เราต้องป้องกันตัวเองจากการหลอกลวงของมิจฉาชีพค่ะ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 8 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 79
    Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    Meesook's Bank Account
    • Bank Account 1: 003X3X2X7X
    • Bank Account 2: 096X2X4X7X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Bangkok, Thailand

Default เราต้องป้องกันตัวเองจากการหลอกลวงของมิจฉาชีพค่ะ

ตั้งกระทู้นี้ที่ห้องนี้ได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ ถ้าผิดห้องช่วยย้ายด้วยค่ะ
    กระทู้นี้ต่อจากกระทู้เตือนภัยข้างล่างนะคะ ระยะนี้เห็นมีมิจฉาชีพเยอะมาก.... เฮ้อ... คนมันจะโกงนี่มันก็ตั้งใจมาโกงเลยนะคะ เห็นหลายเคสแล้ว ก็เลยเอามาสรุปรวมกันให้เพื่อนๆ ระวังค่ะ

อย่างแรกที่อยากเตือนคือ เพื่อนๆ จ๋า.... อย่าใจร้อน.... ไม่ได้ใบนี้ก็ไม่เป็นอะไรจ้ะ ไม่มีใครว่าอะไรเล้ย... ดีซะอีกไม่เสียเงินด้วย เดี๋ยวก็มีใบใหม่ๆ มาให้เลือก ดูให้ดีๆ ก่อนจะคอนเฟิร์มนะคะ ได้ไม่คุ้มเสียค่ะ เพราะตอนที่โดนโกงนี่ ไม่ใช่แค่เสียเงินนะคะ เสียสติด้วย เจ็บใจ เสียใจ แล้วก็เสียเวลาด้วยค่ะ ไม่ว่าคนขายจะเป็นคนที่อยู่ในนี้มานาน ก็ไม่ควรรีบคอนเฟิร์มอยู่ดีค่ะ ใจเย็นๆ ค่า......

ผู้ซื้อก็ควรจะพิจารณาสิ่งเหล่านี้ก่อนซื้อนะคะ ย้ำอีกที... อย่าใจร้อนค่ะ...
    และก็อยากเสนอเวปมาสเตอร์ให้เพิ่มกฏตามนี้ด้วยค่ะ

1. กำหนดไปเลยว่าต้องลงรูปมุมไหนของกระเป๋าบ้าง เช่นสแตมป์ ซิป หมุด ทุกรูปต้องถ่ายให้ชัดเจน จะได้ไม่มีขามั่ว ถ่ายรูปเบลอๆ แล้วมาบอกว่าเข้าห้อง catch fake มาแล้วสมาชิกบอกว่าแท้
    สำหรับผู้ซื้อ ถ้าไม่มีรูปเหล่านี้ ให้ขอจากผู้ขายค่ะ ถ้าผู้ขายไม่ให้รูป เช่นบอกว่าถ่ายรูปไม่เก่ง ลงรูปไม่เป็น อะไรต่างๆ นานา ถ้าไม่ให้รูปที่แสดงความแท้เหล่านี้ ก็ไม่ต้องซื้อค่ะ แสดงว่าเค้าไม่จริงใจ ถ้าเค้าอยากขายจริงๆ เค้าก็ต้องไปหาวิธีลงรูปแสดงความแท้ของกระเป๋าเหล่านี้ได้ค่ะ

2. กำหนดให้วางกระดาษที่เขียนชื่อล๊อกอินวางไว้ข้างๆ รูปทุกรูปเพื่อเป็นการยืนยันว่าเป็นเจ้าของกระเป๋าใบนั้นจริงๆ ที่ให้เขียนชื่อบนกระดาษวางไว้ทุกรูป เพราะมีบางที ผู้ขายเอารูปบางรูป บางมุมของกระเป๋า เอารูปมาจากที่อื่น เอารูปจากหลายๆ ที่มาผสมกันซะงั้น

นี่ก็เหมือนกัน ผู้ซื้อต้องขอให้ผู้ขายทำอย่างนี้ เพื่อแสดงว่าผู้ขายมีกระเป๋าใบนั้นจริงๆ เพราะเคยมีกรณีเอารูปของคนอื่นมาลง พอผู้ซื้อโอนเงินไป ปรากฏว่ากระเป๋าไม่มา เพราะผู้ขายไม่มีกระเป๋าจริงๆ เอารูปมาลงหลอกขายเท่านั้น และก็มีบางกรณี ผู้ขายเอารูปกระเป๋าใบอื่นมาลง แต่กระเป๋าที่ส่งไปให้นั้น เป็นกระเป๋าคนละใบกับที่ลงรูป (ก็ไปเอารูปจากที่อื่นมาลงน่ะ) บางทีก็เป็นกระเป๋าที่เยินกว่าในรูป บางทีก็เป็นของปลอมไปเลย

3. กำหนดให้เพียงคนที่รู้จริง และมีประวัติการดูกระเป๋าที่แน่นอน เพียงไม่กี่ท่านเท่านั้น ที่จะตอบในห้อง catch fake ได้ ไม่ใช้ใครก็ได้มาตอบ หรือถ้าอยากจะเป็นกูรูในห้อง catch fake ก็ต้องผ่านการทดสอบ

ไม่งั้นมีใครก็ไม่รู้มาอุปโลกตัวเองเป็นกูรู มาเชียร์กระเป๋าของเพื่อนตัวเอง (บางทีก็ของตัวเองนั่นแหละ) มาบอกว่ากระเป๋าแท้ ทั้งที่ความจริงปลอม

4. ถ้าใครสงสัยกระเป๋าใบไหน ให้ทักถามในกระทู้ขายเลย เพื่อนสมาชิกจะได้สงสัยด้วย ให้ทักดีๆ ด้วยความสุภาพ แล้วแนะนำให้นำไปเข้าห้อง catch fake ด่วน ถ้าเจ้าของกระเป๋าเค้าโกรธก็ให้โกรธไป ทองแท้ไม่กลัวไฟหรอกค่ะ ถ้ากระเป๋าของคุณเป็นของแท้ จะกลัวอะไร

5. แล้วถ้าเจอพวกใจดีสู้เสือ ก็อย่าไปหลงกล
    มีผู้ขายบางคน ทำใจดีสู้เสือ พอมีคนทักกระเป๋า ก็ท้าให้ตรวจเลย ทำเนียนๆ คูลๆ พอปรากฏว่าเป็นของปลอมก็บอกว่า อ้าว ไม่รู้นี่ อันนี้กระเป๋าของเพื่อน ของพี่ ของน้อง อะไรว่ากันไป สรุปว่าคุณขายกระเป๋าปลอมก็แล้วกัน ถ้าเป็นเพียงใบสองใบก็คงจะพอรับฟังได้ว่าไม่รู้จริงๆ บางล๊อกอินเล่นปลอมซะทุกใบ อย่างนี้จะเชื่อเค้าอีกได้ยังไงล่ะคะ?

6. กระเป่าที่มีคนมาเชียร์เยอะๆ ก็ไม่ได้แปลว่ากระเป๋านั้นดี หรือแท้ สมาชิกที่เป็นเพื่อนๆ กันเค้าก็เข้ามาเชียร์กันค่ะ ระวังอย่าหลวกลอีกเหมือนกัน เพราะเคยมีกรณีที่คนหนึ่งคนสมัครสมาชิกหลายชื่อ (ไม่รู้ไปเอาบัตรประชาชนมาจากไหนเยอะแยะ) แล้วเข้ามาเชียร์กระเป๋าที่ตัวเองลงขายโดยใช้อีกล๊อกอินนึง บางทีก็เข้ามาบอกว่าแท้ กรณีที่ผ่านมา คนเดียวมีตั้ง 11 ส๊อกอินแน่ะ อันนี้เห็นชัดว่าตั้งใจเป็นมิจฉาชีพเลย ระวังเค้าจะกลับมาในชื่อใหม่นะคะ

ต้องเคร่งครัดมากๆ ค่ะ ใครไม่ตามกฏ ใครที่ไม่ชอบกฏเกณฑ์เยอะแยะอย่างนี้ ก็ไม่ต้องมาขายในนี้ เจ้าของเวปเค้าทำเวปนี้ด้วยความตั้งใจดี สมาชิกก็ต้องช่วยกันเคารพกฏ ไม่ควรที่ใครจะมาเอาเปรียบสมาชิกท่านอื่นอย่างนี้

และขอเสนออีกอย่าง คือถ้าจับได้ว่าใครโกง ให้แจ้งตำรวจ ทำเป็นคดีไปเลย มิจฉาชีพคนนั้นจะได้มีประวัติเสียติดตัว และเมื่อไปหลอกคนอื่นอีก จะได้จัดการง่ายขึ้น เพราะตำรวจมีประวัติแล้ว ยอมเสียเวลาหน่อย แต่เป็นประโยชน์ต่อคุณ และส่วนรวมด้วยค่ะ

อย่ายอมค่ะ ถึงแม้บางทีจะเป็นจำนวนเงินที่ไม่มาก ก็ไม่ควรยอม

เราต้องระมัดระวังตัวเองนะคะ ไม่ต้องกลัวคนขายโกรธ ถามไปเลย ขอหลักฐานไปเลย เราจะเอาเงินไปให้เค้านะคะ จะกลัวอะไรล่ะคะ ไม่ต้องกลัวเค้าโกรธค่ะ คนขายที่จริงใจเค้จะเข้าใจว่าทำไมเราถึงต้องเรื่องมาก ถ้าเราเกรงใจเค้า แต่เค้าโกงเรานี่สิน่าเจ็บใจ

เพื่อนๆ มีเรื่องไหนจะเพิ่มเติม เสนอมาได้เลยค่ะ
    Thanks kk44nn00, imusique, KaRN~KaRN, pompom898 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like simply_fab, Lv_vLove, zumo_kik ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Lhee is offline Trusted Member Brandname Fan
    Lhee's Bank Account
    • Bank Account 1: 706X1X4X0X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Default RE: เราต้องป้องกันตัวเองจากการหลอกลวงของมิจฉาชีพค่ะ

รับทราบ และยกมือเห็นด้วยค่ะ

mmm is offline Registered Member Brandname Fan

Default RE: เราต้องป้องกันตัวเองจากการหลอกลวงของมิจฉาชีพค่ะ

ชอบที่เขียนเสนอมาจัง..เห็นด้วยมากๆเลยค่ะ
    ช่วงนี้เลยแอบกลัวๆ..เพราะซื้อของในนี้บ่อยด้วยหนะซิค่ะ..

ขอบคุณทั้งเจ้าของเวปและจขกทนะค่ะ
    ที่ต้องสละเวลามาคอยสอดส่องดูแล..

due's Avatar
    due is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    due's Bank Account
    • Bank Account 1: 208X4X2X9X
    • Bank Account 2: 948X0X7X4X

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ ขอบคุณน้อง Meesook ที่ช่วยมาให้คำแนะนำกันนะคะ ตอนนี้พี่ก็รู้สึกกล้วๆเหมือนกันเวลาจะตัดสินใจซื้อ แต่บางครั้งพอเราได้เจอของที่หามานานก็อาจมีลืมตัวไปบ้างค่ะ
    *****เก้าอี้ จะมีประโยชน์ ก็ต่อเมื่อมันว่าง *****
    พุทธทาสภิกขุ

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    DenMark's Bank Account
    • Bank Account 1: 803X0X7X6X

เห็นด้วยคับ ต้องออกกฎการขายที่เคร่งครัดครับ ของปลอมเยอะมากๆๆๆ ครับ ปวดหัวง่ะ

จริงๆ ที่ขายที่ไม่มีกฎเกณฑ์ที่อื่นๆ ก็มีนะครับ ถ้าคุณไม่อยากทำตามกฎก็เชิญไปซื้อขายกันที่อื่นครับ

ถ้าคิดจะขายที่นี่ แต่รับกฎไม่ไหว ทำตามไม่ได้ ก็ไม่ต้องขายดีกว่าครับ

AAA's Avatar
    AAA is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    AAA's Bank Account
    • Bank Account 1: 785X0X1X1X
    • Bank Account 2: 238X8X5X3X

รับผิดชอบต่อชุมชน

ชูแขนเห็นด้วยค้า :P

วันนี้น้องเด่นพูดได้เด็ดขาดมากครับผม

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    DenMark's Bank Account
    • Bank Account 1: 803X0X7X6X

โหดไปเหรอคับพี่เอ เหอๆๆๆ

Guest

\\ //

ชูสองมือเจงๆๆๆ เห็นด้วยฮะ เพื่อสุขภาพจิตที่ดีของสังคม SBN

nOonz is offline Registered Member Brandname Fan

Papae is offline Trusted Member Brandname Fan
    Papae's Bank Account
    • Bank Account 1: 069X2X9X6X

เยี่อมมากๆค่ะ เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ
    แล้วก็สนับสนุนความคิดของคุณเด่นด้วยค่ะ

Page 1 of 8 123 ... LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ