ความแตกต่างระหว่างกระเป๋า Yves Saint Laurent รุ่น Cabas SLP vs Cabas YSL

ถึงแม้กระเป๋าจะออกมาได้ซักพักใหญ่แล้ว ก็ยังมีคนบางคนสับสนอยู่ดี เลยเอามาให้ดูความแตกต่างว่ากระเป๋าทั้งสองรุ่นต่างกันอย่างไรค่ะ

เนื่องจาก Yves Saint Laurent หรือ YSL ได้มีการวางตัวดีไซน์เนอร์คนใหม่เมื่อต้นปีที่ผ่านมา จึงมีการปรับภาพลักษณ์แบรนด์และการนำชื่อที่เคยใช้สมัยเริ่มก่อตั้ง (Saint Laurent / แซง เลอรองค์) กลับมาใช้ใหม่ โดยเปลี่ยนเป็น Saint Laurent Paris หรือ SLP นั่นเองค่ะ

ทำให้กระเป๋ารุ่นที่ผลิตขายตั้งแต่ปีนี้เป็นต้นมาจะเป็น Saint Laurent Paris ทั้งหมด cabas รุ่นใหม่จึงใช้ชื่อเป็น SAINT LAURENT PETIT CABAS Y LEATHER
ส่วนรุ่น MINI YSL CABAS CHYC WITH STRAP LEATHER ซึ่งยังถือเป็นรุ่นคลาสสิคของแบรนด์ ก็ยังไม่มีการเลิกผลิต และยังคงให้ใช้ชื่อแรกเริ่มของกระเป๋ารุ่นนี้อยู่ค่ะ

ใบทางซ้ายมือรุ่น SAINT LAURENT PETIT CABAS Y LEATHER ด้านหน้าจะเป็นหนังเรียบ คือไม่มีตะเข็บเป็นหนังแผ่นเดียวกันทั้งใบ
ส่วนทางด้านขวาที่เป็นรุ่น MINI YSL CABAS CHYC WITH STRAP LEATHER จะเห็นตะเข็บหนังเยอะกว่าคือ จะมีการปะหนังโดยเดินตะเข็บเป็นทางตรงยาวลงมา ลากไปถึอด้านหลัง และมีการเดินตะเข็บที่ด้านบนกระเป๋าด้วยค่ะ

ใบทางซ้ายมือรุ่น SAINT LAURENT PETIT CABAS Y LEATHER ใช้หนังวัวเหมือนกัน แต่อาจจะต่างกันที่การใช้ส่วนของหนังและการฟอก หนังของกระเป๋าจะเรียบและนิ่มกว่า

MINI YSL CABAS CHYC WITH STRAP LEATHER ซึ่งจะเห็นลายของหนังมากกว่า และหนังจะแข็งกว่าเล็กน้อยประกอบกับการจัดวางหนัง ทำให้เมื่อใช้งานจริงๆแล้ว กระเป๋าจะเป็นทรงมากกว่า (จริงๆแล้วรูปใบซ้ายต้องนิ่มกว่า แต่ใส่ที่ดันทรงไว้เพื่อให้ถ่ายรูปได้ค่ะ)

รูปนี้เป็นรูปที่ถ่ายด้านในกระเป๋าค่ะ ซึ่งการใช้ชื่อแบรนด์ก็จะแตกต่างกัน

SAINT LAURENT PETIT CABAS Y LEATHER จะมีขนาด 12 x 8.5 x 6 นิ้ว
ในขณะที่ MINI YSL CABAS CHYC WITH STRAP LEATHER จะมีขนาด 12 x 8 x 6 นิ้ว
ความสูงของกระเป๋าจะต่างกันเล็กน้อยค่ะ
รูปตอนถือค่ะ ของ SLP เวลาถือจริงๆจะเหี่ยวกว่าที่เห็นในรูปนะคะ เพราะหนังจะนิ่มกว่าค่ะ

ข้อมูลที่ได้มาจากการตามอ่านในเวบของเมืองนอกคร่าวๆ และรูปก็ถ่ายจากกระเป๋าที่เรามีอยู่เอง(ยกเว้นรูปที่นางแบบถือค่ะ) หากมีอะไรผิดพลาดหรือเพิ่มเติมบอกกันได้นะคะ

♥♥♥♥ ขอขอบคุณ SBN สำหรับพื้นที่ดีๆค่ะ ♥♥♥♥