แม่ค้าไล่ให้ไปเย็บเสื้อ Sretsis ที่มีตำหนิเอง ของใหม่ราคา 12,000 บาท LOG IN TM: CHUTISA ค่ะ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 6 of 6
    LiL_vIvi's Avatar
    LiL_vIvi is offline Trusted Member Brandname Fan
    LiL_vIvi's Bank Account
    • Bank Account 1: 311X5X9X7X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default แม่ค้าไล่ให้ไปเย็บเสื้อ Sretsis ที่มีตำหนิเอง ของใหม่ราคา 12,000 บาท LOG IN TM: CHUTISA ค่ะ

เราไม่แน่ใจเราเป็นคนผิด หรือเป็นคนที่เยอะเองหรือปล่าว เราเลยจะลงภาพตามแชทให้นะคะ
    ถ้าใครบอกว่า เราไม่ควรอะไรยังไง แนะนำ ติเราได้เลยนะคะ เพราะเราเองจะได้รู้ตัวด้วยว่า เราทำไม่ดีตรงไหนนะคะ
    คือเราซื้อเสื้อมาราคา 12,000 บาท ยีห้อ Sretsis คนขายบอกเป็นของใหม่
    (ราคาป้ายจริงๆประมาณ 6300 ค่ะ ซึ่งเรารู้ราคาเป็นอย่างดีค่ะ ใครเล่น IG Sretsis จะรู้อยู่ละว่าเป็นอย่างไร)
    ซึ่งทันทีที่เราตกลงซื้อเราโอนเงินให้ภายในไม่ถึง 15 นาทีด้วยค่ะ เพราะมั่นใจที่จะซื้อมาก

ซึ่งทันทีที่เราได้รับ เราพบว่ากระดุมหลุดยาวเป็นระยางเลยค่ะ เราเองก็แบบเห็นว่าเออ ตัวตั้ง 12,000 ของใหม่ทำไมมันเป็นแบบนี้หว่า

เลยเกิด Conversation กับแม่ค้าขึ้นค่ะ ดังนี้

สุดท้าย เราเห็นเค้าไปลงขายเรียบร้อยแล้วค่ะ ใน IG ส่วนตัวเค้าที่วางป้ายชื่อไว้ด้วย โดยที่ไม่บอกตำหนิเหมือนเดิมค่ะ

คือเราสงสัยน่ะค่ะ ว่าเราก็ส่งรูปให้ดูแต่แรกแล้วว่า เออมันเป็นแบบนี้นะ ขอคืนได้มั้ย?
    ซึ่งถ้าเค้ามีตัวใหม่ ทำไมไม่บอกเราแต่แรกอ่า = _ =''
    แล้วถ้าจะรับคืนแล้วมาด่าแบบนี้ รับคืนทำไมอ่ะ
    ของราคา 12,000 บาท แต่มันมีตำหนิ เป็นใครก็คงไม่ซื้อกลับบ้านจริงไหมคะ ถ้าเห็นแบบนี้ที่ shop
    แถมทันทีที่เราแจ้งว่ามีตำหนิ แม่ค้าดันโบ้ยไปว่า ซื้อมาจากอีกร้าน ให้เราแอ๊ดไปคุยกับอีกร้านแทนซะงั้น -*-
    กลับโดนไล่ให้ไปเย็บเอง ซึ่งเราบอกตรงๆค่ะ
    1. เราไม่เคยเย็บผ้า
    2. มันราคาสูงเกินที่เราจะอยากทำอะไรกับมัน เลยอยากขอคืนดีกว่า
    ถ้ามันแค่กระดุมหลวมมันก็ยังโอเคอ่า แต่นี่มันระยางเลย

แล้วตอนนี้ต่อให้เค้ามีตัวใหม่จริง แต่เล่นมาด่าเราซะขนาดนี้ เราคงไม่ซื้อแล้วอ่ะ งีดเลย -_-'

ถ้าแม่ค้าคนนี้ไม่สมควรจริงๆ เราก็ฝากเตือนคนอื่นๆที่ยังไม่ได้เป็นลูกค้านะคะ

แต่ถ้าเราเป็นคนซื้อที่ไม่น่ารักเอาซะจริงๆ เราก็จะน้อมรับคำติชมนะคะ และจะกลับไปขอโทษแม่ค้าเองค่ะที่ทำให้เค้ารู้สึกเซ็งเจอลุกค้าแย่ๆ

T.T
    Last edited by LiL_vIvi; 27-07-13 at 21:04.
    Like simply_fab ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

mypooh is offline Citizen Member Master Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Default Re: แม่ค้าไล่ให้ไปเย็บเสื้อ Sretsis ที่มีตำหนิเอง ของใหม่ราคา 12,000 บาท LOG IN TM: CHUTISA ค่ะ

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าซื้อสินค้าในสภาพใหม่ และแม่ค้าไม่ได้แจ้งว่ามีตำหนิ หรือลงรูปให้ดู
    คุณลูกค้ารับมาแล้วพบว่ามีตำหนิ ... แม่ค้าน่ารับคืนนะคะ
    ตำหนิคือตำหนิ จะเล็กหรือจะใหญ่ ขึ้นอยู่กับการรับรู้ของแต่ละคน วัดไม่ได้จริงๆคะ
    ทั้งนี้ในทุกกรณี ไม่ได้ขึ้นอยู่ว่าของราคาเท่าไร เพราะราคาเป็นเรื่องที่สองฝ่ายยินดีและตกลงกันก่อนการซื้อขาย

ส่วนตัวเราคิดว่า
    ในกรณีข้างบน แม่ค้ามีความรับผิดชอบ คืนเงินและรับสินค้าคืน ถือว่าถูกในส่วนนี้นะคะ
    ลูกค้าแจ้งทันที ถึงตำหนิเมื่อได้รับของ และใช้คำพูดสุภาพในการติดต่อ เลยทำให้การสื่อสารไม่มีปัญหา
    แต่ช่วงหลังๆในการพูดคุย คงจะมีอารมณ์ กันเยอะไปหน่อยนะคะ

ช่วงหลังเห็นมีกระทู้ ใช้คำพูดแรงๆ กันใน SBN เยอะเลยคะ
    เคยโดนกับตัวเหมือนกัน อึ้งไปพักนึงคะ -_-

อยากให้ทั้งคนซื้อและคนขายให้เกียรติกันและเปิดใจ รับฟังกันมากๆนะคะ
    อย่าให้การซื้อ-ขาย ของที่ควรจะทำให้เรามีความสุข เปลี่ยนเป็นความเครียดเลยคะ

ขอให้จบกันได้ด้วยดีนะคะ ^^
    Like กิ่งเองค่ะ, scissors n' sizes, panipakedd, mamee, madam-neat ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

chutisa is offline Trusted Member Brandname Fan
    chutisa's Bank Account
    • Bank Account 1: 611X0X5X7X
    • Bank Account 2: 229X5X2X1X

Default Re: แม่ค้าไล่ให้ไปเย็บเสื้อ Sretsis ที่มีตำหนิเอง ของใหม่ราคา 12,000 บาท LOG IN TM: CHUTISA ค่ะ

คุณซื้อของเราใน IG แต่เอาเรามาร้องเรียนใน SBN ซึ่งเราก้อคืนเงินคุณไปแล้ว ถึงจะมีปากเสียงกันในไลน์ แต่คุณกะดิสเครดิตเราให้เสื่อมเสีย
    ไม่ขอพูดอะไรนะคะ ไปคุยกันในชั้นศาล

ปอลิง. เอาเราไปด่าหยาบๆ คายๆ ให้คนอื่นฟังอย่าคิดว่าเราไม่รู้และไม่มีหลักฐานนะคะ

LiL_vIvi is offline Trusted Member Brandname Fan

Quote Originally Posted by chutisa View Post
    คุณซื้อของเราใน IG แต่เอาเรามาร้องเรียนใน SBN ซึ่งเราก้อคืนเงินคุณไปแล้ว ถึงจะมีปากเสียงกันในไลน์ แต่คุณกะดิสเครดิตเราให้เสื่อมเสีย
    ไม่ขอพูดอะไรนะคะ ไปคุยกันในชั้นศาล

ปอลิง. เอาเราไปด่าหยาบๆ คายๆ ให้คนอื่นฟังอย่าคิดว่าเราไม่รู้และไม่มีหลักฐานนะคะ

discredit ยังไงไม่ทราบค่ะ? ปกติห้องเตือนภัย ร้องเรียน เค้าก็มีไว้เพื่อการนี้ไม่ใช่เหรอคะ?
    discredit ว่าขายของปลอม?

คุณทำไม่ถูกไม่ควร คนเริ่มพูดจาไม่ดีใส่คือคุณ? แล้วก็มาตั้ง Status ปิดท้ายว่า "อีควายยยยย" แล้วจะให้ดิชั้นใจเย็น เป็นแม่น้ำเหรอคะ ?

ทำอะไรก็ตามสบายนะคะ คนแบบนี้
    Last edited by LiL_vIvi; 30-07-13 at 21:16.

kraduckradic is offline Trusted Member Master Brandname
    kraduckradic's Bank Account
    • Bank Account 1: 403X2X5X0X
    • Bank Account 2: 418X5X3X3X

..........................
    Last edited by kraduckradic; 29-10-13 at 21:11.
    Like yokeeplaygirl ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Quote Originally Posted by kraduckradic View Post
    "กระทู้เกี่ยวกับ jtp ทุกประเภท "ห้าม" ตั้งห้องนี้ เชิญไปตั้งที่ห้อง community justice เท่านั้น เพราะห้องนี้สำหรับร้องเรียนเกี่ยวกับการซื้อขายเท่านั้นอ่านกฏก่อนตั้ง

Click ที่นี่ห้องสำหรับสมาชิกที่มีปัญหากับผู้ซื้อ หรือ ผู้ขาย ในการซื้อขายที่เกิดขึ้นผ่านSBN เพื่อให้มาไกล่เกลี่ย หาข้อยุติแก่ข้อขัดแย้ง

ต่างๆ
    รวมไปถึง ประกาศแจ้งเตือนภัยเพื่อนๆ เกี่ยวกับล๊อกอินอันตรายที่พึงระวัง และรูปแบบกลโกงต่างๆในการซื้อขายสินค้าแบรนด์เนมของแท้ และการซื้อขายทั่วไปใน

อินเตอร์เนต แนะนำให้ทุกคนเข้ามาอ่านก่อนจะ
    ทำการซื้อขาย ศึกษาจากกรณีศึกษาต่างๆ เพื่อความปลอดภัยในการซื้อขาย และความสงบสุขของบ้านพวกเราจ้า ปล หาก

ต้องการโพสอะไรที่อาจจะก่อให้เกิดข้อพิพาท และมีการพาดพิงถึงสมาชิก
    ท่านอื่น ให้โพสในห้องนี้เท่านั้น"

การมาโพสต์ในห้องร้องเรียน กรุณาอ่านให้เข้าใจตามความตั้งใจของห้องนะครับ ซึ่งก็แสดงให้เห็นถึงความตั้งใจของเวปมาสเตอร์ชัดเจนและเป็นธรรม โดยเฉพาะที่ว่าให้มา

ไกล่เกลี่ย หาข้อยุติ อันที่
    จริงบทสรุปก็เรียบร้อยไปแล้ว คุณยังเอามาโพสต์ในห้องร้องเรียนของ SBNทั้งที่ซื้อขายกันที่อื่น

ตามที่คุณมีบทสนทนาว่า
    "discredit ยังไงไม่ทราบค่ะ? ปกติห้องเตือนภัย ร้องเรียน เค้าก็มีไว้เพื่อการนี้ไม่ใช่เหรอคะ? " คุณคงเข้าใจอะไรผิดกับความหมายว่า "เค้ามี

ไว้เพื่อการนี้ไม่ใช่เหรอ" อันนี้เป็นมุมมองของคุณฝ่ายเดียวนะครับ เพราะคำว่าเพื่อการนี้ในความหมายของคุณ เนื้อหาที่แปะไว้
    ไม่ตรงกับ กฎ กติกาของห้องเลย แถมที่นี่

ไม่ใช่สถานที่ให้มาระบายอารมณ์ที่ไปมีบทสนทนาขัดเคืองกันเองทั้งที่ตกลงกันได้เรียบร้อยแล้ว กรุณาใช้สิทธิที่เวปมาสเตอมีให้อย่างระมัดระวังอย่าซี้ซั้ว

มั่วซั่ว
    นะครับ เค้าเอาไว้แก้ข้อขัดแย้ง ไม่ได้ให้เอาไว้แก้ข้อขัดใจ ผิดหู ไม่ได้อย่างที่ต้องการ นะครับ นี่คือตัวอย่างของการทำเรื่องเล็กให้เป้นเรื่องใหญ่ ทั้งด่ากัน แจ้งความ

เห็นตำรวจว่างมากเหรอครับ แค่กระดุมเสื้อเม็ดละไม่กี่บาท ที่ติดอยู่บนเสื้อตัวละหมื่นกว่าที่ดูดีมีราคา แต่มูลค่าลูกค้าที่สนใจอยากขายอยากใส่ตกต่ำเหลือศูนย์

ความตั้งใจของบทสนทนาของผมคือเห็นด้วยกับที่เวปมาสเตอร์ให้คำแนะนำไว้ตามนี้
    "แนะนำให้ทุกคนเข้ามาอ่านก่อนจะทำการซื้อขาย ศึกษาจากกรณีศึกษาต่างๆ เพื่อ

ความปลอดภัยในการซื้อขาย และความสงบสุขของบ้านพวกเรา
    "

เรื่
    องนี้ไม่มีใครผิดหรือถูกหรอกนะครับ เกิดขึ้นได้ธรรมดามาก แต่มันเป็นเรื่องที่ว่า ไอ่ที่กำลังทะเลาะกันอยู่เนี่ย มันได้ประโยชน์กับชาวบ้านเขามั๊ย หรือนี่เป็นแค่เรื่องส่วนตัว

ที่มาหาคนเห็นด้วย เพื่อความเป็นผู้ถูกของตัวเอง
    ขอบคุณนะคะที่มาโพสเตือนสติค่ะ แต่อันที่จริงตอนเราเห็นว่าคุณคนนี้ลงขายใน IG เรารีบมาเช็คที่ sbn ค่ะ และพบว่า คุณคนนี้ลงขายไว้ที่ sbn เช่นกันน่ะค่ะ เลยตัดสินใจซื้อเพราะเห็นเป็น TM นี่ล่ะค่ะ เรายังมีรูปในกระทู้เซฟไว้อยู่เลย
    เราเลยมาโพสใน sbn ค่ะ

มันก็ตามจริงอย่างที่คุณพูดเลยค่ะว่าประเด็นมันควรจะจบไปแล้วตอนที่คุณแม่ค้าคืนเงิน
    แต่ตัวเราเองยอมรับค่ะว่า ที่มาโพสเนี่ย เพราะใจเราคิดว่าการที่แม่ค้าขายของมีตำหนิให้
    ในราคาของใหม่ ภายใต้สะภาพของใหม่ แต่พอเห็นตำหนิกลับมาพูดจาต่อว่า..
    เราเลยตัดสินใจทำกระทู้นี้ขึ้นมาน่ะค่ะ เพราะจุดประสงค์ 2 อย่างคือ
    1. อยากทราบว่าในฐานะลูกค้า เราผิดมากขนาดไหน และเราทำสิ่งที่ไม่ควรไปไหม สมควรถูกด่าหรือไม่
    2. แม่ค้าคนนี้ทำถูกหรือไม่ และควรพึงระวังไหมกับการที่ขายของมีตำหนิโดยที่ไม่แจ้ง แม้จะรับคืนแต่ก็ทำเหมือนกับว่าลูกค้าผิดเองที่รับสภาพของไม่ได้

เราก็น้อมรับในส่วนที่จริงๆกระทู้ควรไปตั้งที่ community justice ค่ะ ( อันที่จริงไม่รู้ด้วยค่ะว่ามันมี สะเพร่าเองค่ะ ต้องขออภัยจริงๆค่ะ)

สำหรับเรื่องนี้เราไม่ได้ติดใจอะไรเลย ไม่ได้รู้สึกตำหนิแม่ค้าในใจเลยที่ไม่แจ้งตำหนิเพราะเราเข้าใจว่าเขาคงจะไม่เห็นค่ะ แต่แม่ค้าเริ่มพูดเหวี่ยงๆ เราก็เริ่มเย็นไม่ลงนิดๆค่ะ เพราะทางคุณแม่ค้าบอกว่าเป็นเรื่องที่ไร้สาระ มันก็ควรจะไม่มีความจำเป็นที่ต้องมานั่งว่ากันแบบนี้ ตัวเราเองก็ไม่เคยเรื่องมาก หรือมีเรื่องกับใครค่ะ กะจะไม่พิมพ์อะไร แต่พอมาเจอ "อีควายยย" เลยหลุดค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อคิดเตือนใจนะคะ และชี้แจงส่วนของเราที่ไม่ถูก
    เรื่องแค่นี้มันก็เล็กจริงๆนั่นแหละค่ะ
    Last edited by LiL_vIvi; 03-08-13 at 22:17. Reason: แก้คำผิดที่พิมพ์บนมือถือ

กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ