(T.T) ขออนุญาติเเชร์ประสบการณ์ในการซื้อ-ขายสินค้าที่เป็นของใหม่กันนะค่ะ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 10 of 21
    natpapat313's Avatar
    natpapat313 is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    natpapat313's Bank Account
    • Bank Account 1: 662X1X7X5X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default (T.T) ขออนุญาติเเชร์ประสบการณ์ในการซื้อ-ขายสินค้าที่เป็นของใหม่กันนะค่ะ

เ้รียนเพื่อนๆ สมาชิก SBN เเละผู้ที่สนใจทำการซื้อ-ขายทุกท่านค่ะ

>> วันนี้ต้องขออนุญาตินำเรื่องราวของการซื้อ-ขายกระเป๋ามาเเชร์ประสบการณ์เพื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจในการซื้อ-ขายสินค้ากันนะคะ

เนื่องด้วยทางหล้าได้ลงขายกระเป๋า LV Keepall 50 Bandouliere Monogram : Date Code DU1172 ซึ่งเป็นของใหม่ยังไม่เคยถูกใช้งาน

ให้กับคุณลูกค้าท่านนึงในราคา 39,000 บาท (ราคาหน้าเว็ปLV @ 1,580 $USD) ทางคุณลูกค้าได้ติดต่อขอซื้อโดยเเจ้งว่าหุ้นกับเพื่อน

เเละจะซื้อให้เป็นของขวัญเเละสอบถามว่าลดอีกได้ไหม ทางหล้าเเจ้งว่าจากราคาที่ลงขายเมื่อเทียบกับราคาในShop นั้นนับว่าใบนี้ขายถูกกว่า

อยู่มากพอสมควรจึงขอขายในราคา 39,000 ตามที่เเจ้งไว้

<< กระเป๋าใบนี้ค่ะ

>> หลังจากนั้นอีกประมาณ 10 นาทีทางคุณลูกค้าติดต่อมาอีกครั้งสอบถามว่าเป็นของเเท้ใช่หรือไม่ทำไมขายถูกกว่าราคาหน้าเว็ป LV ที่ลงไว้

ซึ่งหล้าได้อธิบาบกับทางคุณลูกค้าตามจริงคือกระเป๋าใบนี้เป็น Date Code ปี2012 ทางเจ้าของซื้อมาเมื่่อต้นปี 2013 เป็นของใหม่ยังไม่เคยใช้งาน

ทางคุณลูกค้าได้รับทราบรวมถึงได้ดูรูปเพิ่มเติมทุกมุมตามที่ขอมาเเละตกลงซื้อกระเป๋าใบนี้โดยได้โอนมัดจำมา 3,000 บาท เเละขอนัดรับกระเป๋าในวันนี้

(ทั้งนี้ได้ตกลงกันไ้ว้ว่าทางผู้ซื้อจะเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายสำหรับmessenger ในการนำกระเป๋าไปส่งจำนวน 500บาท)

>> เมื่อถึงเวลานัดหมาย ทางหล้าได้ให้messenger นำกระเป๋าไปส่งตามจุดที่นัดหมาย คุณลูกค้าได้ให้คนมารับกระเป๋าเเละผู้มารับได้ปฏิเสธ

การรับกระเป๋าโดยโทรมาหาหล้าบอกว่ากระเป๋าไม่ใช่ของใหม่ เพราะที่หูHandle มีรอยจับเเล้วเเละ Cowhide สีไม่ขาวจึงขอเงินมัดจำคืน

ทางหล้าได้ชี้เเจงรายละเีอียดให้ทราบดังนี้คือ

1. กระเป๋าเป็นของใหม่ยังไม่เคยถูกใช้งานอย่างเเน่นอน รอยจับที่ Handle ตอนหล้าถ่ายรูปหรือตอนเเพ็คก็ต้องจับที่Handle เช่นกันเเต่ไม่ใช่รอยการใช้งาน

2. เรื่อง Cowhide ไม่ขาวเเบบของที่ผลิตใหม่ๆ นั้น ทางหล้าได้ชี้เเจงเเล้วว่าเป็นกระเป๋าที่ผลิตตั้งเเต่ปี2012 เเต่ซื้อปี 2013 เเละเป็นกระเป๋าใหม่เเน่นอน

โดยลักษณะธรรมชาติของCowhide ที่เป็นของใหม่เเม้เป็นกระเป๋าที่ตั้งอยู่ในShopเมื่อถูกอากาศก็จะมีการเปลี่ยนสีได้บ้างเล็กน้อยเช่นกันเเบบในShop บ้านเรา

ซึ่งกระเป๋าใบนี้ก็เช่นเดียวกันเป็นกระเป๋าผลิด ปี 2012 เเต่เจ้าของเดิมซื้อมาต้นปี 2013 เป็นกระเป๋าใหม่เเละยังไม่เคยถูกใช้งานอย่างเเน่นอน

>> ทางผู้มารับกระเป๋าเเละคุณลูกค้ายืนยันขอเงินมัดจำคืน หล้าจึงตัดสินใจโอนเงินมัดจำ 3,000 บาทคืนให้เต็มจำนวนเพื่อความสบายใจ

ทั้งนี้ได้ขอให้ทางผู้มารับกระเป๋็าเเล้วปฏิเสธการรับตามเหตุการณ์ข้างต้นนั้นเป็นผู้ชำระค่า messenger จำนวน 500บาทตามที่ตกลงกันไว้ด้วย

หลังจากนั้นประมาณ 15 นาทีทางคุณลูกค้าผู้ืที่เป็นคนติดต่อขอซื้อนั้นได้ติดต่อมาอีกครั้งเเจ้งว่าไม่พอใจเเละจะนำเรื่องลงห้องร้องเรียนด้วย

ทางหล้าจึงเเจ้งกลับไปว่าได้ค่ะ ไม่เป็นไรเพราะัหล้าเองก็ต้องการนำเรื่องราวนี้ลงเเชร์ประสบการณ์ในการซื้อขายครั้งนี้ไว้เช่นกัน

>> จากเรื่องราวข้างต้นหล้าเองต้องเสียโอกาสในการขายกับผู้ที่ติดต่อสอบถามมาอีก 2 ท่านซึ่งหล้าเเจ้งไปว่ามีคุณลูกค้ามัดจำไว้เเล้ว

เเต่สุดท้ายหล้าเองก็ต้องโอนเงินมัดจำคืนเต็มจำนวนไม่ได้หักค่าเสียเวลาหรือเสียโอกาสเเม้เเต่บาทเดียว เเละต้องนำกลับมาลงขายใหม่อีกครั้ง

ทั้งนี้หล้าเองมิได้ต้องการเรียกร้องความเห็นใจเเต่อย่างใด เพียงเเต่ต้องการนำเรื่่องราวที่เกิดขึ้นจริงมาเเชร์ประสบการณ์

สำหรับผู้่ที่สนใจทำการซื้อ-ขาย ให้ได้ใช้เป็นกรณีศึกษาเพื่อป้องกันปัญหาที่อาจเ้กิดขึ้นได้ในลักษณะนี้เท่านั้นค่ะ

ขอขอบพระคุณพื้นที่ดีๆ ในSBN เเห่งนี้เป็นอย่างยิ่งค่ะ
    Last edited by natpapat313; 20-08-13 at 23:06. Reason: เพิ่มเติมรูปภาพค่ะ
    Thanks Tasanee, Greennut, maichink, titled, pk perfume party, mamee, zumo_kik, pooprewwan, กิ่งเองค่ะ, nita ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like yokeeplaygirl, deva, Pranee_18, แม่มดpotter, Noopun, panipakedd ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

แม่มดpotter is offline Trusted Member Brandname Fan
    แม่มดpotter's Bank Account
    • Bank Account 1: 612X0X9X4X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Default Re: (T.T) ขออนุญาติเเชร์ประสบการณ์ในการซื้อ-ขายสินค้าที่เป็นของใหม่กันนะค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

^___^

สุ้ต่อไป. คะ
    Thanks natpapat313 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

pokkcc is offline Trusted Member Brandname Fan
    pokkcc's Bank Account
    • Bank Account 1: 010X3X3X3X

Default Brandnew 100% แต่เป็นของโชว์ อย่างนีเเขาเรียก brandnew 100% หรือ?

No.1 (Brand New) LV Keepall 50 Bandouliere Monogram (ซื้อปี 2013ค่ะ)
    >> ลดพิเศษสุดๆ @ 39,000 เท่านั้นค่ะ
    (ราคาในShop บ้านเราอยู่ที่ 52,000 ++ กันเรยนะคะ)
    date Code : DU1172 made in France ***size:W50*H29*D22(cm.)
    Condition : 100% (Brand New)
    อุปกรณ์: การ์ด + ชุดกุญเเจ + Name Tag + Handle Belt + สายStrap พร้อมที่รองบ่า + ถุงผ้า + ถุงกระดาษ (ครบชุดกันไปเรยค่ะ)

ที่ลงขายมีรายละเอียดข้างต้นครับ
    1.ตอนก่อนมัดจำแฟนถามผู้ขายว่าทำไมขายถูก ผู้ขายตอบว่าอยากชายราคานี้ครับ
    2.หลังจากรับของ ผมถามว่าทำไม cowhide มีรอย ผู้ขายแจ้งว่า เป็นตัว display ไม่เคยใช้งาน แล้วอย่างนี้เรียก brandnew 100% เท่ากับคุณหลอกลูกค้าป่าวครับ?
    3.สำหรับผม brandnew 100% คือของแกะออกจากกล่อง ไม่ใช่สินค้าโชว์ครับ
    4.ผมขายของในนี้ รูปที่ส่งให้ลูกค้าดูเป็นตำหนิครับ ไม่ใช่รูปที่แบบที่ผู้ขายส่งมาครับ สวยเหมือนใหม่ แต่เป็นตัวโชว์
    ขอยกตัวอย่างนะครับ ถ้าเป็นรถยนต์ ที่โชว์ ในโชว์รูม มีคนดูเป็นร้อย เป็นพัน ผมเอามาขายให้คุณลงโฆษณาว่า brandnew 100% ถือว่าหลอกลวงป่าวครับ
    ผมเป็นสมาชิกที่นี่มาไม่นาน แต่อยากให้ชุมชนsbn แห่งนี้ มีจรรยาบรรณในการทำการค้าด้วยครับ เพราะผมเห็นคุณเป็นถึง sbn exclusive brandname ผมถึงไว้ใจครับ แต่ตำแหน่งที่คุณเป็นมันไม่ช่วยอะไร เลยครับ "เงินทุกคนก็อยากได้ครับ แต่ต้องมีจรรยาบรรณของการค้าด้วยครับ"
    Like natpapat313 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

titled's Avatar
    titled is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    titled's Bank Account
    • Bank Account 1: 491X0X3X2X

Default Re: Brandnew 100% แต่เป็นของโชว์ อย่างนีเเขาเรียก brandnew 100% หรือ?

อันนี้พูดในฐานะกลางๆ เพราะไม่รู้จักกับทั้งคู่คับ เห็นใจและเข้าใจทั้งคู่
    ในกรณีนี้ถือว่าแม่ค้ามีSpirit สูงมากนะครับ
    เพราะถ้าเขียนในกระทู้ชัดเจนขนาดนี้ว่าเดทโค้ทปี2012
    แต่ชื้อ2013และเป็นของใหม่ ลูกค้าหรือคนชื้อที่ใช้lvลายโมโนมานานๆ
    จะทราบว่า Cowhide ไม่มีทางจะใหม่แบบ100% จะคล้ำลงเพราะอาจจะเกิดจากการเก็บคับ
    แล้วราคาที่ลงขายสำหรับ keepallใบนี้ถือว่ากลางๆ ในเมื่อแม่ค้าคืนเงิน
    ก็ถือว่าจบด้วยดี เพราะถ้าเป็นแม่ค้าคนอื่นไม่ว่าจะเกิดอะไร ต้องโดน50%หรือหักหมด3000แน่นอนคับ
    เพราะถือเป็นค่าเสียเวลา โดยมากจะคืนเงินเฉพาะกรณีของปลอมคับ ดีใจที่เรื่องนี้จบด้วยดี
    เป็นกำลังใจให้ทั้งคู่ ขอให้ลูกค้าได้กระเป๋าใหม่ไวๆ และแม่ค้าก็ขายได้ไวๆนะคับ

Thanks natpapat313 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like marni_mm, maichink ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

natpapat313 is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname

Red face Re: Brandnew 100% แต่เป็นของโชว์ อย่างนีเเขาเรียก brandnew 100% หรือ?

Quote Originally Posted by pokkcc View Post
    No.1 (Brand New) LV Keepall 50 Bandouliere Monogram (ซื้อปี 2013ค่ะ)
    >> ลดพิเศษสุดๆ @ 39,000 เท่านั้นค่ะ
    (ราคาในShop บ้านเราอยู่ที่ 52,000 ++ กันเรยนะคะ)
    date Code : DU1172 made in France ***size:W50*H29*D22(cm.)
    Condition : 100% (Brand New)
    อุปกรณ์: การ์ด + ชุดกุญเเจ + Name Tag + Handle Belt + สายStrap พร้อมที่รองบ่า + ถุงผ้า + ถุงกระดาษ (ครบชุดกันไปเรยค่ะ)

ที่ลงขายมีรายละเอียดข้างต้นครับ
    1.ตอนก่อนมัดจำแฟนถามผู้ขายว่าทำไมขายถูก ผู้ขายตอบว่าอยากชายราคานี้ครับ
    2.หลังจากรับของ ผมถามว่าทำไม cowhide มีรอย ผู้ขายแจ้งว่า เป็นตัว display ไม่เคยใช้งาน แล้วอย่างนี้เรียก brandnew 100% เท่ากับคุณหลอกลูกค้าป่าวครับ?
    3.สำหรับผม brandnew 100% คือของแกะออกจากกล่อง ไม่ใช่สินค้าโชว์ครับ
    4.ผมขายของในนี้ รูปที่ส่งให้ลูกค้าดูเป็นตำหนิครับ ไม่ใช่รูปที่แบบที่ผู้ขายส่งมาครับ สวยเหมือนใหม่ แต่เป็นตัวโชว์
    ขอยกตัวอย่างนะครับ ถ้าเป็นรถยนต์ ที่โชว์ ในโชว์รูม มีคนดูเป็นร้อย เป็นพัน ผมเอามาขายให้คุณลงโฆษณาว่า brandnew 100% ถือว่าหลอกลวงป่าวครับ
    ผมเป็นสมาชิกที่นี่มาไม่นาน แต่อยากให้ชุมชนsbn แห่งนี้ มีจรรยาบรรณในการทำการค้าด้วยครับ เพราะผมเห็นคุณเป็นถึง sbn exclusive brandname ผมถึงไว้ใจครับ แต่ตำแหน่งที่คุณเป็นมันไม่ช่วยอะไร เลยครับ "เงินทุกคนก็อยากได้ครับ แต่ต้องมีจรรยาบรรณของการค้าด้วยครับ"

เ้รียนคุณ pokkcc เเละเพื่อนๆ สมาชิก SBN รวมถึงผู้ที่สนใจทำการซื้อ-ขายทุกท่านค่ะ

>> ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณ pokkcc มากๆ เลยค่ะที่ได้นำข้อมูลมาเเจ้งเพิ่มเติมให้เพื่อนๆ สมาชิกเเละผู้ที่สนใจได้ดูไว้เป็นกรณีศึกษานะคะ

ทั้งนี้ก็ขออนุญาติอธิบายรายละเอียดให้ทราบกันไปทีละข้อเลยนะคะ

ข้อที่1
    ตอนก่อนมัดจำแฟนถามผู้ขายว่าทำไมขายถูก ผู้ขายตอบว่าอยากชายราคานี้ครับ

--> เรื่องราคานั้นก็ได้อธิบายให้ทราบเเล้วว่า ทางเจ้าของเดิมนั้นต้องการขายใบนี้มาเเละหล้ารับซื้อไว้ในราคาที่หล้าคิดว่าเหมาะสมเเละขายต่อได้ในราคาไม่สูงมากนัก
    ตอนที่เเฟนคุณโทรมายังขอต่อราคาลงอีกด้วย เเละเเฟนคุณยังสอบถามมาหลังจากนั้นด้วยว่ากระเป๋าหล้าเป็นของเเท้หรือปล่าว (คุณลองสอบถามกันเองให้ดีก่อนนะคะ)
    เเละเรื่องที่ตอบไปว่าต้องการขายราคานี้ก็ด้วยการพิจารณาเเล้วว่าเหมาะสมกับสภาพของสินค้า ซึ่งก็เเจ้งเเฟนคุณเเล้วว่าไม่ได้ต้องการบวกกำไรมากมายอะไรค่ะ

ข้อที่2
    หลังจากรับของ ผมถามว่าทำไม cowhide มีรอย ผู้ขายแจ้งว่า เป็นตัว display ไม่เคยใช้งาน แล้วอย่างนี้เรียก brandnew 100% เท่ากับคุณหลอกลูกค้าป่าวครับ?
    --> กระเป๋าทุกใบที่ตั้งขายในShop LV ทุกที่ในโลกเเม้จะเป็นใบที่ตั้งโชว์อยู่ทางพนักงานของShop ทุกคนก็เเจ้งว่าเป็นของใหม่เเละพร้อมที่จะขายให้ลูกค้านะคะ
    เพราะกระเป๋าที่อยู่ในShop ก็ยังไม่เคยถูกใช้งานเเล้วอย่างนี้พนักงานของทางShop ทุกที่ก็คงจะเข้าข่ายหลอกลวงลูกค้าในมุมมองของคุณด้วยเช่นกันนะค่ะ

ข้อที่3 สำหรับผม brandnew 100% คือของแกะออกจากกล่อง ไม่ใช่สินค้าโชว์ครับ
    --> ในมุมมองของคุณ Brand New 100% คือของที่เเกะออกจากกล่องเท่านั้น (เเล้วอย่าลืมว่าห้ามสัมผัสเเตะต้องด้วยนะคะถึงจะใหม่จริงในมุมมองของคุณ)
    ส่วนในมุมมองเรื่องสินค้า Brand New ของหล้าเเละคิดว่าอาจจะเป็นมุมมองของอีกหลายๆท่านโดยทั่วไป Brand New คือสินค้าที่ตั้งขายหรือถูกซื้อออกมาจากShop
    เเละยังไม่เคยถูกใช้งานค่ะ (เเละต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะที่มุมมองของหล้าอาจเปิดกว้างเกินไปเเละไม่ตรงกับมุมมองที่จำกัดไว้ตามความคิดของคุณค่ะ)

ข้อที่4 ผมขายของในนี้ รูปที่ส่งให้ลูกค้าดูเป็นตำหนิครับ ไม่ใช่รูปที่แบบที่ผู้ขายส่งมาครับ สวยเหมือนใหม่ แต่เป็นตัวโชว์
    --> หล้าเิองก็เคารพสิทธิในการทำการซื้อขายของเพื่อนสมาชิกรวมถึงท่านเจ้าของสินค้าเเละคุณลูกค้าที่น่ารักทุกๆคนนะคะ
    หลักการในการชื้อ-ขายของหล้านั้น : หล้าเองก็ถ่ายรูปของสินค้าตามสภาพ ณ ปัจจุบันของสินค้าเเต่ละชิ้นที่ลงขายให้คุณลูกค้าดูรายละเอียดเช่นกันค่ะ
    เเล้วหล้าก็ส่งรูปกระเป๋าใบนี้ให้ดูก็เป็นใบที่คุณบอกว่า"สวยเหมือนใหม่..เเต่เป็นตัวโชว์" เเละไม่ต้่องการซื้อนี้เเหละค่ะ
    ส่วนเรื่องที่คุณขายสินค้าใน SBN เเห่งนี้เเล้วส่งรูปตามจริงก็นับว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้องเเละพึงกระทำสำหรับสมาชิกทุกท่านอยู่เเล้วนะค่ะ

ข้อที่5 ขอยกตัวอย่างนะครับ ถ้าเป็นรถยนต์ ที่โชว์ ในโชว์รูม มีคนดูเป็นร้อย เป็นพัน ผมเอามาขายให้คุณลงโฆษณาว่า brandnew 100% ถือว่าหลอกลวงป่าวครับ
    ผมเป็นสมาชิกที่นี่มาไม่นาน แต่อยากให้ชุมชนsbn แห่งนี้ มีจรรยาบรรณในการทำการค้าด้วยครับ เพราะผมเห็นคุณเป็นถึง sbn exclusive brandname ผมถึงไว้ใจครับ
    แต่ตำแหน่งที่คุณเป็นมันไม่ช่วยอะไร เลยครับ "เงินทุกคนก็อยากได้ครับ แต่ต้องมีจรรยาบรรณของการค้าด้วยครับ
    (ข้อนี้ยาวหน่อยเลยขอเเยกตอบตามประเด็นย่อยนะค่ะ)
    --> ในมุมมองของหล้า : เรื่องนโยบายการขายของรถยนต์นั้นดูเหมือนจะมีความเเตกต่างกับสินค้า Brand Name อยู่บ้างนะคะ
    รถยนต์ที่คุณต้องการซื้อเป็นรถใหม่ป้ายเเดงโดยส่วนใหญ่ในปัจจุบันนั้น คุณต้องทำการสั่งจองก่อนเเละต้องรอคิวรถที่จะออกมาจากสายการผลิตของบริษัทนั้นๆ นะคะ
    ส่วนสินค้าBrand Name หากคุณต้องการซื้อสินค้ารุ่นใด หากทางShop มีตั้งอยู่คุณจะได้รับสินค้าชิ้นนั้นๆ หรือบางที่ที่มีอยู่ในStock อีกคุณอาจสามารถเลือกได้ค่ะ
    เเต่หล้าเองก็ไม่เเน่ใจเหมือนกันว่าเพิ่งเเกะออกจากกล่องเหมือนหลักการของคุณหรือปล่าวนะคะ ^^

--> เรื่องสถานะสมาชิก Exclusive Master Brandname ที่มีอยู่หรือเเม้เเต่ สถานะอื่นๆตามระบบของ SBN นั้นไม่ได้หมายถึงตำเเหน่ง อย่างที่คุณเข้าใจนะคะ
    เเล้วก็ไม่ได้เป็นเครื่องชี้วัดเพียงอย่างเดียวที่จะนำมาใช้ในการพิจารณาเรื่องความน่าไว้วางใจ หรือความมีจรรยาบรรณมากน้อยของสมาชิกเเต่ละท่านนะคะ
    เเต่เป็นเพียงสถานะปัจจุบันที่มาจากจำนวนการโพสหัวข้อหรือการตอบกระทู้ต่างๆ ในชุมชนเเห่งนี้เป็นหลักนะค่ะ
    ส่วนเรื่องจรรยาบรรณ เเละมารยาทในการซื้อ-ขาย โดยเเท้จริงนั้นก็ขึ้นอยู่กับสามัญสำนึกของเเต่ละบุคคลที่เข้ามาอาศัยอยู่ร่วมกันในชุมชนเเห่งนี้นะค่ะ

ขอขอบพระคุณพื้นที่ดีๆ ในSBN เเห่งนี้เป็นอย่างยิ่งอีกครั้งนะค่ะ (^.^)
    Last edited by natpapat313; 20-08-13 at 20:09. Reason: เพิ่มเติมรายละเอียดความคิดเห็นค่ะ
    Like marni_mm, kori, rabichatty, pokkcc, maichink ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

pk perfume party is offline Trusted Member Master Brandname
    pk perfume party's Bank Account
    • Bank Account 1: 457X2X6X7X

Blog Entries
    1

Default Re: (T.T) ขออนุญาติเเชร์ประสบการณ์ในการซื้อ-ขายสินค้าที่เป็นของใหม่กันนะค่ะ

กระเป๋าเดทโค้ด 1172 ก็ผลิตได้ปีกว่าแล้วคับ การที่ของอยู่ในชอปสักพักก็จะมีความเปลี่ยนแปลงบ้างตามธรรมชาติของคาวไฮด์ ยังไงก็ทำความเข้าใจและก็ไม่ได้มีปัญหากันบานปลายก็ดีแล้วคับ ผู้ขายเองก็คงไม่ได้มีเจตนาเอาเงินโดยการหลอกลวงมั้งคับเพราะก็ให้นัดรับของได้ ก็แสดงถึงความบริสุทธ์ใจในระดับนีง

pokkcc is offline Trusted Member Brandname Fan

Default cowhide แบบนี้ที่เรียกว่า Brandnew 100%

โดยส่วนตัวผมเองซื้อของจาก Shop Lv และแม่ค้าในsbn ที่ชัดเจนที่บอกว่า Brand New 100% ไม่ต่ำกว่า 4-50 ใบ ผมยังไม่เคยได้รับ กระเป๋าที่มี Cow Hide มีตำหนิไม่น้อยกว่า 2 จุด ตามที่ผมได้รับจากคุณหลา ที่บอกว่า Brandnew 100% ครับ สามรถชมได้จากรูปภาพครับ
    อันนี้สินค้าที่ผมถ่ายเอง โดยก่อนมัดจำคุณหลา ไม่บอกด้วยว่าเป็นสินค้าตัวโชว์ เพิ่งจะมาบอกตอนที่รับสินค้า ครับ

ผมเป็นสมาชิกของชุมชนแห่งนี้มาก็ไม่น้อย ผมอยากให้ที่แห่งนี้ เปรียบเป็นชุมชนอันดีเป็นต้นฉบับของการซื้อขายสินค้าบนโลกออนไลน์ที่ มีจรรยาบรรณ ของทุกคน ตามที่คุณหลา บอกว่า ควรมี "มารยาท ทั้งการซื้อและขาย" ครับ สังคมดีเริ่มจากที่ตัวเราเองครับ

THX SBN
    Like natpapat313 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Red face Re: cowhide แบบนี้ที่เรียกว่า Brandnew 100%

Quote Originally Posted by pokkcc View Post
    โดยส่วนตัวผมเองซื้อของจาก Shop Lv และแม่ค้าในsbn ที่ชัดเจนที่บอกว่า Brand New 100% ไม่ต่ำกว่า 4-50 ใบ ผมยังไม่เคยได้รับ กระเป๋าที่มี Cow Hide มีตำหนิไม่น้อยกว่า 2 จุด ตามที่ผมได้รับจากคุณหลา ที่บอกว่า Brandnew 100% ครับ สามรถชมได้จากรูปภาพครับ
    อันนี้สินค้าที่ผมถ่ายเอง โดยก่อนมัดจำคุณหลา ไม่บอกด้วยว่าเป็นสินค้าตัวโชว์ เพิ่งจะมาบอกตอนที่รับสินค้า ครับ

ผมเป็นสมาชิกของชุมชนแห่งนี้มาก็ไม่น้อย ผมอยากให้ที่แห่งนี้ เปรียบเป็นชุมชนอันดีเป็นต้นฉบับของการซื้อขายสินค้าบนโลกออนไลน์ที่ มีจรรยาบรรณ ของทุกคน ตามที่คุณหลา บอกว่า ควรมี "มารยาท ทั้งการซื้อและขาย" ครับ สังคมดีเริ่มจากที่ตัวเราเองครับ

THX SBN

เ้รียนคุณ pokkcc เเละเพื่อนๆ สมาชิก SBN รวมถึงผู้ที่สนใจทำการซื้อ-ขายทุกท่านค่ะ

>> ต้องขอขอบคุณคุณ pokkcc อีกครั้งนะคะที่ได้นำรูปภาพจุดที่ทำให้คุณคิดว่ากระเป๋าใบนี้ต้องไม่ใช่ของใหม่เเละเคยใช้งานมาเเล้วนะค่ะ
    หล้าเองก็ยังขอยืนยันว่ากระเป๋ายังไม่เคยถูกนำไปใช้งานอย่างเเน่นอน โดยรอยตามรูปนั้นหล้าก็เพิ่งได้เห็นจากรูปของคุณเช่นกัน
    โดยก่อนการจัดส่งหล้าเป็นคนเเพ็คเองก็ไม่พบร่องรอยดังกล่าวตามรูปที่คุณได้ถ่ายมาลงไว้นะค่ะ

>> ส่วนเรื่องการเเจ้งสภาำพกระเป๋าที่หล้าลงขายนั้นจะเเจ้งตามสภาพปัจจุบันของกระเป๋าใบนั้นๆ เช่นเดียวกับใบนี้ซึงหล้าดูเเล้วว่ายังไม่เคยถูกใช้งานมาจริง
    หล้าก็นำลงขายโดยเเจ้งว่าเป็นของใหม่ที่ยังไม่เคยถูกใช้งานจริงๆ โดยข้อมูลที่หล้าได้รับจากเจ้าของเดิมตอนหล้ารับซื้อมาได้เเจ้งหล้าไว้ว่า
    กระเป๋าใบนี้เป็นใบที่ตั้งขายอยู่ในShop ซึ่งข้อมูลส่วนนี้หล้าใช้ประกอบการพิจารณาราคาในการรับซื้อมา ส่วนการนำมาลงขายนั้นหล้าก็นำเสนอ
    ตามสถานะเเละสภาพปัจจุบันของกระเป๋าเเต่ละใบค่ะ หากคุณลูกค้าต้องการสอบถามข้อมูลที่มาของกระเป๋าเเต่ละใบหล้าก็จะเเจ้งให้ทราบทุกใบเท่าที่ทราบเช่นกันค่ะ

ซึ่งใบนี้ตอนเเฟนคุณติดต่อสอบถามมาไม่ได้ถามรายละเอียดที่มาของกระเป๋าในส่วนนี้นะคะ เเต่ได้สอบถามมา 3เรื่องหลักๆคือ

1. เป็นของใหม่ไม่เคยใช้งานใช่หรือไม่ (คำตอบคือ เป็นของใหม่เเละยังไม่เคยถูกใช้งานค่ะ)
    2. ราคาลดให้อีกได้ไหม (คำตอบคือ ขออนุญาติขายในราคาที่ตั้งไว้ค่ะ) เเละหลังจากนั้นอีก 10 นาทีก็ส่งคำถามอีกเเบบมาคือ
    3. เป็นของเเท้ใช่หรือไม่ (คำตอบคือ เป็นของเเท้ค่ะ)
    ทำไมราคาถูกกว่าหน้าเว็ป LV (คำตอบคือ หล้ารับซื้อมาจากทางเจ้าของเดิมในราคาที่เหมาะสมซึ่งใบนี้เป็นกระเป๋าผลิตปี 2012 เเต่เพิ่งซื้อต้นปี 2013 ค่ะ)

เเละขอเรียนเเจ้งคุณเพิ่มเติมด้วยว่าก่อนหน้าที่จะมีการตกลงมัดจำนั้นเเฟนคุณได้ขอรูปกระเป๋าเพิ่มเติม ซึุ่งหล้าก็ได้ส่งรูปกระเป๋าโดยละเอียดให้กับเเฟนคุณ
    โดยเเฟนคุณได้ดูจนเป็นที่พอใจเเละตกลงซื้อโดยขอมัดจำเเละนัดรับกระเป๋าตามรายละเีอียดที่ได้อธิบายเรื่องราวไปนะคะ เเต่พอคุณเป็นคนมารับกระเป๋า
    เเล้วปฏิเสธการรับเเละขอเงินมัดจำคืนด้วยเหตุผลที่คุณได้เเจ้งไว้นั้น หล้าก็ได้โอนมัดจำคืนให้คุณทันทีเช่นกันเพื่อความสบายใจของทั้ง 2ฝ่ายค่ะ

>> ทั้งนี้หล้าขอยืนยันว่ารอยดังกล่าวตามรูปที่คุณได้นำมาลงไว้นั้นตอนที่หล้าเเพ็คส่งไม่มีรอยดังกล่าวเเละไม่ได้เกิดจากการใช้งานอย่างเเน่นอน
    หากคุณคิดว่ากระเป๋าใบนี้ไม่ใช่้ของใหม่ในความเห็นของคุณก็ไม่เป็นไรค่ะ ว้นที่นัดรับหล้าก็ขอเเสดงความรับผิดชอบโดยการโอนเงินมัดจำคืนให้กับคุณ
    เต็มจำนวนคือ 3,000 บาทในทันทีเช่นกันเพื่อความชัดเจนของหล้าค่ะ เเละหากคุณคิดว่าหล้าไม่ชัดเจนก็เชิญเลือกดูของท่านอื่นๆ ได้เลยค่ะ
    ส่วนเรื่องความหวังที่จะต้องการใ้ห้ SBN เป็นสังคมออนไลน์ที่ดีเเละชุมชนต้นเเบบบนโลกออนไลน์นั้นหล้าเเละสมาชิกทุกๆ คนก็คงหวังเช่นเดียวกับคุณค่ะ

>> ท้ายสุึดนี้ขอให้คุณได้กระเป๋าใบใหม่ที่ต้องเป็นกระเป๋าที่เพิ่งเเกะออกจากกล่องจริงๆ ในราคาที่คุณพอใจ เเละสามารถนำไปเป็นของขวัญได้ทันเวลานะคะ
    ส่วนกระเป๋าใบนี้ก็มีคุณลูกค้าท่านอื่นที่สนใจสอบถามมาเเละเข้าใจในลักษณะของกระเป๋าดูเเล้วว่าเป็นของใหม่ไม่เคยถูกใช้งานจริงๆได้ขอซื้อไปดูเเลต่อเรียบร้อยเเล้วค่ะ

ขอขอบพระคุณพื้นที่ดีๆ ในSBN เเห่งนี้เป็นอย่างยิ่งอีกครั้งนะค่ะ (^.^)
    Last edited by natpapat313; 20-08-13 at 12:17. Reason: เพิ่มเติมรายละเอียดความคิดเห็นค่ะ
    Like enuufaii ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Default รอบแรกบอกว่าลูกค้าซื้อมายังไม่ได้ใช้ พอเห็นสินค้า บอกผ ว่าเป็นตัวโชว์ ตกลงความจริงคือ ?

ขอถามคุณผู้ขายนิดเดียวครับว่า ทำไมไม่แจ้งว่าเป็นสินค้าตัวโชว์ตั้งแต่แรก คุณพูดไปพูดมาจนงง กับตัวเอง ตอนแรกบอกว่าลูกค้าซื้อมาแล้วยังไม่ได้ใช้งาน แต่พอผมรับของ คุณบอกว่าเป็นสินค้าตัวโชว์ ตกลงผมสามารถ เชื่อ คุณผู้ขาย ว่าสินค้านี้เป็นแบบไหนกันแน่ครับ ความจริงคือความจริง เพื่อนๆชุนชน sbn ลองช่วยกันพิจารณาแล้วกันครับ ว่าผู้ขายสินค้าตอบคำถามไม่ตรงกันสักครั้งครับ แล้วความน่าเชื่อถือของผู้ขายสินค้ามันอยู่ตรงไหน ผมเป็นผู้บริโภคครับ ถ้าเป็นผมขายสินค้าใบนี้ ผมจะลงขายให้เป็น สินค้า display ครับ ไม่ใช่ brandnew 100% ตามที่คุณผู้ขายได้ลงขายสินค้าไว้ครับ
    Thx sbn

Red face Re: รอบแรกบอกว่าลูกค้าซื้อมายังไม่ได้ใช้ พอเห็นสินค้า บอกผ ว่าเป็นตัวโชว์ ตกลงความจริงคือ ?

ขอถามคุณผู้ขายนิดเดียวครับว่า ทำไมไม่แจ้งว่าเป็นสินค้าตัวโชว์ตั้งแต่แรก คุณพูดไปพูดมาจนงง กับตัวเอง ตอนแรกบอกว่าลูกค้าซื้อมาแล้วยังไม่ได้ใช้งาน แต่พอผมรับของ คุณบอกว่าเป็นสินค้าตัวโชว์ ตกลงผมสามารถ เชื่อ คุณผู้ขาย ว่าสินค้านี้เป็นแบบไหนกันแน่ครับ ความจริงคือความจริง เพื่อนๆชุนชน sbn ลองช่วยกันพิจารณาแล้วกันครับ ว่าผู้ขายสินค้าตอบคำถามไม่ตรงกันสักครั้งครับ แล้วความน่าเชื่อถือของผู้ขายสินค้ามันอยู่ตรงไหน ผมเป็นผู้บริโภคครับ ถ้าเป็นผมขายสินค้าใบนี้ ผมจะลงขายให้เป็น สินค้า display ครับ ไม่ใช่ brandnew 100% ตามที่คุณผู้ขายได้ลงขายสินค้าไว้ครับ
    Thx sbn

>> ก่อนอื่นต้องขอให้คุณลองกลับไปอ่านรายละเอียดเรื่องราวในกระทู้นี้อีกครั้งนะคะ หล้านั้นได้ลำดับเหตุการณ์รวมถึงชี้เเจงรายละเอียดไว้อย่างชัดเจนเเล้ว
    โดยคำตอบที่หล้าได้ตอบกับทางเเฟนของคุณรวมถึงตัวคุณด้วยก็ชัดเจนทุกหัวข้อ
    หล้าไม่ได้ตอบไปตอบมาจนงง เหมือนกับที่คุณเองกำลังงงว่าจะนำประเด็นไหน
    ในมุมมองของคุณที่จะนำมาเป็นประเด็นให้ผู้ที่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้มองว่าหล้าเป็นเเม่ค้าที่ไม่มีจรรยาบรรณเเละหลอกลวงลูกค้าตามที่คุณคิดไว้นะคะ

>> ในตอนเเรกที่เเฟนคุณสอบถามมาเเฟนคุณไม่ได้ถามเลยนะคะว่ากระเป๋าใบนี้มี ประวัติต้นกำเนิดตั้งเเต่ตอนที่ถูกซื้อมานั้นเป็นมาอย่างไร
    หากเค้าได้สอบถามรายละเอียดมาตั้งเเต่เเรกก็คงจะได้รับทราบข้อมูลตั้งเเต่ก่อนมัดจำเเล้วนะคะ คุณเองต่างหากที่เป็นคนได้รับคำตอบ
    เรื่องที่หล้าได้เเจ้งให้ทราบเพิ่มเติมเนื่องจากคุณบอกว่า Cowhideไม่เห็นขาวเหมือนของใหม่ หล้าจึงขออธิบายที่มาเพิ่มเติมให้ตามคำบอกเล่า
    จากเจ้าของเดิมตอนหล้ารับซื้อกระเป๋าใบนี้มา หากหล้าทราบว่าคุณต้องการจะนำมาเป็นประเด็นในเรื่องนี้หล้าคงจะรีบเเจ้งอย่างละเอียดตั้งเเต่ก่อนที่
    เเฟนคุณจะมัดจำเเล้วค่ะ
    เเต่เเฟนคุณซึ่งเป็นคนติดต่อสอบถามมานั้นสนใจสอบถามมาในเรื่อง ราคา / ความเเท้ / อุปกรณ์ เเละขอรูปถ่ายเพิ่มเติมทุกมุม
    ซึ่งหล้าก็ทำหน้าที่ของหล้าอย่างครบถ้วนคือ ตอบคำถาม เเละส่งรูปถ่ายให้ทุกมุม จนเเฟนคุณพิจารณาตกลงขอซื้อเเละมัดจำมา
    จนกระทั่ง
    ถึงวันส่งมอบก็มาเจอคุณเเละเกิดประเด็นตามที่คุณได้เเจ้งมานี่เเหละค่ะ ซึ่งหล้าก็ได้เเสดงความรับผิดชอบคือคืนมัดจำให้เต็มจำนวนเเล้วนะคะ

>> เเละขอเรียนให้ทราบว่าที่หล้าลงเรื่องราวนี้ให้เพื่อนสมาชิกรวมถึงผู้ที่สนใจได้ลองอ่านกันเพื่อเป็นกรณีศึกษาเท่านั้น เเละไม่ได้อ้างอิืงถึงใครเลย
    ซึ่งคุณเองที่ได้เข้ามาตอบกระทู้อธิบายเพิ่มเติมโดยพยายามมุ่งหาประเด็นต่างๆ ที่คุณมองว่าหล้าเป็นผู้ขายที่หลอกลวงตามมุมมองของคุณ
    ซึ่งพอหล้าได้อธิบายตามประเด็นต่างๆ ของคุณไปทีละข้อโดยละเอียดเเล้ว สุดท้ายคุณก็ยังพยายามมุ่งประเด็นว่าหล้าไม่ยอมเเจ้งที่มาของกระเป๋าอีก
    ว่ากระเป๋าใบนี้เป็นกระเป๋าใบที่เคยตั้งโชว์ในShop ก่อนที่เจ้าของเดิมซื้อมานั้น หล้าคงต้องขออภัยคุณเป็นอย่างยิ่งมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะที่ไม่ได้เเจ้งเเฟนคุณ
    ทั้งที่เเฟนคุณก็ไม่ได้ซักถามถึงประว้ติของตัวกระเป๋านี้เลยก่อนการตกลงมัดจำเพื่อซื้อใบนี้ ซึ่งหล้าเองก็คงไม่สามารถรับรู้ได้เองหรอกนะคะว่า
    คุณต้องการให้หล้าเเจ้งที่มาเเฟนคุณด้วยในขณะที่เค้าไม่ได้สอบถามมาเลย
    หากคุณยังมองว่าเรื่องนี้เป็นความบกพร่องของหล้านั้นก็ไม่เป็นไรนะค่ะ

>> ท้ายสุดนี้คิดว่าหล้าได้ชี้เเจงเเละอธิบายเรื่องราวไปโดยละเอียดครบถ้วนเเล้ว เเละคงไม่มีอะไรที่จะต้องชี้เเจงเพิ่มเติมกับคุณอีกเเล้วนะคะ
    ส่วนหากคุณยัีงต้องการมุ่งประเด็นใดๆ เพิ่มเติมกับหล้าอีกนั้นก็เเล้วเเต่คุณนะคะ ส่วนเรื่องนี้จะส่งผลกระทบใดๆ ต่อหล้านั้นหล้ายินดีรับไว้ในความรับผิดชอบของหล้าค่ะ
    หล้าต้องขอขอบคุณคุณ pokkcc เเละเเฟนของคุณเป็นอย่างยิ่งอีกครั้งนะคะ ที่ได้มีประเด็นต่างๆ ให้หล้าได้พิจารณาเตรียมความพร้อมเเละปรับปรุงการขายของหล้าต่อไป
    เเละหล้าหวังเป็นอย่างยิ่งว่าเรื่องราวที่เกิดขึ้นนี้คงจะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนสมาชิกรวมถึงผู้ที่สนใจในการทำการซื้อ-ขายในSBN เเห่งนี้ได้บ้างนะค่ะ

Last edited by natpapat313; 20-08-13 at 23:42. Reason: เพิ่มเติมรายละเอียดความคิดเห็นค่ะ
    Thanks plathong109 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like แม่มดpotter, mamachacha, maichink ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Page 1 of 3 123 LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ