>>>point by point กับ Comme des Garçons<<<

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 5 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 49
    cocoa's Avatar
    cocoa is offline Registered Member Master Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default >>>point by point กับ Comme des Garçons<<<

เป็นประเด็นกันมาแล้วช่วงนึงกับจับผิด Comme des Garçons
    ตอนนี้ ปรากฎว่า มันกลับมาอีกแล้ว กับเจ้าหัวใจปลอมๆ ที่จะมาหลอกให้เราเสียใจ
    ถึงจะมีมา catch fake หลายครั้ง แต่ส่วนมาก พอปิดเคสก็ลบรูปทำให้ไม่มี reference
    โก้เลยมาสรุปจากหลายๆ กระทู้ว่า ก่อนจะซื้อ ก่อนจะโอนเงิน
    เราควรดูอะไรบ้าง Point by Point ง่ายๆ จะได้ไม่เป็นเหยื่อหัวใจจอมปลอมอีกต่อไป

เฮ้อ ลิเกได้อีกคนเรา

ทั้งนี้ ขอขอบคุณเพื่อนๆ ทุกกระทู้ทั้งในห้อง library และห้อง catch fake
    ที่เคยมาให้ความรู้ตั้งข้อสังเกต สิ่งๆ ต่างที่เขียน เป็นการรวบรวมจากเพื่อนๆ ทุกท่าน
    โก้แค่รวบรวมประกอบกับการสังเกตของตัวเองค่ะ

เน้นว่า ต้องดูหลายๆ ส่วนประกอบกันนะคะ เพราะบางครั้งมี defect ได้ หรือรูปไม่ชัด
    โก้เคยดูจากบางจุดแล้วพลาดมาแล้ว คือดูของแท้เป็นปลอมอ่ะค่ะ แหะๆ ดีว่ายังไม่เคยดูของปลอมเป็นแท้ ^^"

1. การเย็บหัวใจ ของแท้ ต้องเย็บแบบซิกแซก ด้ายเส้นเดียว ทะแยงขึ้นลงตามขอบกุ๊นของหัวใจ ด้านหน้า จะเห็นด้ายขึ้นลงเป็นสามเหลี่ยม ด้านหลังจะเห็นเป็นจุด

ด้านหน้าชัดๆ

ด้านหลังชัดๆ

ตัวอย่างของปลอมค่ะ จะเห็นว่ามักจะเดินด้ายเส้นเดียวเหมือนด้ายเนา

เดินด้ายเส้นเดียวพอเห็นมั้ยคะ

อันนี้นอกจะเดินเส้นเดียว แล้วยังจะเดินไม่ตรงขอบอีก หัวใจคนขี้เมาค่ะ

2. ป้ายที่คอเสื้อ จะเย็บด้านข้าง ไม่ได้เย็บตลบเป็นม้วนๆ แต่จะเย็บทับทั้งสองด้านของป้าย (คือพับแล้วเย็บทับทั้งสองชิ้น) และฝีเย็บจะเริ่มจากขอบกุ๊น โดยไม่กินเข้าไปในส่วนที่เป็นกุ๊นผ้ายืด ลงมากินเข้าไปในส่วนที่เป็นตัวเสื้อ การเย็บเป็นเส้นเหมือนด้นถอยหลัง ด้านในถ้าพลิกป้ายดูจะมีจุดสกรีนดำๆ ด้านบนด้านล่าง เป็นจุดพับป้าย และบางครั้งถ้าตัดป้ายไม่พอดีจะเห็นเส้นสกรีนดำๆ ที่กำหนดตัดขนาดป้ายด้วยค่ะ ป้ายนี้ยังมี tag เล็กระบุขนาดเสื้อด้วย ซึ่งจะเย็บวิธีเดียวกันคือด้นถอยหลัง ตามปกติ tag เล็กจะเริ่มเย็บจากคำว่า des เป็นต้นไปค่ะ

ด้านในเสื้อ

ด้านนอกเสื้อ

ด้านหน้าป้าย

ด้านในป้าย

ตัวอย่างของปลอมค่ะ ป้ายจะเย็บสูงเกินขอบกุ๊น tag เล็กหาย (อันนี้บางทีก็มี tag เล็กที่หน้าตาแปลกๆ เหมือนกัน) เย็บป้ายม้วนเข้าไปข้างในมากๆ ออกแนวม้วนหางซิลูก

3 Logo Comme des Garçons ดาวจะเกือบแตะกับตัว c ของ Garçons พอดี ไม่ห่าง แล้วก็ไม่ติดสนิทด้วยค่ะ ส่วนคำว่า PLAY ตัว P จะเกือบแตะตัวโอ แต่จะไม่โดนกันเช่นกันค่ะ

ดาวกับ c ห่างกันจิ๊ดเดียว

แต่ถ้าถ่ายไกลๆ ดาวกับ c จะดูเหมือนติดกัน ส่วน P กับ o จะห่างกันอย่างชัดเจนค่ะ

ตัวอย่างของปลอมค่ะ ดาวจะห่างอย่างเห็นได้ชัด

4 Care Tag ป้ายการดูแลรักษาด้านใน ก่อนอื่นเลยต้องดูว่า size ที่ระบุข้างใน กับ tag เล็กตรงป้ายคอเสื้อ เป็น size เดียวกันหรือเปล่า บางครั้งก็ตกม้าตายกันง่ายๆ ตรงนี้ ตัว care tag จะเป็นวัสดุคล้ายๆ พลาสติก แต่ผิวไม่เรียบ มีลักษณะเป็นจุดๆ จับไปจะหนืดๆ หน่อย ด้วยลักษณะพิเศษตรงนี้ ทำให้สกรีนทั้งหมดบน care tag จะไม่คมชัดเหมือนสกรีนลงบนพลาสติกผิวเรียบ หรือกระดาษ เส้นต่างๆ จะเหมือนเป็นจุดๆ ไข่ปลามาต่อกันเป็นตัวหนังสือ

ตัวอย่างของปลอมค่ะ ป้ายชัดมาก ตัวหนังสือคมกริบ stamp ชัดเจน คมกว่าของจริงเยอะ แล้วผิวสัมผัสของป้ายจะเรียบเนียนเหมือนป้ายธรรมดาค่ะ

5 การเก็บชาย จุดสุดท้ายที่วันนี้จะมาบอกคือการเก็บชาย ไม่ว่าจะชายเสื้อ ชายแขน ด้านนอกจะเห็นเป็นเส้นแนวตั้ง เรียงกันเหมือนรั้ว มองไม่ค่อยเห็น จะไม่เห็นเป็นเส้นต่อกันเด็ดขาด ด้านในจะเป็นห่วงๆ

ชายเสื้อด้านนอก

ชายเสื้อด้านใน

แขนเสื้อด้านนอก

แขนเสื้อด้านใน

ตัวอย่างของปลอมค่ะ ที่เห็นบ่อยๆ คือจะเก็บชายสองชั้น

แฮ่กๆ เสร็จแล้วค่ะ ไม่คิดว่าจะใช้เวลาเยอะขนาดนี้เลย
    ยังงัยหวังว่าคงพอมีประโยชน์กับเพื่อนๆ ในการเลือกซื้อน้องกอมในอนาคตนะคะ
    ถ้าท่านใดมีข้อเพิ่มเติม โดยเฉพาะรุ่นอื่นๆ เช่น cardigan หรือ เชิ้ต
    เชิญร่วมแบ่งปันได้เลยค่ะ จะได้เป็นวิทยาทานกับเพื่อนๆ ต่อไป ไม่ให้ตกเป็นเหยื่อของ หัวใจโกงๆ

ลิเกจนหยดสุดท้ายจริงๆ 555
    Last edited by cocoa; 10-07-09 at 03:10.
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----
    Thanks bonuoq, -jp-, ~Aoyama~, klo-set, ladydunce, padungwo, KuRoMiDy, LadyF, Pinkychabakaew, SUNNY50, LIZ LISA, pastatomato ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like PLIDA, KimmyShop, bonuoq, picharat, ja_aee14, SUNNY50 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

mamjung's Avatar
    mamjung is offline Trusted Member Master Brandname
    mamjung's Bank Account
    • Bank Account 1: 777X0X0X7X
    • Bank Account 2: 059X2X2X5X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Talking Thanks มากๆคร่า

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ review ให้ดูอย่างละเอียดมากมายเรยค่ะ แต่ปัญหาคือแม่ค้าไม่ถ่ายมาให้ดูแบบละเอียดอย่างงี้อ้ะสิคะ แล้วจะทำไงหล่ะ ให้ถ่ายเยอะๆ เด๋วจะหาว่ามากเรื่อง ทั้งๆที่ตัวนึงก็แหม... ถูกซะที่ไหนเน๊าะ ส่วนตัวชอบใส่เสื้อยืด และชอบยี่ห้อนี้ค่ะ แต่ไม่กล้าซื้อในห้างเพราะแพง ไม่กล้าซื้อในนี้เพราะปลอม เฮ้อ....

SecretAdmier's Avatar
    SecretAdmier is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    SecretAdmier's Bank Account
    • Bank Account 1: 152X2X8X9X
    • Bank Account 2: 032X3X0X0X
    • Bank Account 3: 020X4X5X3X

Blog Entries
    2

เป็นรีวิวที่ละเอียดมากๆ และเป็นประโยชน์จริงๆค่ะ

หวานเองก็ชอบเสื้อ Comme มากๆ

ได้เห็นรีวิวอันนี้ ทำให้ได้ความรู้อีกเพียบเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

nonglilly is offline Trusted Member Master Brandname
    nonglilly's Bank Account
    • Bank Account 1: 085X5X7X4X

Blog Entries
    1

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ที่เอาควาใรู้ดีๆ มาแบ่งปันกันคะ

Pungkung is offline Registered Member Newbie Brandname

ขอบคุณด้วยคนค่ะ

perngnarak's Avatar
    perngnarak is offline Trusted Member Brandname Fan
    perngnarak's Bank Account
    • Bank Account 1: 048X1X0X8X

ขอบคุณคุณcocoaมากค่ะ มีประโยชน์มากๆเลย
    **ที่ว่างๆ จะให้เขียนอะไรดี**

Bforsleeping's Avatar
    Bforsleeping is offline Registered Member Brandname Fan

ขอบคุณมากๆค่า ช่วยได้เยอะเลยค่ะ
    โอมมมม Parttime หมุดใหญ่ จงมา

Khun_Kz is offline Trusted Member Master Brandname
    Khun_Kz's Bank Account
    • Bank Account 1: 218X1X2X4X

Wink

เป็นประโยชน์อย่างมากเลยค่ะ โดยส่วนตัวจะทราบว่าไหนปลอมไหนจริง
    มีให้ดูกันจะจะแบบนี้ก็ดีค่ะ จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของปลอม

huahorm's Avatar
    huahorm is offline Trusted Member Master Brandname
    huahorm's Bank Account
    • Bank Account 1: 016X9X4X9X

Smile

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

คุณโก้ทำรูปน่ารักจัง

pakka's Avatar
    pakka is offline Trusted Member Brandname Fan
    pakka's Bank Account
    • Bank Account 1: 046X8X1X6X

ขอบคุณความรู้ดีๆค่ะ ละเอียดแล้วก็อธิบายเข้าใจมากๆค่ะ

Page 1 of 5 123 ... LastLast