กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast
Results 11 to 20 of 26

Thread: คิดไงถ้า ซื้อกระเป๋า แล้วพอได้มามันไม่ตรงตามที่เจ้าของพูดไว้

ayu is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default RE: คิดไงถ้า ซื้อกระเป๋า แล้วพอได้มามันไม่ตรงตามที่เจ้าของพูดไว้

เพิ่งโดนเหมือนกัน ซื้อจากในนี้แหละ lv mono compact zip เจ้าของบอกว่าสภาพใหม่เหมือนออกจากช็อป ยังไม่เคยใช้เลย ได้มามันก็ดูใหม่มากนะคะ แต่หัวซิปลอกอะ แล้วมุมกระเป๋าก็ปริ ( หนังไม่ลอกนะแต่ทำไมปริไม่รู้) ก็แอบเซ็งเล็กๆ

ที่จริงแอบเล็งชาแนลเขาไว้อีกใบ บอกสภาพเยี่ยมเหมือนกัน ก็เลยไม่เอาแล้วดีกว่า เลยไม่กล้าซื้อของคนนี้อีกเลย

Sleepy-head's Avatar
    Sleepy-head is offline Registered Member Newbie Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Default RE: คิดไงถ้า ซื้อกระเป๋า แล้วพอได้มามันไม่ตรงตามที่เจ้าของพูดไว้

เซ็งและก็ขยาดไปอีกสักพัก

lemon's Avatar
    lemon is offline Registered Member Brandname Fan

Bangkok Thailand

ซื้อแบบให้ส่งมาให้ 3 ใบ เสียใจทุกใบคะ...
    ไม่มีพรสวรรค์ด้านนี้เลยจริงๆ อยากเปิดกล่องมาแล้วกรี๊ด...ว่ามันสวยถูกใจมั่ง
    แต่ไม่เคยซักครั้ง...เลยตัดใจแล้ว ซื้อของใหม่ก็ด้ายยยยยย....

-bow-'s Avatar
    -bow- is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    -bow-'s Bank Account
    • Bank Account 1: 158X8X9X3X
    • Bank Account 2: 738X4X4X7X

Rayong, Thailand

มีบ้างค่ะ ที่สภาพไม่ตรงกับที่แจ้งไว้

เวลาโบว์ซื้อของมือ 2 จะทำใจเผื่อไว้เลยค่ะ เพราะมาตรฐานคนเราไม่เท่ากันจริงๆ
    หลังๆพยายามนัดรับของซะมากกว่า ให้เราเห็น เค้าเห็น เห็นพร้อมๆกัน จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง
    หรือไม่อีกทีก็จะซื้อกับคนหรือร้านที่ไว้ใจได้เท่านั้นค่ะ

ยอมจ่ายแพง แต่ตัดปัญหาที่จะเกิดตามมาภายหลังดีกว่า
    ~ต่อไปนี้ ชั้นจะเป็นคนดูแลหัวใจตัวเอง
    จะไม่ให้ใครมาทำร้ายได้อีกแล้ว~

minny's Avatar
    minny is offline Trusted Member Master Brandname
    minny's Bank Account
    • Bank Account 1: 149X9X1X0X
    • Bank Account 2: 310X1X0X1X

เคยได้รับของแล้วผิดหวังเหมือนกันค่ะ ได้รับของมาสภาพไม่ได้เป็นตามที่เค้าพูดเลย แถมเอามาก็ไม่อยากใช้แล้ว เอาวางไว้เฉยๆในมุมมืดๆ ไม่อยากเห็นให้เซ็งหัวใจ

poh is offline Registered Member Brandname Fan

เจอบ่อยๆ ค่ะ แต่ที่ซีเรียสจนทำให้ต้อง pm หรือโทรไปคุยเพื่อขอคืน รู้สึกจะมีอยู่ 4 เคสได้มั้ง
    - เคสแรกเป็นกระเป๋า คงแค่มาตรฐานไม่ตรงกันค่ะ แต่คนขายน่ารักมากค่ะ ไม่ว่าอะไรเลย รับคืนแต่โดยดีเพียงแต่ติดธุระเลยโอนเงินคืนให้ช้าหน่อย ก็โอเคค่ะ
    - อีกเคสนี่เป็นเสื้อผ้า เคืองเพราะถามย้ำแล้วก่อน CF ว่าไม่มีตำหนิแน่นะ ให้เช็คให้แน่นอนก่อน ปรากฏว่าเปิดมาปุ๊บเจอตำหนิ แต่โทรไปก็ติดต่อได้และพยายามแสดงความรับผิดชอบค่ะ อันนี้ของชิ้นเล็กๆ ก็ไม่กระไรมาก จนวันนี้ก็ยังไม่เคยหยิบมาใช้
    - อีกเคสนี่ก็กระเป๋า เปิดออกมาข้างในยับเยินเกินทนจริงๆ อันนี้คือเป็นเคสที่เยินมากจนคิดว่ายังไงก็ต้องขอคืนให้ได้ และคนขายเก่า (ซื้อต่อมาสองทอด คนที่ขายเราเขาได้ของปุ๊บเอามาให้เลย ไม่ได้เปิดดู) เขาก็รับผิดชอบไม่บิดพลิ้วค่ะ โอเค ให้อภัยได้
    - เคสล่าสุดนี่เมื่อไม่นานมานี้ค่ะ ของราคาไม่แพงและจริงๆ เขาก็ขายราคาไม่ได้สูงเกินสภาพมากนัก แต่ไอ้ที่บอกมาไม่หมดน่ะเป็นจุดที่เรา sensitive รับไม่ได้จริงๆ เคสนี้เป็นเคสที่เสียความรู้สึกที่สุด เพราะกว่าจะติดต่อคนขายได้ก็ยากเหลือเกิน แถมโทรเจอ แกก็พยายามบ่ายเบี่ยงไม่รับคืน เสนอจะลดราคาให้ท่าเดียวซึ่งเราไม่ได้ต้องการส่วนลด เราอยากคืนของจริงๆ เพราะถูกแค่ไหนเราก็ไม่ได้ใช้ แต่สุดท้ายไม่อยากเสียเวลาเลยตอบตกลงจะเอาไงก็เอา ซึ่งเขารับปากหนักแน่นมากว่าขอให้รับคืนเป็นส่วนลดเถอะพรุ่งนี้จะรีบโอนให้ ปรากฏว่าไม่โอนค่ะ แล้วเราไปเมืองนอกพอดี ดีเลย์ไปอีกสองสามวันกว่าจะโอน ตอนนั้นกะว่าถ้ากลับเมืองไทยมาไม่โอนให้ ไอ้เงินไม่เท่าไรนี่แหละ จะเอาเรื่องให้ถึงที่สุดเลย เพราะมันเจ็บใจอะ

ส่วนนอกเหนือจากนี้ก็เจออยู่บ่อยๆ ไอ้นู่นนิดไอ้นี่หน่อย แต่มันไม่ได้ชัดเจนมากพอจะเอาเรื่องคนขายหรือขอคืนได้ ก็เลยต้องเอาไปปล่อยต่อ แต่ทุกครั้งที่ปล่อยจะบอกรายละเอียดในส่วนที่เป็นตำหนิชัดเจน ไม่มีการกั๊กไว้ค่ะ ก็เหมือนคห.สักท่านข้างบนที่บอกว่าไม่อยากให้คนรับเสียความรู้สึกเหมือนที่เราเคยเสีย ถ้าใครเคยซื้อของกับเราน่าจะพอรู้ว่าเราพยายาม serve ลูกค้าให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะ แต่กลับกัน ถ้าเราเป็นลูกค้า เราก็คาดหวังให้คนที่ขายของให้เรามีความจริงใจอะค่ะ

อยากแนะนำว่าถ้าจำเป็นต้องรับของทาง ปณ. จริงๆ แล้วสภาพออกมาเกินที่จะรับได้หรือผิดจากที่ได้รับแจ้งไปมาก ให้พยายามขอคืนของค่ะ ควรดัดนิสัยคนขายที่มักง่าย ต่อไปเขาจะได้คิดสักนิดนึงว่าไม่ควรสักแต่พูดออกไปว่าของสภาพดีจริงๆ แล้วสุดท้ายก็ต้องมาเสียเวลาเรื่องคืนของ เสียค่าส่งไปมาด้วยอะค่ะ แต่ก็เข้าใจว่าบางท่านอาจจะไม่ทันมอง ไม่ตั้งใจจริงๆ แต่ถ้าจะให้ดีก่อนลงขายหรืออย่างน้อย ก่อนส่งมอบสินค้า ดูให้ดีๆ สักนิดเถอะค่ะ คนจ่ายเงิน จะแพงจะถูก เขาก็คาดหวังจะได้รับของตรงตามที่ประกาศขายด้วยกันทั้งนั้นค่ะ ใจเขาใจเรานะคะ

ปล. ระบายซะยาวเชียวเรา อิอิ
    handbag lover!!!

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    noo_pizza's Bank Account
    • Bank Account 1: 035X9X4X0X

เสียสละเพื่อชุมชน

เป็นเซ็งค่ะ เพราะอย่างนี้ถึงอยากนัดรับมากกว่า ให้เห็นกันตัวเป็น ๆ ไปเลย

จะได้รู้ว่าสภาพจริงเป้นไง แล้วเราพอใจกับราคาไหม
    เป็นคนขาย ก็รู้สึกเงี๊ยนะคะ คืออยากนัดเจอ ไม่งั้น อย่างที่ว่า
    มาตรฐานแต่ละคนไม่เหมือนกัน

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

noonee's Avatar
    noonee is offline Registered Member Brandname Fan

ลำบากเนอะ บางทีเราก็ไม่รู้จะเอามาตรฐานยังไง ในความคิดเราอาจจะดูดี แต่คนรับอาจจะดูแย่ หรือไม่เราบอกไปหมดตามสภาพแล้ว แต่ก็ยังมีเหลือร่องรอยให้เห็นว่าตำหนิตรงนั้นนะ ตรงนี้นะ อยู่ดีค่ะ ตอนนี้เราก็เลยแบบว่า ใครไม่พอใจยินดีคืนเงินทุกกรณี

เพราะเราไม่สามารถนัดเพื่อน ๆ มาดูของได้ไงคะ ก็ต้องบริการเต็มที่ ก็นึกถึงหัวอกเขาหัวอกเราค่ะ ถ้าไม่พอใจก็คืนเงิน เพื่อน ๆ ก็ส่งของกลับมาให้เรา แล้วเราก็สบายใจนะ ไม่ซีเรียสว่าค่าส่งหรืออะไร คืนเงินเต็มจำนวนด้วย ค่าโอนคืนก็ไม่ได้หัก คิดแต่ว่าถ้าเราขายให้คนอื่นก็เจียด ๆ เอาเงินส่วนนี้ไปก็ได้ เพราะฉะนั้นคิดว่า เพื่อน ๆ ในนี้ก็จริงใจกันดีนะคะ น่ารักดีค่ะ

ถ้าเป็นเราก็เคยนะ วาดวิมานสวยหรูว่าของต้องเริ่ด แต่ตอนนี้เผื่อได้เผื่อเสียไว้อย่างละ 20% ค่ะ คือเผื่อว่าจะไม่ดีเท่าที่เราคิดซัก 20% หรืออาจจะดีกว่าที่เราคิด 20% ยังงี้ก็ดีนะคะ

apple is offline Registered Member Brandname Fan

โดนบ่อยนะ ทั้งแบบซื้อ กับที่เคยประมูลมาจากในwebนี้แหละ เฮ้อ...มาตรฐานเค้าคงแค่นั้นมั้งแต่เพราะอยู่ตจว. ก็ทำใจ...ไม่เคยโวย แต่เสียความรู้สึกสุดๆ...ได้มาไม่กล้าใช้...หมกไว้มุมมืดๆอ่ะค่ะ แถมยังขอบคุณที่เค้าpackมาให้ดีๆๆด้วยนะ...แต่แบบว่ากระเป๋ามันเก่าเกินทำใจใช้ได้อ่ะค่ะ

jipjip's Avatar
    jipjip is offline Trusted Member Master Brandname
    jipjip's Bank Account
    • Bank Account 1: 143X0X9X7X
    • Bank Account 2: 142X0X6X2X

เพิ่งเจอมาเองค่ะ เป็น กุชชี่ค่ะ ซื้อมาจากห้อง Shopping Mall เค้าลงขายไว้หลายใบ ยังคิดในแง่ดีว่าเค้าส่งใบผิดให้เราหรือเปล่า เพราะเข้าใจว่าใบที่เราเลือกเค้าบอกทางโทรศัพท์ว่าไม่มีตำหนิ สภาพดี แต่พอได้รับมา มีด้ายรุ่ย รอยเปื้อน แถมยังมีรอยเย็บอีกต่างหาก เห็นชัดเลยล่ะ เพราะด้ายคนละสีเลย พอยกหูจะโทรไปถาม ก็ติดต่อไม่ได้ ไม่รู้ว่าตั้งใจรึเปล่า เพราะคนนี้ไม่ใช่ขาประจำ ก็พยายามมองในแง่ดีอีกละ ว่า เค้าอาจจะไปต่างประเทศก็ได้ เฮ้อ .... ซื้อขายกันตรงๆ มีตำหนิก็น่าจะบอกกันตั้งแต่ต้น ของไม่ได้แพงมากก็จริง แต่สุดแสนจะเสียความรู้สึกน่ะ

อีกครั้งนึง สักพักแล้ว แต่อันนี้เหมือนเราก็ผิด ซื้อด้วยความหน้ามืด ไม่ถามเลยสักคำว่ากระเป๋าเป็นยังไง มีตำหนิอะไรมั้ย ไม่ได้ถามขนาดด้วยซ้ำ ซื้อจากรูป (ซึ่งไม่ได้ถ่ายทุกมุม) อย่างเดียวเลย เสียใจไปหลายวัน แต่ไม่ได้โทษคนขายเพราะเราไม่ถามเอง

ซื้อในนี้มาเป็นสิบใบ ยังดีว่าเจอแค่นี้ ปกติเราเป็นคนง่ายๆ ไม่ซีเรียส มองโลกในแง่ดี แต่ตอนนี้คงต้องจุกจิก+ระวังขึ้นนิดนึงแล้วล่ะ

ตอนนี้ส่วนใหญ่ก็จะซื้อกันคนที่เคยซื้อขายกันมาก่อนค่ะ สบายใจดี

Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast