ขอความคิดเห็น เพื่อเปิดตัว เครื่องมือ Community Post Thank

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 56
    siambrandname is offline Administrator Siambrandname WebmasterSBN Exclusive Master Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Blog Entries
    12

Default ขอความคิดเห็น เพื่อเปิดตัว เครื่องมือ Community Post Thank

Thank This Post (TTP)

เป็นเครื่องมือ ที่ใช้ในการขอบคุณ กระทู้ หรือ ความคิดเห็น ที่เำพื่อนๆสมาชิก รู้สึกว่าอ่านแล้วมีประโยชน์ไม่ว่าจะต่อตัวเองหรือต่อชุมชนครับ

TTP จะเป็นเมนู แสดงอยู่ด้านบน ข้อความของกระทู้ หรือ ความคิดเห็น ดังภาพด้านล่าง

ถ้าหาก เรารู้สึกว่า กระทู้ หรือ ความคิดเห็น นั้น มีประโยชน์ไม่ว่าจะกับเรา หรือ ชุมชน เราสามารถขอบคุณ ผู้ที่เขียน กระทู้หรือความเห็นนั้นได้ โดยการ คลิ๊ก ที่ข้อความ

"If yes, Click here to thank [ชื่อผู้เขียนกระทู้หรือความคิดเห็น] for this post."

หลังจากนั้น TTP จะนำเราไปสู่หน้าหลัก ของเครื่องมือตัวนี้ ซึ่ง ประกอบด้วย 2 ส่วน ดังนี้ครับ

ส่วนที่ 1 ส่วนแสดงข้อมูล และสถิติ ของการขอบคุณทั้งหมด ของ ความคิดเห็นนี้

ในส่วนแสดงผลนี้ จะประกอบด้วย ส่วนย่อย ทั้งหมด 2 ส่วน คือ ส่วนที่แสดงข้อมูลปัจจุบัน และส่วนที่แสดงสถิติี่

ส่วนแสดงข้อมูลปัจจุบัน

ส่วนนี้ จะแสดงคะแนนเฉลี่ย ของความคิดเห็นนี้ โดยแตกออกเป็น 2 องค์ประกอบ คือ "ให้ความรู้กับชุมชน" และ "ช่วยแก้ปัญหาในชุมชน" ซึ่ง คะแนนที่นำมาแสดงนั้น เป็น คะแนนเฉลี่ย ที่คำนวณจาก การกดเลือกคำขอบคุณ ของเพื่อนๆสมาชิกทุกคน ที่เข้ามาขอบคุณความคิดเห็นนี้ (จะอธิบายการกดเลือกคำขอบคุณ ในส่วนถัดไปครับ)

ส่วน ข้อความ "There are ... people thank for this post." นั้น เป็นจำนวน ผู้ที่เข้ามา กดเลือกคำขอบคุณ ของความคิดเห็นนี้ ทั้งหมด

ส่วนแสดงสถิติ

จะเป็นกราฟเส้น แสดง คะแนนเฉลี่ยของทั้ง 2 องค์ประกอบ ได้แก่
    "ให้ความรู้กับชุมชน" และ "ช่วยแก้ปัญหาในชุมชน" ตามวันที่ ซึ่ง จะแสดงทั้งหมด 7 วัน (วันปัจจุบัน และอีก 6 วันย้อนหลัง)

ส่วนที่ 2 ส่วนการเลือกคำขอบคุณ

ในส่วนนี้ จะมีลักษณะเป็นฟอร์ม ให้เลือกคำขอบคุณ ที่อยากให้กับผู้ที่เขียนความคิดเห็นนี้ขึ้นมา ดังรูปด้านล่างครับ

ในส่วนนี้ ตัวเลือกของคำขอบคุณ จะถูกแบ่งเป็นกลุ่ม ทั้งหมด 3 กลุ่มด้วยกัน ซึ่ง ในแต่ละกลุ่มนั้น สามารถเลือกคำขอบคุณได้เพียง 1 ข้อ (หรือจะไม่เลือกก็ได้)

และในแต่ละตัวเลือกของคำขอบคุณนั้น จะมีนำหนักคะแนนของ
    "ให้ความรู้กับชุมชน" และ "ช่วยแก้ปัญหาในชุมชน" อยู่ไม่เท่ากัน ซึ่ง เมื่อเลือกคำขอบคุณ หลายข้อ คะแนนของแต่ละข้อ จะถูกนำไปรวมกัน และนำไปรวมกับคะแนนของสมาชิกคนอื่น ที่เข้ามาขอบคุณ และนำมาแสดงผลในรูปแบบค่าเฉลี่ย

ความหมาย ของแต่ละคำขอบคุณ มีดังนี้ครับ

นำความรู้ มาแชร์ให้กับชุมชน
    หมายถึง นำรีวิว หรือ ความรู้ที่เป็นประโยชน์ มา Post เพื่อให้เพื่อนๆ ในชุมชนได้รับความรู้นั้นด้วย

นำความรู้ มาช่วยแก้ปัญหาให้กับชุมชน หมายถึง การนำความรู้ มาช่วยแก้ปัญหา เมื่อมีปัญหาเกิดขึ้น ในชุมชน ไม่ว่าจะเป็นปัญหาสาธารณะ (ปัญหาที่มีผลกระทบต่อหลายๆคน) หรือ ปัญหาของเพื่อนสมาชิกคนอื่น แต่การช่วยแก้ปัญหานั้น เป็นกาีรนำความรู้มาช่วยเป็นแนวทาง ไม่ได้ ลงไปคิดวิเคราะห์ในปัญหา เพื่อหาทางแก้ ยกตัวอย่างเช่น มาช่วยตรวจสอบความแท้/ปลอม ของกระเป๋า ให้เพื่อนสมาชิก หรือ มาช่วยแนะนำวิธีการใช้งานให้เพื่อนสมาชิก ที่ติดปัญหา เป็นต้น

ช่วยสืบหาความจริง ที่เป็นสาเหตุของปัญหาสาธารณะ ในชุมชน หมายถึง การเข้าไปช่วย คิด วิเคราะห์ เพื่อหาสาเหตุของปัญหาสาธารณะในชุมชน อย่างเช่น เข้าไปช่วยคิด วิเคราะห์ หาสาเหตุของกรณีพิพาทในชุมชน เป็นต้น

ช่วยหาทางออกของปัญหาสาธารณะ ในชุมชน หมายถึง การเข้าไปช่วย คิด วิเคราะห์ ในปัญหาที่เกิดขึ้น (ส่วนใหญ่จะอยู่หลังจากทราบสาเหตุแล้ว) และช่วยหาทางแก้ไขปัญหาให้กับชุมชน อย่างเช่น เข้าไปช่วยคิด วิเคราะห์ เพื่อหาทางออก ข้อยุติ ของกรณีพิพาท ที่เกิดขึ้นในชุมชน

(ซึ่ง หากเพื่อนๆ สมาชิกท่านใด มีความคิดเห็นเพิ่มเิติมในส่วนนี้ สามารถช่วยทีมงานได้ โดยการ post ความคิดเห็นลงในกระทู้นี้ได้เลยครับ ทีมงานเอง ก็ต้องการเสียงจากเพื่อนๆ สมาชิก เพื่อให้เครื่องมือที่สร้างขึ้นมา สามารถใช้งานได้ เต็มที่ครับ)

ทำไมจึงต้องแบ่งกลุ่มของคำขอบคุณ และให้เลือกได้ 1 คำขอบคุณ ต่อกลุ่ม??

เหตุที่ต้องแบ่งกลุ่มคำขอบคุณ และให้เลือกได้ 1 คำขอบคุณ ต่อกลุ่มนั้น เนื่องจาก ทีมงาน มีความคิดเห็นว่า คำขอบคุณบางคำนั้น ไม่สามารถจะเกิดขึ้นกับในความคิดเห็นเดียวกันได้ อย่างเช่น
    นำความรู้ มาแชร์ให้กับชุมชน และ นำความรู้ มาช่วยแก้ปัญหาให้กับชุมชน นั้น มีวัตถุประสงค์ในการ Post ต่างกันมาก จึงควรจะให้เลือก คำขอบคุณ ได้เพียงข้อเดียวครับ

(ซึ่ง หากเพื่อนๆ สมาชิกท่านใด มีความคิดเห็นเพิ่มเิติมในส่วนนี้ สามารถช่วยทีมงานได้ โดยการ post ความคิดเห็นลงในกระทู้นี้ได้เลยครับ ทีมงานเอง ก็ต้องการเสียงจากเพื่อนๆ สมาชิก เพื่อให้เครื่องมือที่สร้างขึ้นมา สามารถใช้งานได้ เต็มที่ครับ)

หลังจาก เลือกและ Submit คำขอบคุณไปแล้ว

ระบบ จะทำการ Redirect กลับมาที่หน้าเดิมครับ และจะพบข้อมูลการขอบคุณ เพิ่มขึ้นมา ดังด้านล่างครับ

ในส่วนนี้ หัวข้อที่เข้าระบบ TTP จะเปลี่ยนไปเป็น "Click here to view thank's page." ซึ่ง สามารถ click กลับเข้าไปดูข้อมูล
    ส่วนที่ 1 (ส่วนแสดงข้อมูล และสถิติ ของการขอบคุณทั้งหมด ของ ความคิดเห็น) ได้ครับ แต่ข้อมูลส่วนที่ 2 จะหายไป เนื่องจาก เราได้เลือกคำขอบคุณไปแล้ว

ส่วนด้านขวา จะเป็นแถบแสดง ระดับการขอบคุณของความคิดเห็นนี้ แบบคร่าวๆครับ

ต่อมาด้านล่าง จะพบกับข้อมูลดังนี้ครับ

ส่วนนี้จะแสดง จำนวนคนที่เข้ามาขอบคุณ และรายชื่อ คนที่เข้ามาขอบคุณ (เรียงตามลำดับก่อนหลัง ของการขอบคุณ) ครับ

ซึ่งข้อมูลส่วนที่เป็น
    ระดับการขอบคุณของความคิดเห็น และ จำนวน/รายชื่อ คนที่เข้ามาขอบคุณ จะเป็นข้อมูลที่ผู้ที่ไม่ได้ Login ก็สามารถมองเห็นได้ครับ

ถึงตอนนี้ ระบบ TTP ได้เปิดทดลองใช้งาน อยู่ีที่ห้อง ทดสอบโพสต์กระทู้ โพสต์รูป ครับ เพื่อนคนใดที่สนใจ สามารถเข้าไปทดลองใช้งานได้ครับ

ถ้าเพื่อนๆ มีความคิดเห็นอย่างไร กับระบบ TTP ที่กำลังจะนำมาปรับใช้ ขอความกรุณา Post ได้ในกระทู้นี้เลยครับ ทีมงานจะได้นำไประมวล เพื่อปรับปรุงเครื่องมือ ก่อนนำมาใช้จริงครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ทีมเทคนิค SBN
    Like hisogirl ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member Master Brandname
    greenpark's Bank Account
    • Bank Account 1: 751X7X8X5X
    • Bank Account 2: 162X4X3X6X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

แล้ว jtp ยังมีอยู่มั้ยค่ะ

apinya40's Avatar
    apinya40 is offline Trusted Member Brandname Fan
    apinya40's Bank Account
    • Bank Account 1: 209X1X6X4X

2

Thumbs up

เป็นเครื่องมือที่ดีค่ะจะได้ให้กำลังใจเพื่อน ๆ ที่เสียสละเวลามาแนะนำและแก้ไขปัญหาต่าง ๆ ให้เพื่อน ๆ ในเวป

ขอบคุณ Webmaster นะคะที่เสียสละและดูแลพวกเราเป็นอย่างดี

ปล. แล้วเครื่องมือที่ติดดาวให้ Webmaster มีมั๊ยค่ะ จะได้เข้ามากดทุกวันเลย อิอิ..อิอิ

Khunte is offline Banned User Master Brandname
    Khunte's Bank Account
    • Bank Account 1: 730X5X4X9X

เป็นเครื่องมือที่สุดยอดครับ

KAN's Avatar
    KAN is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    KAN's Bank Account
    • Bank Account 1: 357X0X0X1X

รับแซ่บ และ ขอบคุณทีมงานมากๆค่ะ

-------------

อยากเสนอให้มีเครื่องมือ เห็นด้วย และ ไม่เห็นด้วย อยู่ด้านล่างของโพสนั้นๆ
    แบบว่า อาจเป็นสัญลักษณ์เล็กไว้กดใต้กระทู้นั้น เช่น

ปุ่มกด เห็นด้วย

ไม่เห็นด้วย

อยู่ด้านล่างอะไรประมาณนี้อะค่ะอธิบายไม่ค่อยเก่ง แหะๆ
    Last edited by KAN; 14-11-09 at 10:02.
    [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/Owner/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-9.png[/IMG]
    เราเคยมีรอยยิ้ม ยิ้มให้กันยังจำได้ไหม เจอคนไทยที่ไหนก็ยิ้มใหกัน
    เราเคยมีน้ำใจ บ้านเราเหมือนเมืองในฝัน อยู่ตรงไหนสุขใจทั้งนั้นบ้านคนไทย
    .......ขอความสุขของเราจงคืนกลับมา กลับเป็นเมืองไทยสงบดังเดิม.....

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    noo_pizza's Bank Account
    • Bank Account 1: 035X9X4X0X

เสียสละเพื่อชุมชน

ดีนะเราว่า....
    รับแซ่บ และรอปฏิบัติตามก๊าบบบ

ขอบคุณทีมงานค่ะ

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

makeberry's Avatar
    makeberry is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    makeberry's Bank Account
    • Bank Account 1: 076X0X5X9X
    • Bank Account 2: 570X0X2X9X
    • Bank Account 3: 622X0X0X9X

ขอบคุณทีมงานค่ะ ที่สร้างเครื่องมือดีๆให้เสมอมา
    จะปฏิบัติตามแน่นอนค่ะ ^^
    I always fall in love with my nel hah ... how can I break away from her ><"

Drmoonoi's Avatar
    Drmoonoi is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    Drmoonoi's Bank Account
    • Bank Account 1: 162X1X0X3X
    • Bank Account 2: 321X8X4X9X
    • Bank Account 3: 123X5X7X9X
    • Bank Account 4: 321X1X5X8X

Wexner II building
    2

ขอบคุณสำหรับเครื่องมือใหม่นะคะ แต่ขอออกความคิดเห็นนิดนึงนะคะ คือพี่ว่ามันแอบมีหลายขั้นตอน เกรงว่าจะซับซ้อนเกินไป จะไม่จูงใจสมาชิกให้ใช้นะคะ ถ้าสมมติว่าทำแถบด้านล่างแล้วเป็นช่องให้ติ๊กโดยตรงอย่างเดียวละจ้ะ จะช่วยลดขั้นตอนบ้างไหมเอ่ย ยกตัวอย่างเช่น

_ ขอบคุณ กับความเห็น เนื่องจากมีประโยชน์ด้านแชร์ความรู้ (ในวงเล็บ จะแสดงชื่อคน TTP)
    _ ขอบคุณ กับความเห็น เนื่องจากมีประโยชน์ด้านแก้ปัญหา
    _ etc..........
    และก็มีแถบบาร์แสดงคะแนนโหวต ด้านล่าง

คือพี่เอง มีความรู้เรื่องคอมน้อยมากๆนะคะ เลยไม่ทราบว่าที่เสนอไปมันมีความเป็นไปได้ทางการจัดทำ และ ทางเทคนิค มากน้อยแค่ไหนนะคะ

apretty's Avatar
    apretty is offline Registered Member Master Brandname

Thumbs up

ขอขอบคุณทีมงานนะคะ ที่สร้างสรรค์เครื่องมือใหม่ๆ ขึ้นมาเพื่อพัฒนาระบบใน SBN ให้เป็นชุมชนที่น่าอยู่ยิ่งขึ้นค่ะ

ห่างหายไปนานเลย แต่ถ้าพอมีเวลา จะแวะมาเข้าช่วยดูแลนะคะ
    ------------------------
    ขอขอบคุณกำลังใจจากสมาชิกที่น่ารักมากมายที่มอบตำแหน่ง
    "นักสืบแห่ง SBN"
    ทั้งฉายาโคนัน เชอร์ล๊อกโฮมส์ เปาบุ้นจิ้น ฯลฯ
    ------------------------

เอได้กำลังใจเยอะจากหลายๆกระทู้ กลับมาดูกีที่ก็ปลื้มค่ะ
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=513971
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=644756

catdojo's Avatar
    catdojo is offline Trusted Member Brandname Fan
    catdojo's Bank Account
    • Bank Account 1: 050X3X5X6X
    • Bank Account 2: 383X1X7X3X

Smile

รู้สึกดีกับระบบนี้นะคะ คิดว่าช่วยเป็นกำลังใจให้คนที่เข้ามาตอบหรือมาโพสได้เป็นอย่างดี

ขอบคุณทีมงาน SBN มากๆค่ะ
    ~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----

"Women who buy the famous 2.55 cannot only buy black." ---Karl Lagerfeld

Page 1 of 6 123 ... LastLast