ใช้ภาษาวิบัติ ผิดกฎมั้ยคะ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7
    gargoy153's Avatar
    gargoy153 is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    gargoy153's Bank Account
    • Bank Account 1: 020X3X7X2X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default ใช้ภาษาวิบัติ ผิดกฎมั้ยคะ

เมื่อวันก่อนเราดูๆของอยู่ที่ห้อง Hi-End ค่ะ ไปเจอกระทู้นี้เข้า

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1918568

อ่านแล้วอารมณ์เสียอะค่ะ ได้มีการพิมพ์เตือนไปแล้วเมื่อวันนั้น

วันนี้กลับไปดูอีกรอบ พ่อค้ามีการโพสขายของอีก แต่ไม่มีการแก้ไขแต่อย่างใด

จะกดโหวตก็ไม่มีกฎข้อไหนรองรับ ควรทำยังไงดีคะ หรือต้องปล่อยๆไป - -"
    ^_________________________________________^

secondhand_brandname is offline Registered Member Newbie Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Default Re: ใช้ภาษาวิบัติ ผิดกฎมั้ยคะ

ถ้าของแท้ ไม่โกง ก็ไม่ผิดครับผมว่า เป็นเรื่อง ส่วนตัว หรือตักเตือนมากกว่า
    LIVE MY LIFE .

madam-neat's Avatar
    madam-neat is offline Trusted Member Master Brandname
    madam-neat's Bank Account
    • Bank Account 1: 435X0X0X9X

Default Re: ใช้ภาษาวิบัติ ผิดกฎมั้ยคะ

เวลาจะเอ็นทรานส์ถึงต้องติววิชาภาษาไทยกันยกใหญ่ไงคะ เพราะเขียนเล่นซะจนลืมว่าภาษาไทยจริงๆเขียนแบบไหน
    พอไปติเข้าก็จะหาว่าเราแก่หรือเชยไปซะนี่ แต่ขายของแบรนด์ถ้าเล่นคำจนเพี้ยนไปแบบนี้ก็ลดความน่าเชื่อถือได้นะคะ(อันนี้จริงนะ)
    เอาเป็นว่าไม่ผิดกฏหรอกค่ะ แต่ถ้ามันไม่น่าอ่านคนที่คลิกมาดูก็รีบปิดหนีเท่านั้นเอง
    ป.ล.ถ้าเป็นพันทิพโดนหนักกว่านี้แน่
    Like NokBinn, jinchaya, KAT, gargoy153 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

puiypuiy is offline Trusted Member Brandname Fan
    puiypuiy's Bank Account
    • Bank Account 1: 298X7X0X7X

ไม่ผิดหรอกค่ะ แต่น่าหงุดหงิด เหมือนพวกไทยคำอังกฤษคำ เท่านั้นเองค่ะ จขกท.อย่าถือสาเลยค่ะ น้องเค้ายังเด็ก

"น่าจะเด็กสุดในเอสบีเอน รึป่าวไม่รุ" น้องเค้าบอกมาค่า ^______^

apretty's Avatar
    apretty is offline Registered Member Master Brandname

อย่าแบนเค้าเลยค่ะ เรื่องภาษาวิบัติก็ปล่อยๆ ไป ถึงแม้จะดูขัดตาขัดใจอยู่เหมือนกัน
    เพราะในอนาคต พ่อค้า(เด็ก?)คนนี้ อาจจะถูกแบนในกรณีอื่นก็เป็นได้
    แอบบอกว่า พ่อค้า(เด็ก?)คนนี้ น่าสนใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    เรากำลังให้ความสนใจเค้าเป็นพิเศษอยู่พอดีเลยค่ะ ต้องลองติดตามนะคะ อิอิ...

ห่างหายไปนานเลย แต่ถ้าพอมีเวลา จะแวะมาเข้าช่วยดูแลนะคะ
    ------------------------
    ขอขอบคุณกำลังใจจากสมาชิกที่น่ารักมากมายที่มอบตำแหน่ง
    "นักสืบแห่ง SBN"
    ทั้งฉายาโคนัน เชอร์ล๊อกโฮมส์ เปาบุ้นจิ้น ฯลฯ
    ------------------------

เอได้กำลังใจเยอะจากหลายๆกระทู้ กลับมาดูกีที่ก็ปลื้มค่ะ
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=513971
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=644756
    Like KoB@KoB, Moopum, NokBinn, jinchaya, rungring_n, mamee, KAT, gargoy153 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

sonwai is offline Senior Member Brandname Fan

ใช้ภาษาวิบัติเราว่ายังพออะลุ่มอะหล่วยนะ เพราะมันจัดเป็นวิวัฒนาการภาษาในรูปแบบนึง

แต่ที่คิดว่าไม่ไหวคือคำหยาบ... อย่างเช่นเคยเห็นแม่ค้าใช้คำว่า 'ซื้อมาเลยเราขาย โค_ร ถูก มาดูกัน' อันนี้เกินจะรับได้

จิงๆ

jinchaya is offline Trusted Member Master Brandname
    jinchaya's Bank Account
    • Bank Account 1: 168X1X8X6X

เสียสละเพื่อชุมชน

Blog Entries
    1

ส่วนใหญ่ในนี้ก็สะกดภาษาไทยไม่ถูกค่ะ บางครั้งก็หงุดหงิด เข้าใจว่าใช้ภาษาแช็ตพูดให้ดูมีอารมณ์แร๊งงง แต่บางทีเหมือนว่าเจ้าตัวไม่รู้จริงๆว่าสะกดผิด
    เห็นอยู่บ่อยๆ เช่น ไม่มีลอย (รอย) ไม่เปลื้อน (เปื้อน) ไม่ถะหลอก (ถลอก) นะค่ะ (นะคะ) เข้ามาดูเลยคะ (ค่ะ) อนุญาติ (อนุญาต)

น้องคนนี้ ทำแบ๊ว แต่ไม่เข้ากับสินค้าราคาแพงที่จะขาย ส่วนตัวคงไม่ซื้อ เพราะไม่แน่ใจว่ามีปัญหาอะไรหนูจะรับผิดชอบได้หรือไม่ ขอให้เข้ามหาวิทยาลัยได้ก็แล้วกัน เขียนหนังสือแบบนี้ สะกดผิดแช็ตจนเคย ทีนี้แย่แน่ๆ สะกดของจริงๆไม่ถูกแล้ว
    jinchaya**

กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ