Member Vote คืออะไร

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11
    siambrandname is offline Administrator Siambrandname WebmasterSBN Exclusive Master Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Blog Entries
    12

Default Member Vote คืออะไร

SBN Member Vote System

SBN Member Vote คือ ระบบการให้เพื่อนๆ สมาชิก SBN ทำการ Vote ให้คะแนน เพื่อนๆ สมาชิกท่านอื่นได้

โดยที่ระบบ Vote จะแบ่งเป็น 4 สาขาใหญ่ๆ ดังนี้

Talker คือ ผู้พูดคุยทั่วๆไป คนที่ตั้งกระทู้ หรือตอบกระทู้ ทั่วๆไป

Reviewer คือ ผู้ที่ให้ข้อมูลแนะนำ สินค้า หรือ บริการ ต่างๆ

Authenticator คือ ผู้ที่ให้ข้อมูล ตรวจสอบสินค้า Brandname ว่าเป็นสินค้าของแท้ หรือ ของปลอม

Seller คือ ผู้ขายของในชุมชน

ในสาขาต่างๆ ทั้ง 4 สาขานั้น เพื่อนๆ สามารถทำการ Vote ได้ทั้งหมด 5 ระดับ ตามแต่ว่า เพื่อนๆ จะรู้สึกว่า สิ่งที่ได้อ่าน ข้อมูล หรือ สินค้า/บริการ ที่ได้รับนั้น มีคุณค่า ต่อผู้รับขนาดไหน

โดยที่คะแนน จะเรียงดังนี้

ดีมาก มีคะแนน +10
    ดี มีคะแนน +5
    ปานกลาง มีคะแนน 0
    แย่ มีคะแนน -5
    แย่มาก มีคะแนน -10

และคะแนนที่แสดง ทางด้านขวาของหน้าจอ จะเป็นคะแนนเฉลี่ย โดยแยกตามสาขาต่างๆ ที่ได้กล่าวมาข้างต้น

ดังนั้น ค่าสูงสุดของคะแนนที่ได้รับ จะไม่เกิน 10 คะแนน และค่าตำสุดที่ได้รับ จะไม่ต่ำกว่า -10 คะแนน ครับ
    Thanks lady first ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

siambrandname is offline Administrator Siambrandname WebmasterSBN Exclusive Master Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

12

โดยที่ ผู้ Vote สามารถ Vote ผู้ Post ได้เพียง 1 ครั้ง ภายในกระทู้เดียวกัน

สังเกตุได้ง่ายๆ หลังจากกด vote ไปแล้ว ส่วนที่จะให้ vote จะหายไป ในกระทู้นั้น

ซึ่ง ขอให้เพื่อนๆ สมาชิกทุกๆท่าน พิจารณา เนื้อหาสาระ ที่ได้รับ จากการอ่านกระทู้ เป็นสำคัญ ก่อนที่จะทำการ vote เป็นรายกระทู้ไป

โดยที่ สาขาของการ vote นั้น ขอให้แยกตาม สาขาที่แบ่งไว้ ในกระทู้ด้านบนครับ

12

ระบบ Vote จะประกอบด้วยส่วนต่างๆ ดังนี้

1. ส่วน form ในการ vote

โดยที่ ส่วนประกอบ ของหน้า form การ vote นั้น นะประกอบด้วย level ของการ vote ดังภาพด้านล่างนะครับ

ส่วน level ของการ vote ที่เห็นลิงค์

ดีมาก ดี ปานกลาง แย่ แย่มาก

นั่นคือ ปุ่มที่ใช้ click เพื่อ vote ครับ ซึ่งรายละเอียดคะแนน ดูได้ ที่กระทู้ด้านบนครับ

ลิงค์ More Information ที่ด้านล่าง เป็น link ที่ให้ เข้าไปดู รายละเอียดข้อมูลเกี่ยวกับระบบ Member Vote

2. ส่วนแสดงผลการ Vote

เป็นส่วนที่แสดงว่า สมาชิก ผู้นั้น มีผลคะแนนการ vote ในด้านต่างๆ เท่าไร ซึ่งคะแนน vote เหล่านั้น จะถูกแสดงเป็นคะแนน Vote เฉลี่ย ดังรูป

โดยที่ ค่ามากสุด และน้อยสุด ของคะแนน vote ดูได้จากกระทู้ด้านบนครับ

และเมื่อ click ที่ link View All Ratings ก็จะพบกับ Rating ส่วนต่างๆ อย่างละเอียด ดังที่แสดงดังรูป ด้านล่างนี้

ซึ่ง Rating จะประกอบด้วย 3 ส่วน ดังที่เห็นด้านบน โดยที่

Overall Rating คือ คะแนน Rating รวมทั้งหมด โดยไม่แยก ว่าได้รับจากการ Post ตั้งกระทู้ หรือ ตอบกระทู้

Thread Rating คือ คะแนน Rating ที่ได้รับจากการ ตั้งกระทู้

Post Rating คือ คะแนน Rating ที่ได้รับจากการ ตอบกระทู้

และหน้านี้ ยังแสดง คะแนนในส่วนต่างๆ ว่ามาจาก ผู้ Vote จำนวนกี่คน ครับ

ถ้าหากมีข้อสงสัยอะไรเพิ่มเติม สามารถสอบถามได้ครับ

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    noo_pizza's Bank Account
    • Bank Account 1: 035X9X4X0X

เสียสละเพื่อชุมชน

แสดงว่า หากผู้ตอบกระทู้มีการโพสต์ตอบหลายอันในต่าง ๆ กระทู้กัน
    ถ้าเราโหวต ก็โหวตได้รายความคิดเห็นเลยใช่ไหมคะ

หุหุ บ้าเห่อ มาอ่านก่อนเลย อิอิ

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

hut2211's Avatar
    hut2211 is offline Trusted Member Master Brandname
    hut2211's Bank Account
    • Bank Account 1: 693X0X2X2X

Talking ขอบคุณครับ

ทีนี้เวลาจะซื้อจะขายก็มี Rating เป็นตัวช่วยอีกตัว เยี่ยมเลยครับ .......

latoonce's Avatar
    latoonce is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    latoonce's Bank Account
    • Bank Account 1: 223X1X6X9X

๛` ParaDis€ • —

แหล่มค่ะ
    ~` P i a n o . . Fo R . . J a zZ `~

12

Quote Originally Posted by noo_pizza View Post
    แสดงว่า หากผู้ตอบกระทู้มีการโพสต์ตอบหลายอันในต่าง ๆ กระทู้กัน
    ถ้าเราโหวต ก็โหวตได้รายความคิดเห็นเลยใช่ไหมคะ

หุหุ บ้าเห่อ มาอ่านก่อนเลย อิอิ

ครับ ตามที่ คุณ noo_pizza เข้าใจครับ

ทางทีมงานขอให้ เพื่อนๆ สมาชิกทุกๆ ท่าน พิจารณา ตามที่ได้อ่านการ post เป็นรายกระทู้นะครับ

ทีมงาน SBN

sugusza's Avatar
    sugusza is offline Trusted Member Brandname Fan
    sugusza's Bank Account
    • Bank Account 1: 031X1X2X1X

Red face

ขอสอบถามนิดนึงนะคะ

คือว่าถ้ามีการกลั่นแกล้งกันละคะ - แบบว่าหมั่นไส้แล้วให้คะแนนติดลบ
    หรืออีกแง่นึงคือ - พวกใครพวกมันให้คะแนนกันเอง
    (แต่ก็ไม่เชื่อว่าจะมีในบ้าน SBN.ของเรา)
    จะมีสิทธิเกิดขึ้นไหมค่ะ

แอบระแวงนิดนึงค๊า...
    ความต้องการ ไม่มีที่สิ้นสุดเลย จริงๆ confirm...
    "เรามีเป้าหมายใหม่อีกแล้วเหอๆๆ"
    เกลียดความคิดนี้จริงๆ -_-!

rita-1's Avatar
    rita-1 is offline Trusted Member Brandname Fan
    rita-1's Bank Account
    • Bank Account 1: 056X3X3X3X

Wink

--- สงสัยต้องทำตัวดีดี เพื่อจะได้มีคนที่น่ารักโหวตให้เยอะ ๆ อีกแล้ว

niji_niji's Avatar
    niji_niji is offline Registered Member Yeh! Im a new member!

อยากรู้เหมือนกันว่ามีคนแกล้ง + ให้คะแนนกันเองจะตรงจสอบได้อย่างไรคะ
    ~~**It you WANT it, just BUY it!!**~~

Page 1 of 2 12 LastLast