ซื้อ-ขาย แล้วโดนโกง ทำอย่างไร ? (ข้อมูลความรู้ โดยคุณ pat007)

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 10 of 21
    Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Blog Entries
    8

Default ซื้อ-ขาย แล้วโดนโกง ทำอย่างไร ? (ข้อมูลความรู้ โดยคุณ pat007)

Quote Originally Posted by pat007 View Post
    แล้วผู้เสียหายทั้งหมดรวมตัวกันได้ทั้งหมดรึยังคะ ถ้าได้ จะได้แจ้งเรื่องที่ ศูนย์ตรวจสอบและวิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยี พร้อมๆกันคะ (หากไม่รวมตัวกัน Khun angดำเนินเรื่องไปเลยก็ได้คะ) เนื่องจากเคยโทรไปถามเกี่ยวกับเรื่อง IP ของผู้กระทำผิด ว่าทางศูนย์จะทราบจริงๆหรือไม่ เจ้าหน้าที่สามารถตรวจสอบให้ได้คะ ที่เห็นว่าจับได้อยู่ที่ไหน post ข้อมูลที่ไหน เป็นข่าวหลายครั้ง แต่ต้องดำเนินการตามขั้นตอนนะคะ เจ้าหน้าที่บอกว่ารับรองไปไม่รอดคะ ยังไงลองทำตามข้อมูลดี ดี นี้นะคะ (ขอเป็นกำลังใจให้ผู้เสียหายทุกท่านคะ)
    ซื้อ-ขาย ผ่านเน็ต แล้วโดนโกง ทำอย่างไร ??

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 07:01:02 PM »

ซื้อ-ขาย แล้วโดนโกง ทำอย่างไร ?

6 ขั้นตอนพื้นฐาน

ขั้นแรก - ให้รีบไปแจ้งความและปริ้นหลักฐานที่ตัวท่านเองโดนหลอกลวงเก็บไว้ ไม่ว่าจะข้อความเชิญชวน คำโฆษณา
    หลักฐานการโอนเงิน เลขบัญชี เบอร์ติดต่อ ข้อความพิมพ์คุยกัน หน้าเว็บ email ฯลฯ ทำสำเนาไว้หลายๆชุด

ขั้นที่สอง - ยื่นเรื่องต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ พร้อมแสดงหลักฐานต่างๆ ให้ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจเขียนใบแจ้งความมา

ขั้นที่สาม - สแกนใบแจ้งความ ส่งให้เว็บมาสเตอร์ เพื่อขอเลขที่ IP ของคนที่โกง

ขั้นที่สี่ - นำเลข IP พร้อมทั้งใบแจ้งความ ยื่นให้กับทาง ISP ของคนที่โกงใช้ในเวลานั้น
    (เช็คได้ที่เว็บ http://checkip.narak.com , http://checkdomain.teenee.com หรือเว็บchekipอื่นๆ)

ขั้นที่ห้า - จากขั้นที่สี่ เราจะได้ที่อยู่มา ให้ส่งไปที่เจ้าหน้าที่ตำรวจเพื่อนำหมายจับ และพาไปจับกุมตัว

ขั้นที่หก - ถ้าไม่อยากรอ ก็สามารถขอกำลังเจ้าหน้าทีเพื่อติดตามไปจับกุมตัวผู้ต้องหาได้

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

นอกจาก6ขั้นตอนพื้นฐานนี้ ให้คำตามข้างล่างนี้ไปด้วย จะสะดวกว่าไปติดต่อเจ้าหน้าที่ตามโรงพัก ที่อาจจะไม่มีความเชี่ยวชาญทางด้านนี้

ขั้นตอนการดำเนินการ

1. กรอกข้อมูลในแบบฟอร์มการรับแจ้งเหตุ
    2. จัดเตรียมเอกสาร ดังต่อไปนี้
    2.1 แบบฟอร์มตาม 1
    2.2 สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน
    2.3 สำเนาบันทึกประจำวัน กรณีได้แจ้งความร้องทุกข์ไว้แล้ว
    2.4 เอกสารข้อความโฆษณาใน Web board ที่ผู้ต้องหาโพสท์ และทำให้ท่านหลงเชื่อ
    2.5 เอกสารหลักฐานการโอนเงิน เช่น Slip หรือเอกสารอื่นในการโอนเงิน เช่น Statement /
    Online banking transaction
    2.6 หลักฐานการติดต่อสื่อสาร เช่น หมายเลขติดต่อที่บันทึกไว้, ข้อความ (SMS) หรือ
    Email-Address เป็นต้น
    2.7 หลักฐานอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง หรือเป็น

3. ระหว่างนี้ให้ท่านเดินทางมายื่นเอกสารกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ ศูนย์ตรวจสอบและวิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยี
    อาคาร 33 ชั้น 4 สำนักงานเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ถนนพระราม 1 แขวงเขตปทุมวัน กทม.
    10330 หากอยู่ต่างจังหวัด หรือไม่สะดวกให้ส่งเอกสารมาทางพัสดุไปรษณีย์ตามที่อยู่ และกรุณาโทรแจ้งเรื่องส่งเอกสารมาที่
    02-2051889

4. หากผู้ใดสงสัยกรุณาติดต่อกับ พ.ต.อ.ศิริพงษ์ ติมุลา ผู้กำกับการศูนย์ตรวจสอบและวิเคราะห์การกระทำผิด
    ทางเทคโนโลยี เบอร์ติดต่อ 081-8421655 Email: siripong_t@police.go.th

ดาวน์โหลดแบบฟอร์มได้ที่นี่ http://htcc.ict.police.go.th/formone.doc

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

*อายุการแจ้งความ - ไม่เกิน 3 เดือนหลังจากทราบว่าถูกโกง ผู้เสียหายต้องรีบแจ้งความต่อพนักงานฯ ทันทีที่ทราบ
    **ห้าม ลืมว่าต้อง &quot;ขอให้เจ้าหน้าที่ดำเนินคดีจนกว่าคดีจะถึงที่สุด&quot; ไม่งั้นเจอเช้าชามเย็นชาม และถ้าไม่แจ้งแบบนี้
    เราต้องดำเนินการต่างๆ เองเกือบทั้งหมด ไม่ว่าเป็น ขอกำลังไปจับกุม ยื่นฟ้องศาล ฯลฯ

ความผิดฐานฉ้อโกงประชาชน
    มาตรา 343 ถ้าการกระทำความผิดตามมาตรา 341 ได้กระทำด้วยการแสดงข้อความอันเป็นเท็จต่อประชาชน
    หรือด้วยการปกปิดความจริง ซึ่งควรบอกให้แจ้งแก่ประชาชน ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท
    หรือทั้งจำทั้งปรับ
    ถ้าการกระทำความผิดดังกล่าวในวรรคแรก ต้องด้วยลักษณะดังกล่าวใน

มาตรา 342 อนุมาตราหนึ่งอนุมาตราใดด้วย ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงเจ็ดปี และปรับตั้งแต่หนึ่งพันบาท
    ถึงหนึ่งหมื่นสี่พันบาท

อายุความของความผิดตามมาตรา 343 ความผิดอาญาจากมาตรานี้เป็นความผิดอันยอมความไม่ได้
    และด้วยเนื่องจากโทษจำคุกสูงสุดของมาตรา 343 คือ จำคุกไม่เกิน 7 ปี ดังนั้นอายุความฟ้องร้องคือ 10 ปี
    (ยังไม่ได้รวมถึงการกระทำผิดบนคอมพิวเตอร์)

ขอขอบคุณข้อมูล
    คุณ Sonick จากกระทู้
    http://www.u-basketball.com/board/index.php?topic=11758.msg138818;topicseen#top

ที่มา : www.u-basketball.com/board อีกหนึ่งสังคมดีๆ ของคนเล่นบาสเก็ตบอล[/b]

จากความคิดเห็นที่ 3
    ในกระทู้ เพื่อนๆ ที่ pre -order กับ newgate 47 k.เจษ เราต้องทำยังไง

ของคุณ pat007

ขออนุญาตนำมาตั้งเป็นกระทู้ปักหมุดเพื่อแจ้งให้เพื่อนสมาชิกได้รับทราบแนวทางปฎิบัต
    Thanks kitty_oum, saiwasanhostettler, June N., lukpearlukpear, kokoro_bat, makeberry, wutpoon, Wiarathis, vapee ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like kimlink, BrandFever, wanpen7710, kokoro_bat ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

mookalotamus is offline Junior Member Yeh! Im a new member!

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

จะติดต่อส่งใบแสกนแจ้งความให้ admin ไม่ทราบว่าต้องส่งยังไงคะ เพิ่งโดนโกงเมื่อวันก่อนค่ะ จ่ายเงินไปแล้วได้ของปลอมมาค่ะ
    Thanks BrandFever ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

Blog Entries
    8

แสกนส่งมาทางพีเอ็มได้เลยครับ ขอบคุณครับ
    Like BrandFever ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

kissmyass is offline Banned User Newbie Brandname

รบกวนสอบถามด้วยนะคะ
    คือซื้อเป๋ารุ่นนึงผ่านแม่ค้าคนนึงใน sbn
    โอนเงินไปให้วันที่ 25/02/54 เขาบอกว่า
    ของอยู่ต่างจังหวัดให้รอ ปลาก็รอจนประมาณวันศุกร์ 04/03/54
    ก็โทรคุยกันแล้วเขาบอกว่าจะไปเช็คให้ที่ไปรษณีย์
    พอวันเสาร์05/03/54 ปลาโทรหาเขาเพื่อจะ recheck ที่อยู่ปลากะเขาอีกที
    แต่เขาปิดมือถือ อาทิตย์ก้ยังติดต่อไม่ได้ จนมาถึงวันจันทร์ 07/03/54 ก็ยังติดต่อไม่ได้อยู่ดี
    เราก็ส่งทั้ง sms, pm, mail ทุกอย่างเขาก็เงียบ
    ปลาควรรอต่อไปไหมคะ หรือว่าแจ้งความเลยดี

ขอบคุณมากๆคะ
    Thanks BrandFever ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

cnk is offline Citizen Member Newbie Brandname

ขอโทษน่ะค่ะ คุณปลาไม่ทราบแม่ค้า่คนเดียวกันรึเปล่าค่ะ ลักษณะการพูดเหมือนกันเลยค่ะ โอนไปวันที่ 1 ค่ะ จนป่านนี้ไม่ได้รับของแถมปิดเครื่องแล้วอ่ะค่ะ
    http://siambrandname.com/forum/showt...post1065106848

kissmyass is offline Banned User Newbie Brandname

คนเดียวกันเลยคะคุณฝ้าย
    คนเนี๊ยะแหละ
    พี่จะไปแจ้งความวันนี้แล้วกะว่า
    สแกนใบแจ้งความให้กับทาง webmaster คะ
    ซื้อของในนี้บ่อยมากนะคะ แต่ไม่เคยมีปัญหาเลย
    ครั้งนี้ครั้งแรก ไม่อยากเชื่อว่าจะหากินกันแบบนี้
    แย่จริงๆ
    Thanks palmyonline ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like BrandFever, palmyonline ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1430461

อย่าไปซื้อของๆ คนๆ นี้นะคะ
    ขี้โกงมากคะ โอนเงินไปแล้วไม่ส่งของให้
    ปิดเครื่องหนีไปเลย
    หวังว่ากรรมคงจะตามทัน
    Like kittykittykitty ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

ขอโทษนะคะ คุณ webmaster และผู้เกี่ยวข้องทุกคน
    ดิฉันชื่อปลาคะ โดนคนๆนึงหลอกเงินไปได้ซักระยะนึงแล้ว
    และดิฉันได้ส่งข้อมูลทั้งหมดพร้อมใบแจ้งความให้กับทาง
    webmaster ผ่าน yahoo mail ไปแล้ว
    แต่ดิฉันยังไม่ได้รับการตอบรับว่าตอนนี้ความคืบหน้าไปถึงไหนแล้ว
    พร้อมกับ link ของคนๆนี้ก็ยังเปิดใช้งานอยู่
    ยังไงรบกวนติดต่อกลับด้วยนะคะ 0899223499
    ขอบคุณมากคะ
    Thanks BrandFever, BoKe ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like kittykittykitty ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

i_am_pingping is offline Trusted Member Brandname Fan
    i_am_pingping's Bank Account
    • Bank Account 1: 574X1X7X7X

เคยโดนเหมือนกันค่ะ แต่เป็นกลับกัน คือเค้าซื้อของไป รับของไปแล้ว แต่หลังจากนั้นอีก 3 วันโทรมาบอกว่า ซื้อแล้วไม่ได้ของ
    แต่สินค้าที่เค้าบอกว่าไม่ได้รับ ไม่ใช่สินค้าตัวเดียวกับที่เราขายนะคะ เพื่อให้เราสับสน
    แล้วบอกให้ไป check ดูว่ามีจำนวนเงินเข้าบัญชีเรามาหรือเปล่า อาจจะเกิดจากการโอนผิดให้ช่วยโอนคืน ทีั้งที่จริงๆเค้าซื้อสินค้ากับเราแต่เป็นสินค้าคนละตัวกับที่เค้าบอก
    แล้วอีกสักพักให้คนที่อ้างว่าเป็นตำรวจโทรมาบอกว่าเค้ามาแจ้งความ ให้โอนเงินคืนไปให้แล้วจะถอนแจ้งความ
    แต่พอดีดิฉัตมีเพื่อนเป็นตำรวจหลายคน ฟังดูก็รู้ว่าคนที่โทรมาไม่ได้เป็นตำรวจจริง
    แล้วพอดิฉันให้เพื่อนที่เป็นตำรวจโทรกลับไปหาเค้า เค้าก็เปลี่ยนบทบาท ไม่เป็นตำรวจแล้ว แต่กลับบอกเพื่อนดิฉันว่า แฟนเค้าซื้อของกับดิฉันแล้วไม่ได้ของ

สรุปว่ายังไงก็จะเอาเงินให้ได้ ขนาดจับได้แล้วว่าเป็นมิจฉาชีพ ก็ยังขอเงินกันแบบหน้าด้านๆ
    เบื่อคนพวกนี้นะคะ ขยะสังคมค่ะ
    Thanks BrandFever, saiwasanhostettler ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like holasuwannee, kittykittykitty, titled ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

kim-juu's Avatar
    kim-juu is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    kim-juu's Bank Account
    • Bank Account 1: 002X7X8X5X

รับทราบค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

Page 1 of 3 123 LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ