เตือนภัย :: แม่ค้าที่ลงรูปขายของ เจอแม่ค้าใน Facebook เอารูปสินค้าเราไปcrop แล้วลงขาย ว่าเป็นของตัวเอง

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 18
    joyceLV's Avatar
    joyceLV is offline Trusted Member Master Brandname
    joyceLV's Bank Account
    • Bank Account 1: 109X1X1X5X
    • Bank Account 2: 109X1X4X9X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Khonkaen,BKK,Thailand

Default เตือนภัย :: แม่ค้าที่ลงรูปขายของ เจอแม่ค้าใน Facebook เอารูปสินค้าเราไปcrop แล้วลงขาย ว่าเป็นของตัวเอง

พอดีไปเจอแม่ค้าคนนึงใน FACEBOOKค่ะ ใช้ชื่อว่า " Brandname Da " รูปดิสเพย์เป็นรูป Speedy azur ใส่หูถักสีน้ำตาลเข้ม

เข้าไปดูเพจของเค้าก็ไม่ได้สนใจอะไรหรอกค่ะทีแรก

พอเข้าไปดู อัลบั้ม Sold out item ของเค้า

ก็ไปพบรูป Chanel timeless tote สี navy blue ของตัวเองค่ะ
    แต่ภาพของเค้า crop เอาป้ายชื่อของจ๊อยซ์ออกค่ะ แล้วข้อความคำอธิบายก็ copy ของจ๊อยไปทั้งดุ้นเลย
    โหวว... เห็นทีแรกก็งงค่ะ เราไม่รู้จักกับคนๆนี้มาก่อนแน่ๆ
    เอารูปของเราไปลงขายได้ไง

แล้วรู้สึกจะมีแม่ค้า SBN อีกหลายคนนะคะ ที่โดนเอาภาพสินค้าของตัวเอง ไป crop เอาป้ายชื่อออกแล้วอ้างว่าเป็นสินค้าของตัวเอง
    หรือเป็นบางรูปที่เราเองไม่ได้วางป้าย

แม่ค้าที่โดน เท่าที่จำได้ จะเป็นรูปของพี่อ้อ awesomeisme , คุณ Cherly ภาพของคุณ cherly นี่จะเยอะหน่อยค่ะ

จ๊อยกะว่าจะโพสให้คนใน facebook ได้รู้ว่าเค้าแอบอ้างเอารูปของเรา ก็โพสไม่ได้คค่ะ เค้าก็ล้อกไว้ไม่ให้ใครโพส
    ก็เลย PM ไปหาเค้าค่ะ

ไม่รู้ว่าเจตนาที่จริงของเค้านี่แอบอ้างเอารูปเราไปเป็นของตัวเองทำไม
    แต่คิดว่าคงไม่ใช่เจตนาดีแน่ๆค่ะ

ยังไงอยากเตือนแม่ค้า และคุณผู้ซื้อนะคะ
    1) คุณแม่ค้าทีโพสขายของ วิธีวางป้าย อย่าวางห่างจากตัวสินค้านะคะ เค้าจะได้ไม่เอารูป ไป crop แล้วแอบอ้างได้
    2) คุณแม่ค้า หากเป็นไปได้วางป้ายให้ครบทุกภาพนะคะ เพื่อป้องกันการนำรูปเราไปแอบอ้าง ถึงแม้บางทีเราคิดว่า รูปแรกวางป้ายแล้ว รูปมุมต่อๆมา ไม่ต้องวางดีกว่า
    เราก็อาจโดนขโมยรูปไปแอบอ้างได้เหมือนกันค่ะ
    3) คุณผู้ซื้อโปรดระวังนะคะ ซื้อของตรวจสอบแม่ค้าดูให้แน่ใจนะคะ เผื่อมีคนเอารูปไปหลอกรับพรีออเด้อร์ หรือเอาเพียงรูปไปขอเงินมัดจำ
    ตรวจสอบแม่ค้าให้แน่ใจนะคะ หรือเลือกซื้อกับแม่ค้าที่ไว้ใจได้เท่านั้น

ตัวอย่างรูปของจ๊อย ล้อกอิน joyceLV ที่โดนเอาไปแอบอ้าง รูปแรกเป็นตัวอย่างใบที่ลงขายไว้ค่ะ
    เอารูปเราไปแอบอ้าง แถว copy คำอธิบายที่จ๊อยเขียนทุกคำเลยค่ะ

ตัวอย่างรูปของคุณอ้อ awesomeisme

ตัวอย่างรูปของคุณ cherly

ยังมีรูป hermes อีกหลายใบ รูปนาฟิกาอีกหลายเรือนค่ะที่เค้าเอามาแอบอ้างว่าเป็นของเค้าเอง
    Last edited by joyceLV; 09-09-11 at 05:28.
    รูปดารากับกระเป๋าLV http://siambrandname.com/forum/showt...=589982&page=5
    รูปดารากับกระเป๋าLV (2) http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1091084

รูปดารากับ chanel http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1229411

รูปดารากับ น้องม้า http://siambrandname.com/forum/showt...1094420&page=3
    รูปดารากับ น้องม้าภาค 2 http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1152238&page=1
    Thanks brand, jan00009, jung_jing1, KAT, mumu_cartoon1, myprimmy, winki, sukiyaki, Cheryl, AwesomeIsMe, mamee, nattarika, ple15, winkangel, PingAn, tokyo_collaboration, Ohiyo, zumo_kik, madam-neat, eah, oh-oh-ao, paloy ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like mookmik27, ai-kanom, winki ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

umabee is offline Banned User Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

I became Bee Birkin

Wink OMG

OMG เบื่อคนพวกนี้เนอะ ชอบเอาเปรียบคนอื่น อยากหาเงินแต่ไม่อยากลงทุน

ถ้าพวกเราวางป้ายชื่อพร้อมเบอร์ติดต่อ ตรงกลางกระเป๋าเลย เค้ายังจะกล้าเอารูปไปลงขายอีกไม๊

เห็นแล้วเหนื่อยใจ เลย
    Like ple15, joyceLV ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Keepkling is offline Registered Member Brandname Fan

อยากให้ระวังกันเรื่องรูปกันน่ะค่ะ

เพราะมีอาการหนักกว่า คือ เอารูปของจิงจากที่นี่ไปลงในร้านของก๊อป

บางร้่านก็เซนเซ่อป้าย แล้วพิมชื่อร้านตัวเอง แต่บางร้านก็ไม่เซ็นเซ่อ

ชื่อเจ้าตัวคนขายก็ลงไปติดอยู่ในรูปในร้านขายของก๊อปโดยไม่รู้อิโหน่อิเหน่
    Thanks winki, joyceLV ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like theIIIdEmpire ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

ple15's Avatar
    ple15 is offline Trusted Member Master Brandname
    ple15's Bank Account
    • Bank Account 1: 024X5X8X7X

เข้าไปดุ FB เค้า ไม่มีเลยค่ะ มันขึ้นแต่ Dalha Flower Brandname อ่ะค่ะ

modellofts's Avatar
    modellofts is offline Registered Member Brandname Fan

land of impenetrable terrain, smoldering volcanoes and savage wildlife

ย๊ากกกก อยากบอกว่าเจอกะตัวเหมือนกันค่า facebook "brandname da" เนี้ย ไม่ใช่กระเป๋านะแต่เป็นยาทาเล็บอ่ะ ลงภาพยาทาเล็บไว้ที่ fanpage ตัวเอง เป็นภาพที่ถ่ายเองกับมือ อยู่ๆวันเดียวกันตอนเย็นมีลูกค้ามาถามว่ารู้จักกับเพจ brandname da หรอ ก้เลยลองเสริ์ชดู โอ้โห ก๊อบไปหลายภาพมาก ประหนึ่งว่าเป็นของตัวเอง -*- เพลียยยย
    "The only person who never makes mistakes is the person who never does anything"
    Thanks joyceLV ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like nonglilly ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

joyceLV's Avatar
    joyceLV is offline Trusted Member Master Brandname
    joyceLV's Bank Account
    • Bank Account 1: 109X1X1X5X
    • Bank Account 2: 109X1X4X9X

Khonkaen,BKK,Thailand

หลังจากที่จ๊อย PM ไปต่อว่าเค้า ตอนนี้เค้าก็ได้ลบจ๊อยออกจากเฟซบุ๊คแล้วค่ะ

ในเฟซบุ๊คเค้ามีเพื่อน 1,000 กว่าคนเลย

กลัวว่าจะมีคนตกเป็นเหยื่อ หลงเชื่อเค้าจังเลยค่ะ
    รูปดารากับกระเป๋าLV http://siambrandname.com/forum/showt...=589982&page=5
    รูปดารากับกระเป๋าLV (2) http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1091084

รูปดารากับ chanel http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1229411

รูปดารากับ น้องม้า http://siambrandname.com/forum/showt...1094420&page=3
    รูปดารากับ น้องม้าภาค 2 http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1152238&page=1

Amy-Thailand's Avatar
    Amy-Thailand is offline Trusted Member Master Brandname
    Amy-Thailand's Bank Account
    • Bank Account 1: 312X2X0X9X
    • Bank Account 2: 726X8X6X9X

BKK / PARIS / LONDON

โห ทำไปได้ ไม่มียางอายเลยนะคะเนี่ย

รูป Background ชุดเก้าอี้ของคุณ Awesomeisme เนี่ย คนที่เล่น sbn บ่อยๆ จะรู้เลยค่ะว่าเป็นรูปของคุณอ้อ

ก้อปรูปคนอื่นมาใช้หน้าตาเฉย สามัญสำนึกอยู่ไหนคะเนี่ย -"-

เพลียแทนคุณจ๊อยค่ะ
    Thanks joyceLV ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

eah's Avatar
    eah is offline Trusted Member Master Brandname
    eah's Bank Account
    • Bank Account 1: 156X2X4X9X

อ่า เราก็เพิ่งเปิดไปเจอเป็นของเราเหมือนกัน เอามาประจานเลยดีกว่า web : PRAMOOL.COM เออเราขายของแท้แต่ก็เอาไปลงเป็นของcopy เออดีนะไม่มีปัญญาถ่ายของตัวเองแล้วยังมาหน้าด้านอีกจริงมั๊ย "ณัฐณ.. เต..(กทม)"

ต่อไปเราจะวางป้ายชื่อทุกอย่างเท่าที่ทำได้เลย เห็นอย่างนี้มันของขึ้น อ้อ!"ณัฐณ.. เต..(กทม)" ผ่านมาเห็นทู้นี้ ก็ช่วยลบมันออกเหอะ อย่าหน้าด้านว่าเป็นของตัวเอง แล้วก็อย่ามาแถว่าเป็นของที่ถ่ายกับตัวเอง อยากรู้ถ่ายที่ไหนวานบอก?

ด้านล่างนี้เป็นกระทู้ที่เค้าขายค่ะ

สาย strap LV Damier ขนาดกว้าง 16 มม. ของ Copy ใหม่No : 8918984 ราคาปัจจุบัน ไม่มีผู้เสนอราคา (ต่ำกว่าราคาขั้นต่ำ)ราคาเริ่มต้น :450 บาท เวลาที่เหลือการประมูลยุติแล้วจำนวนการเสนอราคา :0 (ประวัติการเสนอราคา) เริ่มประมูลจ. 08 ส.ค 2554 16:29:25ที่อยู่ของผู้ขาย :11111 ปิดประมูลพฤ. 11 ส.ค 2554 16:29:25 ผู้ขายสินค้าKakakeke (11)
    (กดดูคำติชม) (สินค้าทั้งหมดของผู้ขาย)
    ชื่อในบัตร ปชช : ณัฐณ.. เต..(กทม)ลงทะเบียนเมื่อ : พ. 05 ม.ค 2554 00:56:33การชำระเงิน :ดูในรายละเอียดสินค้า ผู้เสนอราคาสูงสุดกดที่นี่เพื่อติดต่อผู้ขาย

รายละเอียดสินค้า

สินค้าที่ประกาศขาย เป็นของสมาชิกนำมาปิดประกาศ ทางเว็บประมูลดอทคอมไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง
    หากพบเห็นสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ผิดกฏหมาย รบกวนแจ้งทางเว็บ กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด
    [ ร่วมรณรงค์ซื้อสินค้าจากผู้ขายที่มีรูปสินค้า และชื่อ Login บนกระดาษวางคู่สินค้า หากไม่มีผู้ขายอาจไม่มีสินค้าในรูป ]

โปรดระวัง ช่วงนี้มิจฉาชีพระบาด ถ้าผู้ขายต้องการให้โอนเงินให้ก่อน (ถึงแม้จะส่งสำเนาบัตรให้ทางเว็บ ) ควรโอนเงินผ่านเว็บมาสเตอร์ (รับเฉพาะสินค้าถูกกฏหมายนะครับ กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด) โดยเฉพาะสินค้าที่มีราคาแพงกว่า 500 บาท ! เสียดาย ดีกว่าเสียเงินครับ
    ถ้าผู้ขายไม่ยอมโอนเงินผ่านเว็บ และเขียนคำติให้สามารถแจ้งให้ลบออกให้ได้ครับ
    * ในกรณีที่ต้องการโอนเงินให้ก่อน ควรขอเบอร์โทรศัพท์บ้านของผู้ขาย และโทรเช็ค (เพราะถ้ามีปัญหาสามารถติดตามได้ดีกว่ามือถือ)
    ประมูลสาย STRAP DAMIER สำหรับกระเป๋า LV ค่ะ ซื้อมา 590 แต่ไม่ได้ใช้เพราะได้มาแล้วลองเกี่ยวกับกระเป๋าแล้วไม่ชอบเท่าที่คิด

เลยขอปล่อยกันแบบแบ้งกันใช้เลยนะคะ ขายบิดแรกเลยค่ะ
    ตอนนี้หายามากๆ ใครได้ไปคุ้มสุดๆ ขอค่าส่งแบบลงทะเบียน 50 บาทด้วยค่ะ Added by the Seller on Mon Aug 8 16:34:38 2011:
    ขนาดกว้าง 16 mm นะคะ จะรองรับน้ำหนักได้ดีกว่าขนาด 12 mm ค่ะ
    สั่งมาจากร้านนำเข้าของหายากมากเลยค่า
    สายสะพายปรับได้ 4 ระดับ
    ความยาวโดยรวมประมาณ 31 - 34 นิ้วค่ะ

มีแต่สายอย่างเดียวนะคะ ไม่มีอุปกรณ์อื่น ของใหม่ไม่เคยใช้ค่ะ

Last edited by eah; 10-09-11 at 12:01.

chiko's Avatar
    chiko is offline Registered Member Brandname Fan

เคยเห็นร้านนี้ใน Facebook ค่ะ ตอนแรก add เค้า แต่เค้าไม่ยอมรับ แต่ส่ง inbox กลับมาถามว่ารู้จักเค้าเหรอ เราเลยบอกว่าพอดีสนใจกระเป๋าของเค้า ไปเห็นในหน้าวอลล์ของเพื่อนที่เค้า Tag มา เค้าก็เลยรับ add แต่พอเข้าไปดู.........เห็นเลยว่ามีกระเป๋าของหลายๆคนในนี้ที่เคยลงขาย อาทิเช่น กระเป๋า Hermes kelly สี Rose shocking pink ของคุณ ปุ๋ย Prettyporch กระเป๋า chanel ของร้านคุณ รี่ Cherryl และท่านอื่นๆอีกมากมายค่ะ อย่างไรเพื่อนๆก็ระวังกันหน่อยนะคะ เพราะรูปส่วนใหญ่เค้าเอามาจากใน SBN เราทั้งนั้นเลยค่ะ
    .
    .
    .
    .
    .

จะตามจับอะไรต่อดีน๊อ

Eddy is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    Eddy's Bank Account
    • Bank Account 1: 071X0X4X4X

อยากบอกจิงๆ ว่า เอ้ดดี้เจอเยอะมาก มากจนกลายเป้นเรื่องปกติในชีวิตประจำวันไปแล้ว
    เจอจนขำ แล้วก้แก้ปัญหาไปเป็น caseๆ
    ที่รู้เพาะมีคนในนี้ PM หรือ e-mail มาบอกจ้า
    แนะำนำเลยว่า โทรไปคุยกะเค้า

Page 1 of 2 12 LastLast