เตือนภัยสังคมและประนามพฤติกรรมของ Login : BBP จะซื้อ-ขายอะไรกับเด็กคนนี้ ต้องระวังนะคะ!!

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 2 of 2
    Maggula's Avatar
    Maggula is offline Citizen Member Master Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default เตือนภัยสังคมและประนามพฤติกรรมของ Login : BBP จะซื้อ-ขายอะไรกับเด็กคนนี้ ต้องระวังนะคะ!!

เล่น SBN มาก็หลายปีแล้ว ในที่สุดวันนี้เราก็ได้รับประสบการณ์แบบนี้บ้างแล้ว ^^ เด็กคนนี้มา cf เล่น ๆ แล้วยังโกหกได้โล่ห์อีกด้วย

เริ่มจากเมื่อประมาณ 1 เดือนที่ผ่านมา เราเจอกระทู้ของเด็กนรก BBP ตามหา Mini Prada สายโซ่ สีชมพู

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1847843

เราอยากขายพอดี ก็เลย PM ไป แล้วเด็กนรก BBP ก็โทรมาสอบถามราคา หลังจากนั้นก็เงียบหา่ยไป เราก็ไม่ได้สนใจอะไร

ผ่านมา 1 เดือน เด็กนรก BBP ก็โทรมาหาเราอีกครั้งวันอังคารที่ผ่านมา ถามเรื่องกระเป๋าอีก เราก็บอกว่ายังไม่ได้ขายค่ะ แต่กำลังคิดจะถ่ายรูปลงขายคืนนี้อยู่พอดี
    เด็กนรก BBP เลยขอให้เราส่งรูปให้ดูในคืนนั้น

หลังจากดูรูปเสร็จ
    เด็กนรก BBP ก็โทรมาสอบถามตำหนิ และตกลงราคากันเรียบร้อย จบประโยคด้วยคำว่า CF ค่ะพี่ ขอนัดรับพรุ่งนี้ เด็กนี่บอกว่า บ้านอยู่บางเขน เราก็เลยที่เซนทรัลลาดพร้าว ตอน 6 โมงเย็น เพราะต้องรอเลิกงานก่อน แล้วก็วางสายไป ตอนนั้นก็คิดว่า เราน่าจะขอมัดจำไว้ซักหน่อยนะ แต่ก็คิดว่าคงไม่เป้นไรมั้ง เค้าตั้งกระทู้ตามหา แสดงว่าเค้าต้องอยากได้จริง ๆ คงไม่เบี้ยวเราหรอก

วันต่อมา เราก็เตรียมเอากระเป๋าไปที่ทำงานด้วย พอใกล้ ๆ จะ 5 โมงเย็น เด็กนี่ก็โทรมาบอกว่า
    วันนี้ไำม่สะดวกแล้ว ที่บ้านเรียกตัวกลับตอนนี้เลย เราก็บอกว่า เอ้า น้องคะ พี่กำลังจะออกจากออฟฟิสแล้ว ครึ่ง ชม.ก็ถึง รอแป๊บนึงได้ไหม เค้าก็บอกว่าหนูมารอตั้งแต่เที่ยงแล้วค่ะ แล้วที่บ้านโทรมาตามให้กลับ ตอนนี้หนูก็อยู่ที่บ้านแล้วด้วย แต่พรุ่งนี้นี่ หนูสะดวกทั้งวันเลยค่ะ เราก็ เอ้า! เอิ่ม! แหม ไอ้เรามันคนมีงานมีการทำนะ พรุ่้งนี้ก็ต้องแบ็กอัพงานให้เพื่อนร่วมทีมอีกด้วย อาจจะไม่สะดวกไป เลยบอกว่า ถ้างั้นโอนเงินแล้วพรุ่งนี้พี่ส่งไปรษณีย์ให้ดีกว่้าค่ะ เด็กนี่ก็ตกลง เราเลย sms เลขที่บัญชีไปให้

แต่เย็นวันนั้น ก็ได้ข่าวว่า ญาติเราเสียค่ะ ประเมินสถานการณ์แล้ว ยังไงซะพรุ่งนี้ต้องลางานตอนบ่ายแน่นอน งั้นนัดเด็ก BBP มารับกระเป๋ากันตอนเที่ยงเลยดีกว่า อยากให้เค้าเห้นของจริงก่อนด้วย จะได้ไม่มาง๊องแง๊งทีหลัง แล้วก็ช่วงนี้ใกล้ปีใหม่แล้ว ไม่ไว้ใจไปรษณีย์ไทยด้วย ยื่นหมูยื่นแมวกันเลยดีกว่า โทรไปนัดใหม่ เด็ก BBP บอกว่า เที่ยงเค้าไม่ว่าง ต้องไปรับชุดที่เซนทรัลแจ้งวัฒนะ มาจะถึงเซนทรัลลาดพร้าวได้ตอนบ่าย 2 เราก็โอเค บ่าย 2 ก็ได้ ยังพอมีเวลา

วันต่อมา เพิ่งรู้ว่า ญาติที่เสียจะมีพิธีรดน้ำบ่าย 2 เราก็เลยต้องโทรไปบอกเด็ก BBP ว่าต้องส่งไปรษณีย์แล้วล่ะ เพราะเราติดไปงานศพญาติ ขอให้โอนก่อนเที่ยงนะ เพราะเราจะไปส่งของที่ไปรษณีย์พอดี จะได้ไปส่งทีเดียว เด็ก BBP ก็โอเคอีก ขอเลขบัญชีอีกครั้ง ตอนเที่ยงเรากำลังจะออกจากที่ทำงานอยู่แล้ว เด็ก BBP ก็โทรเข้ามา บอกว่า เค้าไม่สะดวกโอนวันนี้ ขอโอนพรุ่งนี้แล้วให้พี่ส่ง EMS มาให้

เราก็เริ่มเอะใจนิด ๆ แล้ว ทำไมมันผลัดวันประกันพรุ่งจัง เลยถามไปว่า น้องจะเอาแน่นอนรึเปล่าคะ เค้าก็ยังยืนยันว่า เค้าเอาแน่ ๆ

ประมาณเที่ยงครึ่ง ญาติเลื่อนพิธีรดน้ำเป้น 5 โมงเย็น เราออกจากที่ทำงานมาแล้ว มีเวลาอีก 5 ชม เลยโทรหา BBP ใหม่ เราอยากนัดรับให้จบ ๆ ไปซักที ช่วงนี้ ไม่มีเวลาว่างเลย ไม่อยากให้มันค้างคา ไม่สบายใจ แล้วก็นึกว่า ที่เด็ก BBP ไม่อยากโอนเงิน เพราะก็กลัวของไม่เป้นตามที่เราบอก หรือกลัวโดนโกงเหมือนกันรึเปล่า เค้าอาจจะถ่วงเวลาเพื่อนัดรับก็ได้ เราก็เลยโทรหาเด็ก BBP อีก ขอถอดเป้นประโยคสนทนาเลยละกัน

เรา : น้องคะ งานญาติพี่เค้าเลื่อนเวลา เราเจอกันที่เซนทรัลบ่าย 2 ตามนัดเดิมดีไหมคะ

BBP : อูยพี่ไม่ได้แล้วค่ะ หนูออกไปที่อื่นแล้ว

เรา : หรอคะ ไปที่ไหนอ่ะค่ะ (เผื่อเป้นที่ ๆ เราไปได้จะได้นัดที่นั่นก็ได้)

BBP : สยามค่ะ

เรา : อุ้ยน้อง สยามยิ่งสะดวกพี่เลยค่ะ ใกล้ที่ทำงานพี่ ไปเจอกันที่นั่นก็ไ้ด้ หนูจะมาถึงประมาณกี่โมงคะ

BBP : ตอนนี้หนูยังไม่ได้ออกเลยอ่ะค่ะ คงไปถึงประมาณบ่าย 2 หนูจะไปมาบุญครอง ไปเอาโทรศัพท์

เรา : โอเคค่ะ งั้นเจอกันบ่าย 2

เราไปถึงมาบุญครองบ่ายโมงกว่า ไปถึงก็ sms ไปบอกเค้าว่า พี่มาถึงแล้ว ถ้าน้องมาถึงแล้วก็โทรหาพี่เลย เค้าก็เงียบ ไม่ตอบอะไรกลับมา พอบ่าย 2 ก็ยังไม่โทรมา เราเลยโทรไป

เรา : น้องคะ ใกล้ถึงยังคะ

BBP : หนูยังไม่ได้ออกเลยอ่ะพี่ ยังไม่เสร็จเลย

เรา : (ปรี๊ดดแล้ว) แล้วทำไมน้องไม่โทรบอกพี่ซักหน่อยล่ะคะ

BBP : หนูคิดว่าเสร็จบ่าย 2 แล้วเดี๋ยวขึ้นทางด่วนไป บ่าย 2 กว่าก็ถึง

เรา : (นับ 1-10) โอเคค่ะ ถ้าบ่าย 2 กว่า ๆ งั้นพี่รอละกัน

เราก็ไปนั่งให้ปลาตอดเท้าเล่น จนบ่าย 3 เด็กนรก BBP นี่ก็ยังเงียบกริบ เราก็โมโหแล้ว โทรไปใหม่

เรา : น้องคะ ใกล้ถึงยังคะ

BBP : พี่คะ หนูยังไม่ได้ออกเลย

เรา : หาา (ฟิวส์ขาดแล้ว)

BBP : คือหนูรอคนที่เค้าจะมาซื้อกระเป๋าหนูอ่ะค่ะ นัดรับที่เซนทรัลแจ้งวัฒนะ ต้องรอเค้ามาซื้อกระเป๋าแล้วหนูถึงจะมีเงินมาให้พี่

เรา : ไหนน้องบอกว่า ไปรับชุดไงคะ

BBP : ไปรับชุดด้วยค่ะ แล้วก็นัดกับคนที่จะมาซื้อกระเป๋าด้วย หนูขายสปีดี้ แล้วเนี่ย เค้ายังไม่มาเลย หนูขาย 22,000 ขายขาดทุนด้วยพี่(จะมาบอกชั้นทำไม)

เรา :
    นี่น้องจะเอากระเป๋าจริงไหมเนี่ย ถ้าไม่เอาแล้วก็บอกกันดี ๆ ไม่ใช่มาทำแบบนี้

BBP : เอาแน่ค่ะพี่ แต่หนูรอเงินอยู่ งั้นหนูมัดจำให้พี่ก่อน แล้วพี่ส่งไปรษณีย์หรือนัดรับพรุ่งนี้ก็ได้ค่ะ หนูว่างทั้งวัน

เรา :
    แต่พี่ไม่ได้ว่างทั้งวันเหมือนน้องนะ พี่ต้องทำงาน

BBP : พี่จะเอายังไงดีคะ

เรา : น้องตัดสินใจเอาละกัน ถ้าจะเอากระเป๋าก็โอนมัดจำมา แต่ถ้าไม่โอนมาพี่จะโพสขายเลย

BBP : งั้นเดี๋ยวหนูโอนมัดจำไป

เรา : จะโอนกี่โมงคะ

BBP : เนี่ย เดี๋ยวหนูเดินไปโอนเลย

เรา : โอเคค่ะ

หลังจากนั้นยัย BBP ก
    หายเงียบ ไม่มีเงินมัดจำำโอนเข้ามา รู้สึกโกรธมาก เด็กคนนี้ไม่มีความน่าเชื่อถือ พูดจาโกหก

เลยอยากมาเตือนเพื่อน ๆ ถ้าจะซื้อขายกับเด็กคนนี้ ขอให้ระมัดระวัง เรียกเงินมัดจำก่อนทุกครั้ง ถ้าไม่มัดจำ อย่าเสี่ยงออกไปเจอเลยค่ะ เพราะเด็กนี่จะหายหัวไม่มาตามนัด แต่โทรไปก็จะรับสายตลอดนะ ออกแนว ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่า่ย ประมาณนั้น ไม่อยากให้จะต้องเสียเวลา เสียความรู้สึกเหมือนเรา
    Thanks ple15, poongping, nokhon, pachcha, LINGNAO, eah, KAT ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like olemonade ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

olemonade is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default Re: เตือนภัยสังคมและประนามพฤติกรรมของ Login : BBP จะซื้อ-ขายอะไรกับเด็กคนนี้ ต้องระวังนะคะ!!

จิตได้อีกนะเนี่ย ป่วนมากค่ะ

กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ