ใครที่กำลังจะนำกระเป๋าเข้ามารับการตรวจสอบ ลองอ่านนะคะ เผื่อจะเป็นประโยชน์ และรู้สึกสบายใจ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 54
    pieinlove's Avatar
    pieinlove is offline Trusted Member Brandname Fan
    pieinlove's Bank Account
    • Bank Account 1: 796X0X3X9X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    ให้ความรู้แก่ชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    ThE CuLLeN's hOUsE...

Default ใครที่กำลังจะนำกระเป๋าเข้ามารับการตรวจสอบ ลองอ่านนะคะ เผื่อจะเป็นประโยชน์ และรู้สึกสบายใจ

ไม่แน่ใจว่าตั้งถูกห้องหรือเปล่านะคะ ถ้าผิดรบกวนผู้ดูแลย้ายได้เลยค่ะ และต้องขออภัยล่วงหน้าค่ะ

ข้อความทั้งหมด อาศัยความรู้สึกส่วนตัวที่ได้จากสิ่งที่เจอมา จากการได้มาตั้งกระทู้ในห้องตรวจสอบนะคะ เท่าที่ไตร่ตรองดูก้อน่าจะมีไม่กี่ case ที่ทำให้เราต้องมาตั้งกระทู้ในห้องนี้กัน หลักๆก็น่าจะมี..

• ซื้อกระเป๋ามาแล้ว ต่อมาได้รับการบอกกล่าวจากคนรอบข้างว่ากระเป๋า “น่าสงสัย” จะไม่ใช่ของแท้
    • สนใจกระเป๋า กำลังอยากจะซื้อ แต่ไม่มีความรู้, ดูไม่เป็น หรือเป็นแต่ไม่ชัวร์
    • กำลังจะต้องจ่ายเงิน แต่ดันเกิดความลังเลวินาทีสุดท้าย เพราะดันไปพบจุด “น่าสงสัย” แต่ก็ไม่กล้าถามเจ้าของ จะด้วยความเกรงใจหรืออะไรก็ตามแต่
    • กำลังจะเอากระเป๋ามาลงขาย แต่อยากให้คนซื้อสบายใจ ว่ากระเป๋าผ่านการตรวจสอบมาแล้ว หรือไม่ก็จะได้ไม่ต้องตอบคำถามมากมายว่ามันแท้มั้ย เพราะมีคนช่วยยืนยันแล้วนะ

ที่ยกตัวอย่าง case ต่างๆ มาทั้งหมดก็เพื่อจะบอกทั้งท่านที่เป็นคนขายและคนซื้อว่าทั้งหมดนี้ อยากให้พยายามเข้าใจถึงความรู้สึกของกันและกัน

ในฐานะคนซื้อ

มันเป็นสิทธิ์ของคุณนะคะ ที่จะรักษาผลประโยชน์ของตัวเอง เพราะคุณเป็นเจ้าของเงินที่จะต้องจ่ายไป การที่คุณจะหาข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจ หรือเพื่อเป็นการยืนยัน และสร้างความมั่นใจให้แก่ตนเอง เป็นสิ่งที่ไม่ผิดเลยค่ะ ทำไปเถอะค่ะ ทำให้อยู่ในกรอบของความเหมาะสม ระมัดระวังถ้อยคำที่ใช้ อย่าให้ดูเหมือนกับว่าการสอบถาม กลายเป็นการกล่าวหา เพราะบางครั้งบางคำพูด มันจะกลายเป็นเรื่องน้ำผึ้งหยดเดียว
    จงระลึกไว้เสมอว่า สุดท้ายแล้ว ไม่ว่าผู้รู้ทั้งหลายท่านจะยืนยันมาว่าอย่างไร กระเป๋าจะแท้ หรือปลอม สุดท้ายแล้ว ก็ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของคุณเอง ว่าจะซื้อกระเป๋าใบนั้นหรือไม่

ในฐานะคนขาย
    - เมื่อพบกว่ากระเป๋าของท่านถูกนำมาสอบถามในห้องตรวจสอบ โดยที่ท่านไม่ได้เป็นผู้ตั้งกระทู้เอง (ในกรณีที่ไม่ใช่ข้อ 4) อยากให้ทำใจร่มๆ นะคะ อย่าเพิ่งคิดไปในทางร้าย ว่ามีคนมองสินค้าของท่านในแง่ไม่ดี, ตั้งใจดิสเครดิต หรืออะไรก็แล้วแต่ที่จะทำให้ท่านเสื่อมเสีย เพราะในที่สุดแล้ว ของแท้ก็ย่อมเป็นของแท้ค่ะ
    - โปรดคิดในฐานะที่ท่านเป็นผู้ซื้อ ว่าเงินทุกบาทมีคุณค่า เพราะงั้นแล้วจะเสียทั้งที ทุกคนย่อมอยากได้สิ่งที่ดี และเป็นไปตามที่คาดหวัง
    - บางครั้งท่านอาจรู้สึกว่ากระเป๋าหรือสินค้าของท่านเป็นของแท้ ท่านซื้อมากับมือ ซื้อมาจาก shop แต่อย่าลืมนะคะ ว่านั่นเป็นสิ่งที่ทางคนซื้อรู้อยู่แก่ใจเพียงคนเดียว ซึ่งบางครั้งแค่คำยืนยันจากปากท่านในฐานะคนขาย มันอาจยังไม่พอต่อการตัดสินใจ คนเราบางครั้งมันต้องการฟังเสียงรอบข้างประกอบบ้าง เพราะคนขายก็ย่อมอยากขายสินค้า คงไม่มีคนขายคนไหนมานั่งบอกว่าสินค้าตัวเองไม่ดี หรือเป็นของปลอม ส่วนคนซื้อเค้าก็รู้ธรรมชาติของคนขายอีกเช่นกัน เพราะงั้นบางครั้งมันจึงต้องมีการรับความคิดเห็นของบุคคลที่สามเข้ามาเกี่ยวข้องบ้าง เพื่อความสบายใจ

ส่วนต่อไปพูดรวมๆนะคะ ว่าเดี๋ยวนี้ของปลอมมันเนียนแค่ไหน ส่วนใหญ่เชื่อว่าพวกเราในนี้ก็รู้ซึ้งกันดี ไม่อย่างนั่้นคงไม่ต้องมีการเปิดคลาสสอนดูของแท้ ของปลอม กันหรอกค่ะ
    กระเป๋า copy เกรดระดับ mirror สมัยนี้มันตัดสินกันได้ง่ายๆ ซะที่ไหนคะ แทบจะต้องเอาไฟส่องกันเลยก็มี...ไม่ใช่หรือคะ
    บางคนเคยต้องปวดหัว เสียเวลา เสียเงิน บางครั้งต้องมานั่งด่าทอกันหยาบคาย ผิดใจแสนสาหัส กับเรื่องนี้ เข็ดขยาด เลิกซื้อไปเลยก็มี เพียงเพราะท่านอาจลืมคิดถึงสิ่งต่างๆ ในข้างต้น หรือมองข้ามมันไป หรือไม่พยายามเข้าใจจิตใจของอีกฝ่ายให้มากพอ

ฝากไว้น่ะค่ะ...พยายามเอาใจเค้ามาใ่ส่ใจเรานะคะ

ขอบคุณค่ะ

โปรแกรมยาวเหยียด ..เอาไงก่อนดีหว่า ..งงวุ๊ยยยย O_o''
    Thanks onnakyko, pursecrazy, borisut, nonglekna, niya, SWOON, ืnuinui, supertaan, bejaja, Ohh ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like hottiemafia, Meme', Phung_Oh, Pigwidgeon, KaRN~KaRN, besparky, hatetowake, puengvoi, SuperGasser, supercatmaew, mulberrymulberry, solong2, NokBinn, Akadamicz, hong, Nicha2266, donaya, shoppingindeed ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

chiko's Avatar
    chiko is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

เห็นด้วยกับคุณ Pie นะคะ อยากให้ใจร่มๆกัน และเอาใจเค้ามาใส่ใจเรากันเยอะๆ...ทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย...

กรณีที่มีคนโพสถาม ว่าอันนี้แท้มั๊ย อันนี้ปลอมมั๊ย เราเองก็เป็นคนนึงที่พยายามจะช่วยดูให้เท่าที่จะทำได้ โดยส่วนใหญ่จะพยายามหารูปมาให้เปรียบเทียบให้เห็นความเหมือน หรือความแตกต่าง เพราะส่วนนึงก็ไม่อยากให้เพื่อนๆในนี้โดนหลอกขายของปลอม แต่เราก็จะบอกไว้อยู่เสมอว่า เรายังเป็นแค่นักเรียนของคุณครูป้องเท่านั้น ยังไม่เก่ง แล้วก็แปะภาพให้เพื่อนๆพิจารณาและตัดสินใจเอาเอง ซึ่งรูปที่เราหามาแปะ ก็ผ่านการตรวจสอบแล้วว่าเป็นของแท้

และถ้าบางครั้งรูปที่แปะในกระทู้มันไม่ชัด หรือรูปที่ส่ง PM มาถามไม่ชัด เราก็จะแนะนำให้ขอรูปเพิ่มเติม หรือให้ผู้ตั้งกระทู้ถามถ่ายรูปให้ชัดขึ้น ซึ่งตรงนี้ก็อยากให้เข้าใจซึ่งกันและกันนะคะ ว่าไม่มีใครอยากซื้อของปลอมในราคาเกือบเท่าของจริงอ่ะค่ะ (ลองคิดว่าเป็นตัวเองกำลังจะซื้อของสัก 1 ชิ้นละกันนะคะ) ดังนั้น ฝากถึงคุณๆผู้ขายว่า อย่าหงุดหงิด หรือโมโห โทโส ไปเลยนะคะเวลา คุณๆลูกค้าขอรูปเพิ่มเติมน่ะค่ะ

และถึงแม้ว่ารูปที่เราแปะให้เปรียบเทียบ มันจะไม่เหมือน หรือแตกต่างกับของ ของคุณๆคนขาย และถ้ามีหลักฐานใดๆ ที่เป็นการยืนยันว่าของคุณเป็นของแท้แน่นอน ก็แนะนำให้นำมาแสดงหรือยืนยันกันก็จะดีค่ะ เพราะหลายๆครั้งที่ผ่านมาก็เกิดกรณีผิดพลาดกันบ้างเหมือนกัน เช่น การวางลายมันเบี้ยวจริงๆทั้งๆที่เป็นของแท้ และในท้ายที่สุดเมื่อมีหลักฐานยืนยัน เรื่องก็จบลงด้วยดี

ไม่มีใครอยากจะดิสเครดิตใครหรอกค่ะ เพราะในนี้ก็เพื่อนๆที่ชอบกระเป๋ากันทั้งนั้น ต่างคนต่างอยากช่วยเหลือซึ่งกันและกันทั้งนั้นอ่ะค่ะ

ใจร่มๆกันเน้อ พี่น้องงงงงงงงงง
    Last edited by Siambrandname Webmaster; 24-06-08 at 17:04.
    .
    .
    .
    .
    .

จะตามจับอะไรต่อดีน๊อ
    Like monkeyboyshop ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    noo_pizza's Bank Account
    • Bank Account 1: 035X9X4X0X

เสียสละเพื่อชุมชน

Wink

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณ pie นะคะ

ในฐานะที่เคยเป็นทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย

ตอนซื้อ ก็เราต้องการความมั่นใจ ดูไม่เก่ง เป็นรุ่นที่เราไม่ถนัด เงินเราก็ทำงานหามาใช่ง่าย ๆ
    จะใช้จ่าย เราก็อยากได้สิ่งที่เราพอใจกับมันจริง ๆ ตอนนี้ถ้าจะเอารูปมาลง ก็จะบอกคนขายเลยค่ะ
    เพื่อความสบายใจ โชคดี เจอแต่คนขายน่ารัก

ตอนขาย เราก็ไม่ว่า ไม่เคยเคือง หากผู้ซื้อจะเอารูปของเรามาลง จะบอกหรือไม่บอกก็ไม่ว่า
    เพราะเราอนุญาตอยู่แล้ว เค้าก็จะได้สบายใจ

ส่วนตัวเราเอง ก็มักจะช่วยดูในรุ่นที่เรามั่นใจ หรือเรามี อันไหนหาภาพเปรียบเทียบให้ได้ก็จะทำ
    เพราะเราแอนตี้สุดสุด พวกโกงคนอื่น ขอให้บ้านบึ้ม จริง ๆ ด้วย (แอบโหด) กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

จะได้ไม่ต้องมามีกรณีกันทีหลังเนอะ ใจร่ม ๆ กันนะคะ พี่น้อง
    Last edited by noo_pizza; 10-07-08 at 18:45.

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

MisscherrY's Avatar
    MisscherrY is offline Registered Member Brandname Fan

Talking

เขียนดีจังค่ะ อ่านแล้วรู้สึกดี

ถ้อยคำสุภาพและตรงไปตรงมา น่ารักมากมากเลยค่ะ

PO is offline Trusted Member Brandname Fan
    PO's Bank Account
    • Bank Account 1: 130x0x0x1x

รับผิดชอบต่อชุมชน

Smile

เห็นด้วยกับคุณ Pie อ่ะ เป็นประโยชน์มากเลย
    ... po po po...

Keeki's Avatar
    Keeki is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    Keeki's Bank Account
    • Bank Account 1: 001X9X8X5X

ถ้าเป็นคนซื้อ ก็น่าจะตรวจก่อนค่ะ ในกรณีที่ไม่แน่ใจ เพราะปัญหาจะได้ไม่เกิด

ส่วนถ้าเราเป็นคนขายแล้วเจอของเราในทู้ตรวจสอบ ก็เฉยๆค่ะ เพราะเรามั่นใจว่าไม่มีของปลอม แล้วไม่เคยคิดโกรธแน่ๆค่ะ อิอิ

เห็นด้วยสุดๆค่า
    " P u r s e A d d i c t i o n "

ratkatu's Avatar
    ratkatu is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    ratkatu's Bank Account
    • Bank Account 1: 357X0X4X5X

nonthaburi thailand

Thumbs up

ถ้าเราเป็นคนซื้อต้องตรวจสอบก่อนค่ะเพื่อความสบายใจ
    แต่ถ้าคนซื้อจะตรวจสอบขอให้บอกคนขายนิดนึงหรือลงรูปให้ครบทุกมุมไม่ใช่ตัดมาเฉพาะบางส่วน
    เพราะเราเคยโดนค่ะ จากกระเป๋าแท้เกือบกลายเป็นของปลอมไปซะถ้าเราไม่มาเห็นก่อนค่ะ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    due's Bank Account
    • Bank Account 1: 208X4X2X9X
    • Bank Account 2: 948X0X7X4X

รายละเอียดครบถ้วนทุกประการเลยค่ะ

เห็นด้วยค่าาาาา

si-pink-mania's Avatar
    si-pink-mania is offline Trusted Member Master Brandname
    si-pink-mania's Bank Account
    • Bank Account 1: 152X4X1X6X
    • Bank Account 2: 038X0X2X8X

เห็นด้วยอย่างรุนแรงเลยค้า
    Be Happy

rosy's Avatar
    rosy is offline Registered Member Brandname Fan

เห็นด้วยจริงๆๆนะค่ะ แต่ถ้าบอกกล่าวเจ้าของก่อนก้อดีนะ
    เป็นการรักษามารยาทและให้เกียรติเจ้าของเก่าด้วย พิมพ์ถูกป่าวเนี่ย
    ----------------------------------
    เห็นอะไรก้องามซะหมด แย่จัง....

Page 1 of 6 123 ... LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ