก็คงไม่ต่างกันมากมาย
ข้อดีที่ผมนำมาเสนอก็คือ ไม่ต้องมาปรับขนาดทีละรูปเหมือนโปรแกรมphotoshop

1.
กดCtrl แล้วคลิกเลือกรูปที่ต้องการ

2. ตามรูปเลย

3. ตามรูปเลย

4.
- 1. คือจะลบไฟล์เดิมออกไปแล้วเอาไฟล์ที่เปลี่ยนขนาดมาแทน
- 2. คือโปรแกรมจะเปลี่ยนชื่อไฟล์ให้ใหม่และเก็บไว้โฟลเดอร์เดียวกันกับรูปเดิม
- 3. คือเลือกระบุตำแหน่งที่ต้องการให้รูปที่ถูกเปลี่ยนขนาดไปไว้
จากรูปผมเลือกใช้ ข้อ3. เพราะดีสุด ป้องกันการปรับขนาดผิดพลาด
ส่วนอื่นก็ปรับเหมือนดังรูปเลย แล้วกด OK

5. ปรับขนาดความกว้าง width ตามความต้องการ โดยเราปรับแค่ความกว้างเป็นเกณเท่านั้น ส่วนความสูงไม่มีผลอะไร เพราะมันจะปรับความเหมาะสมของขนาดภาพ ส่วนอื่นๆก็เลือกตามรูป แล้วกด Start Resize
- หากเลือกปรับตามรูป ขนาดภาพจะไม่เสียทรงแน่นอน
- ควรเลือกขนาดให้เหมาะสมนะครับ ไม่ให้ใหญ่จนล้นหน้าเวบครับ แนะนำความกว้าง 600 px กำลังดีครับ

6. รอโหลดจนเสร็จ

ง่ายม่ะ ไม่ต้องมาเปิดphotoshop เปลี่ยนขนาดทีละรูปให้เสียเวลา

Comments