สั่งซื้อกระเป๋า Clucth แต่จริงๆมันเป็นกระเป๋าเครื่องสำอางนะครับ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 2 of 2

Thread: สั่งซื้อกระเป๋า Clucth แต่จริงๆมันเป็นกระเป๋าเครื่องสำอางนะครับ

nut1304 is offline Citizen Member Yeh! Im a new member!

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default สั่งซื้อกระเป๋า Clucth แต่จริงๆมันเป็นกระเป๋าเครื่องสำอางนะครับ

เนื่องจากผมกำลังหาของขวัญวันเกิดให้กับภรรยาเนื่องจากเห็นว่าไม่ค่อยเห็นมีกระเป๋าไปงานก็ไปเห็นกระทู้
    https://siambrandname.com/forum/show....php?t=3777991
    ซึ่งประกาศขาย

Loewe black clutch new with tag สีดำหนังเงา ซื้อมถือเป๋าตังออก
    งาน ใช้ได้ทั้งชญ unisex ป้าย20400 ขาย
    6500

เห็นว่าราคาดีและยี่ห้อไม่โหลจึงคิดว่าจะซื้อให้ภรรยาจึงติดต่อผ่าน Line เพื่ออยากทราบขนาดเพราะดูจากรูปแล้วกะขนาดไม่ถูก จึงถามไปว่าขนาดประมาณไหนครับ ผู้ขายก็เลยส่งรูปที่ตัวเองกำลังถือมาให้ดู และแจ้งว่าเดี๋ยวขนาดกลับไปเช็คให้แต่ถือแล้วประมาณนี้ ซึ่งดูจากรูปแล้วขนาดดูใหญ่พอสำควรอาจจะเนื่องจากมุมกล้องด้วย และส่วนตัวคิดว่าถ้าทำมา Unisex แล้วผู้ชายหิ้วได้คงต้องใหญ่พอควร บวกกับคิดว่า Designer ระดับนี้ออกแบบคงคิดมาพอควรแล้ว จึงต่อราคาซึ่งผู้ขายลดให้ 6200 จึงได้ตกลงรับสินค้า ซึ่งตอนแรกจะนัดรับแต่ผู้ขายแจ้งว่ามีมัดจำ และผมเองก็ไม่สะดวกในวันเวลาดังกล่าว จึงใช้เป็นโอนเงินและส่งของแทน และคิดค่าส่ง 50 บาท

เมื่อวันได้รับของเห็นใส่มาในซองน้ำตาลก็ตกใจว่าทำไมใบมันเล็กกว่าที่คิด พอเปิดออกมาดูเห็นก็นึกในใจว่านี่มันใช่ Clutch เหรอมันน่าจะเป็นกระเป๋าเครื่องสำอางมากกว่า ก็ไปเห็น Tag เขียนว่า Cosmetic Case จึงติดต่อผู้ขายว่านี่มันไม่ใช่ Clutch นี่ครับ นี่มันกระเป๋าเครื่องสำอาง ผมประสงค์จะคืนสินค้า แต่ผู้ขายก็แจ้งว่ามันใช้เป็น Clutch ได้และทางผู้ขายก็ส่งรูปให้ดูแล้ว ซึ่งทางผมก็ได้เห็นรูปแล้วก็ตกลงแล้ว หากเป็นของปลอม หรือไม่ใช่ของใหม่ยินดีรับคืน แต่นี่ลูกค้าไม่ชอบ จึงไม่ขอรับคืน ก็เถียงกันอยู่สักพักหนึ่ง จนในที่สุดทางผู้ขายก็ให้ทางเลือก 2 ทางคือรับคืนในราคา 4000 บาท หรือ จะทิ้งประกาศไว้ให้จนมีคนมาซื้อแล้วผมค่อนส่งสินค้าให้

ซึ่งทางผมคิดว่า
    1. ทางผู้ขายควรรับคืนเพราะ สินค้าที่แจ้งบอกว่าเป็น Clutch แต่สินค้าจริงระบุชุดเจนว่า Cosmetic Case ถึงแม้ว่าจะส่งรูปให้ดูแล้วก็ตาม ซึ่งการระบุดังกล่าว
    ลองนึกดูนะครับว่าถ้าสมมติว่าผม ขายผ้าปูโต๊ะ แล้วบอกว่าเป็นผ้าพันคอ ถ่ายรูปให้ดูว่าพันคอได้ ซึ่งคนในรูปก็
    ก็ทำให้ผู้ซื้อเข้าใจผิดได้เวลาดูรูป ซึ่งถ้าหากผู้ขายแจ้งว่าเป็น Cosmetic Case เวลาผมดูรูปก็คงจะคิดในอีกอย่างหนึ่ง
    2. ถ้าผู้ขายแจ้งแต่ทีแรกว่าเป็น Cosmetic Case แต่ใช้เป็น Clutch ได้ ผมคงไม่ซื้อแต่แรก อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ แต่
    ลองนึกดูนะครับว่าถ้าสมมติว่าผม ขายผ้าปูโต๊ะ แล้วบอกว่าเป็นผ้าพันคอ ถ่ายรูปให้ดูว่าพันคอได้ ซึ่งคนดูรูปเห็นตอนพันคอก็โอเค เพราะคิดว่าเป็นผ้าพันคอเพผมจะสื่อว่ารูปมันบอกไม่ได้ทุกอย่างนะครับ แต่ถ้าผู้ซื้อทราบมาก่อนว่าเป็นผ้าปูโต๊ะ แต่เอามาพันคอได้ก็ตงจะต้องคิดอีกแบบหนึ่งเวลาดูรูปใช่ไหมครับ แล้วพอสั่งไปได้รับของ ดูเนื้อ ดูของจริงแล้วมันไม่ใช่ แถมป้ายก็บอกว่าไม่ใช่ผ้าพันคอ เป็นผ้าปูโต๊ะ และอย่างนี้ควรทำอย่างไรครับ ผมก็ควรต้องรับคืนถูกต้องไหมครับ
    3. ผู้ขายแจ้งว่าควรลองคิดว่าถ้าเป็นผู้ขายจะรับคืนไหม ซึ่งในกรณีนี้ผมก็ตอบไปว่าถ้าเป็นผม ผมรับคืนเพราะผมแจ้งไม่ตรง 100%

ไม่ทราบว่ามีคำแนะนำอย่างไรครับเพราะผมคิดว่าผมคืนสินค้า ผู้ขายก็ไม่ได้เสียอะไร เพราะทุกอย่างยังเหมือนเดิม ทางผู้ขายก็แย้งว่าเสียโอกาส แต่ผมก็ไม่ใช่ไม่เสียหายนะครับ ถ้าส่งกลับนี่ผมก็ต้องเสียค่าส่ง ของขวัญวันเกิดให้แฟนก็ไม่ได้เหมือนกันนะครับ

จริงๆถ้าตกลงกันได้ก็ไม่อยากลงให้มีปัญหาครับ ซึ่งทางผู้ขายก็แจ้งว่าถ้าจะลงก็ลงไปเลยเพราะก็มีหลักฐานการสนทนา ซึ่งผมก็ยินดีนะครับเพราะผมก็ตรงไปตรงอยู่แล้วครับ

ผมยินดีรับฟังและน้อมรับทุกความเห็นครับ ขอบคุณครับ

Contented by nut1304 @ Siambrandname

oono0808 is offline Citizen Member SBN Exclusive Master Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default Re: สั่งซื้อกระเป๋า Clucth แต่จริงๆมันเป็นกระเป๋าเครื่องสำอางนะครับ

ผมUser พิพาทนะครับ อนุญาติใช้สิทธิพาดพิงเพื่อชี้แจงสำหรับลูกค้าที่อาจจะซื้อกับผมในอนาคต จะได้เกิดความสบายใจ

1.ตอนคุยในโทรศัพท์หลังสุด หลังจากยื่นข้อเสนอเยียวยาแล้ว ลูกค้าบอกเอายังไง จะแจ้งกลับมาขอไปคิดว่าจะเอายังไง=หายไปแล้วไม่มีการติดต่อกลับ แต่แล้วมาตั้งกระทู้discredit แบบนี้ผมว่าไม่แฟร์ คุณไม่แจ้งให้กับคู่กรณีรู้ว่าคุณเปิดกระทู้discuss คุณก็บอกเองว่าทางผมพร้อมชี้แจงแต่สิ่งที่ผมได้รับคือ กรณีพิพาทมีการพูดข้างเดียว ซึ่งเมื่อเกิดปัญหาแบบนี้คนที่จะทำการซื้อขายกับผม ก็เกิดความไม่ไว้ใจ ไม่เชื่อใต ทั้งๆที่ ผมขายในSBN มาแล้วในไอดีใหม่(รวมเก่า) ประมาณ7ปี ไม่มีปัญหา ไม่พบการร้องเรียน

2.ตอนแชท ผมไม่ได้วัดขนาดให้ อันนี้ยอมรับว่าพลาดไม่งั้นจะไม่มีปัญหาถึงตอนนี้(ตอนนั้นไม่สะดวกอยู่ข้างนอก) แต่ผมส่งรุปไปแบบหนีบ(สมุมติเอาไปหนีบออกงาน) เทียบขนาดตอนอยู่บนแขนกับตัวผู้ชายแล้วถ่ายรูปส่งให้(ถ่ายสแปไว้ตั้งแต่ตอนถ่ายรูปเพื่อขายของจะได้รู้ว่าเทียบขนาดแล้วประมาณนี้กับตัวคน)ซึ่งเมื่อลูกค้าดูรูปก็ตกลงโอนเงิน

3.มีพ่อค้า แม่ค้าคนไหน รู้สึกว่ามันถูกต้องมั้ยครับกับการไม่คืนของเพราะลูกค้าไม่ชอบ เหมือนคุณดูรูปสินค้าที่ฝากเพื่อนซื้อ เพื่อนลองถือให้ดู ที่ร้าน โอเคหมด กลับมา ตกใจ เล็กกว่าที่คิด จะเอาไปคืนเงิน ไม่ทราบที่ไหนมีนโยบายเปลี่ยนและคืนมั้ยครับ ในเงื่อนไขนี้(ชำรุดปลอมเข้าใจ แต่ได้ไม่ถูกใจ) ที่สำคัญราคาเซลยิ่งกว่า

4.สินค้าในกระทู้ ผมก็ไม่ได้บอกว่าคลัท คือผมคิดว่าสินค้าชิ้นนี้เป็นอเนกประสงค์ ลูกค้าสามารถใส่มือถือเครื่องใหญ่ๆได้ กระเป๋าตังใบพกพาหรือcard holder สิปสติค พอในใบเดียว คือคุณสามารถถือคลัทได้ แน่นอนแหละ แต่ถ้าคุณจะใส่zippy แบบfulloption ผมไม่คิดว่าจะมีใครใส่ไปในคลัทได้ นอกจากจะเป็นคลัทใบใหญ่มากๆหรือกระทั่งเป็นholderไปเลย

5.ลุกค้าคิดว่าเป็นคลัท ซึ่งลูกค้าบอกเองว่า เห็นว่าถูกดีเลยซื้อ ในความเป็นจริง คลัทรุ่นเบสิคของLoewe เซลสุดๆก็ยัง20K ถ้าสีดำแบบนี้ไม่ต้องพูดเลยครับ original ก็จะไม่เซล(อาจมีบ้างแต่ยังสูงแน่นอน) ลูกค้าexpectจะได้ราคาของใหม่ ของแท้ ในราคาที่ห่างกัน4เท่า ผมคิดว่าในกรณีนี้ ผมไม่สามารถรับรู้ได้ครับ ว่าลุกค้ามีรุ่นในใจแล้วคิดว่าหรือเข้าใจผิดว่าเป็นรุ่นเดียวกันหรือไม่ แต่จากความต้องการของลูกค้าอาจจะเป็นแบบนั้น

6.ผมได้เสนอทางออกให้ลูกค้า โดยการจะรับซื้อคืนหัก2000จากราคาที่ซื้อไปหรือ รับฝากลงขายใหม่ ลูกค้าบอกขอคิดดูก่อนแล้วจะติดต่อกลับ สิ่งที่ได้คือกระทุ้นี้พร้อมยังบอกว่า คุณซื้อคืนไปก็ไม่เสียหาย (ซึ่งลูกค้าก็ไม่ได้กล่าวถึงประหนึ่งโดนลอยแพ ซึ่งจริงๆผมก็ทำได้) อยากให้ทุกท่านพิจารณาsenseของการซื้อขายครับว่าถูกต้องมั้ย อันที่จริงถ้าติดต่อกลับมา ผมก็พร้อมเสนอว่าคืนเป็นเครดิต แล้วลูกค้าสามารถเลือกซื้อของกระทู้ได้ตามจำนวนเงินที่จ่ายหรือถ้าสินค้าแพงกว่าก็จ่ายส่วนต่างเพิ่มได้ แต่ ณ ตอนนี้ ผมคิดว่า น่าจะไม่มีความจำเป็นในการเสนอแนวทางช่วยเหลือใดๆแล้ว

7.อยากให้ทราบว่า ผมไม่ได้จะโกงใดๆ เพราะผมเสนอตลอดว่า ติดต่อ สอบถามได้ตลอดเวลา กับลุกค้าทุกท่าน แต่เมื่อเรื่องออกมาเป็นแบบนี้ ก็ต้องให้ผมได้ชี้แจงความบริษุทของตนว่าผมไม่มีเจตนาใดๆ ในการฉ้อฉลในทุกกรณี ขายของมาหลายสิบชิ้น ทั้งโอนเงิน รับเงินสดตอนรับของใดๆก็ไม่เคยมีลูกค้ามีปัญหา

8.ตอนคุยโทรศัพท์ลูกค้าบอกอยากเจรจาแต่เสียงข้างหลังบอก"ประจานมันเลย" ผมได้ยินเลยบอกว่าได้ ก็จะได้แจกแจงกัน แต่ลูกค้ามาลงโดยไม่แจ้งให้ผมาแจกแจงในด้านของผม อันนี้ฝากให้เพื่อนสมาชิกพิจารณาครับ

รูปแชทไลน์ผมไม่สะดวกลงเนื่องจากรูปอยู่ในโทรศัพท์ ถ้าสงสัยLINEมาขอได้เลยผมเซฟไว้ตอบลูกค้า จะไม่ลบครับ
    หรือถ้ามีผู้อ่านท่านใด อยากให้ลงจริงๆ ผมจะนำมาลงภายหลัง
    ผมมีความบริษุทใจอย่างมากในการตอบ การทำการขายแต่ละครั้งลูกค้าขอรายละเอียดจนพอใจ ไม่ซื้อก็มี ผมยินดีตอบ เพราะฉะนั้นหากลุกค้าใดมีความข้องใจ หรือมาพบกระทู้นี้แล้วเกิดลังเล สามารถติดต่อได้โดยตรงครับ ในกรณีปกติถ้าลูกค้านัดรับ ก็จะมีค่ามัดจำหรือจ่ายเต็มแล้วมารับ ซึ่งขายเป็นหลายสิบชิ้น ก็มีนัดรับ มีทั้งส่ง ไม่เคยมีปัญหา ครับ LINE: dekpetch แอดมาสอบถามได้ตลอดนะครับ
    Last edited by oono0808; 03-02-18 at 10:27.

กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ