วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อจะได้มีเพื่อนๆ มาช่วยตอบอย่างมั่นใจและรวดเร็ว

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 37

Thread: วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อจะได้มีเพื่อนๆ มาช่วยตอบอย่างมั่นใจและรวดเร็ว

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    Meesook's Bank Account
    • Bank Account 1: 003X3X2X7X
    • Bank Account 2: 096X2X4X7X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Bangkok, Thailand

Default วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อจะได้มีเพื่อนๆ มาช่วยตอบอย่างมั่นใจและรวดเร็ว

*กระทู้นี้ไม่ใช่กระทู้สอบถาม แต่ที่นำมาโพสในห้องนี้ เพื่อให้เป็นประโยชน์แก่สมาชิก โดยเฉพาะสมาชิกใหม่ๆ ที่กำลังจะโพสกระทู้ให้ตรวจสอบกระเป๋าในห้องนี้ค่ะ เกรงว่าถ้าไปโพสในห้อง library อาจจะไม่ค่อยมีคนเห็นเท่าไหร่ แต่ยังไง ถ้าเห็นว่าควรจะโพสที่ห้องอื่น รบกวนแจ้งมาด้วยค่ะ... และถ้าเพื่อนๆ เห็นว่ามีประโยชน์ ก็จะแจ้งเวปมาสเตอร์ให้ปักหมุดกระทู้นี้ในห้องนี้ค่ะ*

เห็นว่ามีสมาชิกใหม่ๆ เข้ามาเยอะ และบางทีก็โพสกระทู้ถามเรื่องกระเป๋าแท้ไม่แท้ แต่ไม่ได้คำตอบ หรือได้คำตอบช้า ก็เลยจะมาแนะนำวิธีโพสกระทู้ถาม เพื่อให้ได้คำตอบที่เร็วขึ้น และค่อนข้างมั่นใจได้

ก่อนอื่น สิ่งที่อยากให้เข้าใจตรงกันก็คือว่า สมาชิกที่มาช่วยตรวจสอบ เป็นสมาชิกเวปที่ได้เห็นของแท้บ่อยๆ และพอจะดูออกว่ากระเป๋าชิ้นไหนแท้หรือไม่แท้ แต่การที่มีเพื่อนสมาชิกบอกว่าแท้ ไม่ใช่การการันตี 100% ว่ากระเป๋าใบนั้นแท้หรือไม่แท้ ขอให้ใช้ความเห็นจากเพื่อนๆ ที่มาช่วยดู เป็นแนวทางสำหรับการตัดสินใจเท่านั้นค่ะ ไม่ควรจะใช้เป็นคำรับรองใดๆ ในการขาย หรือการซื้อค่ะ

การโพสกระทู้ให้ตรวจสอบกระเป๋า จะต้องมีข้อมูลเหล่านี้ค่ะ

1. ต้องมีรูปอย่างละเอียด รูปต้องชัดมา และถ่ายใกล้พอที่จะมองเห็นรายละเอียดได้ (ปรับกล้องให้เป็น macro ตรงที่มีสัญญลักษณ์เป็นรูปดอกไม้) การใช้กล้องโทรศัพท์มือถือถ่าย มักจะได้รูปไม่ชัด และดูไม่ได้ค่ะ และเมื่อรูปไม่ชัด เพื่อนๆ ก็จะดูไม่ออก ก็จะไม่มาตอบกันค่ะ

2. รูปที่จำเป็นต้องมี ถ้ารูปเหล่านี้ไม่ครบ ก็ดูไม่ได้ค่ะ ถ้าคนขายให้รูปมาน้อย ต้องขอรูปมาเพิ่มค่ะ คนขายที่บริสุทธิใจจะเต็มใจให้รูปเพิ่มค่ะ
    2.1 ตราปั๊ม (สแต๊มป์) ของยี่ห้อนั้นๆ ไม่ว่าจะเป็นการปั๊มกดลงบนหนัง หรือ screen สี ถ่ายรูปทุกจุดที่มีตราปั๊มเลยค่ะ ที่ป้ายหนัง (tag) ที่โลหะ ที่ป้ายหน้ากระเป๋า ทุกๆ ที่ที่มีตราปั๊ม หรือโลโก้

2.2 ตัวเลขที่ปั๊มที่ป้ายในกระเป๋า ไม่ว่าจะเป็นการปั๊มกดลงบนหนัง หรือ screen สี

2.3 รูปซิป หัวซิป หลังซิป ผ้าฐานซิป

2.4 ตะเข็บ ด้ายเย็บ

2.5 ส่วนต่างๆ ของโลหะประดับ ไม่ว่าจะเป็น ที่ปรับสาย (buckle) ห่วงคล้องสายยาว (bale) หมุดต่างๆ ที่ประดับกระเป๋า และหมุดรองก้นกระเป๋า (บางทีก็ดูออกว่าปลอมหรือแท้ตรงหมุดรองกระเป๋านี่ล่ะค่ะ

2.6 การยาขอบหนัง

2.7 รูปเต็มๆ ของกระเป๋าทั้งใบ เพื่อให้ดูการวางลาย

2.8 ถ้ามีตะเข็บเย็บแปลกๆ ดูใหม่กว่าส่วนอื่น หรือมีรอยเย็บซ้ำ ให้ถ่ายรูปมาด้วย เพราะมีกระเป๋าปลอม ที่นำป้ายกระเป๋าของแท้จากกระเป๋าของแท้ที่พังแล้ว มาเย็บติดกับกระเป๋าปลอมค่ะ ต้องระวังจุดนี้ด้วยค่ะ

2.9 การ์ดต่างๆ ที่ให้มา อันนี้ถ้ามีมาก็จะช่วยเสริมให้ดูได้เหมือนกันค่ะ บางทีก็ดูออกว่าปลอมตรงการ์ดนี่แหละค่ะ การ์ดปลอมมีเยอะค่ะ
    3. ต้องบอกแหล่งที่มาของกระเป๋านั้นให้ชัดเจนด้วย เพราะแหล่งที่มาของกระเป๋า ก็มีส่วนช่วยในการตรวจสอบค่ะ ถ้าไม่ได้ซื้อมือหนึ่งมาจาก shop มีสิทธิ์ปลอมทั้งนั้นค่ะ แหล่งที่มาก็อย่างเช่น
    • ซื้อมามือสอง (มือสาม มือสี่) จากในเวป จากร้านมือสอง
    • ฝากหิ้วมาจากที่ไหน (ถ้าสามารถบอกชื่อร้าน หรือชื่อคนที่ฝากหิ้วได้ก็ดี)
    • ซื้อมือหนึ่งจากร้านที่นำเข้ามาเอง ไม่ว่าจะจากประเทศไหนก็ตาม
    • ซื้อจากโรงเกลือ (อันนี้ก็เข้าใจว่า อาจจะทำใจลำบากที่จะบอกตรงๆ แต่ถ้าบอกตามตรงได้ก็ดี เพื่อนๆ ที่มาช่วยดูจะได้มีข้อมูลมากขึ้น)
    • การบอกว่า "ซื้อมาจากเพื่อน ญาติ" เหล่านี้ ไม่นับเป็นแหล่งซื้อที่ช่วยในการตรวจสอบนะคะ ควรจะต้องบอกมาด้วยว่า เจ้าของกระเป๋าเดิมซื้อมาจากที่ไหน
    4. บอกจุดที่ตัวเองสงสัยให้เพื่อนๆ รู้ด้วยค่ะ เพราะกระเป๋าบางใบก็ดูก้ำกึ่ง คนที่มีกระเป๋าอยู่ จะเห็นจุดที่สงสัยได้ชัดกว่าในรูป การบอกจุดให้เพื่อนๆ รู้ ก็จะทำให้ตรวจสอบได้ชัดเจนขึ้นค่ะ

5. เวลาเขียนหัวข้อให้เขียนแบบชัดเจนว่าให้ช่วยเรื่องอะไร เช่น "รบกวนตรวจสอบ lv tivoli pm" เพื่อที่เซียนหรือเพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้อยู่จะได้ช่วยกันเข้ามาตอบ ถ้าเขียนแค่ ช่วยหน่อยค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ จะซื้อแล้วค่ะกระทู้อาจโดนมองผ่าน แล้วต้องเข้ามาตั้งกระทู้ใหม่หลายรอบค่ะ (ขอบคุณ คุณ nuengnoi ให้ข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ)

6. หลังจากตรวจสอบแล้ว ไม่จำเป็นต้องลบรูปค่ะ เพราะเพื่อนๆ ที่ได้ผ่านมาดู จะได้ศึกษาจากรูปไปด้วย ว่าของแท้ของปลอมต่างกันยังไง

แนะนำเพิ่มเติม
    • ลองอ่านดูกระทู้ในห้อง library ค่ะ มีวิธีดูกระเป๋าเยอะเลย http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=16&order=desc&page=2
    • shop brandname ทั้งหลาย ไม่รับตรวจสอบสินค้าค่ะ ถ้าคนขายอ้างว่าให้ไปตรวจสอบที่ shop รู้ได้เลยว่าไม่เป็นความจริง พนักงานที่ shop ก็อาจจะเกรงใจ รับกระเป๋าไปพลิกๆ ดู แล้วก็พูดคร่าวๆ ประมาณว่า "ก็ดูดีค่ะ" "ตรงนี้ดูไม่คุ้นตาค่ะ" แต่จะไม่มีการฟันธงเด็ดขาด (ที่เล่ามานี้เป็นประสบการณ์ตรงที่เจอมาด้วยตัวเองค่ะ) เป็นนโยบายของทางร้านที่จะไม่ให้พนักงานฟันธง เพราะถ้าหากดูพลาด จะเสียหายเยอะมาก แล้วอีกอย่าง พนักงานใน shop มีหน้าที่ขาย และทำยอดขายให้มากที่สุด ใน shop ก็ต้องอยากให้ลูกค้าซื้อของใหม่จากที่ shop มากกว่า ทาง shop จึงไม่สนับสนุนการซื้อสินค้ามือสองอยู่แล้วค่ะ
    • การไปตรวจสอบที่ร้านมือสอง หรือร้านฝากหิ้ว ก็ใกล้เคียง กับการตรวจสอบจากเพื่อนในเวปนี้ แต่อาจจะได้เห็นของชัดกว่า ะคนที่ร้านมือสอง หรือร้านฝากหิ้วต่างๆ ก็เป็นเพียงคนที่เห็นของแท้มาเยอะ และพอจะสังเกตได้ แต่ก็ไม่ได้เป็นการการันตีว่าแท้หรือไม่ และที่ควรระวังคือ ร้านที่ไปตรวจสอบ อาจเป็นเพื่อน หรือเป็นร้านของคนขายนั่นแหละค่ะ
    เท่าที่เห็นๆ มา ก็รวบรวมได้เท่านี้ค่ะ ถ้าตกหล่นจุดไหนไป รบกวนเพื่อนๆ โพสเพิ่มเติมด้วยค่ะ

ตัวอย่างรูปนะคะ *ขอขอบคุณเจ้าของรูปทั้งหลายด้วยนะคะ รูปที่เอามานี้เป็นของแท้ทั้งหมด และเจ้าของรูปถ่ายได้ชัดเจน ทำให้ตรวจสอบง่าย สมควรนำมาเป็นตัวอย่างค่ะ*

*ตราปั๊ม (สแต๊มป์) *
    (เครดิตรูปจากกระทู้คุณ mameawma)

(เครดิตรูปจากกระทู้คุณ pgustzu)

(เครดิตรูปจากกระทู้คุณ zazyvimon)

(เครดิตรูปจากกระทู้คุณ fursofmine)

*ตัวเลข*

(เครดิตรูปจากกระทู้คุณ zazyvimon)

(เครดิตรูปจากกระทู้คุณ mameawma)

*ซิป*

(เครดิตรูปจากกระทู้คุณ pgustzu)

*ตะเข็บ ด้ายเย็บ*

*ส่วนต่างๆ ของโลหะ*

(เครดิตรูปจากกระทู้คุณ cocoa)

*การยาขอบหนัง *

*รูปเต็มๆ ของกระเป๋าทั้งใบ*

*การ์ดต่างๆ *

Last edited by Meesook; 27-12-09 at 10:56.
    วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ

Thanks sara.naris, mykawaii, sha-em, 50inchScarf, jinchaya, Yingpoopae*.*, SuperGasser, JapZee, madam-neat, ืnuinui, Dom, swoosh, mamara, oohio, Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like deslora, milano_brand, natpapat313, 3368 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

noinoi5's Avatar
    noinoi5 is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    noinoi5's Bank Account
    • Bank Account 1: 216X0X4X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

พี่ทินีคะ..อ่านแล้วเป็นประโยชน์จริงด้วย..

และทำให้พี่ๆ ที่คอยตรวจสอบ..ทำงานกันง่ายขึ้นไวขึ้น...

ขอบคุณพี่ทินีมากนะคะ
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

lapoire's Avatar
    lapoire is offline Trusted Member Master Brandname
    lapoire's Bank Account
    • Bank Account 1: 743X9X9X7X

Blog Entries
    1

ขอบคุณมากเลยค่ะ ที่นำเรื่องดีๆ มาลง

หลายครั้งที่สนใจซื้อกระเป๋า แล้วคนขายไม่ได้ถ่ายลงรายละเอียด
    เราต้องขอรูปเพิ่ม เมื่อขอตามที่ว่า

คนขายก็รู้สึกว่าเราขอมาก หรือกลายเป็นท้าแทน
    ว่าเจอที่ช้อปได้เลย หรือนัดเจอเลยดีกว่า

เข้าใจว่าหลายท่านยินดีให้เรานำตรวจสอบได้เลย
    แต่ถ้ารูปไม่ได้รายละเอียด ลงไป พี่ๆ หลายคนก็ต้องขอเพิ่มอยู่ดี

ถ้ามีคนนำมาลงแบบนี้ ก็หวังว่าคนขายจะเข้าใจนะคะ
    สด - ผ่อน (ดอกเบี้ย 0%)Line: Vitamin_Bible

nonglilly is offline Trusted Member Master Brandname
    nonglilly's Bank Account
    • Bank Account 1: 085X5X7X4X

Blog Entries
    1

ขอบคุณจขกท.มากมากเลยคะ
    เพราะว่าเราเองตอนลงขายช่วงแรกแรก
    ก็เก้เก้กังกัง ไม่แน่ใจว่าควรถ่ายรูปส่วนไหนบ้าง
    เหมือนกัน

Bro is offline Trusted Member Brandname Fan
    Bro's Bank Account
    • Bank Account 1: 101X7X3X4X
    • Bank Account 2: 748X2X4X4X

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ
    คุณมีสุขใจดีจังเลย
    เราก็รอเพื่อนๆ มา catch ให้อยู่ค่ะ
    ถ้ารูปไม่ค่อยชัด จะไปถ่ายมาใหม่อีก
    ไงขอให้โชคดีปีใหม่นะคะ

ferdy is offline Registered Member Brandname Fan

ขอบคุณมากครับจะทำตามที่แนะนำครับ

jamynaka is offline Trusted Member Master Brandname
    jamynaka's Bank Account
    • Bank Account 1: 506X6X3X9X

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับกระทู้ดีดีและมีประโยชน์แบบนี้ค่ะ

ขอบคุณ Siambrandname มากๆ ค่ะ

looggade's Avatar
    looggade is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    looggade's Bank Account
    • Bank Account 1: 206X7X3X6X

ขอบคุณมากค่ะ เป็นประโยชน์มากค่ะ ~ ★

jubpaajub is offline Trusted Member Newbie Brandname
    jubpaajub's Bank Account
    • Bank Account 1: 053X2X6X4X

ละเอียดดีค่ะ ขอบคุณนะคะ

Chinwa's Avatar
    Chinwa is offline Senior Member Master Brandname
    Chinwa's Bank Account
    • Bank Account 1: 045X0X2X0X

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง

ขอบคุณสำหรับสิ่งดีดีครับ

Page 1 of 4 123 ... LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ