ว่าด้วยเรื่องของปลอม อยากให้กระทู้นี้เป็นกรณีศึกษาครับ...

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 10 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 93
    dogheart is offline Registered Member Newbie Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Smile ว่าด้วยเรื่องของปลอม อยากให้กระทู้นี้เป็นกรณีศึกษาครับ...

สืบเนื่องจากกระทู้นี้นะครับ
    http://forum.siambrandname.com/showthread.php?t=326143

มีการพูดคุยกันอยู่ในเรื่องของ Necktie ปลอม และเนื่องจากผมเป็นคนที่เปิดประเด็นดังกล่าวเลยอยากจะมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ว่ากันด้วยเรื่องของปลอมก่อนเลยแล้วกันนะครับ โดยส่วนตัวจากที่ผมเองได้พบเจอมาทั้งในและนอก SBN สินค้าปลอมหรือของเลียนแบบทุกๆอย่างนะครับทั้งกระเป๋า , รองเท้า , เสื้อผ้า และ accessories ต่างๆในบ้านเราผมขอแบ่งประเภทของปลอมออกเป็น 2 ประเภทใหญ่ๆนะครับ

ประเภทที่ 1 คือของปลอมแท้ๆ 100% จากโรงงาน โดยของปลอมประเภทนี้จะถูกผลิตมาจากโรงงานไม่ว่าจะเป็นเกรดไหนๆก็คือของปลอมครับ โดยเราๆท่านๆก็จะพบเห็นสินค้าปลอมประเภทนี้บ้างในห้อง Catch Fake โดยสินค้าปลอมประเภทนี้คือทุกอย่างในตัวสินค้านั้นถูกผลิตขึ้นเลียนแบบของจริงเลยครับ จะเหมือนมากเหมือนน้อยอย่างไรก็แล้วแต่ฝีมือและศักยภาพของผู้ผลิตครับ

ประเภทที่ 2 คือของปลอมที่ถูก remade ขึ้นซึ่งของปลอมประเภทนี้น่ากลัวกว่าครับ สำหรับผู้ที่มีประสพการณ์น้อย โดยของปลอมประเภทนี้อาจจะมีบางชิ้นส่วนในตัวสินค้าที่เป็นของแท้มาประกอบกับชิ้นส่วนที่เป็นของปลอม ยกตัวอย่างเช่น ถ้าพูดถึงกระเป๋า ก็คือตัวกระเป๋าปลอมแต่เอาป้ายของจริงมาติด หรืออาจจะเอาอะไหล่กระเป๋าของแท้มาทำประกอบเข้ากับหนังตัวกระเป๋าที่เย็บขึ้นมาใหม่เป็นต้นครับ การทำเช่นนี้ก็เพื่อที่จะทำให้ของปลอม หรือของแท้ที่หมดสภาพแล้ว กลับกลายมาเป็นของที่ดูเหมือนจะแท้ สามารถนำมาขายได้ หลายคนอาจจะสงสัยว่ามีแบบนี้ด้วยเหรอ แล้วไปเอาป้ายของแท้ หรืออะไหล่ชิ้นส่วนของแท้มาจากไหน คำตอบก็คือ บ้านเราเป็นประเทศที่มีตลาดสินค้ามือสองถือว่าเป็นอันดับต้นๆของโลกเลยก็ว่าได้นะครับ เช่นตลาดจตุจักร , ตลาดโรงเกลือ , ตลาดวังหลัง ฯลฯ โดยที่เราจะทราบกันดีว่าสินค้ามือสอง brand name จากตลาดเหล่านี้ มักจะถูกซื้อมาจากประเทศที่ซึ่งได้รับบริจาคของที่ไม่ใช้แล้ว มาจากประเทศที่พัฒนาแล้ว ซึ่งคนที่เคยไปเดินดูของตามตลาดเหล่านั้นก็จะพบว่ามีสินค้า brand name ขายอยู่บ้างแต่สภาพอาจจะแย่หรือไม่สมบูรณ์ ซึ่งเราๆท่านๆก็จะเห็นมีเพื่อนๆมาพูดกันอยู่บ่อยๆเกี่ยวกับสินค้าและร้านค้าในตลาดเหล่านั้น
    Thanks parich, monkeyboyshop, autok, Ruthenium01, srirat, inpira, Mayu, modellofts ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like inpira ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

dogheart is offline Registered Member Newbie Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

เอาหล่ะครับ ทีนี้มาถึงกระทู้ที่ผมไปเปิดประเด็นไว้เรื่อง Necktie ปลอมนะที่อยู่ในกระทู้นั้นนะครับ
    โดยกระทู้นั้นได้ถูก edit ข้อความและรูปภาพไปหลายส่วนแล้วครับ ทั้งนี้ผมได้ capture รูปภาพของกระทู้ในช่วงแรกๆที่ยังไม่มีการ edit ไว้ดังนี้นะครับ

Last edited by dogheart; 24-08-09 at 22:34.
    Thanks Mayu, modellofts ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like nongnhum, arkindo ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

คราวนี้เรามาไล่ดูของปลอมเลยดีกว่าครับ จากรูปที่ผม save ไว้ได้ก่อนที่กระทู้จะถูก edit นะครับ

สองรูปนี้เป็น Dolce & Gabbena ซึ่งผมได้มีตอบไปในกระทู้แล้วว่า brand นี้ไม่มีในโลกครับ จะมีแต่ Dolce & Gabbana ซึ่งจากรูปสองรูปนี้จัดว่าของปลอมอันนี้อยู่ในประเภทที่ 1 ครับ

----------------------------------------------------------------------------
    Thanks Mayu, modellofts, BirdBizBijoux ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

จากรูปหมู่รูปนี้นะครับ ฟันธงได้เลยครับว่า Versace เส้นสีเหลืองปลอมครับ เนื่องจาก necktie Versace ไม่มีทำ lining เป็นลายแบบนั้นนะครับ (มีรูป lining ของแท้ให้ดูประกอบด้านล่างครับ)
    สำหรับวงกลมสีเขียวบน Versace เส้นสีแดง ด้ายที่เย็บตรงส่วนนี้โดยมากจะเป็นสีโทนเดียวกับสีพื้นของ necktie นะครับ เช่น necktie สีแดงส่วนใหญ่ด้ายที่เย็บก็จะเป็นสีแดงครับ
    ส่วนเส้นอื่นๆป้ายยี่ห้อ และป้ายที่ปลายเล็กดูจะเป็นป้ายแท้ครับ แต่ตัวผ้าที่เป็น necktie อาจจะไม่แท้ครับเพราะเนื่องจาก design ของ brand แต่ละ brand จะค่อนข้างมีเอกลักษณ์ครับ ถ้ารู้จัก brand นั้นๆดีจะรู้ครับว่า design และผ้าแบบนั้นใช่หรือไม่ใช่ โดยส่วนตัวเท่าที่รู้จัก Gucci ขอบอกว่าปลอม 70% ถ้าอยากจะให้ฟันธงคงต้องมีรูปเพิ่มเติมครับ
    เพราะฉะนั้นของปลอมในรูปนี้ถือว่าเป็นของปลอมประเภทที่ 2 ครับ

----------------------------------------------------------------------------

จากรูปนี้ดูที่ Versace ก่อนนะครับ ในวงกลมสีเขียว ของแท้จะไม่ได้เย็บแบบนี้นะครับ และของแท้ส่วนที่ใช้เย็บป้ายตรงนี้เค้าจะใช้เอ็นในการเย็บครับ
    และในส่วนวงกลมสีแดงก็เช่นเดิมครับ lining สุดอลังการแบบนี้ versace เค้าไม่ทำนะครับ หมายถึงในรุ่นป้ายขาวที่เห็นในรูปนะครับ เข้าใจว่ารุ่นนี้น่าจะไม่มีใน shop แล้วนะครับ
    อันนี้เป็นของปลอมประเภทที่ 2 ครับ
    ส่วน Louis Vuitton มีสองจุดครับคือ ในวงกลมสีนำ้เงิน lining ของ Louis Vuitton ก็ไม่มีนะครับ ที่เป็นลวดลายอลังการแบบนั้น ของแท้จะเป็นผ้าสีน้ำตาลไหม้ออกจะสากๆหน่อยด้วยซ้ำเส้นนี้ถูก remade โดยเอาผ้าอะไรก็ไม่รู้ที่มีลาย Louis Vuitton มาทำเป็น Lining ครับ และสังเกตดูตัวผ้าที่เป็น necktie ดูนะครับ ไม่มีอะไรที่เป็นเอกลักษณ์ของ Louis Vuitton เลย จะมองว่าจุดขาวๆเหลี่ยมๆนั่นมันเป็นสัญลักษณ์ของ Louis Vuitton มองยังงัยมันก็ไม่ใช่ครับ ส่วนในวงสีม่วงของแท้จะไม่มีห่วงในการสอดปลาย necktie อย่างนี้นะครับ จะมีแต่ป้ายยี่ห้อเท่านั้นครับ
    อีกจุดนึงคือ ด้ายที่เย็บเป็นตัวหนอนตรงปลายครับ ในส่วนของวงกลมสีเหลือง ด้ายส่วนนี้ของแท้จะเป็นไหมสีเหลืองเย็บเป็นตัวหนอนนะครับ (เดี๋ยวจะมีรูปตัวอย่างของแท้ให้ดูครับ)
    ซึ่งทั้ง 3 เส้นในรูปนี้ป้ายที่ติดมาทั้งป้ายยี่ห้อและ ป้ายตรงปลายเล็กของ necktie ผมดูว่าอาจจะเป็นป้ายของแท้ครับ แต่ยกเว้น Louis Vuitton ที่สีของป้ายดูแปลกๆครับ เพราะของแท้จะดูน้ำตาลไหม้แต่จากรูปดูอมเหลืองๆ แต่ไม่แน่ใจว่ามาจากการถ่ายรูปรึเปล่า เพราะฉะนั้นในรูปนี้ทั้งหมดถือว่าเป็นของปลอมประเภทที่ 2 ครับ

รูปนี้ Versace ผมคงไม่มีอะไรอธิบายเพิ่มเติมครับ เพราะก็เหมือนกับที่พูดไว้แล้วตามรูปข้างบน
    ส่วน Dolce & Gabbana เส้นนี้ที่คุณ Valentino สรุปไว้ในกระทู้ว่าเป็นของแท้ ผมว่ามันเป็นของปลอมประเภทที่ 2 ครับ โดยดูได้จาก ตำแหน่งของคำว่า " Dolce & Gabbana " ที่อยู่บน lining ในส่วนของวงกลมสีแดง นั้นอยู่ต่ำกว่าปกติครับ โดยปกติตำแหน่งที่ถูกต้องจะอยู่บริเวณกรอบสีเหลี่ยมสีแดงครับ เข้าใจว่าเส้นนี้เป็นการไปเอา lining แท้ของเส้นอื่นมาเย็บใหม่ครับ ทำให้อาจจะต้องเลื่อนตำแหน่งให้ต่ำลงมาเพื่อหลบรอยเย็บเดิมที่อยู่บน lining ครับ
    อีกส่วนนึงก็คือ ป้ายที่มี hologram ตำแหน่งของป้ายนั้นจะอยู่ด้านในอีกด้านนึงนะครับ (มีรูปของแท้ให้ดูด้วยครับ ไว้ดูข้างล่างแล้วกันครับ) เข้าใจว่าตำแหน่งที่ติดป้ายนี้ในเส้นนี้คงจะเย็บติดง่ายกว่าตำแหน่งที่ของแท้เค้าทำเลยออกมาเป็นแบบนี้ครับ

อันนี้แถมให้ครับ เป็นรูปที่คุณ Valentino (หรือเพื่อน) ได้ลงไว้ในกระทู้ว่าเป็นตัวอย่างป้ายของแท้ของผ้าพันคอ ก่อนที่กระทู้จะถูก edit เพราะผมไปทักว่าขอดูผ้าผืนนี้ทั้งผืน
    โดยจากรูปนะครับ ป้ายยี่ห้อและ Care tag ดูเหมือนจะแท้ครับ แต่สิ่งที่ผิดปกติก็คือ ป้ายยี่ห้อในวงกลมสีแดงคำว่า " cravatte " เป็นภาษาอิตาเลี่ยนซึ่งแปลว่า necktie ครับ
    ดังนั้นป้ายนี้ควรจะอยู่บน necktie ครับ ไม่ใช่อยู่บนผ้าพันคอ อันนี้เป็นตัวอย่างนึงของคน remade ที่มั่วครับ

ต่อไปนี้เป็นรูปของแท้ลองดูในจุดต่างๆเปรียบเทียบดูนะครับ

Louis Vuitton ครับ

Versace ครับ

Dolce & Gabbana ครับ

Thanks jbLike, Mayu, mol199, noptawat ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like minklalin ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

สรุปครับ จากบทเรียนเรื่องนี้เราจะพบว่า ของปลอมประเภทที่ 2 น่ากลัวกว่าประเภทที่ 1 เยอะครับ โดยกลุ่มสินค้าที่จะถูก remade ให้เป็นของปลอมประเภทที่ 2 ก็คือสินค้าที่มีรายละเอียดในตัวสินค้าไม่มาก ลองนึกภาพตามนะครับ อย่างเวลาเรามองสินค้าอะไรซักชิ้นนึงแล้วคิดตามว่าเค้าผลิตมันขึ้นมาได้อย่างไร ภาพในหัวคุณจะเห็นเลยว่ามันซับซ้อนและยากขนาดไหนในการที่จะผลิตสินค้านั้น เช่นหากเรามองที่รถยนต์เราจะไม่เคยเห็นรถยนต์ปลอมทั้งคัน เราอาจจะเห็นว่ามีแต่อะไหล่ปลอม (อะไหล่เทียม) ทั้งนี้เพราะการจะปลอมรถทั้งคันมันยากครับ
    ในส่วนสินค้า brand name ก็เช่นกันครับ สินค้าจำพวก กระเป๋า , นาฬิกา หรือสินค้าอื่นที่มีรายละเอียดและขั้นตอนในการผลิตมากๆ อาจจะต้องใช้เครื่องจักรในการผลิต และมีการลงทุนที่ค่อนข้างสูงในการผลิต ก็จะถูกผลิตออกมาจากผู้ที่มีศักยภาพในการผลิตจึงจัดเป็นสินค้าปลอมประเภทที่ 1 ในส่วนกลุ่มสินค้าที่มีรายละเอียดในตัวสินค้าที่ไม่เยอะเท่า เช่น necktie , ผ้าพันคอ , เสื้อผ้า ฯลฯ นอกจากจะมีทั้งแบบปลอมประเภทที่ 1 ก็จะมีแยกย่อยออกมาเป็นสินค้าปลอมประเภท 2 ด้วยครับ เนื่องจากสินค้ากลุ่มนี้การ remade ไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องจักรราคาแพง จึงไม่ใช่เรื่องยากเลยครับที่จะมีสินค้าปลอมประเภทนี้เกิดขึ้น

ปัจจัยต่อไปที่ทำให้มีสินค้าปลอมประเภทที่ 2 เยอะในบ้านเรา ก็ตามที่ได้กล่าวไว้ข้างต้นครับ เนื่องจากมีวัตถุดิบ (ป้ายแท้ , อะไหล่แท้) จากตลาดมือสองในการที่จะ remade ออกมาเป็นสินค้าปลอมประเภทที่ 2 อีกเรื่องคือ พื้นฐานงานฝีมือหรือหัตถกรรมบ้านเราก็ไม่เป็นรองใครครับ (ไม่ดีครับถ้าใช้ในทางที่ผิด) จึงไม่ยากเลยที่จะพบเจอสินค้าปลอมประเภทที่ 2 ในบ้านเราครับ

ในแง่ของรุ่นสินค้า สินค้าปลอมประเภทที่ 2 มักจะถูก remade ออกมาดูกึ่งๆว่าจะเป็นรุ่น vintage ทั้งนี้เพราะวัตถุดิบที่มีส่วนใหญ่คือของที่ตกรุ่นไปแล้วไม่ว่าจะเป็นป้ายยี่ห้อ , อะไหล่ต่างๆ ซึ่งทำให้พิสูจน์ว่าจริงหรือปลอมลำบาก จะไปดูที่ Shop ก็ไม่มีรุ่นนั้นๆแล้ว กลายเป็นข้ออ้างของผู้ขายเนื่องจากไม่สามารถหาข้อมูลมาอ้างอิงได้

อีกปัจจัยนึงคือในแง่ของการตลาดครับ เป็นใครก็ต้องมีพลาดกันได้ที่จะอดใจไม่ไหว ที่จะได้เป็นเจ้าของ สินค้า brand name ระดับ hi-end ในราคาไม่กี่พันบาท อีกทั้งผู้ขายหลายๆคนก็มีการขายอย่างต่อเนื่องและไม่เคยมีประวัติที่ไม่ดีในการขาย
    อย่างผมเคยเห็นมีคนใน SBN คุยกันถึงเรื่อง dress brand name ระดับ hi-end ที่ราคาใน shop ราวๆ สองถึงสามหมื่นบาท แต่มีคนมาลงขายในราคาหลักพันบาท อันนี้คนจะซื้อคงต้องคิดและดูกันให้ละเอียดหน่อยครับ

ถ้าเรามาพูดเฉพาะถึงที่ SBN นะครับ โดยมากการซื้อขายจะเกิดขึ้นจากรูปภาพ ข้อความโฆษณา และสุดท้ายของก็ถูกส่งไปสู่มือผู้ซื้อครับ จะมีบ้างที่ผู้ขายบางรายเปิดโอกาสให้ผู้ซื้อได้นัดเจอเพื่อดูของก่อนตกลงซื้อขาย แต่ในส่วนสินค้าที่ราคาไม่สูงมาก หลายคนก็อาจจะรู้สึกเสียเวลาในการที่จะนัดเจอกันเพื่อดูของครับ เรื่องนี้ก็เป็นอีกเรื่องที่ควรระวัง
    Thanks mol199 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like Maxsir ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

และจากนี้เป็นสิ่งที่ผมอยากจะตอบคุณ Valentino จากกระทู้ในห้อง Catch Fake ครับ ขออนุญาต quote ข้อความมานะครับจะได้ตอบให้เข้าใจเป็นข้อๆไป

ขอปิดกระทู้ค่ะ

VALENTINO ขออนุญาตไม่มาตอบโต้ใดใดแล้วค่ะ

ปล. ไม่ได้ต้องการเข้าห้องร้องเรียนนะคะ เพราะการดู CATCH FAKE ได้สิ้นสุดเฉพาะ ในห้องนี้ค่ะ

และไม่ได้ต้องการโยงจะไปร้องเรียนใคร ค่ะ

ขอบคุณพี่พี่เพื่อนเพื่อนที่คอยให้คำแนะนำทางโทรศัพท์ด้วยความเป็นห่วงมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

ไม่เคยสร้างศัตรูในนี้นะคะ

รบกวนเฉพาะพี่หมี DOGHEART ถ้าเห็นน้องขายของปลอม กดใช้อุปกรณ์ JUDGE THIS POST ไปได้เลยค่ะ เพราะ สิ่งนี้ทำเพื่อคนทำผิดกฏค่ะ
    Ans: ผมเคยกด Judge this post ไปตั้งแต่กระทู้แรกของคุณที่ผมเห็นว่าขายของปลอมแล้วครับ แต่เนื่องจากระบบ JTP ผมกดไปคนเดียวมันไม่มีผลอะไรครับ
    หลังจากนั้นผมก็เห็นคุณเอาของปลอมมาลงอีกผมก็เลยสอบถามคุณจนมาถึงวันนี้ครับ

พี่หมีไม่ต้องการให้เบอร์ และน้องได้เห็นแล้วว่าพี่ไม่แสดงความจริงใจอย่างเปิดเผยต่อน้องพี่ต้องการจะ SHOW OFF อะไรเหรอคะ
    Ans: ที่ไม่ต้องการให้เบอร์เพราะผมไม่สะดวกที่จะคุยทางโทรศัพท์ครับ คุณ PM มาผมก็ตอบไปนะครับ ไม่ใช่ว่าผมจะต้องการ Show off อะไรทั้งสิ้นครับ
    ผมแค่เห็นว่ามีคนขายสินค้าปลอมโดยสินค้านั้นๆไม่มีคนดูหรือร้องเรียนว่ามันเป็นของปลอม ผมพอจะดูได้และอธิบายในเรื่องนี้ได้ก็เลยออกมาพูดครับ

น้องคงต้องขอต้องปิดกระทู้นี้นะคะ เพราะน้องได้ให้เกียรติพี่มามากแล้วจริงจริง
    Ans: ครับ ผมก็ให้เกียรติคุณครับ

เพราะเรื่องลูกค้าเนคไทน้องเคลียร์หมดกับทั้ง 3 ท่านแล้วค่ะ
    Ans: ดีครับ เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ

น้องก็มิได้ทำผิดกฏอะไรแล้วนี่คะ เพราะไม่ได้ตั้งใจค่ะ
    ทำแบบนี้เหมือนการมาไซโคกันเลย รู้สึกไม่จริงใจค่ะ โดยส่วนตัวเป็นไมเกรนอ่ะค่ะ
    การตอบของพี่ที่เข้ามาตอบเหมือนกำลังสนุกอะไรสักอย่างน่ะค่ะ ได้อ่านหลายอันก็พอทราบได้
    Ans: เบื้องต้นคุณนำสินค้าปลอมมาลงขาย มีลูกค้าซื้อสินค้าปลอมของคุณไปแล้ว ผมออกมาพูดว่าสินค้าของคุณปลอม คุณก็เอามาลงในห้อง Catch Fake เพื่อให้คนตรวจสอบ
    ผมก็ตรวจสอบไปตามสิ่งที่ผมทำได้ในทุกเรื่องทั้งการใช้เวลาในการที่จะตอบคุณ ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้มีอาชีพในการมานั่งตรวจสอบของปลอมใน SBN ดังนั้นผมมีเวลาว่างผมก็มาช่วยดูครับ ต้องขอโทษครับหากการกระทำของผมจะทำให้คุณรู้สึกเหมือนโดนไซโค แล้วก็ขอโทษด้วยครับที่ทำให้เป็นไมเกรน ขอโทษจริงๆครับ

พี่ไม่ต้องมา JUDGE อะไรก็ได้ค่ะถ้ารบกวนจนเกินไป เพราะน้องไม่ได้มีเวลาว่างมากที่จะต้องมาตอบโต้ไปมาให้เกิดไมเกรนแบบนี้ค่ะ
    Ans: ไม่ได้รบกวนอะไรมากหรอกครับสำหรับการช่วยดูให้ว่าอะไรปลอมไม่ปลอม เพียงแต่ในกระทู้ผมก็พูดทุกอย่างไว้ชัดครับ หากคุณตั้งใจอ่านและตั้งใจที่จะทำความเข้าใจในสิ่งที่ผมโพสไป

ต้องมาตอบโต้นอนตี 2 หลายหลายวันเพื่ออะไรคะ ไม่รู้จะทำเพื่ออะไร เพราะ เคลียร์ลูกค้าหมดแล้ว

พี่บอกอย่านอนดึกแล้วพี่ตอบมาแบบนี้จะไม่ให้นอนดึกได้ไงคะเหมือนกำลังเล่นเกม
    Ans: ผมก็พูดตรงและชัดเจนนะครับ ว่าดึกแล้วให้ไปนอน คุณเองต้องนอน ผมก็ต้องนอนครับ ไม่ได้คิดจะเล่นเกมอะไรกับคุณทั้งนั้นครับ
    แต่ทุกอย่างที่ผมทำมันก็อยู่บนหลักการนะครับ ลองไปตั้งใจอ่านสิ่งที่ผมโพสไปในกระทู้นั้นอีกครั้งครับ

ต่อไปนี้ถ้าเป็นของคนอื่นไม่มั่นใจจะไม่นำมาลงขาย เป็นบทเรียนมาก เหนื่อยจริงจริงค่ะ เจอตอบโต้ไปมาแบบนี้
    ไม่ต้องการมาโต้ตอบไซโค ทะเลาะอะไรกับใครค่ะ ไร้สาระมากเลย
    Ans: เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับซึ่งผมก็ได้บอกคุณไปแล้วครับสำหรับเรื่องนี้ในกระทู้ว่า "ผมอยากจะบอกคุณว่าในช่วงนี้ให้คุณลืมเรื่องการขายสินค้าที่ไม่ใช่ของคุณเอง ไม่รู้ที่มาที่ไปของสินค้าที่ขายแน่ชัดว่ามาจากที่ใด และที่สำคัญคือไม่มีความรู้ในเรื่องของสินค้าที่ตัวเองขาย" เรื่องไซโคเรื่องทะเลาะผมก็ไม่เคยที่คิดจะมีกับใครครับ

น้องจะตามไปดูวิธีดูเนคไทใน library นะคะ เผื่อพี่อาจจะทำขึ้นมาเพื่อประโยชน์แก่ผู้อื่นนะคะ ถ้าพี่จะยืมรูปน้องรบกวนขออนุญาตก่อนด้วยนะคะ ตามที่พี่แนะนำว่าถ้าจะทำการJUDGE เปรียบเทียบรูปใครก็ต้องขอนุญาตเค้าก่อน
    Ans: ผมขออนุญาต ณ ที่นี้เลยแล้วกันนะครับเรื่องเอารูปของคุณมาตรวจสอบ แต่จริงๆแล้วคุณก็ยินดีให้ใช้รูปของคุณในการตรวจสอบอยู่แล้วนะครับ เนื่องจากคุณเอารูปมาลงในห้อง Catch fake ซึ่งผม capture และ save รูปได้ทันก่อนที่คุณจะ edit ออกไป
    ส่วนการจะให้ไปทำ review ใน library ผมขออนุญาตที่จะไม่ทำนะครับ เรื่องแบบนี้มันเป็นดาบสองคมครับ ผมว่าเรามาพูดคุย review กันเป็นเรื่องๆดีกว่าครับ อย่าให้ผมไปตีแผ่เลยว่าของแท้เป็นยังงัยมีรายละเอียดอะไร คนที่เค้า remade ของปลอมขึ้นมาเค้าจะรู้เยอะไปเปล่าๆครับ

น้องรับผิดชอบที่ได้ขายไปแล้วนะคะ
    ที่สำคัญไม่ได้ขายพี่หมีด้วยค่ะเพราะพี่ไม่ได้เป็นลูกค้ามาร้องเรียน ขายลูกค้าไปแค่ 3 ท่าน และเคลียร์หมดแล้วค่ะ
    แต่พี่เดือดร้อนมากกว่าลูกค้าของน้องอีกค่ะ ไม่รู้ว่าเพื่ออะไรเช่นกัน ขายลูกค้าไปแค่ 3 ท่าน และเคลียร์หมดแล้วค่ะ
    เพื่อตัวพี่หรือคะ
    Ans: พูดอีกครั้งครับ ว่าถูกต้องแล้วครับที่คุณได้รับผิดชอบของที่ขายไปแล้วกับลูกค้าของคุณ
    ใช่ครับผมไม่ใช่ลูกค้าคุณครับ เพราะผมจะซื้อแต่ของแท้ครับ แล้วที่ทำไปผมก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรครับ
    แค่เห็นว่ามีคนขายสินค้าปลอมในกลุ่มสินค้าที่ไม่ค่อยมีคนดูว่าปลอมหรือไม่ปลอม แล้วก็เห็นว่าระบบ JTP ไม่ได้ช่วยให้สินค้าปลอมประเภทนี้หมดไปครับ
    ก็เลยทำแบบนี้ ทั้งนี้ไม่ใช่แค่คุณหรอกครับ เป็นใครก็ตามที่ผมเห็นว่าขายของปลอมผมก็คงทำแบบนี้ครับ

ยังไงก็ขอบคุณพี่หมีมากค่ะ ที่ได้บทเรียนที่ดีไปใช้
    ดังที่พี่ได้เปรียบเทียบ
    Ans: ถ้าพูดถึง D&G necktie จากบทเรียนในกระทู้ของคุณยังไม่พอนะครับ คุณยังมอง Dolce & Gabbana ของ remade เป็นของแท้อยู่ดี ต้องศึกษาเพิ่มเติมครับ

น้องไม่อยากให้กระทู้ของน้องเป็นที่ SHOW POWER ของใครค่ะ จะคุยยาวต่อไปกี่วันคะ
    พี่จริงใจกับน้องเหรอคะ ในเมื่อพี่บอกว่าพี่ดูเนคไทเป็น ทำไมน้องลงขายมาเป็น เดือนแล้ว แล้ววันที่ 27 พี่ไปแนะนำ พี่ก็เข้าไปดูในกระทู้บ่อยบ่อย และ พี่ก็ได้เข้ามาเตือนครั้งแรก น้องก็ให้เพื่อนถ่ายรูปเพิ่มมาให้ลงในกระทู้ขาย
    Ans: ตอบอีกครั้งครับว่าไม่ได้ Show power อะไร ผมไม่มีอะไรจะไปโชว์หรอกครับ ทุกอย่างทำไปอย่างมีเหตุมีผล มีหลักการ ผมพูดชัดในกระทู้คุณนะครับว่าผมจะช่วยดูให้ แต่ผมขอคุณอยู่สองเรื่อง
    คือเรื่องจรรยาบรรณของผู้ขาย และเรื่องการที่จะไม่ไป edit อะไรย้อนหลัง จากสิ่งที่ได้พิมพ์หรือโพสไป กลับไปค่อยๆอ่านดูอีกครั้งในกระทู้ของคุณนะครับ
    จริงครับ ที่คุณลงขายมาเป็นเดือนแล้ว แล้วกระทู้คุณก็โพสใหม่เกือบทุกวันเยอะไปหมด อย่างที่บอกครับผมได้กด JTP ไปตั้งแต่ผมเห็นแล้วครับ ถ้าไม่เชื่อก็ให้ Web master ตรวจสอบดูได้ครับ แต่การกด JTP ของผมมันไม่มีผลอะไร เพราะมันแค่คนเดียวกดครับ และคุณก็ยังลงขายอยู่อย่างต่อเนื่อง กระทั้งว่ามีคนซื้อไปแล้วด้วยตั้ง 3 คน ผมก็เลย step เรื่อยมาจนมาถึงวันนี้แหละครับ

ทำไมถ้าพี่เห็นรูปว่ามันปลอม แล้วไม่ไป judge ตั้งแต่ตอนนั้นล่ะค่ะ ในเมื่อพี่ก็วนเวียนมาดูบ่อยบ่อย รอผ่านมาทำไมตัง้ 20 กว่าวัน
    Ans: อันนี้ตอบไปข้างบนนะครับ

ทำไมต้องรอให้ขายไปแล้วค่อยมา judge ล่ะคะ แล้วกระทู้นี้พี่ก็มา judge อยู่แค่เส้นเดียว เส้นอื่นก็มีตั้งหลายเส้นทำไมไม่่ีjudge ให้เห็นชัด ในเมื่อก็ไม่ได้ปลอมทุกเส้น พี่ก็รู้แก่ใจดี แล้วมาแบบน้องขายของปลอมต้องแจกแจงนู่นนี่นั่นต้องทุกกระทู้ที่ลงขาย เพื่ออะไรอ่ะคะ ในเมื่อมีแค่ 3 คนที่ขายไปก็ติดต่อ 3 คน ไปแล้วเมื่อวานซืน ขนาดลูกค้าที่ซื้อไปยังไม่เอาเรื่องน้องเท่ากับพี่เลยค่ะ พี่ไม่พอใจน้องอะไรส่วนตัวรึเปล่า ขอเบอร์ก็ไม่ให้ จะส่งของไปให้ดูก็ไปเอา จะให้ยาวในกระทู้นี้เพื่ออะไร
    Ans: ที่บอกไปเส้นเดียวนั้นหมายถึง D&G รึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็จะบอกว่ามันเป็นเพราะมันง่ายที่สุดแล้วที่จะ Judge ครับ แล้วเวลาที่คุณเอามาลงมันคือ ตีหนึ่งสี่สิบสองนาทีนะครับ ผมมาตอบคุณตอนตีสองครึ่ง ตาก็จะปิดแล้วครับ เช้ามาคุณก็ edit รูป D&G ที่ผมแจ้งว่าเป็นของปลอมออกไป ส่วนเส้นอื่นๆผมไม่ได้บอกว่าปลอมแต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันแท้นะครับ รูปคุณลงแค่นั้นขอผมมั่นใจก่อนสิครับ เกิดผมไปบอกว่าปลอมแล้วจริงๆมันแท้คุณจะรู้สึกอย่างไรครับ
    เรื่องลูกค้าคุณอย่าใช้คำว่าแค่ 3 คนครับ ผมถามคุณหน่อยครับ หาก 1 ใน 3 คนนั้นเป็นคนของกรมทรัพย์สินทางปัญญาคุณจะคิดอย่างไร เค้าจะทำกับคุณอย่างไร
    ผมไม่ได้มีเรื่องอะไรที่ไม่พอใจคุณเป็นการส่วนตัวครับ สินค้าที่เดิมคุณขายก็ไม่ได้อยู่ในความสนใจของผมครับ บังเอิญคุณโชคไม่ดีครับ ที่มาขาย necktie ซึ่งเป็นสินค้าที่ผมสนใจ
    เช็คประวัติผมดูก็ได้ครับ เพราะผมก็มีซื้อ necktie จากน้องๆในนี้หลายคนครับ ซึ่งไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ เพราะเค้าขายของแท้ ในกรณีคุณ เอาของปลอมมาลงผมก็ทำหน้าที่ของสมาชิกไปตาม step ครับ
    ที่มันมาจนถึงวันนี้ได้ส่วนนึงผมว่ามาจากคุณนะครับ ลองไปเก็บอ่านกระทู้ย้อนหลังดูครับ ค่อยๆเรียบเรียงดูครับ เพราะกระทู้ถูก edit ซะเละเทะไปหมดแล้วครับ

แบบนี้เรียกว่าจริงใจรึเปล่า หรือต้องการจะทำลายกัน เพราะพี่เล่นไปโพส 4 กระทู้เก่าติดกัน ให้เกียรติกันบ้างสิคะ ในเมื่อพี่ก็มาดูบ่อยตั้งนานแล้วทำไมไม่ pm มาล่ะคะ ถ้าหวังดีจริง น้องเป็นผู้หญิงนะคะ ให้เกียรติกันบ้างสิคะ น้องจะหาเรื่องใส่ตัวทำไม
    Ans: คุณครับ ผมไม่ได้ต้องการจะทำลายคุณนะครับ ผมบอกไปแล้วว่าผมก็ทำไปตามระบบ ให้กด JTP ก็กด กดแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็ไปโพสเตือน แล้วคุณขยันโพสลงขายรายวันซะขนาดนั้น จริงๆแล้วผมควรจะไปตามโพสทุกกระทู้เลยด้วยซ้ำครับ เพราะหากมีคนไปเห็นในกระทู้ที่ผมไม่ได้โพส เค้าก็มีโอกาสซื้อของปลอมนะครับ
    ผมให้เกียรติทุกคนเสมอครับ ไม่ว่าจะผู้หญิงหรือผู้ชาย อย่างสิ่งที่ผมทำมาถึงทุกวันนี้ไม่ได้เกี่ยวกันเลยครับว่าคุณจะเป็นผู้หญิงหรือผู้ชาย ผมก็ว่าไปตามเนื้อผ้าครับ ผมดูว่าของมันปลอมผมก็ทำไปตาม step ครับ

เอะอะอะไรก็บอกว่าเห็นแก่ SBN จะถูกปิดตัวลง เห็นแก่เพื่อนเพื่อนลูกค้าคนอื่นอื่น ถ้าพี่เห็นประโยชน์ของผู้อื่นทำไมพี่ไม่ไปตั้งวิธีดูเนคไทใน library ละคะ เอามาเขียนแสดงเป็นลายลักษณ์อักษรอ่ะค่ะ
    Ans: จากที่ได้พูดไปข้างต้นครับ มันเป็นดาบสองคมครับ หากไม่เข้าใจก็ย้อนกลับไปอ่านตั้งแต่แรกเลยนะครับ

มันเห็นได้ชัดกว่าพูดลอยลอย ทำให้คนอื่นเสียหาย แค่แนะนำนะคะ แต่จะทำไม่ทำก็แล้วแต่อ่ะค่ะ
    Ans: ไม่พูดลอยๆแล้วครับ ทำให้แล้วครับ ผมขอบอกอีกรอบนะครับ ว่าผมมีงานประจำต้องทำ ไม่ใช่ว่่ามีอาชีพในการนั่งดูของปลอมบน SBN

ถ้าต้องการคุยยาวน้องก้อแจกแจงไปแล้วค่ะ น้องว่าน้องตรงประเด็นอ่ะค่ะแต่พี่ออกนอกประเด็นมากเลย เหมือนต้องการมา เด่นดัง ในกรณีแบบนี้เวลาดึกขนาดนี้พี่ยังมีเวลามาล้อเล่นตลก หรือมีเวลาว่างมากก็ไม่ทราบ ในขณะที่น้องต้องเป็นไมเกรน ด้วยเรื่องนี้ และเจอไซโคแบบนี้ก็ทนไม่ไหวค่ะ ใครจะทนไหวเหรอคะ ขอยอมแพ้ค่ะ
    Ans: ผมว่าคนที่เค้าตามไปอ่านกระทู้น้องอย่างตั้งใจเค้าคงจะเข้าใจครับ ว่าใครหลงประเด็น และอีกอย่างคือผมไม่เคยไป edit ข้อความหรืออะไรต่างๆที่ผมได้โพสไปนะครับ ว่าอย่างไรไปก็ว่าตามนั้น

อย่างที่พี่กล่าวว่าสะสมเนคไทยังไงช่วยรีวิวให้ดูในห้อง HI-END ก็ดีนะคะ จะตามไปดูอ่ะค่ะ
    Ans: อย่างที่บอกครับว่าดาบสองคม แต่เดี๋ยวคุณหาว่าผมพูดลอยๆ เพื่อที่จะ Show power อีก
    ลองเลือกมาซัก brand สิครับ ถ้ามีเวลาและไม่เหลือบ่ากว่าแรงก็จะทำให้ครับ

ขอปิดกระทู้ค่ะ

VALENTINO ขออนุญาตไม่มาตอบโต้ใดใดแล้วค่ะ เพราะได้ติดต่อรับผิดชอบต่อลูกค้าทั้ง 3 ท่านแล้วตั้งแต่เมื่อวานซืน

พี่บอกว่าน้องใจร้อน ถ้าพี่คิดถึงใจเขาใจเราเจอแบบนี้ใครจะใจเย็นอ่ะคะ คิดตามหลักความเป็นจริงนะคะ ไม่ได้อยู่ในเกมมาหยั่งเชิงกัน เพื่ออะไรคะ ไร้สาระเปล่าเปล่าค่ะ
    Ans: ใช่ครับ ผมก็ยังรู้สึกว่าคุณใจร้อน คิดถึงใจเค้าใจเรานะครับ ถ้าผมเป็นคุณผมก็จะแสดงความรับผิดชอบครับ เพราะผมเป็นเจ้าของ user นั้น ผมจะไม่มาอธิบายหรอกว่าของปลอมที่ได้มาเป็นของคนนู้น รูปที่ edit แก้ไขไปคือเพื่อนมาทำ
    ผมไม่ได้ต้องการให้ใครมาอยู่ในเกมหรือต้องมาหยั่งเชิงกันนะครับ ผมแค่ปรับความเข้าใจเพื่อที่ใน step ต่อไปเราจะได้คุยกันในเรื่องเดียวกันครับ ไม่ใช่ว่าผมทักไปแบบนั้นคุณก็มาแก้ตัวว่าคนนู้นทำคนนี้ทำ หรือไป edit ข้อความหรือรูปภาพอะไรต่างๆที่คุณได้โพสไปหลังจากที่ผมได้สื่อสารไปกับสิ่งนั้นๆแล้ว ย้ำอีกครั้งลองกลับไปตั้งใจอ่านสิ่งที่ผมโพสในกระทู้ของคุณดูอย่างตั้งใจครับ

ในการที่มาตั้งกระทู้นี้เพราะเจ้าของผู้ใหญ่ เค้าอยากทราบข้อเปรียบเทียบค่ะ แต่เจอแบบนี้ก็ต้องขอปิดค่ะ เพราะคิดว่าจะยืดยาวจนไม่จบ เพราะไม่ได้มีเวลาว่างในการโต้ตอบขนาดนั้น รอดูในห้อง library ดีกว่าค่ะ
    Ans: จากกระทู้นี้น่าจะพอทราบข้อเปรียบเทียบที่ต้องการแล้วนะครับ ไม่มากก็น้อยครับ

พี่มาแนะนำน้องก็เคารพพี่ตั้งแต่แรกแล้วค่ะพี่ก็ได้รู้ไปแล้ว ในฐานะผู้รู้ แต่เจอแบบนี้ ขอจบนะคะ แต่ถ้าพี่จะเห็นอย่างไรที่สมควรก็แล้วแต่พี่โดยนิสัยส่วนตัวไม่ชอบทะเลาะกับใครค่ะ ไม่ชอบมีเรื่องมีราว จริงใจค่ะ ไม่โกรธหรือเกลียด ไม่แค้นค่ะ เพราะเรื่องมันจบไปแล้ว การเตือนของพี่ก็นำมาซึ่งการแก้ไขค่ะ ขอบคุณมากค่ะพี่ DOGHEART
    Ans: ยินดีครับที่มีคนเคารพ ผมก็ไม่ชอบทะเลาะกับใครเช่นกันครับ และสุดท้ายนี้หวังว่ากระทู้นี้คงจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยครับ

บุญรักษาครับ
    Like jdc, แมวน้อยชอบเที่ยว, oliver ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Page 1 of 10 123 ... LastLast