Attention ++ การเก็บรักษากระเป๋า และ ปัญหาต่างๆในการใช้งาน

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 51

Thread: Attention ++ การเก็บรักษากระเป๋า และ ปัญหาต่างๆในการใช้งาน

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    DenMark's Bank Account
    • Bank Account 1: 803X0X7X6X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default Attention ++ การเก็บรักษากระเป๋า และ ปัญหาต่างๆในการใช้งาน

สวัสดีครับพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคน วันนี้ผมมาขอช่วยให้พี่ๆ และเพื่อนๆ ทุกคน ร่วมมือร่วมแรง โพสต์ปัญหาจากการใช้งานและการเก็บรักษากระเป๋า พร้อมทั้งวิธีการป้องกันและแก้ไขปัญหาต่างๆ เหล่านี้กันครับ (พร้อมทั้งรูปประกอบ)

เป็นที่ทราบกันดีนะครับ ว่ากระเป๋าที่เราซื้อมานั้น เราก็รักก็หวงกัน แต่ด้วยความไม่ทราบ ความไม่ระวัง หรือความเข้าใจที่ไม่ถูกต้อง ก็อาจทำให้เราๆ ต้องเจ็บช้ำใจ จากปัญหาต่างๆ ที่เกิดกับกระเป๋าเราได้อ่ะครับ ต้วอย่างเช่น

# ปัญหาสามัญประจำบ้านหลุยฯ = น้องคาวไฮด์ดำ
    # ช่องกระเป๋าตังด้านในลอก
    # หนังแก้วดูดสี
    # มัลเบอรีด่างเพราะโดนน้ำ
    # บาลองสายแยก
    # ดาร์มิเย่เขียว
    # Azur เหลือง
    # และปัญหาอื่นๆ อีกมากมาย

กระทู้นี้ทำเพื่อให้ข้อมูลแก่เพื่อนนะครับ อาจดูเหมือนว่าปํญหาเหล่านี้ เป็นปัญหาพื้นฐานที่ทุกคนน่าจะทราบๆ กันอยู่แล้ว แต่จริงๆ มันอาจมีอะไรปลีกย่อยที่ทุกคนคาดไม่ถึงครับ

เหมือนตัวผมเอง ผมว่าผมก็ศึกษาแล้วนะครับ ว่าจะป้องกันระวัง Cowhide อย่างไร แต่ก็ไม่วายยยยยยยย (เดี๋ยวมาดูกันครับ) โดนเข้าจนได้

ผมพยามพลิกๆๆๆ กระเป๋า ให้โดนแสงทั่วถึงทั้งใบ แม้ไม่ได้ใช้งานแล้วนะครับ เพื่อให้กระเป๋าเป็นสี ฮันนีสม่ำเสมอ แต่...... จ๊ากกกกก ลืมไปอย่างนึง

ลืมเลื่อนที่รองบ่าสายสะพายกระเป๋าครับ มาดูอีกที ป๊าดดดดดดด เป็นงี๊ไปแร้วววววว

ปัญหา สายสะพายกลายเป็น น้องแพนด้า" ไปซะแร้ววววววววว

ส่วนหูจับก็เริ่มดำ แม้จะไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ เพราะว่าไม่ได้ฉีดเสปร์ยอะไรเลย แบบว่าหาไม่ได้อ่ะครับ (อันนี้ทราบว่าจะต้องเป็นแบบนี้ แต่ไม่ป้องกันเอง ก็คงโทษใครไมได้)

แต่....... ก็ใช้งานรักษามากๆๆๆๆ ไม่มีรอยด่างจากน้ำเลย ดูโดยรวมก็ยังคงเป็นสีฮันนี่สวยอยู่ อิอิ

วิธีป้องกันแก้ไข หมั่นเลื่อนที่รองไหล่ ให้คาวไฮด์ด้านใต้ที่รองไหล่ได้โดนแสงแดดบ้างครับ เพื่อให้สายมีสีเสมอกันครับ

....
    Thanks parich, siambrandname ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

SchoKoLaDe is offline Citizen Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Default RE: ร่วมแรงโพสต์ปัญหาจากการใช้งานและการเก็บรักษากระเป๋ากันนะครับ

ไม่ใช่ปัญหาแต่เป็นอะไรที่เคยคิดเล่นๆว่ามันจะเกิดขึ้นได้มั๊ยอ่ะค่ะ

คือถ้าแบบเวลาเก็บกระเป๋าไม่ใส่ถุงผ้า แล้วเก็บเข้าตู้แบบที่ประตูมันมีลายโปร่งแสงๆหน่อยๆ
    ทีนี้ความเข้มของแสงที่ผ่านเข้าไปในตู้มันก็จะไม่เท่ากันทุกจุดใช่มั๊ยคะ
    แล้วถ้าสมมติมันไปเจอ cowhide พอดี แบบนี้มันจามีสิทธิ์เข้มขึ้นไม่เสมอกันมั๊ยอ่ะคะ

แหะๆ... หรือว่าเราจะคิดมากไปเอง -*-

kunmuay's Avatar
    kunmuay is offline Trusted Member Master Brandname
    kunmuay's Bank Account
    • Bank Account 1: 357X2X1X7X

Default RE: ร่วมแรงโพสต์ปัญหาจากการใช้งานและการเก็บรักษากระเป๋ากันนะครับ

1. กระเป๋าหนังธรรมดา

- เก็บโดยการพับหรือวางซ้อนกันจะ --> เกิดรอยเช่นรอยซิบ รอยทับของใบอื่น
    - เก็บในตู้ชื้น --> กระเป๋าขึ้นรา
    - เก็บไว้ในตู้เปิดหรือตู้ที่มีรูฝุ่นเข้าไปได้ --> กระเป๋าเปื้อนคราบสกปรก
    - กระเป๋าเปื้อนแล้วทำความสะอาดผิดวิธี --> เกิดรอยที่มากกว่าเดิมหรือถึงขั้นเสียไปเลย
    - บริเวณโลหะเปลี่ยนสี --> เนื่องจากการใช้ไปนานๆ
    - กระเป๋าเปลี่ยนสีได้เอง --> เคยเป็นนะแต่ไม่รู้สาเหตุ

2. กระเป๋าผ้า

- ใช้ไม่ระวัง เอาไปเกี่ยวกับของมีคมจนขาดหรือเป็นรู
    - เอาไปซักแล้วสีตก เช่น สีสนิมของโลหะตกใส่ผ้า หรือสีของไหมปักตกใส่สีพื้นกระเป๋า
    - ซิบแตกหรือลอกเนื่องจากการซักหรือทำความสะอาดอย่างแรง

3. กระเป๋าเคลือบมัน หรือกระเป๋าพลาสติค

- เก็บแบบพับเก็บ --> เกิดรอยแตกตามรอยพับ
    - ทำน้ำหกใส่ด้านในกระเป๋า เช่น น้ำชา กาแฟ --> เกิดคราบที่เอาไม่ค่อยออก
    - กระเป๋าเปลี่ยนสีได้เอง --> บางทีตากแดดจัดไปหน่อยระยะเวลานาน
    Like pearpear26, yingyinga ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

honeyp's Avatar
    honeyp is offline Trusted Member Master Brandname
    honeyp's Bank Account
    • Bank Account 1: 016X7X7X9X

เสียสละเพื่อชุมชน

กระเป๋า muse สีขาว หนังธรรมดา ทำก๋วยเตี๋ยวน้ำตกกระเด็นใส่เป็นจุดสีน้ำตาลค่ะ เอานิ้วลูบๆตอนแรกนึกว่ามันจะเช็ดไม่ออกซะแล้ว
    เดินเล่นต่ออีกหลายชั่วโมง กลับมาบ้านก็เอาครีม Tarrago เช็ดดู ก็เช็ดออกอย่างง่ายดาย ไม่รู้เหมือนกันว่าถ้าเอาอย่างอื่นเช็ดจะออกมั้ยนะคะ ไม่กล้าลองกับน้ำอ่ะ

มาเพิ่มรูปตามที่คุณเด่นขอค่ะ ไม่รู้จะถ่ายยังไงเหมือนกัน แหะๆ ไม่มีหัวทางนี้อ่า
    มันเปื้อนตรงกลางๆของรูปเนี้ยค่ะ เช็ดแล้วก็สีเหมือนปกติ ไม่ด่างค่ะ

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    DenMark's Bank Account
    • Bank Account 1: 803X0X7X6X

ขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ มากนะครับ ไม่ทราบว่ามีรูปไหมครับ? รบกวนลงรูปให้ดูด้วยนะครับ ว่าปัญหาที่เกิดมันทำให้กระเป๋าเราเป็นยังไง เพื่อนๆ ได้ไว้เป็นอุทาหรณ์ ได้ระวังกันอ่ะครับ

อันที่ไม่เป็นรอยแบบคุณ honeyp ด้วยนะครับ ถ่ายรูปให้ดูหน่อยครับ ว่ามันไม่เป็นรอยจริงๆ เพื่อนๆ ได้จำๆ วิธีเอาไปใช้กันอ่ะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ButterCup's Avatar
    ButterCup is offline Registered Member Brandname Fan

The City of Angle

เล็บข่วนหูจับ speedy damier ค่ะ

มันจะเป็นรอยทางยาว เกิดจากการที่หนังมันย่นอ่ะค่ะ

เพิ่งรู้ตัวว่าข่วนแล้วเป็นรอยได้ พอสังเกตดู โอ๊ย ตายๆๆ รอยเต็มไปหมดเลย ไม่เคยสังเกตมาก่อน

ไว้แสงดี ๆ แล้วจะถ่ายมาให้ดูนะคะ

TwinkleStar's Avatar
    TwinkleStar is offline Trusted Member Master Brandname
    TwinkleStar's Bank Account
    • Bank Account 1: 045X8X9X0X
    • Bank Account 2: 512X4X4X8X

ปัญหา classic ของกระเป๋าสุดฮิต Speedy Monogram ก็คือก้นห้อย เคยเห็นของฝรั่งถือแบบว่าเน่ามาก กระเป๋าแบนจนจะเป็นกระเป๋าเอกสารอยู่แล้ว โอ้วม่ายน๊า.... ของเดี๊ยนต้องไม่เป็นแบบน๊านนน คุณน้องเด่นก็เลยประดิษฐ์ฐานรองกระเป๋าให้โดยเอากระดาษลังมาตัดแล้วหุ้มด้วยถุงพลาสติก!!! คริคริ ไอเดียบรรเจิดมาก เอ่อออ อย่าโชว์รูปเลยนะ

แต่เมื่อไม่นานมานี้ไปซื้อแผ่นพลาสติกแบบในรูปที่ร้านขายเครื่องเขียนมาทำเป็นฐานแทน ลองซื้อแผ่นโฟมบาง ๆ มาใส่แล้วด้วย แต่มันดูบวม ๆ บอกไม่ถูกค่ะ แผ่นพลาสติกนี่แหละเริด

ต้องหักมุมที่ฐานหน่อย ไม่เช่นนั้นกระเป๋าจะกางออกข้างค่ะ สาเหตุที่ไม่ทำฐานสี่เหลี่ยมเพราะเวลาใส่ของหิ้วแล้วจะเห็นเป็นฐานสี่เหลี่ยมดูจะจงใจเกินไป สวยขึ้นมั๊ยคะ

คราวนี้มาดู Soft Epi กันจ้า ตอนแรกคิดว่าจะไม่มีปัญหาก้นห้อยแล้ว แต่ก็เกิดปัญหาตรงที่กระเป๋าหักค่ะ ด้านหน้าเลย เซ็ง ทำไงหละ

มุกเดิม แผ่นพลาสติก แต่คราวนี้ไม่ต้องหักมุม ปลอยให้โค้งขึ้นมาตามรูปกระเป๋าเอง ถ้าตัดเป็นสี่เหลี่ยมพอดีฐาน กระเป๋าก็ยังหักอยู่ รองด้วยแผ่นโฟมก็ยังหักอยู่

กระเป๋าไม่หักแล้ว สวยมั๊ย

ป.ล.เจ๊บันฯอย่าเคืองหนูนะ แบบว่าบ้านนี้ชอบประดิษฐ์อะไรเองอ่ะ เคยแม้กระทั่งซื้อผ้าและหนังเทียมมาเย็บกระเป๋าเองด้วย คริคริ
    ป.ล. 2 ขออภัยค่ะ นางแบบแต่งกายไม่เรียบร้อย
    ....This avatar was designed by K'mAy for DenMark and TwinkleStar on SBN....
    Thanks parich, happykkim ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like pearpear26 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

TwinkleStar's Avatar
    TwinkleStar is offline Trusted Member Master Brandname
    TwinkleStar's Bank Account
    • Bank Account 1: 045X8X9X0X
    • Bank Account 2: 512X4X4X8X

แว๊ก....โพสซ้ำ ลบออกจ้า
    ....This avatar was designed by K'mAy for DenMark and TwinkleStar on SBN....

Kingyo's Avatar
    Kingyo is offline Trusted Member Brandname Fan
    Kingyo's Bank Account
    • Bank Account 1: 425X2X3X2X

มินิลินเวลาเปื้อนอะไรอย่าเอาผ้าไปถูๆค่ะ ไม่งั้นสีมันเหมือนจะหลุดออกมานิดนึง ผ้าตรงนั้นซีดไปเลย(แต่ก็ไม่ซีดมาก) แล้วก็เป็นขุยๆนิดหน่อย

Ant is offline Administrator Siambrandname WebmasterBrandname Fan

เสียสละเพื่อชุมชน

กระทู้นี้ดีจังค่ะ

เดี๋ยวขอเก็บเข้าคลังกระทู้เด้อค่า

ส่วนเรื่องปัญหาต่างๆมาช่วยลิสเพิ่มนะคะ

ลองนึกๆดูนอกจากที่เพื่อนๆน้องๆบอกกันมาก้อเพิ่เติมอีกหน่อยค่ะ

อันแรกตอบคุณ SchoKoLaDe
    สีคาวไฮด์จะไม่เท่ากันได้ค่ะ โดยเฉพาะของที่เป็นของใหม่คาวไฮด์มาขาวๆ ถ้าโดนแสงไม่เท่ากันก้อจะเกิดอาการฮันนี่ไม่เท่ากันได้ค่ะ แต่ถ้าแสงอ่อนๆ ก้อไม่น่าเกลียดค่ะ ไม่เล็งก็ไม่เห็น

1.Louis Vuitton กระเป๋าทรงป่องๆ พองๆทั้งหลาย เวลาเก็บต้องหาอะไรยัดส่วนบนกระเป๋าไว้ด้วยค่ะ
    เช่น อัลม่า ถ้าเก็บไปนานๆ ส่วนบนของกระเป๋าจะแฟ่บแบน ไม่ป่องกลมค่ะ

เช่นเดียวกันกับ lockit(epi,mono, suhali) speedy epi หรือไม่ก้อพวก ribera แนวๆที่ดูป่องๆอ้ะค่ะ เพราะว่าหูกระเป๋ามันหนักอ้ะจ้า ก้อต้องหาของมาใส่ให้ช่วงบนของกระเป๋าป่องๆไว้ด้วย

2. กระเป๋าสีขาว หนังอย่างบาลอง อีฟแซงมิ๊วส์ โคลเอ้ มิวๆ และอื่นๆอีกมากมาย ใช้ไปนานๆจะเกิดอาการสีหมอง หรือเปลี่ยนจากขาวกลายเป็นอมสีเหลืองได้ ให้แก้โดยฉีดสเปรย์กันน้ำ จะช่วยให้กระเป๋าไม่เปลี่ยนเป็นสีเหลืองค่ะ

3. กระเป๋าหนังสีขาวทุกยี่ห้อ ที่มีถุงผ้าเป็นสีอื่นที่ไม่ใช่สีขาว ให้ใช้ผ้าขาวสะอาดห่อก่อนเก็บค่ะ เพราะบางยี่ห้อพอเก็บนานๆจะดูดสีถุงผ้าค่ะ แล้วทำให้กระเป๋ามอมๆสีหมองๆ

4. Chanel รุ่น double flap ทุกๆรุ่น ควรจะหาผ้าบางๆ หรือฟองน้ำ แผ่นๆบางๆมาวางกั้นไว้ระหว่างแผ่นdouble flap กับflap นอกสุดค่ะ ไม่งั้นจะมีรอยโดนขูดจากซิป บนฝาปิด หรือรอยถูๆจากสายโซ่ได้

5. แถบขอบกาวด้านในหูจับ และขอบกาวตามขอบๆรอบๆกระเป๋า ของ mulberry ทุกๆรุ่น ถ้าใช้ไปนานๆ กาวจะแตกๆ ดูเป็นรอยแตกระแหงทั่วไปหมด ดังนั้นถึงกระเป๋าจะเป็นหนังนิ่มแต่ตอนเก็บก็อย่าให้ผิดรูป ไม่งั้นจะทำให้ส่วนขอบกาวเนี่ยแตกระแหงเร็วยิ่งขึ้น

6. balen ที่สายๆแยกๆ เอากาวลาเกทซ์ แปะกลับได้ค่ะ ถ้าทำเนียนๆ ก้อเหมือนปกติได้เลย

7, magic eraser หรือฟองน้ำ ที่คุณจอยมาสอนวิธีใช้เอาไว้ ใช้ทำความสะอาดหนังได้หลายประเภทมากกกค่ะ เพียงแค่ ต้องถูเบาๆ เช็ดรอยเปื้อนบนหนังแก้ว รอยดำขี้ดินบนขอบบาลองได้ และรอยใดๆที่น้ำธรรมดาเช็ดไม่ออก(เพราะหากเป็นหนังที่โดนน้ำได้ แนะนำให้ลองใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดก่อนค่ะ ถ้าไม่ได้แล้วค่อยลองอันนี้) แต่อย่าทำแรงเด้อเดี๋ยวสีหลุด ยกเว้นnatural cowhide ถูแรงหน่อยได้ แต่ถ้าแรงมาก คราบออกก็จริง แต่หนังคาวไฮด์จะด้าน ก้อต้องเอาผ้าขาวสะอาดแห้ง มาขัดแล้วจะเงาขึ้น จนหายด้านค่ะ

ตอนนี้นึกออกแค่นี้อ้ะค่ะ เดี๋ยวนึกออกเพิ่มแล้วจะแวะมาใหม่
    ส่วนรูป ยังไม่มี ขอติดไว้ก่อน เดี๋ยวันหลังแวะมาแปะรูปน้า
    Like pearpear26 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Page 1 of 6 123 ... LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ