***เตือนภัย ระวังถูกหลอก!!! BRIT@SBN ถูกสวมรอยไปตั้ง Instagram ในชื่อ britbrandname และใช้รูปจากใน SBN***

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 4 of 4
    BRIT is offline Trusted Member Brandname Fan
    BRIT's Bank Account
    • Bank Account 1: 037X3X5X2X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Angry ***เตือนภัย ระวังถูกหลอก!!! BRIT@SBN ถูกสวมรอยไปตั้ง Instagram ในชื่อ britbrandname และใช้รูปจากใน SBN***

เราเจ้าของล็อกอิน BRIT@SBNได้รับทราบเมื่อเช้านี้ว่ามีคนสวมรอยเราเข้าไปตั้ง Instagram ในชื่อ "britbrandname" โดยใช้รูปของเราที่เคยถ่ายเพื่อลงขายของใน SBN รวมถึงข้อความที่ลงขายสินค้าชิ้นนั้นๆ ซึ่งทำราวกับว่าเราเป็นเจ้าของ Instagram นั้นเอง

เมื่อเช้านี้ตอนรู้เรื่องถึงกับทำอะไรไม่ถูก เพราะพักนี้ก็ไม่ค่อยจะได้ลงขายเท่าไหร่ ของที่เหลืออยู่ก็ไม่กี่ชิ้น เพราะขายออกไปเกือบหมดแล้ว ไม่รู้เจตนาคนที่สวมรอยเราว่าเค้าตั้งใจหลอกขายของเอาเงินโดยเอาชื่อของเราไปแอบอ้าง หรือตั้งใจทำให้เราเสื่อมเสียชื่อเสียงของ
    BRIT@SBN แต่ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใด ก็อาจจะทำให้คนอื่นเดือดร้อนได้ทั้งสิ้น

เราจึงขอเข้ามาตั้งกระทู้เตือนภัยในห้องร้องเรียนนี้ว่า เราBRIT@SBNขายเฉพาะใน SBN เท่านั้น ไม่มีหน้าร้าน ไม่ได้ขายใน FACEBOOK และปัจจุบันนี้ก็ยังไม่ได้มีการขายใน Instagram แต่อย่างใด ดังนั้นถ้ามีรูปสินค้าที่มีป้าย BRIT@SBN วางอยู่ ไปประกาศขายที่อื่นๆ ที่ไม่ใช่ใน SBN รวมถึงใน Instagram ที่ใช้ชื่อว่า "britbrandname" นั่นหมายถึงการนำรูปไปใช้โดยไม่ได้รับอนุญาตค่ะ ดังนั้นโปรดระวังมิจฉาชีพที่จะใช้รูปของเราไปลวงหลอกให้เสียทรัพย์นะคะ และเราขอไม่รับผิดชอบในความเสียหายที่เกิดขึ้นทั้งหมดค่ะ

ภาพด้านล่างคือภาพจาก Instagram ที่ใช้ข้อความเพื่อสวมรอยว่าเราเป็นเจ้าของ IG นั้น รวมถึงรูปของเราที่เค้าใช้ลง และข้อความขายสินค้าที่เป็นข้อความของเราที่เค้าก็อปปี้เอาไปลงทั้งหมด (รูปหลังๆ ที่เค้าลงเค้าลงผสมรูปจากที่อื่นกับรูปของเรานะคะ แต่เราอยากให้ดูรายละเอียดที่เค้าลงไว้ว่าเป็น Brit Siambrandname ค่ะ)

ณ ตอนนี้ได้ทราบว่า
    Instagram ในชื่อ "britbrandname" ได้เปิดมาประมาณ 3 วัน โดยใช้รูปของเราที่มีป้าย BRIT@SBNวางอยู่เป็นส่วนใหญ่แต่จะมีบางภาพที่เป็นรูปสินค้าของแม่ค้าคนอื่นๆ ค่ะ และตอนนี้มีผู้ที่ติดต่อกับทางเจ้าของ IG นี้โดยที่คิดว่าเป็นเราจริงๆ อยู่ประมาณ 3-4 คน แต่เท่าที่รู้ตอนนี้ยังไม่มีใครโดนหลอกถึงขั้นโอนเงินแล้ว เราเลยอยากจะเข้ามาเตือนในนี้อีกทางนึงค่ะ

รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยชี้แนะด้วยนะคะว่าเราควรทำยังไงต่อไปนอกจากเข้ามาเตือนในห้องร้องเรียนนี้ บอกตรงๆ ว่ากลัวเค้าไปทำให้คนอื่นเดือดร้อนค่ะ

สามารถติดต่อเราได้ที่เบอร์
    089-8585828 จะโทร SMS WhatsApp หรือ LINE (ID: britman) ก็ได้นะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำและข้อเสนอแนะด้วยนะคะ และขอบคุณ SBN ที่มีห้องร้องเรียนเพื่อให้แจ้งข่าวและสอดส่องมิจฉาชีพค่ะ

Thanks jinchaya, sunny-cs, scissors n' sizes, jaiko, TheBagShelf, AntiFakeBrand, theIIIdEmpire ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

jaiko is offline Trusted Member Master Brandname
    jaiko's Bank Account
    • Bank Account 1: 037X0X2X3X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

Default Re: ***เตือนภัย ระวังถูกหลอก!!! BRIT@SBN ถูกสวมรอยไปตั้ง Instagram ในชื่อ britbrandname และใช้รูปจากใน SBN***

เขียนใต้ภาพในIG เลยดีมั้ยคะ ว่าเป็น account มิจฉาชีพ

คนfollow ร้านเค้าเยอะเลยนะคะ

กลัวคุณจะต้องเดือดร้อนไปโรงพักนะคะ ถ้าไม่รีบแสดงตัว

มิจฉาชีพนี่ หัวใสเหลือเกิน เรื่องเลวๆนี่ คิดวิธีใหม่ได้ไใม่ซ้ำกันในแต่ละวัน

manee is offline Trusted Member Brandname Fan
    manee's Bank Account
    • Bank Account 1: 993X0X3X6X
    • Bank Account 2: 574X1X4X2X

Default Re: ***เตือนภัย ระวังถูกหลอก!!! BRIT@SBN ถูกสวมรอยไปตั้ง Instagram ในชื่อ britbrandname และใช้รูปจากใน SBN***

หากินง่ายปั๊ย T T

BRIT is offline Trusted Member Brandname Fan
    BRIT's Bank Account
    • Bank Account 1: 037X3X5X2X

Exclamation Re: ***เตือนภัย ระวังถูกหลอก!!! BRIT@SBN ถูกสวมรอยไปตั้ง Instagram ในชื่อ britbrandname และใช้รูปจากใน SBN***

จะขอเข้ามาอัพเดทสถานการณ์ของมิจฉาชีพให้ฟังกันนะคะ เมื่อวานเราใช้เวลาทั้งวันในการทยอยติดต่อกับคนที่ทิ้งไลน์ไว้ให้คนสวมรอยติดต่อกลับเพื่อสนทนาขายสินค้า

จนกระทั่งช่วงดึกเมื่อคืนนี้ เราได้ติดต่อกับคนๆ นึง น้องคนนี้ได้แจ้งกับเราว่าเค้ากำลังจะโอนเงินไป รอเพียงแต่เลขที่บัญชีและรายละเอียดของบัญชีเท่านั้น ระหว่างที่เราสนทนากับน้องคนนี้เราก็ได้แจ้งไปว่า IG นี้เป็นของปลอม เราเป็นเจ้าของ
    BRIT@SBN ตัวจริงให้ระวังโดนเค้าหลอก และเราก็คุยกับน้องเค้าเรื่องสินค้าและอื่นๆ ไปด้วย น้องก็ทำทีตกอกตกใจว่าเกือบไปแล้วจริงๆ ขอบคุณพี่มากๆ นะคะ แล้วเราก็บอกเค้าว่าตอนนี้ได้ตั้งกระทู้ร้องเรียนไว้ใน SBN แล้วด้วย พร้อมกันนี้เราก็ได้แปะลิงก์ร้องเรียนนี้ให้กับเค้าด้วย ระหว่างที่เราคุยเราก็สลับไปดูความเคลื่อนไหวของ IG ปลอมอยู่ด้วย

พอกลับมาอีกทีน้องคนนี้ได้ left chat ไปแล้ว พร้อมทั้งเปลี่ยนชื่อเปลี่ยนทุกอย่างที่เราไม่สามารถติดต่อเค้าได้ เราก็งงๆ ว่าเอ๊ะ คุยอยู่ดีๆ ทำไมหายไปเลย แหม่งๆ นะ คนเรากำลังคุยกันอยู่ดีๆ จะเปลี่ยนไลน์ไอดีกันบ่อยๆ เหรอ จนเราได้ไปคุยกับผู้ที่เกือบจะเสียหายอีกคนที่เป็นคนบอกเราตั้งแต่แรกว่า อยากจะซื้อของที่เราลงขายใน IG และเป็นคนทำให้เรารู้ว่ามี IG ปลอมของ
    BRIT@SBN ออกมา เค้าบอกเราว่าช่วงกลางวันระหว่างที่คุยกับคนสวมรอยเรื่องสินค้า คนสวมรอยก็ได้เปลี่ยนชื่อในไลน์เป็นชื่อใหม่ ซึ่งจากเดิมใช้ BritBN มาเป็นไลน์ชื่อเดียวกับน้องคนที่เราคุยแล้วหายตัวไป!!!! เป็นคนเดียวกันหรือนี่??? ใครจะเชื่อ!!!

สันนิษฐานได้จากการจับต้นชนปลายทั้งคืนจากข้อมูลทั้งหมดที่มี ทำให้รู้ว่าผู้สวมรอยได้มีอีกหนึ่ง IG ทำทีเข้าไปสอบถามสินค้าประหนึ่งว่าจะเป็นลูกค้าเช่นกัน ซึ่งผู้สวมรอยก็ได้มีข้อความตอบตัวเองเพื่อความเนียนไปแล้ว ทำให้เราและคนอื่นๆ คิดว่าเป็นหนึ่งในผู้เกือบเสียหายและจะได้ไหวตัวอย่างรวดเร็วถ้ามีการติดต่อเข้าไปหรือเกิดอะไรขึ้น ซึ่งก็ไหวตัวเร็วจริงๆ

หลังจากที่เราคุยกับน้องคนนั้นเพียงไม่กี่นาที IG ที่ชื่อ
    "britbrandname" ได้เปลี่ยนชื่อไปเป็น "ooozzp"
    เปลี่ยนรูปโปรไฟล์ไปเป็นอย่างที่เห็นในรูป และทยอยลบรูปภาพออกอย่างเร็ว จนหมดเกลี้ยงภายในเวลาครึ่งชั่วโมง

ณ ตอนนี้ IG
    "britbrandname"
    ได้หายสาบสูญไปเรียบร้อยแล้ว แต่เราได้เก็บรวมรวมหลักฐานทั้งหมดไว้ รวมถึงหลักฐานในการสนทนากับทุกๆ คนที่เข้าใจว่าเกือบจะเป็นเหยื่อไว้เช่นกัน

หากการสันนิษฐานของเราถูกต้องตอนนี้คนสวมรอย ได้เปลี่ยนทุกสิ่งทุกอย่างที่เคยมีอีกครั้ง และรอเวลาไปสวมรอยเป็นคนอื่นต่อไป

เราอยากจะเตือนจากใจจริง และอยากให้กระทู้นี้เป็นกระทู้เตือนภัยให้ทุกคนระวัง ทุกวันนี้มิจฉาชีพมีเยอะมากๆ แต่ละรายใช้กลอุบายแต่งต่างกันแถมยังเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ด้วย ก่อนจะโอน ก่อนจะซื้อของอยากให้ตรวจสอบและรอบคอบกันมากๆ ของแต่ละชิ้นราคาไม่ใช่ถูกๆ อย่าให้คนชั่วมาเอาเปรียบเราได้

เราเองนานๆ ขายของที ไม่ได้เข้ามาขายทุกวันด้วยซ้ำ และเป็นคนนึงที่กำลังคิดว่าจะมี IG ไว้เป็นช่องทางนึงของ
    BRIT แต่พอเจอเรื่องนี้เข้าไปยังนึกสยองอยู่เลย ขอพับโครงการ BRIT ใน IG ไว้ก่อนดีกว่า น่ากลัวจริงๆ

สุดท้ายเราอยากจะขอบคุณทุกๆ คนที่ช่วยเหลือ ขอบคุณทุกไลน์ที่เราได้ติดต่อเข้าไปและให้ความร่วมมือในการให้ข้อมูลเป็นอย่างดีมากๆ พร้อมกับจะช่วยเราจับคนสวมรอย
    รายนี้ด้วย ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ และลูกค้าของเราที่ได้ให้คำแนะนำในการดำเนินการทั้งหมดนี้ค่ะ

ขอให้ทุกคนปลอดภัยจากมิจฉาชีพทุกรูปแบบนะคะ

Thanks grape_brand, pangtiger, theIIIdEmpire ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like acousticbutrock, sunny-cs ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ