รับกวนขอความเห็น และช่วยตัดสินทีค่ะ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5
    คนอวดเป๋า's Avatar
    คนอวดเป๋า is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default รับกวนขอความเห็น และช่วยตัดสินทีค่ะ

เมื่อวันที่ 6 กุมภา ได้ติดต่อซื้อกระเป๋า coach ใบสีดำ จากกระทู้นี้

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=3001450

โดยติดต่อแม่ค้าทางไลน์ สอบถามรายละเอียดโดยถามแม่ค้าถึงตำหนิ และแม่ค้าบอกไม่มีตำหนิหนักๆ โดยแจ้งว่า มีแค่สีซีดด้านบน เลยต่อรองราคา จาก 2000 แม่ค้าลดให้เหลือ 1700 พร้อมส่ง เราก็ตกลงโอนเงิน จนได้รับกล่องพัสดุ วันที่ 8 กุมภา แต่ไม่อยู่บ้าน(ให้แฟนรับให้) และได้เปิดกล่องดูในวันที่ 10 กุมภา โดยพบกับกระเป๋าตามภาพต่อไปนี้

ส่วนตัวแล้วรับไม่ได้กับสภาพกระเป๋าเพราะตำหนิอื่นๆแม่ค้าไม่แจ้งให้ละเอียด จึงติดต่อแม่ค้าขอคืนเงิน ทีแรกแม่ค้าปฏิเสธ เลยบอกขอลงห้องร้องเรียน แม่ค้าจึงบอกว่าช่วยได้แค่ โอนคืน 1500 เพราะหักค่าเสียเวลาและค่าส่ง แต่ต้องส่งกระเป๋ามาถึงมือให้แม่ค้าตรวจสอบก่อน เราเลยปฎิเสธขอคืนเต็มจำนวนโอนก่อนถึงส่งของ และมาขอความเห็นเพื่อนๆพี่ๆถ้าเห็นสมควรว่าป๊อปควรยินดีรับสินค้าที่ไม่แจ้งตำหนิรึเปล่า เพราะแม่ค้ายืนยันชัดเจนว่าตำหนิทุกอย่างดูจากรูปก็เห็นและยืนยันไม่มีตำหนิหนักๆ มีแค่สีซีดด้านบน

จากที่ดูกระเป๋านี่หรือที่เค้าไม่เรียกตำหนิหนักๆ

1. ยาแนวที่ขอบบนและหูจับลอกค่อนข้างเยอะแต่แม่ค้าไม่แจ้ง
    2. หูจับด้านบนสุดอ้าออก แม่ค้าไม่แจ้ง
    3. สีซีดลงทั้งใบยกเว้นด้านล่างและมีสีเฟดส้มๆด้านบนสองตำแหน่ง ออกแดดมองเห็นจัดเจน แต่แม่ค้าแจ้งเพียงมีสีซีดด้านบนนิดหน่อย
    4. ผิวผ้ากระเป๋าด้านลงทั้งใบ ถลอกจากการเสียดสีด้านข้างชัดเจน แม่ค้าก็ไม่ได้แจ้ง
    5. อะไหล่ทองเปลี่ยนสีคล้ำทุกจุด แม่ค้าไม่ได้แจ้ง บอกเพียงมีรายละเอียดในภาพ
    6. มุมกระเป๋าด้านนึงถลอกลึกจนเกือบเป็นรู ไม่ค้าไม่แจ้งแต่ถ่ายรูปไม่ชัดเจน

และสิ่งที่ไม่ประทับใจรุนแรงคือ

1. กระเป๋ามีกลิ่นอับ
    2. เปิดกระเป๋ามาเจอยัดหนังสือพิมพ์ (ซื้อมาหลายสิบใบเพิ่งเคยเจอค่ะ)

ตอนนี้ป๊อปมีรายละเอียดที่คุยกับแม่ค้าในไลน์แต่ไม่สามารถวางรูปลงพีซีและฝากรูปได้ได้ ใครก็ได้ช่วยด้วย T T

จึงขอความเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในนี้หน่อยนะคะ ว่าแม่ค้าควรรับผิดชอบหรือป๊อปควรรับสภาพเก็บไว้เอง

ขอบคุณค่ะ

madam-neat's Avatar
    madam-neat is offline Trusted Member Master Brandname
    madam-neat's Bank Account
    • Bank Account 1: 435X0X0X9X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

Default Re: รับกวนขอความเห็น และช่วยตัดสินทีค่ะ

แรกเลยที่น้องขอคืนกระเป๋า เราไม่เคยปฏิเสธ จะเห็นได้จากกระทู้ขายว่า
    ไม่พอใจสินค้ายินดีรับคืน
    แจ้งแล้วว่าจะคืนให้ 1500 หักไว้ 200
    ตำหนิหลายข้อที่น้องว่ารับไม่ได้ เราได้ถ่ายรูปลงในกระทู้ขายแล้ว
    มุมทั้ง 4 ก็ถ่ายชัดเจน อะไหล่ที่ลอก รูปแทบทุกมุม
    และที่น้องถามว่ามีตำหนิอะไรบ้าง เราก็บอกว่าสีเฟดช่วงบน ช่วงล่างไม่ซีด
    ให้เทียบดูจากรูปก้นกระเป๋ากับรูปกระเป๋าที่ถ่ายเต็มใบในรูปแรก

เรื่องกลิ่นกระเป๋า ใบนี้เราเลิกใช้มาเกือบปีแล้วเก็บในตู้ไว้ ว่างๆก็เอามาผึ่งลม เรื่องกลิ่นไม่น่าเกลียดค่ะ
    ก่อนส่งเราก็ได้เช็คดูอีกทีแล้ว เป็นกลิ่นหนังสือพิมพ์เท่านั้น
    เรื่องหนังสือพิมพ์ยัดในกระเป๋า เราใส่ไว้ในกระเป๋าทุกใบที่ไม่ได้ใช้เพื่อรักษาทรง
    และหลายๆคนก็ทำไม่ได้เป็นเรื่องประหลาดอะไร เวลาส่งก็ส่งแบบนี้ตลอด
    บางคนที่พับกระเป๋าเวลาส่งจะได้กล่องเล็ก น้ำหนักเบา ประหยัดค่าส่งค่ะ

ก็ยังยืนยันคำเดิม คุณส่งกระเป๋าคืนพี่ พอพี่ได้รับของแล้ว
    เช็คว่าสภาพเดิม พี่ก็โอนคืนให้ 1500
    แทร็คกิ้งแจ้งช่วงเย็นนะคะ จุ๊บ จุ๊บ !!!

ลูกค้าท่านใดที่ผ่อนของไว้แล้วหายไป เงินท่านยังอยู่นะค้า ติดต่อกลับได้เสมอจ้า !!

คนอวดเป๋า is offline Registered Member Brandname Fan

Default Re: รับกวนขอความเห็น และช่วยตัดสินทีค่ะ

รับคืนน่ะโอเค แต่มาหักตังเรื่องอะไร มันทุเรส
    กระเป๋าขาดจนเป็นรูชัดเจนแต่ไม่แจ้งให้ดูเอาเอง
    สีเฟดและซีด คุนแจ้งเพียงว่าซีด เข้าใจคำว่าสีเฟดมั้ยค่ะ คือมันเปลี่ยนสีเป็นส้มๆ
    ยาแนวก้อลอก ได้บอกมั้ย?
    ส่งคืนก้อเสียค่าส่งเสียเวลาแถมไม่ได้ใช้กระเป๋า
    แต่คุนเสียค่าส่งแต่ได้ค่่าเสียเวลาแถมได้กระเป๋าไปขายต่อ
    มันแฟร์แล้วหรอ?
    แบบนี้ให้ส่งคืนก่อนค่อยคืนเงินก้อคงจะบอกเราเอากระเป๋าคุนไปทำอะไรมาใช่มั้ย? (คือไม่ยอมรับเลย)
    ค้าขายมันต้องแฟร์ๆหน่อยนะคะ จะรับผิดชอบทั้งทีขอแบบประทับใจหน่อย
    แฟร์ที่สุดคือโอนคืนมา 1700 จะส่งคืนให้ สรุ ปแล้วคือเราเสียค่าส่งไปส่งกลับเท่ากัน วินๆ จะไม่เสียค่าเสียเวลาให้คุณหรอกค่ะ เพราะเสียเวลา เสียอารมเหมือนกัน

chiaki_ed is offline Citizen Member Brandname Fan

ดูจากกระทู้แม่ค้าเราก็เห็นตำหนิชัดเจนนะคะ
    ที่ก้นกระเป๋า มุม และอะไหล่
    แต่เราไม่เห็นตำหนิตรงหูจับ และตรงซิปรูดนะคะจากรูปที่ลงขาย
    ซึ่งดูเหมือนจะไม่ตรงกับรูปของสินค้าที่ได้รับ
    อันนี้ความคิดเห็นโดยส่วนตัวนะคะ
    และไม่รุ้จักใครเป็นการส่วนตัวนะคะ
    ยังไงขอให้เคลียร์กันลงตัวนะคะ ใจเย็นๆกันนะคะ

Quote Originally Posted by chiaki_ed View Post
    ดูจากกระทู้แม่ค้าเราก็เห็นตำหนิชัดเจนนะคะ
    ที่ก้นกระเป๋า มุม และอะไหล่
    แต่เราไม่เห็นตำหนิตรงหูจับ และตรงซิปรูดนะคะจากรูปที่ลงขาย
    ซึ่งดูเหมือนจะไม่ตรงกับรูปของสินค้าที่ได้รับ
    อันนี้ความคิดเห็นโดยส่วนตัวนะคะ
    และไม่รุ้จักใครเป็นการส่วนตัวนะคะ
    ยังไงขอให้เคลียร์กันลงตัวนะคะ ใจเย็นๆกันนะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ

กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ