แวะมาบอกบุญ เนื่องจากการเสียชีวิตของน้องนาตาลีหรือฉายาที่พี่ๆน้องตั้งให้ว่า น้องกังฟู หรือ หนูนา ของป้าๆน้าๆคะ - Page 2

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 7 FirstFirst 1234 ... LastLast
Results 11 to 20 of 64
    nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member Brandname Fan
    nam's Bank Account
    • Bank Account 1: 457X0X0X5X
    • Bank Account 2: 520X1X5X2X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    Seattle USA, Chiangmai Thailand
    Blog Entries
    3

Quote Originally Posted by srichardson View Post
    สาธุ ผลบุญในครั้งนี้ขอให้พี่น้ำและคุณคริส ได้ลุกสาวคนใหม่ที่สุขภาพสมบูรณ์แข็งแรงมาเร็วพลันเทอญ
    สาธุ สมพรปากนะจ๊ะนีน่า
    ขอบคุณที่ร่วมบริจากนะจ๊ะ See Ya!!!
    looknam09@gmail.com

แหล่งแพร่เชื้อความสุข

nam is offline Trusted Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Seattle USA, Chiangmai Thailand
    3

ขอบคุณน้องรุ้งที่ร่วมบริจากนะคะ ขอให้มีความสุขความเจริญตลอดไปนะคะน้องรุ้ง

ขอบคุณที่โทรมาให้กำลังใจพี่น้ำและคุณคริสนะคะ

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    asiaticia's Bank Account
    • Bank Account 1: 111X5X8X7X

บริษัทคานทองการเคหะ★ไม่จำกัดมหาชน

Lightbulb

เพิ่งทราบข่าวค่ะเพราะไม่ได้เข้ามาบ่อยๆเหมือนแต่ก่อน
    ขอแสดงความเสียใจและเป็นกำลังใจให้นะคะ น้องนาตาลีจากไปไม่เสียเปล่าค่ะ
    เป็นแรงผลักดันให้เด็กๆได้อานิสงส์นี้ กุศลส่งให้น้องอยู่ในที่ดีที่เจริญค่ะ

อันนี้ฝากไว้ช่วยเป็นกำลังในยามที่พี่น้ำเศร้าหมองและร้องไห้คิดถึงน้องนะคะ

เมล็ดผักกาดชุบชีวิต

สมัยหนึ่งพระพุทธเจ้าประทับอยู่ ณ พระเชตวัน กรุงสาวัตถี ครั้งนั้นแลบุตรของนางกีสาโคตมีซึ่งกำลังน่ารักน่าเอ็นดูได้ตายลง นางกีสาเสียใจแทบเป็นบ้า เพราะนางมีลูกคนเดียว นางได้อุ้มลูกน้อยผู้ไร้วิญญาณไปบ้านโน้นเรือนนี้ขอให้ชาวบ้านช่วยรักษาลูกนางให้ฟื้นคืนมา

ชาวบ้านหลายคนก็มีความสงสารหัวอกของแม่ แต่ก็สุดที่ใครๆจะช่วยนางได้ จึงแนะให้นางไปหาพระพุทธเจ้า นางจึงอุ้มร่างของลูกน้อยผู้สิ้นลมไว้แนบอกแล้วรีบวิ่งไปยังสำนักพระเชตวันซึ่งขณะนั้นพระพุทธเจ้ากำลังทรงแสดงธรรมอยู่

นางกีสาผู้มีหน้านองด้วยน้ำตายื่นแขนทั้งสองที่รองรับร่างหนูน้อยไว้ไปทางพระพุทธเจ้า พลางพูดด้วยเสียงสั่นแกมสะอื้นว่า
    "ท่านเจ้าขา…โปรดช่วยชุบชีวิตลูกน้อยของดิฉันให้ฟื้นคืนชีพขึ้นมาด้วยเถิดพระเจ้าข้า…"
    "กีสาโคตมี เธอจงไปหาเมล็ดพันธุ์ผักกาดในบ้านที่ไม่มีคนเคยตายเลยมาสักหยิบมือ แล้วเราจะประกอบยาชุบชีวิตลูกของเธอให้"

นางได้อุ้มลูกไว้แนบอกรีบวิ่งเข้าไปในหมู่บ้านถามหาเมล็ดผักกาด แทบทุกเรือนก็บอกว่ามีเมล็ดผักกาดแต่พอถามถึงว่า "ที่บ้านนี้เคยมีคนตายมาก่อนบ้างไหม?" ทุกบ้านก็ตอบตรงกันว่า "เคย" นางกีสาตระเวนหาตั้งแต่เช้าถึงเย็น จนลูกเหม็นเน่าก็ไม่ได้เมล็ดผักกาดแม้แต่เมล็ดเดียว จึงต้องกลับมาเฝ้าพระพุทธเจ้าด้วยความผิดหวัง พระพุทธเจ้าได้ทรงให้สตินางว่า

"กีสาเอ๋ย อนิจจตาธรรมนี้ มิใช่ธรรมเฉพาะบ้าน มิใช่ธรรมเฉพาะนิคม มิใช่ธรรมเฉพาะสกุลเดียว แต่เป็นธรรมของโลกทั้งปวงพร้อมกันทั้งเทวโลกฯ"
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

3

Quote Originally Posted by asiaticia View Post
    เพิ่งทราบข่าวค่ะเพราะไม่ได้เข้ามาบ่อยๆเหมือนแต่ก่อน
    ขอแสดงความเสียใจและเป็นกำลังใจให้นะคะ น้องนาตาลีจากไปไม่เสียเปล่าค่ะ
    เป็นแรงผลักดันให้เด็กๆได้อานิสงส์นี้ กุศลส่งให้น้องอยู่ในที่ดีที่เจริญค่ะ

อันนี้ฝากไว้ช่วยเป็นกำลังในยามที่พี่น้ำเศร้าหมองและร้องไห้คิดถึงน้องนะคะ

เมล็ดผักกาดชุบชีวิต

สมัยหนึ่งพระพุทธเจ้าประทับอยู่ ณ พระเชตวัน กรุงสาวัตถี ครั้งนั้นแลบุตรของนางกีสาโคตมีซึ่งกำลังน่ารักน่าเอ็นดูได้ตายลง นางกีสาเสียใจแทบเป็นบ้า เพราะนางมีลูกคนเดียว นางได้อุ้มลูกน้อยผู้ไร้วิญญาณไปบ้านโน้นเรือนนี้ขอให้ชาวบ้านช่วยรักษาลูกนางให้ฟื้นคืนมา

ชาวบ้านหลายคนก็มีความสงสารหัวอกของแม่ แต่ก็สุดที่ใครๆจะช่วยนางได้ จึงแนะให้นางไปหาพระพุทธเจ้า นางจึงอุ้มร่างของลูกน้อยผู้สิ้นลมไว้แนบอกแล้วรีบวิ่งไปยังสำนักพระเชตวันซึ่งขณะนั้นพระพุทธเจ้ากำลังทรงแสดงธรรมอยู่

นางกีสาผู้มีหน้านองด้วยน้ำตายื่นแขนทั้งสองที่รองรับร่างหนูน้อยไว้ไปทางพระพุทธเจ้า พลางพูดด้วยเสียงสั่นแกมสะอื้นว่า
    "ท่านเจ้าขา…โปรดช่วยชุบชีวิตลูกน้อยของดิฉันให้ฟื้นคืนชีพขึ้นมาด้วยเถิดพระเจ้าข้า…"
    "กีสาโคตมี เธอจงไปหาเมล็ดพันธุ์ผักกาดในบ้านที่ไม่มีคนเคยตายเลยมาสักหยิบมือ แล้วเราจะประกอบยาชุบชีวิตลูกของเธอให้"

นางได้อุ้มลูกไว้แนบอกรีบวิ่งเข้าไปในหมู่บ้านถามหาเมล็ดผักกาด แทบทุกเรือนก็บอกว่ามีเมล็ดผักกาดแต่พอถามถึงว่า "ที่บ้านนี้เคยมีคนตายมาก่อนบ้างไหม?" ทุกบ้านก็ตอบตรงกันว่า "เคย" นางกีสาตระเวนหาตั้งแต่เช้าถึงเย็น จนลูกเหม็นเน่าก็ไม่ได้เมล็ดผักกาดแม้แต่เมล็ดเดียว จึงต้องกลับมาเฝ้าพระพุทธเจ้าด้วยความผิดหวัง พระพุทธเจ้าได้ทรงให้สตินางว่า

"กีสาเอ๋ย อนิจจตาธรรมนี้ มิใช่ธรรมเฉพาะบ้าน มิใช่ธรรมเฉพาะนิคม มิใช่ธรรมเฉพาะสกุลเดียว แต่เป็นธรรมของโลกทั้งปวงพร้อมกันทั้งเทวโลกฯ"
    ขอบคุณมากๆนะคะ จิตใจตอนนี้ดีขึ้นคะ แต่ทุกลมหายใจเข้าออกก็ยังมีแต่น้องอยู่คะ

3

ขอบคุณเวบมาสเตอร์ที่กรุณาปักหมุดให้นะคะ

pk is offline Registered Member Brandname Fan

พี่น้ำค่ะ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะพี่น้ำ รู้สึกใจหายมากๆๆค่ะ พีเคเลยเข้าไปอ่านกระทู้ย้อนหลังของน้องนาทั้งหมด อ่านไปน้ำตาซึมไป รู้สึกเสียใจมาก และ ใจหายอย่างบอกไม่ถูก พีเคหายจากกระทู้ไปนาน พอเข้ามาอีกทีตกใจมากๆ พีเคขอให้น้องนาตาลีไปสู่สุขคตินะค่ะ หนูหมดกรรมแล้วลูก ก็ขอให้หนูได้มาเกิดเป็นลูกของแม่น้ำ กับ พ่อคริส เร็วๆนะค่ะ ส่วนพี่น้ำ คงทำใจได้มากแล้ว ก็ขอให้พี่น้ำกับ พี่คริส มีสุขภาพแข็งแรง ทั้ง กาย และใจ ขอให้มีสิ่งดีๆเกิดขึ้นกับครอบครัวของพี่ๆทั้งสองค่ะ

ปล.พี่น้ำค่ะ พีเคอยากจะร่วมบริจาคด้วยค่ะ (แต่อาจจะเป็นเงินที่น้อยนิด ) ได้หรือเปล่าค่ะยังพอทันไหมค่ะ

catdojo's Avatar
    catdojo is offline Trusted Member Brandname Fan
    catdojo's Bank Account
    • Bank Account 1: 050X3X5X6X
    • Bank Account 2: 383X1X7X3X

Smile

ขอเป็นกำลังใจให้พี่น้ำและคุณคริสด้วยนะคะ ความรักของพี่ทั้งสองที่มอบให้น้องนาตาลีช่างยิ่ง

ใหญ่แบบไม่คิดถึงสิ่งอื่นใดตอบแทน นอกจากจะให้ลูกแข็งแรง ขอชื่นชมจากใจจริงคะ

ปล. ดูรูปคุณคริสแล้วกินใจเหลือเกินคะ

ปล2. รบกวนเช็คpm ด้วยนะคะ
    ~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----

"Women who buy the famous 2.55 cannot only buy black." ---Karl Lagerfeld

3

Quote Originally Posted by pk View Post
    พี่น้ำค่ะ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะพี่น้ำ รู้สึกใจหายมากๆๆค่ะ พีเคเลยเข้าไปอ่านกระทู้ย้อนหลังของน้องนาทั้งหมด อ่านไปน้ำตาซึมไป รู้สึกเสียใจมาก และ ใจหายอย่างบอกไม่ถูก พีเคหายจากกระทู้ไปนาน พอเข้ามาอีกทีตกใจมากๆ พีเคขอให้น้องนาตาลีไปสู่สุขคตินะค่ะ หนูหมดกรรมแล้วลูก ก็ขอให้หนูได้มาเกิดเป็นลูกของแม่น้ำ กับ พ่อคริส เร็วๆนะค่ะ ส่วนพี่น้ำ คงทำใจได้มากแล้ว ก็ขอให้พี่น้ำกับ พี่คริส มีสุขภาพแข็งแรง ทั้ง กาย และใจ ขอให้มีสิ่งดีๆเกิดขึ้นกับครอบครัวของพี่ๆทั้งสองค่ะ

ปล.พี่น้ำค่ะ พีเคอยากจะร่วมบริจาคด้วยค่ะ (แต่อาจจะเป็นเงินที่น้อยนิด ) ได้หรือเปล่าค่ะยังพอทันไหมค่ะ
    ยังรับบริจากคะ คุณพีเค การทำบุญเป็นการร่วมกันทำที่ใจคะ จำนวนเงินมากน้อย ก็ถือว่าได้บุญกุศลเช่นกันคะ ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ ตอนนี้พี่น้ำกับคุณคริสเข้มแข็งขึ้นบ้างแล้วคะ แต่ก็ยังคิดถึงน้อง ยังอยากกอด ยังอยากเล่น อยากคุยกับน้อง แต่ก็ต้องทำใจคะ พยามคะ พยามเข้มแข็ง ไม่อยากให้ลูกเห็นหม่ามี๊ร้องไห้คะ

Quote Originally Posted by catdojo View Post
    ขอเป็นกำลังใจให้พี่น้ำและคุณคริสด้วยนะคะ ความรักของพี่ทั้งสองที่มอบให้น้องนาตาลีช่างยิ่ง

ใหญ่แบบไม่คิดถึงสิ่งอื่นใดตอบแทน นอกจากจะให้ลูกแข็งแรง ขอชื่นชมจากใจจริงคะ

ปล. ดูรูปคุณคริสแล้วกินใจเหลือเกินคะ

ปล2. รบกวนเช็คpm ด้วยนะคะ
    ขอบคุณคุณแมวนะคะที่ร่วมบริจาก ขอให้บุญกุศลครั้งนี้ส่งผลให้คุณแมวและครอบครัวจงมีแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

สำหรับลูกแล้ว พี่และคุณคริสให้น้องได้ทุกอย่างคะ ถ้าพี่เอาชีวิตพี่แลกกับลูกได้พี่ก็ยอมคะ

3

ขอบคุณคุณพีเคและน้องปัน ปัน ที่ร่วมบริจากนะคะ ขอให้มีความสุขความเจริญตลอดไปคะ
    ขอบคุณแทนนาตาลีด้วยนะคะ

3

อัพเดทรูปห้องที่กำลังปรับปรุงคะ เอารูปทั้งหมดมาลงให้ดูนะคะ

ภาพห้องตอนก่อนทำนะคะ

ตอนนี้ผนังห้องไม่มีสายไฟเกะกะลูกกะตาแล้วนะคะ ฝังในผนังเรียบร้อย จะติดวอลเปเปอร์วันที่ 22 ทั้ง 3 ห้องคะ

ห้องน้ำทั้ง 3 ห้อง ยังไม่เรียบร้อยนะคะ

Last edited by nam; 19-01-10 at 20:01.

Page 2 of 7 FirstFirst 1234 ... LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ