เนื่องด้วยภาวะการสมัครสมาชิกช่วงนี้มีมาก และทำให้ทางเราไม่สามารถตรวจสอบพีเอ็มได้ถ้วนถี่ดังเช่นเดิม จึงขอแจ้งเพื่อจัดระเบียบการส่งพีเอ็ม ในกรณี "ขอข้อมูลหลักฐานบุคคล ไปใช้ในทางกฎหมาย กรณีฉ้อโกง " เพื่อความสดวกในการช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกที่เดือดร้อนจากการโดนฉ้อโกง

จึงขอกำหนดระเบียบดังนี้

1. ส่งพีเอ็มได้โดยตรงทีทางแอคเคาผู้รับผิดชอบ ระบบและเครื่องมือเท่านั้น แอคเคา siambrandname

2. หัวข้อพี่เอ็ม ให้ระบุชื่อหัวข้อพีเอ็มดังนี้ ขอข้อมูลหลักฐานบุคคล ไปใช้ในทางกฎหมาย กรณีฉ้อโกง โดยแอคเคา (ระบุชื่อแอคเคาที่ต้องการหลักฐาน)

3. ให้แจ้งความดำเนินคดี และส่งเอกสารแจ้งความมาให้ทางเราโดยส่งมายังแอคเคา siambrandname

เนื่องด้วยทางเราจะไม่สามารถค้นข้อมูลในระบบและนำข้อมูลออกได้ หากไม่มีเอกสารที่ระบุจากเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบ ให้นำข้อมูลบุคคลแอคเคาใด ส่งทางเจ้าหน้าที่

ซึ่งในการดำเนินคดี สมาชิกที่เสียหาย ต้องแจ้งความให้มีชื่อแอคเคาที่เข้าข่ายกระทำผิด หรือข้อมูลบุคคลใดที่ต้องการสืบหาให้ทางเราค้นหาข้อมูลในระบบ ระบุในเอกสารแจ้งความ และในเอกสารแจ้งความระบุชัดว่าให้ทางเว็บสยามแบรนด์เนม ให้หลักฐานที่ใช้แสดงบุคคลทั้งหมดที่เกี่ยวข้องกับสมาชิกแอคเคาที่เข้าข่ายกระทำความผิดนั้น แก้ทางเจ้าพนักงานเพื่อใช้ในการดำเนินงาน ครับ ทางเราจึงจะให้ข้อมูลที่ทางเราจัดเก็บไว้ให้ได้ครับ

แต่หากในเอกสารดังกล่าวทีส่งมามีการระบุไว้แล้ว รบกวนแจ้งให้ทางเราทราบว่าอยู่บรรทัดไหนครับ หรือ ขีดไฮไลท์มาก็ได้ครับ เนื่องจากอ่านแล้วหาไม่เจอครับ เอกสารอ่านไม่ชัด

หากได้เอกสารแล้วมีอะไรให้ทางเราช่วยเหลือได้อีกแจ้งได้เลยนะครับ และเมื่อแจ้งความดำเนินคดีเรียบร้อยแล้ว
    ทางเราจะได้ดำเนินการปิดแอคเคาสมาชิกที่กำลังโดนดำเนินคดีทางกฎหมายตามเอกสารที่ส่งมาตามที่ได้แจ้งไว้ในกระทู้ ขอความร่วมมือสมาชิกช่วยแจ้งรายชื่อแอคเค้าที่อาจเข้าข่ายกระทำความผิดฐานฉ้อโกง เพื่อสร้างระบบป้องกันมิจฉาชีพ เพื่อรองรับการทำงานร่วมกับทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ

ซึ่งหากเพื่อนสมาชิกทำตามระเบียบวิธีนี้ จะทำให้ทางเราสามารถดำเนินการรับผิดชอบในส่วนของข้อมูลได้ไวขึ้น และขอให้คำแนะนำเพิ่มเติมเพื่อประโยชน์ของสมาชิก ในการดูแลผลประโยชน์ตนเองหากเกิดกรณีฉ้อโกงขึ้น โดยปกติเท่าที่ผ่านมากรณีฉ้อโกงจากการซื้อขายในอินเตอร์เน็ต และมีการโอนเงินผ่านทางธนาคาร มีหลักฐาน การโอนเงิน ซื่อบัญชีที่โอนเงินชัดเจ้าหน้าที่สามารถ ติดตามดำเนินงานก่อนได้เลยครับ และนำเอกสารแจ้งความดังกล่าวมาขอข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อสนับสนุนการทำงานของเจ้าพนักงานได้ครับ

และอ่านเพิ่มเติมได้ในกระทู้ ซื้อ-ขาย แล้วโดนโกง ทำอย่างไร ? (ข้อมูลความรู้ โดยคุณ pat007)

ทางเรายินดีสนับสนุนการทำงานของเจ้าพนักงานอย่างเต็มที่ครับ และปราถณาอยากให้ชุมชนแห่งนี้ปราศจากทุจริตชนที่ฉ้อโกงจนเป็นนิสัย

หากมีอะไรต้องการเสนอแนะ เพื่อให้เกิดการปฎิบัตที่ดียิ่งขึ้น เพื่อนสมาชิกสามารถเสนอแนะในกระทู้นี้ได้โดยทันที

ทั้งนี้ ข้อตกลงและความรู้ทั้งหมดที่เกิดขึ้นในการจัดระเบียบงานครั้งนี้จะนำไปพัฒนาระบบและเครื่องมือที่ทำให้รับผิดชอบต่อความเดือดร้อนของสมาชิกได้มากยิ่งขึ้น ในรายละเอียดการพัฒนาเครื่องมือในส่วนนี้ทางผู้รับผิดชอบจะมาแจ้งให้ทราบเมื่อมีความพร้อมต่อไป

ขอบคุณสมาชิกทุกคนที่เคารพต่อข้อตกลงในการอาศัยอยู่ร่วมกันและเลือกซื้อขายอย่างสุจริตใจในชุมชนแห่งนี้.