สวัสดีเพื่อนๆ sbn ค่ะ. วันนี้มีเรื่องร้อนใจอยากปรึกษาค่ะ พอดีจ้างครูมาสอนที่บ้านโดย search หาจากอินเตอร์เน็ต ตอนแรกตกลงกันที่วันละ 2 ชม. มีอยู่วันนึงน้องกลับบ้านดึกมากๆเลยตกลงกะครูว่าขอชั่วโมงนึงก่อนแล้วไปเรียนชดเชยวันหลังเพราะน้องไม่ไหว ครูก้อโอเค พอวันนี้เราโทรไปตามมาส นครูบอกว่าให้ไปถามติวเตอร์เอาเอง. เราเลยโมโหบอกเสียงแข็งไปว่าจะเอาไงสอนหรือไม่สอนบอกมาเลยเราไม่มีเวลา จากนั้นเราขอออกจากห้องประชุมเพื่อโทรหานายหน้าคือหงุดหงิดมาก ถามว่าสรุปยังไงมันมืดแล้วน้องการบ้านเยอะมากต้องรีบนอนด้วย. นายหน้าอึกอักๆพูดกะเราห้วนมากว่า ครูไม่อยากสอนแล้วกลัวไปสอนแล้วได้ 1. ชม.อีก เราเลยบอกว่าแล้วทำไมไม่บอกตั้งแต่แรก ไม่งั้นจะให้รอจนถึงครบวันเรียนทำไมจะได้หาครูใหม่ เราไม่เรียน จากนั้นนายหน้าอีกคนได้ตะโกนมาว่าเดี๋ยวกูจะเอาตำรวจทหารไปเล่นงานมึง มึงเป็นใครมาจากไหนพวกกูมีตำรวจกับทหารคุ้มครอง พวกกูรู้จักบ้านมึงเดี๋ยวกูจะไปหามึงเดี๋ยวนี้ คือแบบข่มขู่ด้วยคำหยาบคายมากค่ะ เราบอกว่าถ้าไม่สอนควรบอกกันก่อนและการกระทำแบบนี้เราคิดว่าเป็นอันตรายต่อเด็กคนอื่นมากและสถาบันติวเตอร์นี้คงไม่ได้รับการรับรองใดๆมิได้มีจัญยาบรรณเลยแม้นแต่น้อย เราเพิ่งไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันค่ะเผื่อมีผู้บุกรุกนั้นแสดงว่าครูผู้สอนเป็นคนพามาเพราะรู้จักบบ้านแล้ว

จะปรึกษาเพื่อนๆว่าเว๊ปไซด์สถาบันพวกนี้ตรวจสอบได้ใช่มั๊ยคะว่าเปิดถูกต้องตามกฎหมายหรือไม่ เรากลัวมากและไม่คิดว่าจะมีนายหน้าเด็กมหาลัยเพิ่งจบใหม่หาเงินกะเด็กและผู้ปกครองแบบนี้เลย น่ากลัวมากๆค่ะเราควรทำไงต่อดีคะมีคนบอกว่าให้ร้องเรียนกระทรวงศึกษาธิการจะได้หรือปล่าวคะเพราะว่าคนพวกนี้เหมือนนายหน้าหาแม่บ้านรับกินค่าหัวคิวคงไม่ได้ขึ้นกับกระทรวงแน่