TM: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ เกี่ยวกับการตัดสินการตัดแต้ม : การกลั่นแกล้งและการตีความ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7
    Foreverdelayed is offline Banned User Master Brandname
    Foreverdelayed's Bank Account
    • Bank Account 1: 772X1X4X5X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Bangkok-Nonthaburi

Default TM: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ เกี่ยวกับการตัดสินการตัดแต้ม : การกลั่นแกล้งและการตีความ

สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนเพื่อนๆใน SBN หน่อยค่ะ เราไม่เข้าใจการบังคับใช้กฎของที่นี่น่ะค่ะ

กรณีมีอยู่ว่า เมื่อวาน เราเพิ่งโดนลบกระทู้ไป เนื่องจากเราผิดกฎข้อ 2 คือ ลงสินค้าไม่ตรงหมวด ซึ่งแปลกใจว่าสินค้าที่เรา รับ Pre นั้น ก็เป็นแต่ของ Hi STreet ทั้งนั้น

เรื่องการผิดกฎของเรา เรารบกวนขอให้ WM พิจารณาอยู่ค่ะ อยู่ในอีกลิ้งค์นึง ตามด้านล่าง

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1460953

มาวันนี้ เราเพิ่งเจอ เพื่อนใน SBN อีกคนที่ โดนปิดกระทู้ด้วยความผิดกฎข้อ 2 เหมือนกัน ซึ่งก็ดูแล้ว เค้าก็ไม่ได้ทำผิดกฎข้อ 2 เช่นกันค่ะ ของที่ลงก็ตามหมวด ทุกชิ้น งง และ สับสนค่ะ

ทำไมถึงเจอกฎข้อนี้พร้อมๆกัน

เราจึงเกิดความสงสัยอย่างนึงว่า เวลาที่มีคนกด JTP เนี่ย จะต้องมีคนกดโหวตทั้งหมดกี่รอบค่ะ ? ถึงจะถือว่าผิดกฎจริงๆ? แล้วหลังจากผู้ที่โหวต ได้ทำการโหวตแล้วก่อนที่มีการตัดสินปิดกระทู้หรือตัดแต้มน่ะค่ะ มีคนสกรีนอีกที่หรือเปล่าค่ะ ว่า ถูกต้องตามที่โหวตจริงๆ?

หากเกิดว่า คนที่โหวต ตีความกฎข้อบังคับ ผิดล่ะค่ะ ? ใครจะตัดสินอีกที แล้วแบบนี้ ก็ทำให้คนโดนตัดคะแนนเสียหายน่ะสิค่ะ ??? ส่วนWM ก็ต้องเสียเวลาในการพิจารณาปัญหาพวกนี้ด้วยค่ะ

ดังเช่น การตีความตามกฎหมาย การตีความนั้นเป็นเรื่องสำคัญนะค่ะ หากผู้ที่นำกฎมาบังคับใช้ตีความผิดก็อาจจะเกิดความเสียหายต่อผู้ถูกบังคับใช้ได้ เช่นเดียวกันค่ะ กับกฎของ SBN

ถ้าหากมีกรณีดังนี้เกิดขึ้น

- ถ้าหากว่า บุคคลที่เข้าไปกด JTP อ่านกฎไม่ละเอียดหรือตีความผิด คนที่โดนตัดแต้มก็ต้องโดนตัดไปฟรีๆเลยเหรอค่ะ
    - ถ้าหากว่า บุคคลบางคนอยากกลั่นแกล้งบุคคลอื่นขึ้นมา โดยใช้ JTP เป็นเครื่องมือในการสร้างความเสียหายให้คนอื่น ก็ทำได้เหมือนกันใช่ไหมค่ะ
    - ถ้าหากว่าบุคคล บางท่าน ที่อยากได้คะแนนของการร่วมเป็นส่วนหนึ่งของเว็ปไซด์ พยายามเพิ่มคะแนนให้ตัวเองโดยตั้งตนคอยสำรวจกระทู้คนอื่น แต่ปรากฎว่าบุคคลนั้นได้เพิกเฉยต่อการตีความมุ่งแต่จะสร้างคะแนนชื่อเสียงให้ตัวเองเท่านั้น แบบนี้ก็สามารถกดโหวต JTP แล้วก็ทำให้คนอื่นเสียหายไปเฉยๆ ส่วนตัวได้คะแนนความร่วมมือต่อความมั่นคงของเว็ปไซด์ แบบนี้จะยุติธรรม หรือเปล่าค่ะ

เราขอคำชึ้แจงเรื่องดังกล่าวด้วยค่ะ โดยเฉพาะเรื่องการตีความตัวกฎของ SBN ที่จะมา JTP ด้วยค่ะ

Like cheesecake_nina, joycey ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

P_Ying is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    P_Ying's Bank Account
    • Bank Account 1: 038X8X8X7X
    • Bank Account 2: 035X5X1X5X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

ขอรอฟังคำตอบด้วยคนนะคะ ^^

thunya4129 is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    thunya4129's Bank Account
    • Bank Account 1: 086X3X9X2X
    • Bank Account 2: 123X0X6X0X
    • Bank Account 3: 743X8X9X0X
    • Bank Account 4: 063X1X8X9X
    • Bank Account 5: 436X2X3X5X

Default Re: TM: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ เกี่ยวกับการตัดสินการตัดแต้ม : การกลั่นแกล้งและการตีความ

คุณ Webmaster ช่วยอธิบายทีค่ะ เราก็อยากทราบเหมือนกัน...แล้วเราก็อยากให้คนกดให้แต้มลบ ช่วยอธิบายด้วยว่า ผิดกฎตรงจุดไหน บอกรายละเอียดปลีกย่อยนิดนึง ไม่ใช่สักแต่กดแล้วจบกัน..แล้วก็อยากให้ทางระบบโชว์ด้วยว่า ใครเป็นคนกดให้แต้มลบ เราเองก็โดนผิดกฎข้อ 2 ลงสินค้าไม่ตรงหมวด ไป 3 ที ตอนโดนทีแรก เราโพสต์ถามในห้องCommunity Justice ก็ไม่มีใครตอบ แม้แต่ Webmaster เราเองก็เลยเดาว่า น่าจะเป็นเพราะเรามีรูปสินค้าขายในห้อง Pre-Order เราก็เลยทำการแก้ไข ลบรูปสินค้าออกจาก ห้อง Pre Order ทั้งหมด แล้วก็เริ่มโพสต์ใหม่ตามปกติ...ซึ่งมาวันนี้เองก็โดนตัดแต้มผิดกฎข้อ2 นี้อีก คราวนี้โดนตัดทีเดียว 2 แต้มเลยค่ะ... ตอนนี้ 3/5 แล้วค่ะ เราเอง ก็ยังไม่เข้าใจว่าผิดตรงไหน ตอนนี้ไม่กล้าโพสต์แล้วค่ะ...สอบถามใน Community Justice ทาง Webmaster ก็ไม่เห็นมาอธิบายเลย รู้สึกเสียความรู้สึกเหมือนกัน..ความจริงก่อนคนที่จะกดโหวตน่าจะ PM มาบอกก่อนว่า เราทำผิดตรงจุดไหน เรายินดีแก้ไขให้ถูกต้องอยู่แล้ว ตอนนี้ ใคร ๆเห็นแต้ม 3/5 ของเรา ก็คงไม่กล้ามาซื้อของกับเราแล้วหล่ะ

joycey is offline Banned User Brandname Fan
    joycey's Bank Account
    • Bank Account 1: 064X6X5X0X

Default Re: TM: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ เกี่ยวกับการตัดสินการตัดแต้ม : การกลั่นแกล้งและการตีความ

รอคำตอบด้วยเช่นกัน

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

รับผิดชอบต่อชุมชน

Blog Entries
    8

คนส่วนใหญ่ที่เคารพต่อข้อตกลงและพยายามรักษากฎสามารถอาศัยอยู่ร่วมกันที่นี่ได้ เพราะการดูแลชุมชนแห่งนี้ ได้รับความร่วมมือจากเพือนสมาชิกทุกคน แม้แต่การตัดสินกระทู้ผิดกฎ ไม่ใช่เกิดจากการตัดสินใจของทางเรา โดยการดูแลชุมชนแห่งนี้โดยเพื่อนสมาชิกนั้น จะดูแลผ่านระบบและเครื่องมือต่างๆ ได้ออกแบบไว้เพื่อรองรับปัญหาที่จะเกิดขึ้นกับเพื่อนสมาชิกแล้ว สามารถหาอ่านได้ในกระทู้นี้ กระทู้แนะนำสำหรับสมาชิกใหม่และ เก่า ที่ควรรู้ ก่อนใช้ชุมชนแห่งนี้เพื่ออาศัยอยู่ร่วมกัน

หากให้ทางเราช่วยตรวจสอบ ขอความร่วมมือแจกแจ้งว่ากระทู้ดังกล่าว ผิดในกฎข้อใด หากเป็นกฎทั่วไปที่ไม่เกี่ยวข้องกับ สินค้าแบรนด์เนม ทางเราสามารถช่วยกด JTP ร่วมกับเพื่อนสมาชิกได้ทันที แต่หากเป็น ปัญหาที่เกี่ยวข้อง กับตัวสินค้า ทางเราไม่มี ความรู้ ในด้านนี้เลย จำต้องได้ความร่วมมือจากเพื่อนสมาชิกในการดูแล

และหากต้องการประท้วงการใช้เครื่องมือของเพื่อนสมาชิกสามารถแจ้งได้ตามรายละเอียดที่ได้ในห้อง
    Just this Post (JTP) ชี้แจง ร้องเรียน เพื่อแก้ไข ที่เกี่ยวข้องกับเครื่องมือ JTP, >Click< ทางผู้รับผิดชอบจะได้ตรวจสอบตามการร้องขอ

แต่หากระบบและเครื่องมือที่ออกแบบไว้ไม่เพียงพอเพื่อนสมาชิกสามารถใช้ห้องนี้ Community Justice เพื่อนสมาชิกไว้หาข้อตกลงชุมชนร่วมกัน ในการร่วมหาข้อตกลงเพื่อ หากฎ ออกแบบ ระบบ และเครื่องมือ สำหรับป้องกันปัญหา ใหม่ที่เพื่อนสมาชิกเจอได้ครับ

ซึ่งเพื่อนสมาชิกที่ต่างอาศัยอยู่ในชุมชนแห่งนี้ และคำนึงถึงอนาคตของชุมชนแห่งนี้ร่วมกัน
    ได้ใช้ หลักการ กรอบความคิด กลไก ดังกล่าว ตามที่เราแจ้งไปนี้ เพื่อใช้ในการสร้างชุมชนแห่งนี้ร่วมกัน

ซึ่งเพื่อนสมาชิกทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกันที่จะร่วมสร้างชุมชนแห่งนี้ได้ จึงอยากให้ สมาชิกศึกษา รายละเอียด ตามที่เราได้ชี้แจงในกระทู้นี้ กรอบความคิด ขอบเขต และความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับ ระบบ Community Justice

ปัญหาที่ประสบของเราแต่ละคน หากเราช่วยกันตามที่ชี้แจงนี้ จะช่วยในการทำงานเพื่อพัฒนาชุมชนแห่งนี้ ที่เราอาศัยอยู่ร่วมกัน

ขอบคุณสมาชิกทุกคนที่เคารพต่อข้อตกลงในการอาศัยอยู่ร่วมกัน

ปล. หากพบเห็นกระทู้ผิดกฎแน่ชัดและไม่มีเพื่อนสมาชิกกดโหวตเพื่อแจ้งเตือนสามารถแจ้งทางเราเพื่อให้รวมกดโหวตกระทู้ผิดกฎที่ยังไม่ได้กดโหวตเพื่อแบ่งเบาภาระการดูแลชุมชนของเพื่อนสมาชิกให้ทั่วถึงยิ่งขึ้นได้

dddaisy is offline Registered Member Newbie Brandname

สอบถามด้วยคนค่ะ รอบแรกเราโดนแต้มเตือนเรื่องลงรูปถ่ายจากเนต ซึ่งรูปอื่นๆสิบกว่ารูปเป็นรูปที่เราถ่ายเองทั้งนั้น และมีรูปจากทางเวปมาประกอบอีกที แต่รูปนี้เป็นรูปสุดท้ายที่เราลืมเอารูปที่ถ่ายเองลง เลยได้เขียนแจ้งไว้แล้วว่าเด๋วจะรีบมาแก้ไขและลงรูปที่ตัวเองถ่ายเอง แต้มที่สอง เราโดนเรื่องแต้มเตือนเรื่องวางป้าย จะถามว่าถ้ารูปถ่ายที่ไม่เห็นป้ายของเรา คือรูปที่เราอยากซูมรายละเอียดสินค้าให้ลูกค้าเห็นชัดๆ แบบนี้ถือว่าผิดกฏด้วยเหรอคะ? ในเมื่อเราถ่ายสินค้าตัวเดียวกันในหลายๆมุม รูปอื่นก็เห็นป้ายครบทุกรูป แต่บางรูปเพื่อประโยชน์ของลูกค้าเองในการตัดสินใจ เราก็อยากให้เค้าเห็นว่าของจริงเป็นยังงัย ทำไมเราโดนแต้มเตือนอีกหละคะ?

kraduckradic is offline Trusted Member Master Brandname
    kraduckradic's Bank Account
    • Bank Account 1: 403X2X5X0X
    • Bank Account 2: 418X5X3X3X

/////THANK YOU SBN /////
    Last edited by kraduckradic; 18-09-12 at 20:32.