ไปรษณีย์ผิดจริงหรือ?????????

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 14
    Lookyeeja's Avatar
    Lookyeeja is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    Lookyeeja's Bank Account
    • Bank Account 1: 144X0X3X7X
    • Bank Account 2: 013X7X0X7X
    • Bank Account 3: 146X2X8X7X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default ไปรษณีย์ผิดจริงหรือ?????????

จริงๆ เรื่องนี้ไม่มีอะไรหรอกค่ะ แค่อยากจะบ่นๆๆๆๆๆ ไม่พาดพิงใครนะคะ แค่อยากเล่าอยากถามอยากปรึกษาว่าถ้าเป็นเพื่อนๆ จะทำยังไงดีจ๊ะ

เรื่องมีอยู่ว่า ปกติเราก็เป็นลูกค้า-แม่ค้าอยู่ในนี้บ้าง แต่จะเป็นลูกค้ามากกว่า ซื้อของส่วนใหญ่ ก็ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องไปรษณีย์เท่าไหร่
    โอนเงินเมื่อไหร่ แม่ค้าส่งของให้ จะใกล้ไกล ไม่น่าเกิน 3 วันก็น่าจะได้แล้ว บางราย นอนตื่นมา ก็ได้เลย เร็วติดจรวดจริงๆ ยอดเยี่ยม

ทีนี้มาถึง order เจ้าปัญหา ไอ้เราก็โอนเงินให้ไปตั้งแต่วันจันทร์ที่ 16 เช้าอ่ะค่ะ พันนิดๆ ก็คิดว่าเอาวะ วันพุธหรือไม่ก็พฤได้เล่นของเล่นใหม่แน่ ก็รอๆๆๆๆๆ
    แต่ต้องบอกก่อนว่า เวลาเราสั่งของแล้วให้ส่งไปรษณีย์ เราต้องให้คนที่บ้านอยู่รอบุรุษไปรษณีย์ให้ก่อนที่เค้าจะออกไปทำธุระอะไร
    ดังนั้น เมื่อเรารู้เวลาโดยประมาณว่าแม่ค้าส่งของเมื่อไหร่ เราก็บอกคนที่บ้านให้อยู่รอ อย่างน้อยก็สองสามวัน ไม่เกินนี้

แต่ทว่า order นี้ จนป่านนี้ (ศ.27) ก็ยังไม่ได้รับเลยค่ะ เราpm หาแม่ค้าไปถามวันพุธที่ 18 ถามว่า
    "ไม่ทราบว่าได้ส่ง XXXX (ละไว้ เดี๋ยวรู้ว่าใครเป็นแม่ค้า ไม่อยากต่อว่าใครค่ะ แค่อยากบ่นเฉยๆ) ที่โอนเงินไปแล้วหรือยังคะ พอดีอยากทราบวันเวลาคร่าวๆ จะได้ให้คนที่บ้านอยู๋รอรับอ่ะค่ะ"
    แม่ค้าก็เงียบ ไม่ตอบกลับ อ่ะมะเป็นไร ไว้รออีกหน่อย เดี๋ยวก็คงมา

จนวันศุกร์ที่ 20 ก็ยังไม่ได้ เอ๊ะไงเนี่ย ทีนี้ก็เลยโทรถามคุณแม่ค้า ได้คำตอบว่า
    "พึ่งส่งให้วันพุธค่ะ ให้รอหน่อย น่าจะได้วันเสาร์ หรืออย่างช้าก็วันจันทร์ ถ้าไม่ได้จะไปตามที่ไปรษณีย์ให้ค่ะ"
    เราก็โอเค รอๆๆๆๆๆๆ เสาร์ ไม่มา จันทร์ ไม่มา เราก็เลยโทรหาแม่ค้าว่ายังไม่ได้รับของนะคะ ได้รับคำตอบว่า
    "รออีกหน่อยแล้วกันนะคะ ถ้าวันพุธไม่ได้ จะตามให้จริงๆ"
    เราก็ อ่ะเหรอ ให้รอต่อเหรอ ก็ได้ๆ วันพุธนะจ๊ะ

เวลาล่วงเลยมาจนวันพุธ (นึกภาพนะคะ ว่าเราต้องให้คนที่บ้านอยู่รอรับของทุกวัน ตลอดจนกว่าบุรุษไปรษณีย์มา แล้วเดินหายไปกับความว่างเปล่า) สินค้าเจ้าปัญหาก็ยังไม่มา
    อะไรกันนี่ orderอื่นๆ ที่สั่งมามันทยอยมาหมดแล้ว นี่อะไรกันเนี่ย (อารมณ์ชั่ววูบ เริ่มโวยวายบ้างเล็กน้อย) ก็เลยโทรหาคุณแม่ค้าอีก คุณแม่ค้าบอกว่าจะโทรกลับ เราก็รอๆๆ ไม่เห็นโทรกลับเลย
    เราก็เลยคิดว่าอาจจะลืม หรือติดธุระไรป่าว ก็เลยส่ง sms ไปเตือนให้โทรกลับมาด้วยนะคะ รอคำตอบอยู่ ซักพักคุณแม่ค้าก็โทรมา แจ้งว่า

"ไปรษณีย์ที่เอาไปส่ง เป็นไปรษณีย์เอกชนในหมู่บ้าน เค้าต้องรวบรวม order แล้วเอาไปส่งทีเดียว คิดว่าไม่เกินวันพฤ ก็น่าจะได้รับนะคะ"

ข้าพเจ้าก็งงเลย ไปรษณีย์เอกชนเค้าเป็นกันอย่างงี้เหรอ ทำไมแถวบ้านเราไม่เห็นเป็นเลยอ่ะ ส่งวันต่อวันตลอด

พอถึงวันพฤ. ปรากฎว่าก็ยังไม่ได้รับของ ก็เลยโทรหาคุณแม่ค้า เพื่อจะแจ้งว่ายังไม่ได้รับนะคะ ก็ได้รับคำตอบว่า เดี๋ยวโทรกลับค่ะ
    จนถึงตอนนี้ (ศุกร์เย็นๆ) ของก็ยังไม่ได้ แม่ค้าก็ไม่ตอบมา เราจะทำไงดีคะเพื่อนๆ ??????
    เรารู้ว่าคุณแม่ค้าไม่หนีไปไหนหรอกค่ะ เพียงแต่อยากให้ orderนี้มันจบเร็วๆ ขี้เกียจตาม ขี้เกียจรอแล้วอ่ะ

ของเราสั่งซื้อ ก็แสดงว่าเราตั้งใจอยากจะได้ ก็ไม่ได้ปรารถนาจะให้แม่ค้าคืนเงินแต่อย่างใด เพียงแต่อยากให้คุณแม่ค้าช่วยติดตามหรือแจ้งหรือทำอะไรซักอย่าง เพื่อจะทำให้การซื้อขายครั้งนี้เป็นไปด้วยดี

เราก็รู้ว่าเราอาจจะใจร้อนไปไหม รออีกหน่อยก็ได้นะ ก็น้อมรับ คำแนะนำจากเพื่อนๆ นะคะ เพราะไอ้เราซื้อของ ก็อยากได้ของมาใช้เร็วๆ ก็พยายามตามอ่ะค่ะ ไม่รู้ว่าคุณแม่ค้าจะรำคาญเราหรือเปล่า ถ้ารำคาญ ก็ขอโทษด้วยแล้วกันนะคะ

สุดท้ายแล้ว ไม่ใช่อะไร แค่จะดึงเข้าเรื่องนี้ว่า
    อยากจะขอร้องให้คุณแม่ค้าที่น่ารักทุกท่าน ช่วยแจ้งวันเวลาส่ง พร้อมกับ tracking no. ให้ลูกค้าทราบก็ดีนะคะ ถือว่าเป็นความรับผิดชอบอย่างหนึ่ง ที่คุณแม่ค้าควรจะทำ(หรือเปล่า) เอาเป็นว่าความคิดเห็นเรานะคะ เพื่อนๆ คิดยังไงก็ลองว่ามานะคะ

โดยสรุปแล้ว ก็ไม่คิดจะว่าใครผิดหรอกค่ะ แค่อยากให้แต่ละท่าน ทำหน้าที่ของตนเองที่สวมหมวกไว้ให้ดีที่สุด รับผิดชอบตามหน้าที่ของตนเองก็พอค่ะ (แล้วไปรษณีย์เค้าจะรู้ไหมเนี่ยว่าเราอ้างถึงเค้าด้วย 5555

ขอบคุณเพื่อนที่อ่านจนจบค่ะ เฮ้อๆๆๆๆๆๆ ไม่เคยพิมพ์ไรยาวขนาดนี้เลยอ่ะ

ขอบคุณ sbn ด้วยนะคะ ที่มีพื่นที่ให้ระบายความในใจ.....................จุ๊บๆ
    Last edited by Lookyeeja; 27-06-08 at 18:53.

Lookyeeja's Avatar
    Lookyeeja is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    Lookyeeja's Bank Account
    • Bank Account 1: 144X0X3X7X
    • Bank Account 2: 013X7X0X7X
    • Bank Account 3: 146X2X8X7X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Default เดี๋ยวต้องมีเพื่อนๆ สงสัยแน่

เราลืมบอกค่ะว่า คุณแม่ค้าส่งแบบพัสดุรรมดา (PA) ไม่สามารถ track บนเวปได้นะคะ

shopaholicme's Avatar
    shopaholicme is offline Trusted Member Brandname Fan
    shopaholicme's Bank Account
    • Bank Account 1: 081X4X2X4X
    • Bank Account 2: 064X0X4X6X
    • Bank Account 3: 152X6X8X4X

Default เอาใจช่วยจ้า

เข้าใจหัวอกคนรอค่า
    คนซื้อก็อยากได้ของไวๆอ่ะเน้อ
    เรานี่เวลาสั่งของทีไรก็นั่งใจจดใจจ่อรอที่บ้านทู๊กวันเรยยยย

แต่ส่วนใหญ่แม่ค้าจะส่ง EMS ให้อ่ะค่ะ
    เลยเช็คได้ตลอดเวลา ไม่มีผิดหวังงงง

ไงก็เอาใจช่วยจ้า
    Fashion Worth Fighting For!!!

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    noo_pizza's Bank Account
    • Bank Account 1: 035X9X4X0X

เสียสละเพื่อชุมชน

มีแค่ PA ก็โทรถามได้นะคะ
    คือเคยสั่งของแล้วไม่ได้ โทรถามแม่ค้าเค้าก็โทรตามให้อ่ะค่ะ
    แต่ไม่รู้เบอร์

ส่งนานขนาดนี้ ไม่เคยเจอ ต่อให้เป็นไปรษณีย์เอกชน
    เค้าก็ส่งกันวันต่อวันนะคะ

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

Aey's Avatar
    Aey is offline Registered Member Brandname Fan

เวลาส่งของเอ๋ส่ง EMS อย่างเดียวเลยค่ะ แพงกว่าแบบธรรมดาหน่อยแต่ได้ความสบายใจเกือบ 100%
    เวลาซื้อของแม่ค้าส่วนใหญ่ก็จะส่ง EMS ให้เหมือนกัน ตั้งแต่ซื้อของมา มีแค่ 2 เจ้าที่ส่งแบบลงทะเบียนธรรมดาให้
    *** ปีหน้าค่อยว่ากันใหม่***

kunmuay's Avatar
    kunmuay is offline Trusted Member Master Brandname
    kunmuay's Bank Account
    • Bank Account 1: 357X2X1X7X

คือก่อนที่จะตกลงซื้อขายอะค่ะ ต้องทำข้อตกลงกับคนขายให้แน่ชัดไปเลย ว่าจะให้ส่งแบบไหน ให้ส่งของหลังจากโอนทันที(อย่างช้าไม่เกินกี่วัน) แล้วเราสมควรได้ของวันที่เท่าไหร่ ถ้าผิดจากนั้น ถือได้แล้วอะค่ะว่าแม่ค้าเค้าผิดสัญญาเราแล้วอะค่ะ...

cherry_k's Avatar
    cherry_k is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    cherry_k's Bank Account
    • Bank Account 1: 854X1X7X0X
    • Bank Account 2: 528X0X0X9X

เวลาที่เราส่งของให้ลูกค้าเราก็จะส่งทาง EMS ให้ตลอดค่ะ เพื่อความสบายใจของเราเองและก็ของลูกค้าด้วย และจะส่ง tracking No. บอกตลอดเลยอ่ะค่ะ ถ้าเราเป็นลูกค้า เราก็จะไม่สบายใจเหมือนกันที่เวลาจ่ายเงินให้แล้ว อีกสองวันยังไม่ได้รับของ ต้องโทรถามที่ร้าน ที่บ้านตลอดเวลาค่ะ ว่าของมารึยัง เกรงใจคนที่รอรับของอ่ะค่ะ เพราะเค้าก็ไม่กล้าไปไหนเหมือนกัน กลัวของหาย

เก็บตัว จำศีล ท่องไว้ เก็บตัว จำศีล

baiyaa's Avatar
    baiyaa is offline Registered Member Master Brandname

Smile love

ยังไม่เคยเจอปัญหานี้เลยค่ะ และเวลาซื้อแม่ค้าในน้ส่ง อีเอ็มเอส ให้ตลอด ไม่ว่าจะราคา หลัก ร้อย พัน หรือหมื่นๆๆ

veryorn is offline Trusted Member Brandname Fan
    veryorn's Bank Account
    • Bank Account 1: 144X1X4X7X

เราคิดว่าเป็นส่วนหนึ่งของผู้ขายที่จะแจ้งให้ทราบคะ
    คิดว่าจะขายของก็ต้องมีเวลาส่วนหนึ่งในการจัดส่งของด้วยนะคะ ควรคำนึงผู้รับด้วย
    เพราะจะได้จัดการชีวิตกันถูกว่าจะให้ใครรับ หรือ จะได้ไม่ต้องกังวลว่าของมาหรือยัง

ในนี้เข้าใจว่าทุกคนก็เป็นแม่ค้ามือสมัครเล่น ก็จะมีงานประจำ งานส่วนตัวที่ต้องทำทุกคน
    แต่ว่าถ้าขายได้แล้ว ก้อควรคำนึงถึงผู้รอรับของด้วยนะคะ บางอย่างต้องละเอียด รอบคอบนิดนึง
    เช่น ส่งลงทะเบียนดีกว่า ตามของได้ หรือ EMS น่าจะชัวร์สุด อย่าเสียน้อยเสียมาก
    ที่อยู่ผู้รับ ก็ควรตรวจทานให้ดีก่อนส่ง พอมันไม่ถึง มันเสียเวลาเป็นอาทิตย์ เหนื่อยแฮ่กทั้งสองฝ่าย
    พอส่งแล้ว ก็ควรจะรีบ sms ไปบอก tracking no กับลูกค้า ผลัดวันประกันพรุ่งเรื่องเล็กน้อย
    ลูกค้าต้องโทรมาตามไปตามมา โทรไปไม่ว่างรับ คลาดกันไปมา วุ่นวายไปหมด

ที่ว่ามานี่เป็นประสบการณ์ส่วนตัวที่ตัวเองบางทีก็เป็นแม่ค้าที่หลงลืมไปเหมือนกัน แต่ก็พยายามปรับปรุงนะคะ
    เพราะในเวลาเดียวกัน บางครั้งก็เป็นผู้ซื้อด้วย ก็จะเข้าใจจิตใจคนรอของเหมือนกัน

เออ เราเคยรอของจาก ร้าน preorder นะคะ ก็รอๆ ยังไม่มา เลยไปเช็ค track อ้าว
    ทำไมมันค้างที่ไปรษณีย์อีกเขตหว่า เลยโทรตาม เขาบอก คนเขียนลืมใส่เลขที่บ้าน
    เราก็เฮ้อ เวร ต้องให้มอไซต์ไปรับที่ไปรณีย์

kaeja's Avatar
    kaeja is offline Trusted Member Brandname Fan
    kaeja's Bank Account
    • Bank Account 1: 037X0X2X8X
    • Bank Account 2: 738X3X7X5X

Bangkok,Thailand

ปกติ ems ไม่น่าเกิน 3 วันไม่นับวันส่ง เพราะบางคนไปส่งช้า เลยรอบของวันนั้นจะกลายเป็นวันถัดไป
    ในกรณีผ่านไปรษณีย์เอกชน ก็บวกเพิ่มไปอีก 2 วัน (นี่อย่างช้าแล้วนะค่ะ)

ยังไงรวมประมาณ 5 วัน ช้าสุดของ ems ถ้ายังไม่ได้ก็ควรรีบนะค่ะ ปกติเกิน 1 เดือนนับจากวันส่งไปรษณีย์เอกชนจะไม่รับผิดชอบนะค่ะ แต่เราไม่แน่ใจว่าทุกยี่ห้อหรือเปล่า ที่เราเคยเจอคือ ยี่ห้อ สีส้มๆๆ ที่มีตามออฟฟิต เยอะๆ ชื่ออารายนึกไม่ออก
    เก๋(จ๊ะ)....เก๋(จ๊ะ)....เก๋(จ๊ะ)....เก๋(จ๊ะ)....เก๋(จ๊ะ).....เก๋(จ๊ะ)

Page 1 of 2 12 LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ