เตือนภัยสำหรับคนที่ชอบซื้อสินค้าผ่านเฟซบุ๊ค

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 8 of 8
    maki6952 is offline Trusted Member Brandname Fan
    maki6952's Bank Account
    • Bank Account 1: 009X1X8X6X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default เตือนภัยสำหรับคนที่ชอบซื้อสินค้าผ่านเฟซบุ๊ค

ขอออกนอกเว็บ Sbn นิดนึงค่ะ เมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมา น้องสาวของเรา ได้สั่งซื้อเสื้อผ้า ราคาประมาณฯ 400 กว่าบาทจากเฟซบุ๊คแห่งหนึ่ง แม่ค้าบอกว่าน้องซื้อเยอะ พี่แถมให้อีก 1 ตัว รวมยอดที่น้องสาวเราได้จ่ายไปคือ 1600 บาทสำหรับชุดและเสื้อทั้งหมด 4 ตัว วันนั้น น้องสาวเรากระตือรือร้นมากในการไปโอนเงิน โดยใหเแม่เป็นคนโอนให้ แต่เนื่องจากเป็นการซื้อสินค้าออนไลน์เป็นครั้งแรก น้องสาวเราจึงไม่ได้ปรึกษาใคร เพราะกลัวว่าจะโดนที่บ้านบ่น เพราะซื้อของแบบไม่เห็นของมีความเสี่ยงสูงที่จะโดนโกง นอกจากขอเงินแม่เท่านั้น หลังจากนั้นเมื่อแจ้งการโอนเงิน แม่ค้าก็บอกว่า โอเค เดี๋ยวพี่จะไปส่งของให้ที่ไปรษณีย์ห้างและจะส่งหมายเลข track มาให้ด้วย หลังจากนั้นสองวัน เราก็สังเกตว่า น้องสาวมีอาการแปลกๆ จนได้มาทราบว่าน้องสาวได้สั่งซื้อของไป แล้วของก็ยังไม่มา และที่แย่กว่านั้นหมายเลข track ที่ให้มาก็เป็นของปลอม พอโทรไปถามแม่ค้าก็บอกว่า จะกลับไปดูที่บ้านมาให้ใหม่ จนเวลาผ่านมาสองวัน แม่ค้าก็ไม่ได้แจ้งหมายเลขใหม่มาให้ วันนั้นพอเราได้ทราบเรื่องก็โทรไปหาแม่ค้าคนนี้ เพื่อที่จะถามว่า ทำไมจึงต้องส่งหมายเลข track ปลอมมาให้ แม่ค้าตอบว่า ก็หนูบอกน้องไปแล้วนี่คะว่าหนูจะกลับไปดูให้ใหม่ แต่ตอนนี้หนูอยู่ตจว. ไม่ได้เอาบิลไปรษณีย์มาด้วย (แต่ต้องใช้เบอร์อื่นที่ไม่ใช่เบอร์น้องสาวเราโทรไป แม่ค้าคนนี้ถึงจะยอมรับสาย) วันนั้น สรุปกันว่า ทางบ้านเราจะรอหมายเลข track ที่กูกต้องจนกว่าแม่ค้าจะกลับจากต่างจังหวัด

สองวันต่อมา แม่ค้าได้ส่งหมายเลข track พร้อมรูปถ่ายบิล โดยพับวันที่ที่ได้ทำการส่งของซ่อนด้านในรอยพับ พอเช็กในระบบ พบว่า เพิ่งมีการส่งของในวันนั้นเอง (ทั้งๆ ที่ได้มีการซื้อขายไปหลายวันแล้ว แม่ค้าอ้างว่าส่งผ่านไปรษณีย์ในห้าง ไม่ทราบว่าทางไปรษณีย์จะเอาเข้าระบบวันไหน เมื่อไหร่) ทางเราก็ไม่ได้อยากจะได้ของตั้งแต่ที่เจอ track ปลอมแ่ต่ในเมื่อเค้าส่งมาแล้วก็เอาๆ ก็ได้ หลังจากนั้นประมาณ 3-4 วันมีซองพัสดุ แต่ตอนรับ ไปรษณีย์เรียกเราออกไปถามว่า ซองนี้ใช่ของบ้านเรารึเปล่า เพราะทั้งชื่อที่อยู่เขียนได้มั่วมาก แต่ด้วยความที่พี่ไปรษณีย์คุ้นเคยกับบ้านเราดี จึงรู้ว่า ชื่อนี้ นามสกุลนี้คือจม.ของบ้านเรา ทั้งบ้านเลขที่ ถนนอะไรเขียนผิดทั้งหมด แต่อันนั้นยังไม่เครียดค่ะ เครียดที่ซองมากกว่า 4 ตัว แต่ซองเล็กมาก เล็กเท่ากับเสื้อ 1 ตัว แถมการแพคของให้ก็แย่มาก ใส่ซองน้ำตาลมา เหมือนไม่เต็มใจจะส่ง ชื่อที่อยู่ผู้ส่งก็ไม่มี พอแกะออกมาเท่านั้น ของที่ได้มีชุดเดรสสีชมพูผ้ายืดๆ จับย่นๆ แม่เรากับน้องเราโกรธก็โกรธนะคะ แต่พอเห็นของแล้วถึงกับขำ เพราะชุดเหมือนชุดละ 79 บาท มีเข็มกลัดดอกไม้ใหญ่ๆ ตัดเย็บห่วยๆมาให้ด้วย เรามองกันแล้วไม่อยากจะจับค่ะ เหมือนชุดพวกผู้หญิงกลางคืน ที่ซื้อมาถูกๆ หลังจากนั้น ทางเรา แม่เรา น้องเรา โทไปหาแม่ค้าคนนี้ โทรกันยิกเลยค่ะ โทรยังไงก็โทรไม่ติด จนใช้เบอร์น้าเราโทรไป ก็โทรไม่ติด พอช่วงหัวค่ำ ประมาณ 2 ทุ่ม แม่ค้าคนนี้โทรมา เข้าเครื่องน้าเราโทรมาถามว่า มีอะไรคะ เราก็ใส่เลยประมาณว่า น้องเราสั่งของ จ่ายเงินไปสำหรับเสื้อผ้า 4 ตัว แต่ทำไมส่งชุดอะไรมาให้ ไม่เหมือนกับที่สั่ง เราก็ถามว่า น้องจะโกงเด็กเหรอ เค้าก็บอกเราว่า เดี๋ยวกลับไปเ็กให้นะคะ ว่าส่งให้ผิดคนหรือเปล่า เราก็บอกว่า ไม่เอาเราจะเอาเงินคืนภายในคืนนี้ โอนเงินมาคืนเราด้วย ก่อนเราจะไปแจ้งตำรวจ เค้าก็บอกว่า เดี๋ยวนะคะขอเวลาแปบนึงจะโอนมาคืนให้ เราก็คุยไปมึนไปก็เออ เดี๋ยวเค้าคงคืนก็วางสายไป แต่ก็เอะใจนึกขึ้นมาได้ อ้าวอีเด็กคคนนี้ติดต่อยากนี่ เราวางตอนนี้ เรื่องก็จบสิ ก็เลยโทรไปใหม่ โดยที่น้าเราเป็นคนโทรไป บอกว่า ตอนนี้อยู่ที่โรงพัก คุยไปคุยมา เราว่าเค้าว่า โกง หลอกลวง เค้าพูดว่าไงรู้ไม๊คะ เค้าบอกว่า ว่าเราโกง งั้นคุยกะพ่อแม่เค้าแล้วกัน เราก็อ้าว น้องเป็นคนโกง ทำไมต้องคุยกับพ่อแม่น้องล่ะ เค้าก็ถามเราว่าจะเอายังไง เราก็บอกว่าโอนเงินมาคืนเราซะ แล้วเราจะส่ง EMS ไปคืนพรุ่งนี้เช้าให้เลย เค้าก็บอกอีกว่า แล้วหนูจะเชื่อพี่ได้ยังไง ถ้าเอาเงินคืนพี่แล้วพี่ไม่ส่งของคืนหนูล่ะจะทำยังไง งั้นพี่ไปส่งของให้หนูก่อน แล้วส่ง track มาให้ เค้าจะโอนมาทันที เราถึงกับงงค่ะ แปลว่าอะไร กลัวเราโกงชุดแบบนั้น ทั้งๆ ที่ตังอยู่กับแม่นี่ 1600 บาท นี่มันอะไรกัน เราก็บอกว่า (เราคุยแบบหงุดหงิดแล้วนะคะตอนนี้) เฮ้ยทำไงตอนพี่โอนเงินไป 1600 พี่โอนเลย น้องเอาเงินไปถืออยู่หลายวัน ยังเชื่อใจน้อง แล้วน้องกลับบอกว่ากลัวพี่ไม่คืนชุด (ตอนนี้เลือดขึ้นหน้ามากๆ จนลูกชายกลัวอะคะ) เราก็ถามว่า แล้วถ้าพี่ได้หมายเลข track แล้ว แล้วพี่ได้อะไร ถ้าน้องไม่โอนเงินมาแล้วพี่ได้อะไร เราก็ตะคอกไปด้วยอารมณ์โมโห เค้าก็วนเวียนๆ ให้เราคืนของเค้าก่อน มันจะเป็นไปได้ยังไงคะ ว่าเออเราขอหมายเลข กับทางไปรษณีย์ก่อน พอไม่ได้เงินโอนแล้วบอกว่า พี่คะ หนูขอคืนหมายเลขค่ะ เพราะไม่ส่งแล้ว นังนี่มันบ้าไปแล้ว เราก็บอกว่า เอองั้นถ้าพี่ให้ของน้องคืนไป พี่ก็ไม่มีหลักฐานน่ะสิ เพราะพี่จะไปแจ้งความ เค้าก็บอกว่า อ้าวไหนว่าอยู่โรงพักไง หนูรู้นะเรื่องคดีความพวกนี้น่ะ พ่อหนูเป็นตำรวจ พี่แจ้งสถานีไหนบอกมาสิ พ่อหนูเป็นตำรวจ เราก็บอกได้ตรงๆ เลยว่า ***เหลืออดกะ**แล้วนะ เราก็เลยพูดไปว่า น้องส่งของมาให้พี่ที่ระยอง พี่ก็แจ้งสถานีระยองสิ แล้วเค้าก็วกวนพูดแต่เรื่องส่งของ ส่งของให้เค้าก่อนสิ หาว่าเราพูดไม่รู้เรื่องจะเอายังไง หาว่าเราขู่เค้า เราก็บอก เออพี่ขู่ ขู่ว่าจะแจ้งความไง ไม่ได้ขู่จะทำร้ายอะไรน้องแล้วมีปัญหาไหม หลังจากนั้นเราก็บอกว่า เอาเงินมาคืนแล้วทุกอย่างจะจบ ไม่งั้นจะแจ้งความ มีหน้าเฟซบุ๊คที่เธอคุยกะน้องเรามีทุกอย่าง ปริ๊นท์สกรีนเก็บไว้หมดแหละ เค้าก็พูดขึ้นมาอีกว่า อ้าวไหนว่าถ้าส่งชุดมาไม่มีหลักฐานไง (จุดนี้ ถ้าอยู่ใกล้ๆ มือเรานะ โดนไปแล้ว กวน** มาก) เราก็บอกว่า อ๋อ พี่บอกว่าพี่มีหลักฐานการสนทนา แต่ที่บอกว่าเอาชุดคืนแล้วจะไม่มีหลักฐานคือ ไม่มีหลักฐานที่เป็นวัตถุ สรุปเค้าก็ตกลงจะโอนเงินคืนมา แต่แบบไม่เต็มใจ ตอนนั้นแม่เราเพิ่งกลับมาจากข้างนอก ถามว่านังเด็กคนนี้ โทมาหรือยัง โทมาที่เครื่องแม่ แม่เราก็เลยโทไปหาเด็กคนนี้ใหม่ เพราะมั่นใจว่า ไม่ได้เงินคืนแน่ แต่แม่เราพูดดีมากๆ ดีจนขัดใจอะค่ะ เค้าก็ให้แม่เราคุยกับอา ใครก็ไม่รู้ แม่เราก็คุยๆ ไป เชิงฟ้องๆ สรุปแม่เราก็บอกเค้าไปว่า เอาเงินมาคืนพี่นะ เพราะถ้าบอกว่าตัวเองไม่โกงก็คืนมาเถอะ ป้าทำงานบ.** ค่อนข้างที่จะมีคนรู้จักเยอะ ป้าชื่อนี้ นางสกุลนี้ ป้าไม่โกงชุดหนูหรอก แล้วป้าก็ขอโทดด้วยที่ลูกสาวพูดจาไม่ดี เอาเป็นว่าสี่ทุ่มโอนเงินมานะ แล้วป้าขอที่อยู่ด้วย ป้าจะส่งของไปคืน และแล้ว คืนนั้นแม่เราก็ได้เงินคืนค่ะ แต่เค้าก็ไม่ส่งที่อยู่มาให้ ชุดยังอยู่ในซองน้ำตาล ไม่มีใครแตะจนวันนี้ค่ะ........... เหนื่อยใจกะอีนังนี่มากค่ะ สรุปคืนนั้นทั้งสามีและลูกเรากลัวเรามาก ขนาดลูกชายไปแอบดู แอบฟังที่หลังบ้านแน่ะค่ะ 55

วันนี้เข้าไปลองเซิร์สเล่นๆ ในกูเกิ้ล มีคนเจอฤทธิ์เด็กคนนี้เยอะแยะมากมาย ใครสนใจอยากรู้ชื่อร้าน หรือชื่อบัญชีของเด็กคนนี้ว่าตัวเองกำลังจะโดนหลอกรึเปล่า หลังไมค์ค่ะ.... เตือนๆ กันไว้นะคะ ขนาดเราซื้อของผ่าน sbn มาหลายปี ไม่เคยโดนหลอกเลย นี่น้องสาวครั้งแรก ก็เจอเลย เฮ้อ
    Last edited by maki6952; 15-12-11 at 22:38.
    Thanks madam-neat ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

ple15's Avatar
    ple15 is offline Trusted Member Master Brandname
    ple15's Bank Account
    • Bank Account 1: 024X5X8X7X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Default Re: เตือนภัยสำหรับคนที่ชอบซื้อสินค้าผ่านเฟซบุ๊ค

ขอบคุณคุณ จขกท. มากนะคะ เปิ้ลเป็นคนนึงที่ซื้อของผ่าน FB ประจำบ่อยมากๆๆค่ะ

Lillylove is offline Senior Member Brandname Fan

Default Re: เตือนภัยสำหรับคนที่ชอบซื้อสินค้าผ่านเฟซบุ๊ค

ขอบคุณเจ้าของกระทู้เหมือนกันค่ะ

maki6952 is offline Trusted Member Brandname Fan

เดี๋ยวนี้ คนเราแปลกนะคะ ยอมแลกตัวเอง ให้คนเค้าด่า เค้าว่าเพราะเงินแค่หลักพันเท่านั้นเอง

ลืมบอกไปค่ะ เราเป็นคนส่วนน้อยมาก ที่ได้เิงินคืนจากเด็กคนนี้ หลายคนเรื่องยังเงียบอยู่เลยค่ะ แถมเปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนเฟซบุ๊คบ่อยซะด้วย ระวังกันให้มากๆ นะคะ
    Last edited by maki6952; 16-12-11 at 14:09.

pooprewwan is offline Trusted Member Master Brandname
    pooprewwan's Bank Account
    • Bank Account 1: 026X1X7X4X

ซื้อออนไลน์บ่อยเหมือนกันค่ะ รบกวนขอชื่อร้านได้ป่ะคะ

madam-neat's Avatar
    madam-neat is offline Trusted Member Master Brandname
    madam-neat's Bank Account
    • Bank Account 1: 435X0X0X9X

รับผิดชอบต่อชุมชน

เคยได้ยินได้ฟังเกี่ยวกับการโกงเวลาซื้อของในเฟซบุค เชื่อไหมคะว่า 90% คนโกงเป็นเด็กวัยรุ่น เด็กนักเรียน
    เด็กที่เราพูดกันว่าเป็นอนาคตของชาติ เป็นวัยใส ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับสังคมไทย ความรู้ดีรู้ชั่วไม่มีในหัวเด็กไทย
    เพื่อนเราคนนึงขายอาหารเสริมพวกกินแล้วขาวบลิ๊งๆอะไรแบบนี้ค่ะ ขายในเฟสบุคด้วย ชีโดนเด็กนักเรียนอายู 15 ปีโกง มันบอกว่าโอนเงินแล้ว
    ส่งของให้หนูรึยัง ด้วยความที่คิดว่าเด็กคงไม่มีมารยา ก็ส่งของมูลค่า 5000 บาทให้ไป พอไปเช็คดูบาทเดียวก็ไม่มียอดโอนจากเด็กคนนี้
    เรื่องถึงโรงเรียน เรื่องถึงตำรวจ หลักฐานมัดตัวครบหมด ขนาดแม่ยังบอกว่ามีของส่งมาให้ลูกเขา และเห็นลูกกินอาหารเสริมแบบว่านี้ด้วย
    แต่เชื่อไหมคะ เด็กยังยืนยันกระต่ายขาเดียวว่าไม่รู้เรื่อง หนูไม่ได้ซื้อ ไม่รู้จัก ดื้อด้านมากเลยอ่ะ
    ตำรวจขู่ก็เฉย จนเอาเข้าห้องขังประมาณสิบนาที เธอยอมรับค่ะ รู้แล้วว่าเอาจริงละ ติดคุกแน่ละ ถึงยอมรับ เล่นเอาเหนื่อย
    แทร็คกิ้งแจ้งช่วงเย็นนะคะ จุ๊บ จุ๊บ !!!

ลูกค้าท่านใดที่ผ่อนของไว้แล้วหายไป เงินท่านยังอยู่นะค้า ติดต่อกลับได้เสมอจ้า !!
    Thanks KimmyShop, deewib ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

กรณีนี้หนูก็เคยเจอค่ะพี่ ประกาศขายของในนี้มีคนโทรมาว่าจะเอา หนูก็ให้หมายเลขบัญชีธนาคารไป ตกดึกคุณคนนี้ก็ส่งเมสเสจมาว่าโอนเงินให้แล้วนะคะ แล้วก็ส่งเมสเสจที่อยู่มาให้ ตอนเช้าหนูก็กำลังจะไปส่งของ เอะใจลองเช็กเงินที่ตู้เอทีเอ็มก่อน ด้วยความที่ไม่ได้ทำ Sms เตือนโอนเงินไว้ พอเช็กเงินไม่เข้าค่ะ ตอนแรกก็คิดว่าเค้ามีปัญหาอะไรรึเปล่า เพราะไปเช็กจากชื่อในเว็บ ได้ความมาว่า เค้าเป็นอาจารย์โรงเรียนมัธยมแห่งหนึ่ง ในใจก็คิดว่า อาจารย์คงไม่โกหกหรอกมั้ง ช่วงบ่ายโทรไป ว่าไม่มียอดโอนนะคะ เค้าก็ทำมึนๆ ว่าโอนแล้วนะคะ เดี๋ยวขอเช็กดูอีกที หลังจากนั้น เค้าก็หายไปเลยค่ะ แปลว่า ดูจากอาชีพอย่างเดียวคงไม่พอแล้วละค่ะ คนสมัยนี้ คนจะเอาของฟรีมีทุกที่ในโลกจริงๆ ค่ะ

คุณปูคะ เดี๋ยวไปแปะให้ใน pm นะคะ ข้อมูลอยู่ในคอมอีกเครื่องนึงค่ะ
    Last edited by maki6952; 16-12-11 at 19:10.

LINGNAO is offline Trusted Member Master Brandname
    LINGNAO's Bank Account
    • Bank Account 1: 401X0X5X9X

อยากได้ร้านบ้างรบกวนขอPMหน่อยคะเราเองเป็นทั้งผู้ซื้อและผู้ขายขายในfacebookก็มี
    เราว่าก็ต้องดูกันหน่อยละว่าใครพอดูน่าจะเชื่อถือบ้าง เพราะแม่ค้าดีๆก็มีนะเออ

กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ