กระทู้ เพื่อทำงานร่วมกัน กับ สมาชิก Siambrandname ในการปรับปรุง พัฒนาชุมชนที่เราอาศัยร่วมกัน - Page 6

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 6 of 14 FirstFirst ... 45678 ... LastLast
Results 51 to 60 of 132
    Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Blog Entries
    8

Default ชวนเพื่อนสมาชิก SBN มาใช้บล๊อก & ใหม่!!! แนะนำวิธีคลิกเก็บกระทู้ของตัวเองลงบล็อคได้แบบอัตโนมัติ แค่คลิกเดียว!!

ใหม่ !!! แนะนำวิธีคลิกเก็บกระทู้ของตัวเองลงบล็อคได้แบบอัตโนมัติ

อยากเก็บกระทู้ไหนเข้าบล็อค ไม่ว่าจะเป็นกระทู้เก่าๆของคุณ หรือจะตั้งกระทู้ใหม่ สมาชิกสามารถเก็บกระทู้นั้นให้ลงblog ของตัวเอง ได้แบบอัตโนมัติ แค่คลิกเดียว!! (อ่านเพิ่มเติมได้ใน ข้อ 3.2)

==================================================================

มีกระทู้ และ โพส ความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกหลายคนที่ทีมงานเห็นว่าเป็นประโยชน์ครับ
    จึงอยากชวนเพื่อนสมาชิก มาจัดเก็บความรู้ ความคิด ของเพื่อนสมาชิก ที่เคยให้ไว้ในกระทู้ต่างๆ กันครับ

เพื่อประโยชน์ของเพื่อนสมาชิกเองในการ จัดการ ความรู้ของตนที่ได้ให้ไว้กับชุมชนแห่งนี้
    ไม่ว่า จะหาอ่าน หรือ นำไปบอกต่อ หรือ เพื่อประโยชน์อื่นใด ของเพื่อนสมาชิกก็ตาม

ทางทีมงานที่ดูแลระบบและเครื่องมือได้ทำคู่มือ การใช้งานบล๊อกไว้แล้วครับ
    วันนี้ จึงจะนำมาบอกขั้นตอนต่างๆ ในการใช้บล๊อกเพื่อจัดเก็บความรู้กันครับ

{ขอยืมรูปหนังสือ มาประกอบการแนะนำนะครับ หนังสือ จากเว็บ http://www.problogger.net/31dbbb-workbook/ (ทางทีมงานไม่มีผลประโยชน์เกี่ยวข้องนะครับ)
    ขอบคุณครับ}

ต่อไปนี้เป็นขั้นตอนในการเขียนบล็อคครับ

1. ขั้นตอนแรก ตั้งชื่อ blog

เพื่อนๆสามารถตั้งชื่อบล๊อกของตนเองได้ตามใจชอบ หรือจะตั้งตามเนื้อหาที่จะเขียนก็แล้วแต่สะดวก
    ขั้นตอนนี้เพื่อนสมาชิกสามารถเข้าไปอ่านได้ในกระทู้นี้ครับ
    การแก้ไข title ของ blog

2. ขั้นตอนที่สอง ปรับแต่งสีสัน สร้างความสวยงาม

เมื่อเพื่อนๆ ได้ชื่อบล๊อกของตนเองแล้ว เกิดรู้สึกอยากปรับแต่งสีสันรูปแบบของบล๊อก
    ให้เข้ากับความเป็นคัวเราของเพื่อนสมาชิกเองสามารถเข้าไปอ่าน ได้ในกระทู้นี้ครับ
    การปรับแต่งสีหรือสไตล์รูปแบบของblog

เมื่อเพื่อนแต่งสีสันของบล๊อกเพื่อให้เข้ากับสไตล์ของเพื่อนๆ แล้วก็มาถึง

3. วิธีเขียนบล๊อก แบ่งออกเป็นสองวิธี

3.1 วิธีแรก เขียนบล๊อก ก็มีกดปุ่มเมนู Blogs ตรงเมนูได้เลยครับ แล้วก็จะเข้าหน้า Blogs เพื่อนจะเจอปุ่ม + Create new post
    เมื่อเพื่อนกดปุ่มนี้ก็สามารถเริ่มต้นเขียนบล๊อกได้เลยครับ ใครไม่ตั้งชื่อ บล๊อก ยังไม่ได้แต่งรูปแบบสีสันของบล๊อกก็เขียนได้เลยเช่นกันครับ

ตัวอย่าง บล๊อกที่เขียนด้วยวิธีนี้ ก็ที่ขอแนะนำตัวอย่างบล๊อกเรื่อง click>>> ดูไบ เที่ยวไปในเมืองทะเลทราย ตอนที่ 1 ของคุณ JanzA

3.2 วิธีที่สอง และทางทีมงานก็ได้ทำคู่มือ การเขียนบล๊อกอีกวิธี ที่จะเป็นการจัดเก็บความรู้ที่เพื่อนๆ เคยโพสไว้แล้ววิธีนี้ เพื่อนสามารถเข้าไปอ่านในกระทู้ >>>>
    แนะนำวิธีการเริ่มต้นเขียนบอล์ก
    บล๊อกที่เขียนด้วยวิธีนี้เพื่อนสมาชิกสามารถเข้าไปดูบล๊อก click>>> MY WEDDING NIGHT : แล้วชีจะ Vintage ไปไหน ?? ของคุณ joywila

นอกจากเพื่อนสมาชิกสามารถเขียนบล๊อกด้วยวิธีง่ายๆ โดยการจัดเก็บความรู้ต่างที่เพื่อนสมาชิกได้เคยโพส เคยตั้งกระทู้ไว้แล้ว

4.จัดหมวดหมู่เพื่อง่ายต่อการค้นหา

ระบบของเรา ยังสามารถทำให้เพื่อนจัดเก็บความรู้ของเพื่อนๆเองอยากเป็นหมวดหมู่ขึ้นครับ ตรงนี้สำคัญมากจะทำให้เพื่อนจัดการความรู้ของตนเองได้ เรียบร้อย และง่ายต่อการใช้งานความรู้ในอนาคต นั้นคือ การสร้างหมวดหมู่ย่อยของบล๊อกเราเอง สามารถเข้าไปอ่านวิธีกำหนดหมวดหมู่ย่อยและสร้างได้ในกระทู้ การเพิ่ม ลบ แก้ไข Local category ของ blog

การใช้งานเบื้องต้นเท่านี้ ก็เป็นอันเรียบร้อยแล้วครับ
    จะทำให้เพื่อนสามารถ บริการจัดเก็บความรู้ของเพื่อนๆ ได้แล้วครับ

มาแนะนำเครื่องมือส่วนอื่นเพิ่มเติมเพื่อให้เพื่อนใช้งานบล๊อกได้สดวกและเหมาะกับความต้องการของเพื่อนยิ่งขึ้น

การตั้งค่าหรือกำหนดขอบเขตให้ผู้อื่นการเข้าถึงblogของเรา (permissions & privacy)

วิธีการดูสถิติของBlog เรา

การปรับแต่ง Custom Pages ของBlog

เรียบร้อยแล้วครับ เพื่อนสมาชิกสามารถเริ่มต้นจัดเก็บความรู้ของเพื่อนสมาชิกไว้ในบล๊อกของเราเองได้เลยครับ

ส่วนใครมีวิธีใช้งานปรับแต่งบลฺ๊อกอย่างไรมาเล่าให้ฟังกันนะครับ
    หรือจะชวนเพื่อนไปเยียมชมบล๊อกที่จัดแต่งไว้สวยแล้วก็มาแนะนำกันได้ครับ

ขอบคุณ เจ้าของบล๊อกตัวอย่างทางสองท่านครับ คุณ joywila และคุณ JanzA และขอบคุณ ทีมงานที่ดูแลด้านระบบและเครื่องมือ ของ SBN ด้วยนะครับ ที่ทำคู่มือใช้งานไว้ให้เพื่อนสมาชิกใช้งานครับ

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมครับ เพื่อนสมาชิกสามารถแนะนำแนวทางแก้ไขปรับปรุงระบบบล๊อกได้ในกระทู้นี้ครับ
    แจ้งปัญหา และเสนอแนะ แนวทางแก้ไขปรับปรุง ระบบ Blog
    Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member Brandname Fan
    itasian's Bank Account
    • Bank Account 1: 031X5X8X6X
    • Bank Account 2: 401X1X9X9X
    • Bank Account 3: 221X0X1X6X
    • Bank Account 4: 776X0X4X3X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

7

ขอบคุณครับ ที่รวบรวมไว้ที่เดียวแบบนี้
    ใช้งานง่ายขึ้นเยอะเลยครับ

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member Master Brandname
    story2lady's Bank Account
    • Bank Account 1: 256X0X3X8X

ขอบคุณ Webmaster มากๆเลยนะคะ ตอนนี้กำลังพยายามศึกษาวิธีการใช้งานอยู่ SBN มีอะไรใหม่มาให้เสมอเลย
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

rycool's Avatar
    rycool is offline Trusted Member Master Brandname
    rycool's Bank Account
    • Bank Account 1: 044X4X0X8X

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

8

Default เคล็ดลับ!! ตั้งกระทู้ให้ขึ้นหน้าแรก บ้านแห่งนี้สวยขึ้นได้จากการตั้งกระทู้ของเพื่อนสมาชิก

วันนี้ มาแนะนำวิธีและชวนเพื่อนสมาชิก มาตั้งกระทู้เพื่อให้ถูกนำไปแสดงหน้าเว็บ
    เพื่อให้เว็บของชุมชนเรา ดูสวยงามหน้ามอง

ทางทีมงานเห็นว่า ชุมชนแห่งนี้ มีเพื่อนสมาชิกมาแบ่งปันความรู้กันมากมายและหลายๆเรื่องน่าอ่านมาก
    จึงได้พัฒนาเว็บของชุมชนที่เราอาศัยร่วมกันนี้ให้มีส่วนแสดงผล ในส่วนที่เรียกว่า "หน้าเว็บ"

คำว่าหน้าเว็บที่ว่า มีหน้าตาอย่างนี้ครับ

แต่หลังจากที่ได้พัฒนาและได้ใช้งานส่วนดังกล่าวมาระยะหนึ่งแล้วนั้น
    ทางเราเองยังไม่ได้มาแนะนำ วิธีการตั้งกระทู้ เพื่อให้ได้นำไปแสดงหน้าเว็บ

วันนี้ จึงจะมาบอกกล่าววิธีการตั้งกระทู้ดังกล่าวครับ

ตั้งกระทู้ อย่างไรให้ได้ถูกนำไปแสดงหน้าเว็บ ?

ระบบที่ดึงกระทู้ไปแสดงหน้าเว็บ เป็นระบบอัตโนมัติ (Automatic Thread Selection)
    ที่จะดึงกระทู้จากห้องต่างๆ จากทุกส่วน ของหน้า forum หรือ ส่วนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆ ใช้ในการตั้งกระทู้ กันครับ

นี้ครับหน้าตาส่วนที่เรียกว่า forum

ระบบ ดังกล่าว จะเลือกกระทู้ที่ไปแสดงหน้าเว็บจากส่วนต่างๆ อยู่จากเงื่อนไข สองเงื่อนไขคือ

1. จำนวนคนเข้าชม
    2. จำนวนสมาชิกที่ขอบคุณ ในกระทู้นั้น

ทางระบบจะนำสองเงื่อนไขนี้ไปคำนวนครับ แล้วนำมาแสดงผล โดยจะเปลี่ยนแปลงวันละหนึ่งครั้งครับ

โดยประมวลผลจากเงื่อนไขทั้งสองอย่างและที่สำคัญที่สุด

กระทู้ที่เพื่อนสมาชิกตั้งในข้อความแรกของกระทู้ ต้องมีรูปครับ เหมือนกระทู้ตัวอย่างนี้ครับ
    ร่วมอาลัยต่อความเสียสละ ของ พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา ที่ทำหน้าที่ดูแลพวกเราบนแผ่นดินเดียวกัน

นี้ครับ เพื่อนจะสังเกตุเห็นว่า ในข้อความแรก(หลัก)ของกระทู้นี้ จะมีรูปประกอบ
    สังเกตุในภาพประกอบข้างล่างนี้ได้ครับ

และเมื่อ กระทู้ที่เพื่อนสมาชิกตั้งไว้ ในข้อความแรก มีรูปประกอบ และ เงื่อนไขทั้งสองผ่านเกณท์การคัดเลือกของระบบ
    ก็จะนำ กระทู้ดังกล่าวไปแสดงในหน้าเว็บในส่วนที่เกี่ยวข้อง พร้อมดึงรูปประกอบนั้น ออกมาแสดงด้วยครับ ดังภาพต่อไปครับ

ดังนั้น ภาพแรกของกระทู้ที่เพื่อนตั้งจึงสำคัญมากครับ อยากให้ กระทู้ตนเองสวย ดึงดูดความสนใจเพื่อนสมาชิกอื่นๆ
    ก็ ถ่ายรูป หรือหารูปมาประกอบสวยๆ กันครับ จะได้ดึงความสนใจ สู่เนื้อหาที่เรามาแบ่งปันกันครับ

หลังการง่ายๆ มีเท่านี้ละครับ

สำคัญที่สุดคือ ในข้อความแรกของกระทู้ ต้องมีรูปครับ

และแนะนำว่า เว็บฝากรูปที่ทำงานได้ดี ที่สุดกับระบบของเราคือ เว็บ www.meejai.com ครับ
    ภาพที่ดึงหน้าเว็บจะตกหล่น หาย ได้น้อยที่สุดครับ

มีหลายกระทู้ดีๆ ที่เพื่อนสมาชิกตั้งไว้ ข้อความแรกไม่มีรูปประกอบ เลยทำให้ระบบไม่สามารถดึงไปแสดงผลหน้าเว็บได้
    ทางเราจึงมาแนะนำวิธีครับ เพื่อประโยชน์ของเพื่อนสมาชิก ที่ตั้งกระทู้เอง และ เพื่อประโยชน์ของทุกคนร่วมกันครับ

สนุกกับการแบ่งปันความรู้ กระทู้ที่เราตั้งได้มาขึ้นแสดงในหน้าเว็บ และกับการทำชุมชนของเราแห่งนี้ ให้มีหน้าเว็บสวยๆกันนะครับ
    เพราะว่าหน้าเว็บสวยๆ เกิดจากภาพแรกที่เพื่อนๆใช้ประกอบกระัทู้ของตนเองกันครับ

และพลาดไม่ได้นะครับ สำหรับเพื่อนสมาชิกที่ ตั้งกระทู้ได้สวยงามถูกใจแล้ว
    สามารถจัดเก็บกระทู้ไปเป็นบล๊ิอกของเพื่อนสมาชิกเองได้ในคลิ๊กเดียว อ่านรายละเอียดในกระทู้นี้ได้ครับ
    ชวนเพื่อนสมาชิก SBN มาใช้บล๊อก & ใหม่!!! แนะนำวิธีคลิกเก็บกระทู้ของตัวเองลงบล็อคได้แบบอัตโนมัติ แค่คลิกเดียว!!

ขอบคุณสมาชิกทุกคนครับ ที่ช่วยกันสร้างชุมชนแห่งนี้ที่เราอาศัยร่วมกันครับ

ปล. สำหรับเพื่อนสมาชิกใหม่ หรือสมาชิกที่มาดูเป็นส่วนใหญ่ ยังไม่ค่อยคุ้นเคยกับการตั้งกระทู้
    หากอยากแบ่งปันความรู้ และอยากช่วยเติ่มกระทู้ดีๆ มีสาระ ภาพประกอบสวยๆ สนุกร่วมกันกับการแบ่งปันความรู้ชวนพูดคุยในชุมชนแห่งนี้
    สามารถ อ่านกระทู้ นี้ประกอบได้ครับ วิธีการตั้งกระทู้ที่ให้ความรู้ไว้โดยคุณ wannit

และการฝากรูปที่ Meejai.com สามารถอ่านกระทู้เหล่านี้ในเว็บ meejai.com ครับ
    การสมัครใช้บริการ www.meejai.com จาก ชุมชน Siambrandname.com
    คู่มือการใช้งาน
    การนำรูปจาก Meejai ไปลงในกระทู้ Siambrandname
    Thanks milano_brand, koala, Ladyzaa, SuperZiGAR, Canine, Bank_cannotpost_cancled, kuromijung, sweetescape, BirdBizBijoux, miniwalking, Joyjee, Pinkychabakaew, mybigboss, AnnAnnAntz, girlything, itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like Oakiker, s ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member Master Brandname
    greenpark's Bank Account
    • Bank Account 1: 751X7X8X5X
    • Bank Account 2: 162X4X3X6X

ขอบคุณมากนะคะ ที่มาบอก เทคนิคเล็กๆน้อยๆให้เพื่อนสมาชิกค่ะ

gookgai is offline Senior Member Brandname Fan
    gookgai's Bank Account
    • Bank Account 1: 184X6X0X8X
    • Bank Account 2: 192X0X4X3X
    • Bank Account 3: 730X5X2X3X
    • Bank Account 4: 183X2X2X8X

ขอบคุณมากค่ะ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member Master Brandname
    wnonach's Bank Account
    • Bank Account 1: 057X3X8X5X

22

ขอบคุณคุณ WM มากค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member Master Brandname
    story2lady's Bank Account
    • Bank Account 1: 256X0X3X8X

ขอบคุณ เวบมาสเตอร์ มากๆนะคะ สำหรับเคล็ดลับเล็กๆน้อยๆ และขอบคุณที่สละเวลาเพื่อ SBN นะคะ
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

fantabulous is offline Trusted Member Brandname Fan
    fantabulous's Bank Account
    • Bank Account 1: 170X3X7X1X

Smile

ขอบคุณกับความรู้ดีๆค่ะ

Page 6 of 14 FirstFirst ... 45678 ... LastLast