พอดีมีเวลาลองทำ powerbank เล่นๆ จากของเหลือใช้กัน ดีกว่าทิ้งไปโดยเปล่าประโยชน์
ส่วนตัวก็มี powerbank ยี่ห้อดังจากจีนไว้ใช้นอกบ้านอยู่แล้วตัวนึง เสียดายที่ไม่มีไฟฉายในตัว
powerbank ขนาด 2400ma แบตบวม ชาร์จไม่ได้ เก็บไว้นานแล้วตัวนึง กับแทปเล็ตซัมซุงจอแตกซ่อมไม่คุ้ม เลยถอดแบตขนาด 4400ma ออกมาประกอบเล่นดู คิดคอนเซปเอาไว้เปิดไฟฉายยาวๆ ไม่ต้องซื้อถ่านใส่ แต่ชาร์จจริงกับ Grand2 ได้ 2 รอบเลย ลองเอาไว้เป็นแนวทางสำหรับท่านที่มีของเหลือใช้ครับ
เว็บพนันบอลไม่ผ่านเอเย่นต์

เริ่มทำนะครับ
1. Power Bank เก่าๆ 1 ตัว

2. Battery เก่าๆ อีก 1 ตัว หรือหลายๆ ตัวก็ได้

3. แกะ powerbank ออกมา ทิ้งแบตตัวเก่าออกไปแล้วเชื่อมสายไฟเข้าขั้ว + - ครับ รุ่นนี้ไม่มีขั้ววัดสถานะแบต ง่ายดี

4. บากช่องเล็กน้อยให้สายลอดออกมาด้านนอก

5. ตัดขั้วแบต วัดไฟดูให้ดี ขั้วไหน + - ปกติสีแดง + กราวน์ - ส่วนสีฟ้าที่เห็นคือตัววัดสถานะแบต ตัดหรือไม่ตัดทิ้งก็ได้

6. บัคกรีต่อสายไฟให้เรียบร้อย

7. ตกแต่งให้เรียบร้อย ลองชาร์จ ใช้งานดู ในรูปผมติดแค่เทปกาว 2 หน้า แปะไว้ไม่ให้หลุดพอ

ลองใช้งานไฟฉายดู ในรูปผมมีแบต 2 ก้อน เคยเปลี่ยนแบตกับศูนย์มาทีนึง ได้คืนมา ลองเอามาต่อกัน ต้องต่อแบบขนานนะครับ ไฟจะได้ 5v เหมือนเดิม (ท่านที่เป็นอิเล็คอยู่แล้วคงไม่ต้องบอก สบายมาก)
ใช้งานคร่าวๆ 4400ma ชาร์จ Grand2 ได้ เกือบ 2 รอบ ตอนนี้ 8800ma คงได้เกือบ 4 รอบครับ ชาร์จแบตคืนเข้าไปใช้เวลาประมาณ 8 ชม.ครับ