หาข้อตกลงร่วมกัน เพื่อสร้างกฎให้ห้องนี้เป็นห้อง "ขายขาดทุน"ที่แท้จริงของเพื่อนสมาชิก SBN - Page 2

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 6 FirstFirst 1234 ... LastLast
Results 11 to 20 of 57
    Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Blog Entries
    8

คุณ lovelylove มาอีกคนแล้วสงสัยเพื่อนๆ ห้องนี้ จะมากันดึกๆ ถึงเกือบเช้าของเมืองไทย
    ทางผมไม่ไหวแล้วครับ ขอไปก่อนนะครับ วันนี้ ถ้ามีใครมาจังหวะแบบเดิมอีกที ขออภัยล่วงหน้านะครับ ที่ไม่ได้ตอบในความคิดเห็นนี้ครับ

ขอบคุณครับ

aungsumc's Avatar
    aungsumc is offline Trusted Member Master Brandname
    aungsumc's Bank Account
    • Bank Account 1: 073X2X2X3X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

เข้าใจและเห็นด้วยกับเจตนาอันดีของ WM นะคะ แต่อยากให้คำนึงถึงด้วยว่าใครจะมาตรวจสอบได้คะว่าผู้ขายในห้องนี้หลอกขายเพื่อนสมาชิกเพื่อเอากำไรหรือเปล่า สุดท้ายถ้าเกิดเรื่องขึ้นมาว่าโดนหลอกขายของแพงไม่ได้ขายขาดทุนจริงๆ ก็จะไปตั้งกระทู้ร้องเรียนเพิ่มมากขึ้นไปอีกนะคะ จึงอยากจะให้กันไว้ดีกว่าแก้ค่ะ คือ ให้แลกเปลี่ยนกันอย่างเดียวพอ จะช่วยลดปัญหาดังกล่าวได้บ้างไม่มากก็น้อยคะ

Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ส่วนตัวผมจะขอเสนอแบบยืนยันขอแค่ขอเดียวครับว่า
    หากทำผิดกฎห้องนี้ คือมาขายเพื่อหวังเอากำไรแต่หลอกเพื่อนสมาชิกว่า ขาดทุน
    มีโทษ สถานเดียวครับ คือ แบน จากชุมชนทันที

เพราะความผิดของการฝ่าฝืนกฎของห้องนี้ คือ ทำลายความไว้เนื้อเชื่อใจทั้งหมดที่สมาชิกในชุมชนร่วมสร้างขึ้นมา
    และห้องอื่นที่ให้ทำกำไร ก็มีเยอะแล้วครับ ห้องนี้น่าจะเว้นไว้สักห้อง ให้เป็น พื้นที่ ค้าขายเขตปลอดกำไร กันไปเลยครับ
    I Love My Cat. His Name is "Chao Meaw".
    Thank You Siambrandname Forever,
    Aungsuma C.

bsakuna's Avatar
    bsakuna is offline Trusted Member Newbie Brandname
    bsakuna's Bank Account
    • Bank Account 1: 187X0X0X1X
    • Bank Account 2: 076X4X2X3X

เห็นด้วยกับให้เป็น "ห้องแลกเปลี่ยน" อย่างเดียวค่ะ

ประการแรกคือเพราะถ้าจะสอบราคากันจริง ๆ คงจะยากน่ะค่ะ
    คนจะซื้อคงไม่ทราบประวัติว่ามีที่มาที่ไปอย่างไร อาจจะซื้อกันต่อ ๆ มาหลาย ๆ มือแล้ว
    ราคาที่ตั้งอาจจะดูไม่แพง เหมือนไม่กำไร แต่ก็อาจจะแพงกว่าตอนซื้อมาอยู่ดี

ประการที่สอง ถ้าเกิดคนขายจำราคาสินค้าที่ตัวเองซื้อมาไม่ได้แ่่น่อน (ตัวเองยังจำไม่ค่อยได้เลยค่ะ)
    แล้วเกิดตั้งสูงกว่าตอนที่ซื้อมา เจ้าของเดิมเข้ามาบอกว่าตั้งราคาแพงกว่าที่ซื้อตอนแรก แล้วทำให้โดนแบนแอคเคาน์เลย
    ก็อาจจะเกิดจากความไม่ได้ตั้งใจก็เป็นไปได้นะคะ

mulberrymulberry's Avatar
    mulberrymulberry is offline Trusted Member Master Brandname
    mulberrymulberry's Bank Account
    • Bank Account 1: 063X2X5X5X
    • Bank Account 2: 600X0X7X2X
    • Bank Account 3: 014X3X4X5X

6

Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ที่คุณ KAT เสนอน่าสนใจครับเพื่อนๆ คนอื่นคิดเห็นอย่างไรครับ

ส่วนตัวผมจะขอเสนอแบบยืนยันขอแค่ขอเดียวครับว่า
    หากทำผิดกฎห้องนี้ คือมาขายเพื่อหวังเอากำไรแต่หลอกเพื่อนสมาชิกว่า ขาดทุน
    มีโทษ สถานเดียวครับ คือ แบน จากชุมชนทันที

เพราะความผิดของการฝ่าฝืนกฎของห้องนี้ คือ ทำลายความไว้เนื้อเชื่อใจทั้งหมดที่สมาชิกในชุมชนร่วมสร้างขึ้นมา
    และห้องอื่นที่ให้ทำกำไร ก็มีเยอะแล้วครับ ห้องนี้น่าจะเว้นไว้สักห้อง ให้เป็น พื้นที่ ค้าขายเขตปลอดกำไร กันไปเลยครับ

แต่ยังรอรับฟังเพื่อนสมาชิกครับ วันนี้ รอฟังได้เท่านี้ ครับ หมดแรงแล้ว ขอตัวไปนอนก่อนนะครับพรุ่งนี้ จะเข้ามาใหม่ครับ

ห้องนี้สร้างยากเย็นจริงๆ ครับ แต่ยังไม่ต้องปิดก่อนนะครับ คุณ KAT มีคุณ makeberry คุณ Hishop มาช่วยสร้างแล้ว

แล้วยังมีเพื่อนสมาชิกที่มาทดลองใช้ มาอ่านแอบลุ้นอีกตั้งหลายคนเลยครับ อย่าเพิ่งท้อครับ
    มันไม่ยากหรอกครับแค่ทุกคนที่ใช้ห้องนี้ ซื่อสัตย์และรักษาสัญญาที่ให้ไว้ได้ห้องนี้ก็เกิดขึ้นได้แล้วครับ

ขอลาไปนอนก่อนนะครับ ขอบคุณทุกคน ที่ได้ให้โอกาส ให้เราได้ทำงานร่วมกันครับ
    เห็นด้วยกัยคุณ WM ที่ให้ BAN เลยค่ะ ส่วนตัวคิดว่าก็แรงค่ะ แต่เห็นผู้ขายหลายท่านใน SBN ก็หลองลวง มีทั้งของปลอมและของเกินราคา เพราะฉะนั้น ของตั้งราคาในห้องนี้มีสิทธิตั้งเพื่อหวังผลกำไรแน่นอนโดยท่านสมาชิกที่หาผลประโยชน์จากห้องที่น่าเชื่อถือเรื่องราคาห้องนี้ ที่อยากให้ BAN ไปเลยก็เพราะจะทำให้เพื่อนสมาชิกท่านนั้นๆ ที่จะหาผลประโยชน์ เกิดความกลัว เพราะ ถ้า WM จริงจังขึ้นมา ท่านนั้นก็มาขายใน SBN ไม่ได้อีกต่อไปค่ะ

แนนมาเล่น SBN ไม่นาน สมาชิกท่านไหนหลอกลวง และขายของปลอมก็ทราบนะคะ มีหลักฐานด้วย แต่พูดไม่ได้ เลยอยากให้ การ BAN นี้เป็นการกรองท่านสมาชิกที่มีความซื่อสัตย์และจริงใจ อย่างน้อยก็ในห้อง Family Trade แห่งนี้ค่ะ ที่ว่าหาข้อเท็จจิงยากก็เห็นด้วยค่ะ แต่เท่าที่แนนพบมาใน SBN นะคะ สุดท้าย ในระยะเวลาหนึ่งข้อเท็จจริงก็ปรากฎค่ะ สรุปเห็นด้วยกับคุณ WM ที่ให้ BAN จากชุมชนไปเลยค่ะ

theIIIdEmpire's Avatar
    theIIIdEmpire is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    theIIIdEmpire's Bank Account
    • Bank Account 1: 136X6X1X8X

เสียสละเพื่อชุมชน

1

ขอออกความเห็นด้วยคนนะคะ

แบบแรก ให้เป็นห้อง "แลก-เปลี่ยน" อย่างเดียวค่ะ

แบบที่สอง ถ้าตามเจตนาของ WM ที่ต้องการให้ห้องนี้เป็นการซื้อขายแบบขาดทุนจริงๆ ขอให้สินค้าทุกชิ้นที่ขายในห้องนี้ระบุแหล่งที่มาได้ค่ะ

1. ถ้าสินค้านั้น ซื้อเองจากชอป, ฝากใครซื้อ, พรีออร์เดอร์มา ฯลฯ ขอให้ถ่ายรูปใบเสร็จมาให้ดูด้วยค่ะ
    2. ถ้าสินค้านั้น ซื้อต่อจากสมาชิกท่านอื่นใน SBN มาอีกที ขอให้ระบุ Login และราคาที่ซื้อมา เพื่อให้ลูกค้าที่สนใจตรวจสอบกับเจ้าของเดิมได้ค่ะ
    3. ถ้าสินค้านั้น ซื้อจากนอก SBN ขอให้ระบุร้านค้าที่ซื้อมา พร้อมเบอร์โทร/อีเมล์ติดต่อ + ราคาที่ซื้อมาด้วยค่ะ (ขอเป็นร้านที่มีหน้าร้าน หรือเป็นร้านออนไลน์ที่มีตัวตนนะคะ)

ถ้าระบุแหล่งที่มาไม่ได้ ไม่ว่าจะเหตุผลใด เช่น ซื้อนานแล้ว, ใบเสร็จหาย, จำไม่ได้ว่าซื้อจากใครมา, จำราคาที่ซื้่อมาไม่ได้ ฯลฯ
    ก็ขอให้ลงขายในห้องที่เปิดให้ขายไว้อยู่แล้วค่ะ เพราะมันไม่ได้ดูแตกต่างเลย ไม่ต้องมาลงซ้ำที่ห้องนี้อีก กระทู้จะได้ไม่ซ้ำๆ ดูรกๆ ด้วยค่ะ

Just wanna say "1000 THANXXX" to SBN and my all lovely customers
    心から「本当にありがとうね!」

*** วิธีดู Lady Dior ของแท้ค่ะ ***

nok-nikki is offline Trusted Member Brandname Fan
    nok-nikki's Bank Account
    • Bank Account 1: 469X0X4X9X

Quote Originally Posted by theIIIdEmpire View Post
    ขอออกความเห็นด้วยคนนะคะ

แบบแรก ให้เป็นห้อง "แลก-เปลี่ยน" อย่างเดียวค่ะ

แบบที่สอง ถ้าตามเจตนาของ WM ที่ต้องการให้ห้องนี้เป็นการซื้อขายแบบขาดทุนจริงๆ ขอให้สินค้าทุกชิ้นที่ขายในห้องนี้ระบุแหล่งที่มาได้ค่ะ

1. ถ้าสินค้านั้น ซื้อเองจากชอป, ฝากใครซื้อ, พรีออร์เดอร์มา ฯลฯ ขอให้ถ่ายรูปใบเสร็จมาให้ดูด้วยค่ะ
    2. ถ้าสินค้านั้น ซื้อต่อจากสมาชิกท่านอื่นใน SBN มาอีกที ขอให้ระบุ Login และราคาที่ซื้อมา เพื่อให้ลูกค้าที่สนใจตรวจสอบกับเจ้าของเดิมได้ค่ะ
    3. ถ้าสินค้านั้น ซื้อจากนอก SBN ขอให้ระบุร้านค้าที่ซื้อมา พร้อมเบอร์โทร/อีเมล์ติดต่อ + ราคาที่ซื้อมาด้วยค่ะ (ขอเป็นร้านที่มีหน้าร้าน หรือเป็นร้านออนไลน์ที่มีตัวตนนะคะ)

ถ้าระบุแหล่งที่มาไม่ได้ ไม่ว่าจะเหตุผลใด เช่น ซื้อนานแล้ว, ใบเสร็จหาย, จำไม่ได้ว่าซื้อจากใครมา, จำราคาที่ซื้่อมาไม่ได้ ฯลฯ
    ก็ขอให้ลงขายในห้องที่เปิดให้ขายไว้อยู่แล้วค่ะ เพราะมันไม่ได้ดูแตกต่างเลย ไม่ต้องมาลงซ้ำที่ห้องนี้อีก กระทู้จะได้ไม่ซ้ำๆ ดูรกๆ ด้วยค่ะ

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ค่ะ

KAT's Avatar
    KAT is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    KAT's Bank Account
    • Bank Account 1: 085X0X0X3X
    • Bank Account 2: 702X6X4X1X
    • Bank Account 3: 289X0X1X6X

Quote Originally Posted by aungsumc View Post
    เข้าใจและเห็นด้วยกับเจตนาอันดีของ WM นะคะ แต่อยากให้คำนึงถึงด้วยว่าใครจะมาตรวจสอบได้คะว่าผู้ขายในห้องนี้หลอกขายเพื่อนสมาชิกเพื่อเอากำไรหรือเปล่า สุดท้ายถ้าเกิดเรื่องขึ้นมาว่าโดนหลอกขายของแพงไม่ได้ขายขาดทุนจริงๆ ก็จะไปตั้งกระทู้ร้องเรียนเพิ่มมากขึ้นไปอีกนะคะ จึงอยากจะให้กันไว้ดีกว่าแก้ค่ะ คือ ให้แลกเปลี่ยนกันอย่างเดียวพอ จะช่วยลดปัญหาดังกล่าวได้บ้างไม่มากก็น้อยคะ
    คิดแล้วคิดอีก ก็ยังยืนยันว่าควรเป็นห้อง "แลกเปลี่ยน" อย่างเดียวเท่านั้น
    ถ้าจะมีการซื้อ-ขายด้วย ก็ไม่ควรตั้งห้องนี้เพิ่มให้เป็นภาระของเว็บและเปิดโอกาสให้มิจฉาชีพ

จะว่าต้องตั้งราคาต่ำกว่าทุน ซึ่งปกติห้องซื้อ-ขาย ก็ขายต่ำกว่าทุนราคาไม่แพงก็เยอะมากนะคะ
    กระทู้ที่ขายแบบผลหวังกำไร ดูแล้วมีไม่มากนักยังไงก็ถูกกว่าซื้อเองตาม shop ข้างนอก
    และอย่างที่คุณ aungsumc บอก ห้องร้องเรียนก็ร้อนพอแล้ว ไม่อยากให้มีกระทู้เพิ่มอีก
    ทั้งทาง wm เอง ก็ภาระหน้าที่เพียบ หากยังต้องมาเฝ้าดูใครทำผิดกฎห้องนี้จะ ban login แคทว่าเกินความจำเป็นค่ะ

อยากให้ห้องนี้ เป็นห้องที่น่ารักๆ เพิ่มขึ้นมาอีกห้องนึงที่ outstanding ต่างจากห้องซื้อ-ขายไปเลย
    ให้เป็นทางเลือกของคนที่ขี้เกียจลงขายเรื่อยๆ ไม่อยากซื้อเพิ่มบ่อยๆ แต่ใจยังรัก-ชอบ brandname
    ได้เอามาผลัดกันใช้ ผลัดกันชม จะดีกว่า

ฝากทาง wm ช่วยพิจารณาอีกทีคร่าาา ^__^
    Last edited by KAT; 08-07-10 at 17:41.
    หยุดสนับสนุนการใช้หนังและขนสัตว์แท้ >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2974190
    เตือนภัย 12 ประการ ซื้อของไม่ให้ถูกโกง >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1213461
    Brand's Position แบรนด์ไหนลงขายห้องไหน >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=210924
    รายชื่อคนขี้โกงที่ติด BLACK LIST !!! ใน SBN >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=336521

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

8

ได้เข้ามาอ่านความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกแล้วครับ เห็นด้วยทั้งสองทิศทาง ทั้งทิศทางที่เริ่มต้นด้วยคุณ KAT อันนี้สร้างเครื่องมือเพิ่มไม่เยอะ จนแถมเรียกว่าไม่ต้องสร้างเลยแค่นำ JTP มาลง
    และแนวทางที่คุณ theIIIdEmpire ก็เป็นแนวทางที่ปฎิบัติได้จริง อันนี้ต้องสร้างเครื่องมือเพิ่มอีกพอสมควร แนวทางนี้น่าสนใจดีครับ น่าสนใจทั้งสองแนวทาง

แต่เจอ เหตุผลในตัวหนังสือ สีชมพูของคุณ KAT ก็ยิ่งน่าสนใจอีก

เพื่อนๆ คิดเห็นกันอย่างไรครับ หรือรอเพือนสมาชิกตั้งกระทู้ในห้องนี้ สักกี่กระทู้ดี ครับ จะได้นำเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริงจากการใช้งานห้องนี้ร่วมกัน มาประมวลกับความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกครับ

วันนี้ คงทำงานอีกมากไม่ไหวแล้วครับ จะเข้าไปชวนกระทู้ต่างๆ ที่เข้ามาขายในห้องนี้ มาช่วยกันหาข้อตกลงเรียบร้อยแล้วก็จะไปนอนครับ

เพื่อนสมาชิกคิดว่า ควร รอดูสถานการณ์ สักกี่กระทู้ดีครับ

พรุ่งนี้ จะมาขอความเห็นเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณมากครับ

tiny's Avatar
    tiny is offline Trusted Member Master Brandname
    tiny's Bank Account
    • Bank Account 1: 871X0X0X1X
    • Bank Account 2: 871X0X9X0X
    • Bank Account 3: 123X3X1X7X
    • Bank Account 4: 156X3X5X1X

ที่ที่ชั้นเลือกแล้ว

เห็นด้วยกับคุณ KAT ค่ะ อยากให้มีห้องแลกค่ะ

ขอถามเพิ่มนิดนึงค่ะ...การแลก หมายถึง แลกกันถาวรไปเลย หรือว่าแลกกันใช้ตามเวลาที่ตกลงกัน 1 สัปดาห์ /1 เดือน
    หรือว่าได้ทั้ง 2 อย่าง ตกลงกันเองระหว่าง 2 log-in คะ

ถ้าแลกกันถาวร...ก้ออาจเกิดปัญหา แลกแล้วได้ใบใหม่มา อาจจะไม่ชอบ แล้วเอาไปลงขายในราคาที่สูง เพราะห้องซื้อ-ขายไม่ได้กำหนดเรื่องราคา
    หรือแลกชั่วคราว...ก้ออาจเกิดปัญหากับสภาพของสินค้า ก่อนและหลังเปลี่ยนมือไม่ตรงกัน จะต้องเสียค่าปรับกี่ % หรืออะไรยังไง

เกิดคำถามนี้ขึ้นมาเพราะ...เรามีกระเป๋าที่มีคุณค่าทางจิตใจหลายใบ ที่ไม่ต้องการขาย แต่ก้ออยากได้ใบอื่นมาใช้ โดยที่ไม่อยากควักกระเป๋าอีก...อิอิ
    เลยอยากเอาใบที่มี มาแลก แต่ก้อกลัวว่าคนที่มาแลกไป จะทำกระเป๋าเสียหาย ถ้านิดหน่อยคงไม่ซีเรียส แต่ถ้าคนมีลูก อาจเกิดปัญหาได้โดยไม่ได้คาดคิด
    เหมือนเรา ที่มีกระเป๋าใบนึง นมลูกหกใส่...เสียดายมากมายยยยย

ถามเฉยๆ นะคะ ไม่ได้ซีเรียสค่ะ เผื่อมีใคร คิดแบบเรา

ขอบคุณ WM และ Siambrandname มากๆ ค่ะ

mayumi is offline Registered Member Brandname Fan

ดีใจที่เห๊นห้องใหมเกิดขึ้น ขอให้ตกลงกันได้เร๊วๆนะคะ ถ้าให้เป๊นห้องเฉพาะของusedหรือของใหม่ราคาถูกด้วยก๊ดีนะคะ
    คือถ้ามีของใหม่ขายห้องนี้ก๊น่าจะเป๊นอะไรที่ลดไปเลยอย่างตําสัก50%ก๊ดีนะคะจะได้แตกต่างกับห้องอื่นๆและจะทําให้ไม่มีผู้ขายของมือ1ราคาสูงด้วย
    ถ้าจะแลกอย่างเดียวกลัวจะไม่workอะคะ เพราะยากมากที่จะmatchกันลงตัวและคนอยากแลกมีส่วนน้อย(สังเกตจากห้องอึ่นๆ) ถ้าทำแลกอย่างเดียวกลัวจะไม่ค่อยมีคนสนใจและห้องนี้ตัองปิดลงในที่สุดอะคะ

Page 2 of 6 FirstFirst 1234 ... LastLast

Comments from Facebook

กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ